เพื่อการกุศล ร่วมบุญเพื่อสมทบทุนกองทุนสงฆ์อาพาธโรงพยาบาลฝาง-โรงพยาบาลแม่อาย จ.เชียงใหม่

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย pkchalerm, 15 กุมภาพันธ์ 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    อนุโมทนากับบุญใหญ่ในครั้งนี้ด้วยครับ

พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า: “โย ภิกขเว มํ อุปฏฐเหยย โส คิลานํ อุปฏฐเหยย”
    "ผู้ใดปราถนาจะอุปปัฏฐากเราตถาคต ผู้นั้นพึงรักษาภิกษุป่วยไข้"

อานิสงส์การบริจาคเงินบำรุงภิกษุสามเณรอาพาธ

๑. ชื่อว่าเสมือนอุปัฏฐากพระพุทธเจ้า ดังพระพุทธพจน์ที่ว่า "ผู้ใดต้องการอุปัฏฐากเราตถาคต ผู้นั้นจงไปอุปัฏฐากภิกษุไข้เถิด"
    ๒. อกุศลกรรมในอดีตชาติ จะเปลี่ยนจากหนักเป็นเบา จากเบาเป็นสูญ ถือเป็นการสเดาะเคราะห์อย่างหนึ่งได้
    ๓. เจ้ากรรมนายเวรในอดีตชาติ เมื่อได้รับส่วนบุญนี้จะเลิกจองเวรจองกรรม ช่วยให้พ้นเวรพ้นกรรม
    ๔. สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง เทวดารักษา สรรพวิญญาณเมตตาปราณี
    ๕. เหล่าวิญญาณร้ายไม่อาจเบียดเบียนบีฑาได้
    ๖. จิตใจสงบร่มเย็น ปวงภัยไม่เกิด ฝันร้ายไม่มี มีสง่าราศีผ่องใส สุขภาพเเข็งเเรง กิจการงานเป็นมงคลแก่ ตัว อายุยืนยาว ไม่เจ็บไข้ได้ป่วย
    ๗. คุณธรรมเจริญมั่นคง ปฏิบัติธรรมก้าวหน้า ปัญญาเกิด
    ๘. ไม่พลัดพรากจากคนรัก ของรัก ก่อนเวลาอันควร
    ๙. ชื่อว่าได้อุปถัมภ์บำรุงพระพุทธศาสนาให้มั่นคง ยั่งยืน
    ๑๐. ถือเป็นการทำสังฆทานอย่างหนึ่ง เพราะเป็นการถวายการอุปัฏฐากบำรุงแก่พระภิกษุสงฆ์จำนวนมาก
    ๑๑. จะไม่ไร้ญาติขาดมิตร เวลาแก่ เวลาเจ็บไข้ได้ป่วยจะมีคนคอยดูเเล ไม่ถูกทอดทิ้งให้อยู่คนเดียว
    ๑๒. มีเดชบารมีมาก มียศวาสนา เป็นใหญ่เป็นโต ไม่มีใครข่มขี่เบียดเบียนได้
    ๑๓. จะเป็นที่รักแก่คนทั้งปวง ไปที่ใดจะมีผู้คอยช่วยเหลือเกื้อหนุน ไม่ถูกปล่อยให้ขัดข้องในเรื่องทั้งปวง
    ๑๔. จะมีสมบัติมาก และสมบัติจะไม่ถูกทำลายโดยราชภัย โจรภัย อัคคีภัย อุทกภัย วาตภัย ฯลฯ
    ๑๕. จะได้พบพระอริยสงฆ์ ได้พบพระอรหันต์ ได้พบพระดี ได้พบพระเครื่องพระบูชาที่มีความศักดิ์สิทธิ์ ไม่เจอพระปลอม ไม่เจอพระเก๊ พระทุศีล
    ๑๖. จะได้ฟังธรรมจากพระอริยเจ้า และเข้าถึงธรรมได้โดยง่ายดาย
    ๑๗. จะได้เจอครูบาอาจารย์และเพื่อนที่ทรงคุณธรรม
    ๑๘. ด้วยบุญที่อุปัฏฐากภิกษุอาพาธนี้จะเป็นปัจจัยแก่สวรรค์และนิพพาน
    ๑๙. ด้วยบุญที่อุปัฏฐากภิกษุอาพาธนี้ สามารถอธิษฐานให้เป็นปัจจัยแก่การบรรลุเป็นพระมหาสาวก พระอัครสาวก พระปัจเจกพุทธเจ้า และพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในอนาคตกาลได้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      37.3 KB
      เปิดดู:
      47
  2. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ฝากรูปให้คุณหมอครับ ถ่ายรูปให้เรียบร้อยครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    เป็นพระคุณหมอ ที่จะลงให้บูชา ร่วมทำบุญกันครับ

ขนาดไฟล์:
      144.2 KB
      เปิดดู:
      623
      ขนาดไฟล์:
      136.7 KB
      เปิดดู:
      572
      ขนาดไฟล์:
      166 KB
      เปิดดู:
      566
      ขนาดไฟล์:
      112.7 KB
      เปิดดู:
      554
      ขนาดไฟล์:
      166.9 KB
      เปิดดู:
      792
      ขนาดไฟล์:
      104.5 KB
      เปิดดู:
      765
  3. pkchalerm

pkchalerm เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับสำหรับคุณอดุลย์และทีมงานเวปพลังจิต ขอบคุณสำหรับคุณธวัชชัยที่ช่วยถ่ายรูปครับ ผมมี3รายการเป็นพระที่เก็บสะสมไว้เลี่ยมเงินอย่างดีครับ ขออนุญาติตั้งราคาสำหรับท่านที่จะช่วยทำบุญครับ ราคาถ้าสูงไปต้องขออภัยถือว่าทำบุญร่วมกันครับ...พระขุนแผนเคลือบสีเหลืองหลวงปู่ชื้นวัดญาณเสน 2500ครับ...รายการที่ 2 หลวงปู่สุภา ภูเก็ตพระยอดขุนพลเคลือบเขียว 2000บาทครับ...รายการที่3 หลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระ ติดเกศา 2000บาทครับ ใครสนใจจองได้เลยครับเงินทั้งหมดเข้ากองทุน ครับ

4. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ขุนแผนสดุ้งกลับ หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ติดเกศา 2000 บาทครับ

พระขุนแผนยอดขุนพล หลวงปู่สุภา ภูเก็ต เคลือบเขียว 2000 บาท ครับ

พระขุนแผน เคลือบสีเหลือง หลวงปู่ชื้น วัดญาณเสน 2500 บาท ครับ

5. pkchalerm

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม ทั้งเรื่องกองทุนสงฆ์อาพาธและร.พฝาง ติดต่อได้ที่ผมหรืองานประชาสัมพัธ์ได้ครับ Fanghospital Chiang Mai | Facebook

6. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ลูกอมพรายมงคลเนื้อก้นครกกับเหรียญเดิมบางหลวงพ่อแบน 1500 บาท ครับ ใครสนใจโอนเข้าบัญชีกองทุน จะจัดส่งให้ครับ

7. pkchalerm

ร่วมประชุมกรรมการกองทุนสงฆ์อาพาธ เพื่อให้บรรลุสมเจตนารมณ์ของผู้บริจาค เป้าหมายสูงสุดอยู่ที่อุปัฐากพระภิกษุสงฆ์ที่ท่านเจ็บป่วย

ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      4.4 MB
      เปิดดู:
      64
  8. pkchalerm

ข้อสรุปจาการประชุม เริ่มต้นที่แผนกผู้ป่วยนอก และแจ้งไปตามตึกต่างๆที่มีพระคุณเจ้านอนพักรักษาอยู่ กรณีที่มียานอกบัญชีซึ่งตามระเบียบของกระทรวงต้องใช้เงินซื้อ จะใช้เงินของกองทุนเข้าไปจ่ายแทนพระท่าน

ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      51
  9. pkchalerm

โครงการต่อเนื่อง..ได้มอบหมายให้ฝ่ายเภสัช ไปรวบรวมรายการยาสามัญประจำวัดที่พระท่านอาจจำเป็นต้องใช้ เช่นยาใส่แผล พลาสเตอร์ปิดแผล ยาทาแก้ปวด ยากระเพาะ หรืออื่นๆ รวบรวมเป็นชุด ถวายแทนสังฆทานก่อนพระท่านกลับวัด

10. pkchalerm

ขอบคุณและอนุโมทนาบุญทุกท่านครับ ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไป ขอบคุณท่านที่โทรแจ้งโอนเงินเข้ามาตอนเที่ยง2000บาทครับ

11. singlehand

singlehand เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญรายการนี้นะครับ โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

12. jetsalit

ร่วมบุญๆครับ โอนแล้วจะจัดส่งให้ครับ :cool:

13. singlehand

แจ้งการโอนครับ ยอดโอน 1500 บาท เวลา 15.44 น.
    รายละเอียดตามเอกสารแนบครับผม

14. pkchalerm

ขออนุโมทนาบุญทั้งสองท่านครับ คุณ jetsalit คุณ singlehand ครับ...จะนำข่าวคราวความคืบหน้า การถวายของพระคุณเจ้ามาให้ทราบเป็นระยะครับ ช่วงนี้อยู่ในช่วงเตรียมการและขอคำแนะนำจากคณะสงฆ์ผู้ใหญ่ครับ เบื้องต้นตั้งใจจะถวายยาเป็นแบบชุดสำเร็จที่จำเป็นในการดูแลสุขภาพของพระคุณเจ้า สำหรับพระทุกรูปที่มานอนรักษาอยู่ที่ร.พและแพทย์ให้กลับบ้านได้ กำลังให้ฝ่ายเภสัชดูรายการยาที่มีประโยชน์และจำเป็น ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2012
  15. jetsalit

ร่วมบุญครับๆ

16. singlehand

ขออนุโมทนาบุญกับคุณหมอด้วยครับ ...

หมายเหตุ ผม PM ที่อยู่จัดส่งให้คุณ jetsalit แล้วนะครับ .... ขอบคุณมากสำหรับของร่วมทำบุญในครั้งนี้ครับ

17. jetsalit

จัดส่งให้พรุ่งนี้เช้าครับ อนุโมทนาบุญจากใจครับ

18. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับคุณหมอ และทุกท่านด้วยนะครับ สิ้นเดือนนี้จะร่วมบุญด้วยครับ

19. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ร่วมทำบุญด้วยคนครับ โอนแล้ว วันนี้ 100 บาท เวลา 12.00 น.

20. pkchalerm

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมบุญกันครับ หลายท่านโอนเข้ามาโดยไม่ได้เปิดเผยตัว บุญกุศลครั้งนี้ขอให้ถึงทุกผู้ทุกคนครับ ไม่ว่าจะมากหรือน้อยก็ได้ร่วมทำบุญด้วยกันครับ...

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้