ร่วมบุญ จากดินและน้ำของญาติธรรม เพื่อสร้างอุโบสถ์ดิน พอเพียง

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ศิริเทพ, 9 กุมภาพันธ์ 2013.

1. ศิริเทพ

ศิริเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

จากดินและน้ำของญาติธรรมโดย เพื่อสร้าง อุโบสถ์ดิน พอเพียง
    1.นำดินปราศจากกรวดใส่ถุงผูกหนังยาง 2 ชั้น
    2.นำน้ำในบ้านใส่ถุง 2 ชั้น มัดให้แน่น
    กำหนดการส่ง ดินและน้ำ กอ่นดังนี้
    1 14 กพ 2556
    2 6 เมษา 2556
    3 16 มิย 2556
    ส่วนผู้ที่มีแผ่นทองเหลือง หรือ ไม่มีก็ขอได้ เพื่อสร้างพระประธาน
    กำหนดส่งก่อนร่วมบุญดังนี้
    7 ธค 2556

ขั้นตอนการส่ง
    1.ให้ส่งซองเขียนชื่อ ที่อยู่ ตัวท่านเอง ให้ชัดเจน ใส่กล่องพระเปล่า ขนาด 3 ซมคูณ 4.5 ซม กั้นพระชำรุดในการส่ง มาในซองกันกระแทรก ซองกันกระแทรก ขนาด A 4
    ระบุขอรับด้วยกระดาษ พระผงหลวงปู่มั่น หรือ พระอุปคุต ลอยองค์ จะมีทรง สี่เหลี่ยม ทรงกลมแนบใส่ซองพร้อมติดแสตมป์ 18 บาทมาด้วย ทางวัดจะส่งรูปกลับพร้อมพระ
    2.ส่งซองมาที่
    ศูนย์ธรรมจักรปฏิบัติธรรมนันทบุรี สาขา วัดป่าดาราภิรมย์ พระอารามหลวง
    บ้านผาตูบ ต.ผาสิงห์ อ.เมือง จ.น่าน 55000

2. Lek2010

Lek2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ในส่วนของน้ำนั้นหากมีขวดน้ำดื่มที่สำหรับถวายบนหิ้งพระ นำขวดนั้นบรรจุน้ำหรือนำน้ำที่เปลี่ยนจากหิ้งพระ บรรจุขวดปิดฝาให้สนิทแล้วบรรจุถุงพลาสติกอีกชั้น น่าจะช่วยป้องกันการแตกระหว่างทางได้ดีกว่าบรรจุถุงพลาติกอย่างเดียว

3. ศิริเทพ

ศิริเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุๆๆ ขอบพระคุณที่แนะนำครับ:cool:

4. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เดี๋ยวจะส่งไปร่วมด้วยนะคะ ไม่เคยทำบุญด้วยดินแบบนี้เลย
    ขอบคุณที่แจ้งข่าวค่ะ

5. เทวานิน

เทวานิน เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    ขอบพระคุณท่านศิริเทพ ที่แจ้งข่าวดีครับ

6. danetkung

danetkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ส่งดินและน้ำไปได้ตามนี้เลยใช่ไหมครับ

ศูนย์ธรรมจักรปฏิบัติธรรมนันทบุรี สาขา วัดป่าดาราภิรมย์ พระอารามหลวง
    บ้านผาตูบ ต.ผาสิงห์ อ.เมือง จ.น่าน 55000

ถ้าเป็นดินที่เป็นปุ๋ยสำหรับปลูกต้นไม้ได้หรือไม่ครับ

7. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอตอบตามความเข้าใจส่วนตัวนะคะ (ถ้าไม่ถูกต้องขออภัย จขกท.ด้วย)
    คิดว่าเป็น "ดินเหนียว" น่าจะดีนะคะ เมื่อวานเลยไปซื้อ "ดินปลูกบัว"
    ถุงละ 10 บาท ค่ะ, แต่ถ้าคุณมีดินแบบไหนที่ไม่มีก้อนกรวดก็ส่งไปเถอะค่ะ
    ทางผู้สร้างก็คงจะนำไปรวมกับดินจากส่วนอื่นๆ ..ขออนุโมทนาด้วยค่ะ..

8. นางสาวอยู่จ้ะ

ส่งดิน + น้ำ(น้ำมนต์วันเกิดเจ้าแม่กวนอิม วัดป่าประดู่ จ.ระยอง)
    ร่วมสร้างอุโบสถดินพอเพียง วันที่ 23/2/56 เวลา 11.45 น.
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

9. danetkung

5
    ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ พอดีมีร้านแถวบ้านขายดินสำหรับปลูกบัวพอดี

ผมว่าทางวัดที่จะสร้างจะนำไปทำเป็นดินเหนียวเองนะครับ เพราะว่าดินเหนียว เป็นดินเนื้อละเอียด ซึ่งมีคุณสมบัติ ทึบน้ำ เหนียว เมื่อให้น้ำในปริมาตรที่เหมาะสม จะสามารถนำมาปั้นเป็นรูปทรงต่าง ๆ ได้ เมื่อนำไปเผาจะแปรสภาพเป็นวัตถุแข็ง ไม่เปลี่ยนรูป

10. danetkung

5
    โมทนาบุญสาธุครับ

11. danetkung

5
    ไม่ทราบว่ามีบัญชีของทางวัดให้ร่วมทำบุญหรือเปล่าครับ

พอดีว่าถ้าโอนเงินให้ทางวัดจะสะดวกกว่า

12. อนันตพุทธะ

อนันตพุทธะ เป็นที่รู้จักกันดี

โมทานครับ999