ร่วมบุญเจ้าภาพสังฆทาน แสวงบุญภาคเหนือ กับหลวงพี่เอก วัดเขาแร่

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย มิ่งเมือง, 2 ธันวาคม 2008.

1. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ร่วม เป็นเจ้าภาพ..... ครับ 3009.97

วันที่ 23/12/51
    จาก บ/ช KTB 081-0-00021-0

นาย ไวยวุฒิ โสตถิทัต

ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่....

นาย สุพร โสตถิทัต บิดา

นาง ชไลศรี โสตถิทัต มารดา

นาย อัศวิน โสตถิทัต พี่ชาย

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และ ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และ ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่า ไม่รู้ ไม่มี ไม่สำเร็จ ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2009
  2. มิ่งเมือง

มิ่งเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนากับบุญในครั้งนี้ด้วยนะครับ

ผมจะนำรายชื่อนี้ถวายหลวงพี่ท่าน เพี่อระบุในสังฆทานครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2008
  3. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอบพระคุณ มากครับ

4. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากทำบุญด้วยครับพี่เอ๊ะ โทรหาผมด้วย หลัง 20.00

5. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมน้องเตียง นะครับ พี่เอ๊ะ
    คณะของผมจะไปกัน 4 คน โบกรถไปเจอกันที่ ท่ามะเกวี๋ยน อ.เถินใน
    ตอนเช้าวันที่ 31 เลยนะครับ
    ทริปนี้ มีคนประมาณ 70-80 คนที่จะไปใช่ไหมครับ

ร่วมกันโมทนา ผมจะถวายกับหลวงพี่เอก ขนาดภาพ 8*10 นิ้ว อัดกรอบทอง
    -ภาพพระพุทธชินราช วัดท่าซุง
    -พระธาตุศรีจอมทอง (พระบรมธาตุส่วนพระเศียรเบื้องขวา) ประจำปีชวด
    ที่คณะจะได้มีโอกาสสรงน้ำเป้นกรณีพิเศษด้วย

และผมอัดภาพขนาดโปสการ์ด 4*6 นิ้ว แจก ในคณะนี้ด้วยครับ
    อย่างละ 90 ใบ
    -ภาพและคำสอนสมเด็จองค์ปฐม
    -ภาพหลวงพ่ออุ่นเมือง วัดน้ำฮู อ.ปาย
    -ภาพพระนางจามเทวี(พระครูบาชัยยะวงศาพัฒนา วาดจากนิมิต)ถ่ายจากวัดท่าซุง
    -ภาพพระธาตุศรีจอมทอง จ.เชียงใหม่(ประจำปีชวด)

***ทุกภาพ ผมถ่าย-ทำเองทุกภาพครับ***
    โมทนาจิต ร่วมกันนะครับทุกท่าน

6. มิ่งเมือง

โมทนาอย่างมากครับน้องเตียง

งานนี้ท่าจะเหนื่อยหน่อยนะ เพราะคนไปจำนวนเยอะครับ
    โมทนากับเจตนาและวัตถุที่เป็นมงคลทั้งหมดครับ

โบกรถไปต้องระวังให้มากด้วยนะครับ ช่วงปีใหม่คนเยอะ รถเยอะ อันตรายเยอะ
    ไว้เจอกันครับ

และขอแจ้งให้ทุกท่านทราบนะครับผมจะขอปิดการบัญชีการร่วมบุญวันสุดท้ายคือ วันอังคารที่ ๓๐ ธันวาคม เวลา ๑๘.๐๐ ครับ

ถ้ามีการโอนมาหลังจากนี้ผมจะนำถวายหลวงพี่เอก ในภายหลังนะครับ
    โมทนากับทุกท่านครับ

7. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

เดินทางปลอดภัยเช่นกันนะครับพี่
    เมื่อวานไปปล่อยปลามาครับ โมทนาด้วยกันครับ
    (หลวงพ่อสมปอง ท่านเคยบอก ว่าก่อนจะเดินทางไกลและไปทำบุญใหญ่
    ให้ปล่อยปลา จะลดอุปสรรคได้ สาธุ)

8. VikingsX

เนื่องด้วย พันทิป ปิดกั้น บล๊อกผม ทำให้ ภาพสลิปไม่ขึ้น ผมก็จำไม่ได้ว่า
    รายการ ของใครเป็นของใคร อยู่ ไหนกันบาง
    เพื่อให้สะดวกแก่การตรวจสอบ... ผมได้ รวบร่วมไว้แล้วนะครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=166235

9. NY152

NY152 สมาชิกใหม่

29 ธันวาคม 2008
    มีภาพที่ไปทัวร์ให้ดูไหมครับ (อยากเห็นภาพรอยพระพุทธหัตถ์,รอยพระพุทธบาทคู่)

10. มิ่งเมือง

โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ ที่ได้ร่วมกุศลในครั้งนี้

สรุปในการเดินทางครั้งนี้ได้วัดทั้งหมด ยี่สิบกว่าวัดครับ ซึ่งถือว่าเกินตามที่เรากำหนดเอาไว้

และถ้าผมมีเวลาจะเอารูปมาให้ชมและร่วมโมทนากันครับ

11. VikingsX

มีรูปด้วย... ดีครับ ....

12. มิ่งเมือง

ภาค ๑

เอารูปของการร่วมบุญในครั้งนี้มาให้ทุกท่าน ร่วมโมทนาครับ

คณะศิษย์วัดเขาแร่ นำโดยท่านพระสมุห์ปรินทร์ ธัมมสรโณ หรือหลวงพี่เอก
    วัดแรกที่พวกเราได้ร่วมบุญคือ วัดท่ามะเกวี๋ยน พวกเราได้ร่วมกราบนมัสการและ
    ถวายสังฆทานกับหลวงปู่ครูบาครอง ซึ่งหลวงปู่ครูบาครองตามที่ทราบท่านเพิ่งได้รับนิมนต์
    ออกมาจากป่า ให้มาจำพรรษาที่วัดเมื่อไม่นานมานี้ครับ

วัดต่อไปได้ถวายสังฆทานกับหลวงปู่ครูบาคำปัน วัดนาเส่งครับและยังเดินทางต่อ
    กราบนมัสการและถวายผ้าห่มพระพุทธเจดีย์พระธาตุลำปางหลวง

ช่วงบ่ายเดินทางไปร่วมบริจาคเงินกับโรงพยาบาลช้าง ลำปาง ซึ่งเงินจำนวนนี้จะได้นำไปคอยดูแล และรักษาช้างที่ป่วยอยู่ครับ ซึ่งทั้งโรงพยาบาลมีช้างที่เข้ารักษาอยู่จำนวน ๘ เชือก

จากนั้นเดินทางต่อไปกราบนมัสการและถวายผ้าห่มพระสุวรรณจังโกฏิเจดีย์ วัดจามเทวี
    ซึ่งเป็นพระเจดีย์ที่บรรจุ พระศพและของประจำพระองค์ของพระนางจามเทวี
    ออกจากวัดมุ่งกราบนมัสการพระพุทธเจดีย์ วัดพระธาตุลำปางหลวง

และรีบเดินทางออกไปยังวัดท่าจำปี เพื่อกราบนมัสการและถวายสังฆทานกับหลวงปู่ครูบาดวงดี กว่าจะออกจากที่วัดท่าจำปีก็ร่วมหกโมงเย็นแล้วครับ คณะฯจึงต้องรีบเดินทางไปยัง
    วัดหัวข่วง ซึ่งตั้งอยู่ในตัวเมืองเชียงใหม่ พอไปถึงได้กราบนมัสการและถวายสังฆทานท่านครูบาวชิระปัญญา ใช้เวลานานพอสมควรเลยครับวัดนี้ ดูท่านมีศรัทธาประสาทะกับคณะเราเยอะครับ
    ท่านเองยังเมตตาถวายจีวร พระพุทธรูปกับหลวงพี่เอก มาด้วย

จากนั้นหนึ่งทุ่มกว่า ๆ รีบเดินทางออกไปวัดกู่เต้า และได้มีโอกาสกราบและถวายสังฆทานกับหลวงปู่ครูบาจันทรังสี

จากนั้นก็รีบเดินทางไปยังวัดร้องวัวแดง ซึ่งเป็นวัดที่จะพัก ท่านวัดร้องวัวแดง นำโดยหลวงปู่ครูบาธรรมโกศล เมตตาทำพิธีสืบชะตาหลวงให้กับคณะของเรา
    และพวกเราก็ได้นับถอยหลังเข้าศักราชใหม่ที่วัดนี้ครับ

(ขอเล่าการเดินทางของวันแรกก่อนนะครับ มีโอกาสจะมาเล่าต่อครับ)

;aa12

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2009
  13. มิ่งเมือง

เอาภาพมาฝากบ้างนะครับ จะได้มีรูปหลาย ๆ มุม
    เพราะมีหลายตอนสำคัญ ที่ผมจับภาพไม่ทันครับ

14. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญค่ะ...วันก่อนที่ไปเชิญวัตถุมงคลหลวงพี่ท่านกลับบ้าน อ่านฝอยกำกับมือสะท้านเลยน้องเอ๊ะ

ว้าววววววววววว....ซู๊ดดดดดดดดดดยอดจ้า...โมทนาบุญหลวงพี่เอกท่านด้วยค่ะ

15. มิ่งเมือง

พี่ลัก... ของสำคัญจริง ๆ ครับ

อานุภาพแบบไม่ต้องพูดถึงเลย

16. NY152

NY152 สมาชิกใหม่

29 ธันวาคม 2008
    มีรูปอีกไหมคับ

17. มิ่งเมือง

ภาพการเดินางวันที่ ๒

เช้าตรู่ออกเดินทางจากวัดร้องวัวแดง ไปยังอาบน้ำร้อนที่รุ่งอรุณรีสอร์ท และเดินทางต่อไปยัง
    วัดดรงวัว เพื่อกราบนมัสการและถวายสังฆทานกับหลวงปู่ครูบาอุ่น
    จากนั้นไปกราบนมัสการและถวายสังฆทานที่วัดพระธาตุจอมทอง เชียงใหม่

ก่อนเพลเดินทางไปกราบนมัสการและถวายสังฆทาน และรวมรวบปัจจัยกับหลวงปู่ครูบาสิงโต เพื่อร่วมสร้างดรงพยาบาล

ช่วงบ่ายเดินทางไปกราบนมัสการบูชาและถวายสังฆทานแด่รอยพระพุทธบาท ณ วัดพระพุทธบาทแก้วข้าว
    เป็นสถานที่สำคัญที่พระพุทธองค์เคยเสด็จมาประทานรอยพระบาทเอาไว้
    ออกตรงไปยังวัดพระเจ้าโท้เมืองฮอด ซึ่งอยู่ไม่ไกลกันเท่าไหร่ครับ
    วัดนี้พวกเราได้ถวายสังฆทานและห่มผ้าองค์พระเจ้าดท้เมืองฮอด ซึ่งตามประวัติว่าสร้างแต่ตั้งแต่สมัยพนะนางจามเทวีครับ
    ช่วงเย็นรีบตีรถไปแม่ฮ่องสอน จนจะค่ำเข้ากราบนมัสการและถวายสังฆทานที่วัดพระธาตุจอมมอญ
    โดยพักค้างคืนที่วัดนี้ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      556 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      549.7 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      570.7 KB
      เปิดดู: