ปิดรับบริจาค ร่วมบุญกฐินสร้างพระสมเด็จองค์ปฐม ปางพระนิพพาน หน้าตัก4 ศอก วัดราษฎร์รักแดน จ.บุรีรัมย์ ปิดยอด20ตค.64

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์รุ่นจิ๋ว, 8 กรกฎาคม 2021.

1. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    dIzbyBqqDtAfMt7M9SadJ2VfXkFdI5gBGekVNEDckEx&_nc_ohc=t8s2iMCBj7kAX-Pd0LB&_nc_ht=scontent.fbkk12-4.jpg

ขอเชิญผู้มีจิตศรัทธา ร่วมเป็นเจ้าภาพกฐินสามัคคีสมทบ
    สร้างพระสมเด็จองค์ปฐม ปางพระนิพพาน หน้าตัก4 ศอก
    เพื่อเป็นพุทธานุสสติและอุปสมานุสติ ติดตามดวงจิตนี้ให้ระลึกถึง
    ให้สำเร็จตามที่ใจปรารถนา

สร้างถวาย ณ บริเวณหน้าพระเจดีย์ วัดราษฎร์รักแดน อ.ละหานทราย จ.บุรีรัมย์

พิธีบวงสรวงและเทปูนหล่อพระสร้างช่วงหลังออกพรรษา

วันที่จะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง
    ร่วมเป็นเจ้าภาพบุญใหญ่
    ได้ที่ บัญชี ธกส. 020154484363
    บัญชี 1 กลุ่มสร้างบุญบารมี เพื่อสาธารณประโยชน์
    ปิดรับ 20 ตุลาคม 2564
    อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม
    หลวงพ่อ : “ช่างมาถามเกี่ยวกับลักษณะองค์ปฐม อาตมาบอกสร้างแบบพระพุทธรูปธรรมดา
    แต่ต้องอ้วนหน่อยนะ คือ มีเนื้อมากหน่อย ไม่ใช่อ้วนพุงพลุ้ยนะ และก็เวลาลงไปสอนกรรมฐาน
    เมื่อเสร็จแล้วเขาก็คุยกันเขาก็ถามปัญหา ถามไปถามมา เขาถามถึงพระพุทธเจ้าองค์ปฐมว่า
    ถ้าจะสร้างจะมีอานิสงส์ยังไง ลุงสองลุง นายบัญชี กับ ลุงพุฒิ ท่านมายืนอยู่นานแล้ว
    ท่านไม่มีโอกาสคุย เพราะอาตมาขึ้นไปคุยกับพระซะ
    ท่านบอกว่า การสร้างองค์ปฐมนี่ ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่ เอาบัญชีมาให้ดู
    บอก นี่...บัญชีเล่มนี้ (คือว่าเป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่ที่จดธรรมดา) บัญชีสีทอง
    เป็นทองคำล้วนทั้งเล่มเลย ฉันอยากได้บัญชีเอามาขาย ท่านบอก
    ถ้าสร้างองค์ปฐมลงบัญชีเล่มนี้โดยเฉพาะ ก็แสดงว่าคนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี่
    ต้องเป็นคนมีบุญมาก...หรือไง?
    แต่ก็ไม่ได้หมายความต้องเงินมากนะ คือว่าโดยมากเราจะนึกไม่ถึงกันใช่ไหม
    เรานึกกันถึงพระกกุสันโธ พระโกนาคม พระพุทธกัสสป แต่ยังไม่เคยนึกถึงองค์ปฐม
    ส่วนใหญ่ไปนึกถึงพระศรีอาริย์ ยังไม่เป็นพระพุทธเจ้าใช่ไหม นี่องค์นี้เป็นองค์แรกก็คุยกันแล้ว
    ท่านบอกว่า การสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมทำได้ยาก คือว่า เป็นพระพุทธเจ้าต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด ใช่ไหม
    และการทำบุญเนื่องในการสร้างวิหารก็ดี สถานที่ก็ดี เอาของไปประดับก็ตาม
    ทีนี้อย่างคนมีเงินน้อยๆ ใช่ไหม ก็มีสตางค์ไม่มาก เอาสตางค์ ๙ สตางค์ ๑๐ สตางค์ไปใส่แท่น
    อย่างนี้ลงบัญชีสีทองหมด
    คือไม่หมายความต้องมีเงินมากเสมอไปนะ ที่เขามีน้อยๆ บาทสองบาท ๑๐ สตางค์ ๒๐ สตางค์
    พวกนี้เอาไปใส่แท่นอย่างนี้ลงบัญชีสีทองหมด ก็ถามว่า บัญชีสีทองหมายถึงอะไร ท่านบอก
    มันหมายถึงกลับไม่ได้ เพราะว่าพระพุทธเจ้าทุกองค์ต้องโมทนาหมด

ผู้ถาม : หลวงพ่อครับ การหล่อองค์ปฐมด้วยทองคำนี่ อานิสงส์จะเหมือนกับหล่อพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน
    หรือว่าจะแตกต่างกันอย่างไรครับ ถ้าเป็นทองคำเหมือนกัน?

หลวงพ่อ : ก็มีอานิสงส์เหมือนกัน แต่ว่าต่างกันอยู่นิดหนึ่งที่ไปนิพพานเร็ว ไปนิพพานเร็วมาก
    เพราะเขาเข้า บัญชีสีทอง ไม่ใช่ตัวทอง บัญชีทั้งเล่มเป็นทอง ลงบัญชีเล่มนั้น

ผู้ถาม: หมายถึง เป็นเจ้าภาพหล่อองค์ปฐมนี่หรือครับ?”

หลวงพ่อ : “ใช่ๆ ๆ จะทองคำก็ดี จะเป็นเงินก็ตาม… เหมือนกัน ลงบัญชีเล่มเดียวกัน”

ที่มา https://sites.google.com/site/sphrathewtheph/Home-8-3-1
    คำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤๅษีลิงดำ(พระราชพรหมยาน)
    วัดท่าซุง อ.เมือง จ.อุทัยธานี เกี่ยวกับอานิสงส์การสร้างพระพุทธรูป

การสร้างพระพุทธรูปจัดว่าเป็น พุทธบูชา ถ้าในกรรมฐานจัดว่าเป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน (การระลึกถึงคุณของพระพุทธเจ้าเป็นอารมณ์) ถ้าตายจากคนไปเกิดเป็นเทวดา มีรัศมีกายสว่างไสวมาก การสร้างพระถวายด้วยอำนาจพุทธบูชาทำให้มีรัศมีกายมาก เป็นคนสวย ตามที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า
    การสร้างพระพุทธรูปนี่เป็นพุทธบูชาเป็นพุทธานุสสติในกรรมฐาน ๔๐ กอง
    ท่านบอกว่ากำลังของพุทธานุสสติเป็นเหตุให้เข้าถึงนิพพานได้ง่ายที่สุด
    ง่ายกว่ากองอื่นก็เห็นจะจริง เพราะว่าพระพุทธเจ้าท่านอยู่ที่นิพพานนี่
    และท่านก็เป็นต้นตระกูลของพระนิพพาน ทีนี้เมื่อเราต้องการสร้างพระพุทธรูป ให้สวยตามที่เราชอบเห็นแล้วก็ทำให้จิตใจสดชื่น จิตมันก็นึกถึงพระอยู่เสมอ ถ้าจิตนึกถึงพระพุทธรูปองค์นั้นอยู่เสมอก็จัดเป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน
    ถ้าใจเราเกาะพระพุทธเจ้าเป็นปกติ ตายแล้วลงนรกไม่เป็น
    ฉะนั้นถ้าเราชอบพระแบบไหนปางไหน ก็ให้สร้างอย่างที่เราชอบจิตจะได้เกิดศรัทธาหลวงพ่อปานวัดบางนมโคแนะนำว่าควรหันหน้าพระบูชาไป
    ทางทิศตะวันออกหรือทิศเหนือ ไม่ควรหันหน้าพระบูชาไปทางทิศตะวันตก
    หรือทิศใต้ เพราะจะทำให้สตางค์ไม่เหลือใช้

การสร้างพระเมื่อมีคนมากราบไหว้บูชาพระพุทธรูป บุญก็จะหลั่งไหลไปถึงผู้ที่ร่วมสร้างพระนั้นด้วย
    การร่วมสร้างพระมีอานิสงค์มากมายมหาศาล เกินกว่าที่จะบรรยายได้หมด
    อานิสงค์ผลบุญจะตามเกื้อหนุนผู้สร้างตลอดไปให้มีความสำเร็จทั้งทางโลกและทางธรรม
    เทวดาเทพพรหมก็จะเมตตาเอ็นดูรักษา กรรมหนักในอดีตจะกลายเป็นเบา
    กรรมเบาก็จะหาย ผลแห่งบุญจะป้องกันภัยอันตรายจากเภทภัยต่างๆ
    รวมถึงคุณไสยมนต์ดำย่อมมิอาจกร้ำกราย เพราะผู้ที่สร้างพระพุทธรูปองค์ใหญ่สวยงาม
    ย่อมเป็นต้นเหตุแห่งบุญให้ผู้พบเห็นได้เกิดความปิติ เกิดความศรัทธาในพระพุทธศาสนา
    ยิ่งถ้าจิตใจของผู้พบเห็น เกิดความเลื่อมใส ระลึกถึงองค์พระอยู่เสมอ
    ผลบุญทั้งหมดย่อมหลั่งไหลไปสู่ผู้ที่ได้สร้างพระ ติดตามไปตลอดทุกภพทุกชาติ หาประมาณมิได้เลย
    ขออนุโมทนาบุญกับผู้ที่ร่วมสร้างพระทุกท่าน และผู้ที่ร่วมกันบอกต่อเผยแพร่บุญนี้
    https://www.tnews.co.th/variety/359822

ที่มา:

2. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

5
    ขอร่วมบุญ10บาทครับ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญสาธุทุกบุญทุกท่านทุกรูปทุกบุญของหลวงพี่เล็กตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกบุญทุกบุญของพระสงฆ์ฆราวาสทุกบุญตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกบุญและทำบุญทอดกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกบุญขอให้ผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้สำเร็จพระอรหันต์ขั้นสูงสุดในชาตินี้ครับสำเร็จฌานสมาบัติทุกขั้นจนถึงขั้นสูงสุดในชาตินี้สำเร็จวิชชา3อภิญญา6ปฏิสัมภิทาญาณทุกขั้นตั้งแต่ขั้นต้นจนถึงขั้นสูงสุดในพระพุทธศาสนาทุกขั้นและขอให้ผมสำเร็จปฐมฌานสมาบัติ-นิโรธสมาบัติสัญญาเวทยิตนิโรธทุกระดับทุกขั้นสำเร็จอภิญญาผลสมาบัติตลอดไปตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ ขอคำว่าไม่มีไม่ได้ไม่สำเร็จทุกข์จนเจอคนพาลสันดาลหยาบ ริษยาอบายภูมิทั้งหมดจงอย่าปรากฏแก่ผมตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่พระอินทร์ท่านย่าท่านแม่ศรีหลวงพ่อฤาษีลิงดำจงอนุโมทนาบุญกับผมและเป็นพยานให้ผมตลอดไปตราบจนกระทั่งผมเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ครับสาธุครับขอให้ผมไม่พบไม่เจออบายภูมิทั้งหมดทั้ง4ทุกชั้นตลอดไป(ปิดอบายภูมิ) สำเร็จพระโสดาบัน--พระสกิทาคามี-พระอนาคามี-พระอรหันต์ทุกขั้นทุกระดับชั้นในชาตินี้ครับด้วยอานิสงส์การทำบุญและโมทนาบุญกับทุกท่านทุกรูปในชาตินี้ครับ

4. Super Bank

Super Bank จงทำดีอย่าทำชั่ว

นายภานุมาศ
    และครอบครัวจตุรพิพัฒนพร
    ร่วมบุญกุศลครั้งนี้ด้วยครับ
    สาธุ...☺️✨

5. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญสาธุทุกบุญทุกท่านทุกรูปทุกบุญของหลวงพี่เล็กตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกบุญทุกบุญของพระสงฆ์ฆราวาสทุกบุญตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกบุญและทำบุญทอดกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกบุญขอให้ผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้สำเร็จพระอรหันต์ขั้นสูงสุดในชาตินี้ครับสำเร็จฌานสมาบัติทุกขั้นจนถึงขั้นสูงสุดในชาตินี้สำเร็จวิชชา3อภิญญา6ปฏิสัมภิทาญาณทุกขั้นตั้งแต่ขั้นต้นจนถึงขั้นสูงสุดในพระพุทธศาสนาทุกขั้นและขอให้ผมสำเร็จปฐมฌานสมาบัติ-นิโรธสมาบัติสัญญาเวทยิตนิโรธทุกระดับทุกขั้นสำเร็จอภิญญาผลสมาบัติตลอดไปตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ ขอคำว่าไม่มีไม่ได้ไม่สำเร็จทุกข์จนเจอคนพาลสันดาลหยาบ ริษยาอบายภูมิทั้งหมดจงอย่าปรากฏแก่ผมตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่พระอินทร์ท่านย่าท่านแม่ศรีหลวงพ่อฤาษีลิงดำจงอนุโมทนาบุญกับผมและเป็นพยานให้ผมตลอดไปตราบจนกระทั่งผมเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ครับสาธุครับขอให้ผมไม่พบไม่เจออบายภูมิทั้งหมดทั้ง4ทุกชั้นตลอดไป(ปิดอบายภูมิ) สำเร็จพระโสดาบัน--พระสกิทาคามี-พระอนาคามี-พระอรหันต์ทุกขั้นทุกระดับชั้นในชาตินี้ครับด้วยอานิสงส์การทำบุญและโมทนาบุญกับทุกท่านทุกรูปในชาตินี้ครับ

6. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    ขอร่วมบุญ10บาทครับ สาธุ

7. nanbatakeshi