ร่วมบูชาพระเครื่อง ลพ. ฤๅษีลิงดำเพื่อทำบุญผ้าป่าต้นไม้ถวาย สนส.เจโตวิมุตติ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย warachai_s, 25 มีนาคม 2013.

1. warachai_s

warachai_s เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญร่วมทำบุญผ้าป่าต้นไม้ ถวายความร่มรื่นแก่สำนักสงฆ์เจโตวิมุตติ ต. หนองบัว อ. เมือง จ. กาญจนบุรี

ในวันอังคารที่ 23 ก.ค. 2556หลายๆ ท่านที่ได้ไปทำบุญกับพระอาจารย์ยุคลธรณ์ที่สำนักสงฆ์เจโตวิมุตติ คงจะทราบดีนะครับว่าที่ดังกล่าวเป็นสำนักสงฆ์ที่สร้างขึ้นมาจากที่ดินเปล่าๆ ไม่มีสิ่งปลูกสร้างแม้แต่อย่างใดมาก่อน เดิมที่เป็นที่ทำไร่ดังนั้นต้นไม้ใหญ่ที่พอจะให้ร่มเงาจึงไม่ค่อยจะมี และตอนนี้ก็กำลังจะเข้าฤดูร้อนอย่างเต็มตัวที่วัดก็ยิ่งร้อนมากเป็นพิเศษ

ดังนั้นผมจึงคิดงานบุญนี้ขึ้นมาเพื่อเพิ่มร่มเงาและความชุ่มชื่นให้กับวัดโดยผมเองมีต้นอินทผลัมขนาดใหญ่พอที่จะให้ร่มเงาได้อยู่ประมาณ 50 ต้น และต้นไม้ชนิดอื่นๆ อีกหลายต้น เช่น จามจุรี พิกุล ชัยพฤกษ์ ฯลฯ ปลูกอยู่ที่บ้าน ผมอยากจะถวายโดยไม่คิดค่าต้นไม้แม้แต่อย่างใด

ข้อดีของการขุดล้อมต้นไม้ในงานบุญก็คือ ต้นไม้ดังกล่าวสามารถให้ร่มเงาได้ทันทีไม่ต้องรอเวลาให้ต้นไม้โตครับ (ให้ความร่มรื่น ร่มเย็น แบบฉับพลัน)

แต่ทั้งนี้การขุดย้ายต้นไม้ต้องมีค่าใช้จ่าย เช่น ค่าขุดล้อม, ค่าขนย้าย, ค่าปลูกพร้อมไม้ค้ำยัน, ค่าดูแลรดน้ำตัดแต่งกิ่ง

ถึงแม้ว่าบ้านผมจะอยู่ในเขต จ. กาญจนบุรี แต่ก็อยู่ห่างจากวัดเป็นระยะทางกว่า 70 กิโลเมตร ค่าใช้จ่ายในการขนย้ายต้นไม้จึงมากตามระยะทาง

จึงขอเชิญชวนทุกๆ ท่านร่วมเป็นเจ้าภาพต้นไม้ เพื่อนำมาเป็นค่าใช้จ่ายในการขุดย้ายต้นไม้ดังกล่าวมาปลูกที่สำนักสงฆ์เจโตวิมุตติครับ ดังนี้

เจ้าภาพต้นจามจุรีขนาดใหญ่จำนวน 2 ต้นๆ ละ 6,000 บาท
    เจ้าภาพต้นอินทผลัมใบเงินโคราช จำนวน 50 ต้นๆ ละ 4,000 บาท

ส่วนรายการต้นไม้อื่นๆ จะมาเพิ่มเติมภายหลังครับ

ติดต่อสอบถาม 081-1901125
    ส่งที่อยู่ที่จะจัดส่งพระทาง PM ส่งมาที่ worachaiku58@gmail.com

ร่วมงานบุญนี้ได้โดยร่วมโดอนเงินมาที่บุญชี
    บัญชีพระอาจารย์ยุคลธรณ์ ธัมมปุตโต
    ธ. กรุงไทย ออมทรัพย์ สาขาสะพานขาว
    เลขที่ 021-0-11506-8

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2013
  2. warachai_s

รูปต้นไม้คราวหน้าจะนำมาลงให้ดูครับ

3. warachai_s

เอารูปมาลงให้ดูครับ ต้นอินทผลัมใบเงินโคราชจำนวนประมาณ 50 ต้น

ไฟล์ที่แนบมา:

4. warachai_s

นอกจากต้นอินทผลัมแล้วยังมีต้นจามจุรี (ก้ามปู) อีก 2 ต้นครับ

5. warachai_s

จุดมุ่งหวังของงานบุญนี้ก็เพื่อเพิ่มพื้นที่สีเขียวและความร่มรื่นให้กับวัดครับ ใครที่มาประพฤติปฏิบัติธรรมเขาจะได้มีเงาของต้นไม้ไว้หลับร้อน

6. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    มีคำแนะนำว่าก้ามปูค่อนข้างโตไวมากนะครับ ถ้าปลูกเอาก็น่าจะใช้เวลาไม่นาน
    อีกอย่างเวลาฝนตกหรือลมแรง ค่อนข้างอันตรายมาก
    ที่แถวจุฬามีนิสิตโดนฟาดหัวแตกเย็บหลายเข็มอยู่เหมือนกัน
    เราเองก็เคยแต่ดีที่ตกเฉียดๆ โดนคงสลบเหมือนกัน -.-
    ยังไงต้องระวังด้วย อนุโมทนาครับ

7. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    เวลาที่สั่งทำรายการ : 29/03/2013 12:42
    วันที่ทำการโอนเงิน : 29/3/2013
    หมายเลขอ้างอิง : 21056534142013329
    บัญชีที่โอน : A/C No. : 2420074459
    บัญชีผู้รับโอน : KBNK: MR. WORACHAI SIANGWONG A/C No. : 2212041208
    จำนวนเงินที่โอน : THB 100.00
    ค่าธรรมเนียม : THB 25.00

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ
    พุทธัง อนันตัง ธัมมัง จักรวาลัง สังฆัง นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผล บุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติจนถึงปัจจุบันชาติ
    ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว
    แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอ เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้
    ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    และ ขอ อุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เทพเจ้า ทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และ เทพเจ้า ทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ
    และ พระยายมราช ขอเทพเจ้า ทั้งหลายและ พระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้
    ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด
    และ ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี
    ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    หาก ท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด
    ขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย
    เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้ อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด
    ผล บุญใด ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย
    ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่ง พระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึง พระนิพพาน เพียงใด
    ขอคำว่า ไม่ดี ไม่มี ไม่ได้ และ ไม่สบาย จงอย่าได้บังเกิดแก่ ข้าพเจ้าเลย
    ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ เถิด...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2013
  8. warachai_s

ขออนุโมทนาบุญครับ

9. warachai_s

ขณะนี้กำลังตกแต่งต้นอินทผลัมอยู่ครับ เสร็จเมื่อไหร่จะเอารูปมาลงเพิ่มครับ

10. warachai_s

ขออนุโมทนาบุญกับหลวงพี่โต้งด้วยครับ
    ร่วมเป็นเจ้าภาพต้นอินทผลัม 1 ต้นครับ

11. warachai_s

ขออัพเดทรูปต้นอินทผลัมสักหน่อยครับ บางท่านอาจจะนึกไม่ออกว่าจะมีขนาดต้นประมาณไหนผมจึงนำรถยนต์มาถ่ายคู่กับต้นอินทผลัมจะได้เห็นภาพได้ชัดเจนขึ้นครับว่า

ต้นไม้ที่กำลังจะย้ายมานั้นปลูกให้ร่มเงาได้โดยทันที

12. warachai_s

รูปนี้ถ่ายคู่กับต้นจามจุรีครับ

13. warachai_s

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ สถานที่ที่เตรียมไว้อยู่บริเวณที่โล่งครับ

14. warachai_s

ต้นจามจุรี 2 ต้นนี้มีเจ้าภาพแล้วครับ ขออนุโมทนาบุญกับคุณ พงษ์พิพัฒน์ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2013
  15. warachai_s

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี้ผมได้พาทีมงานขุดล้อมต้นไม้มาดูต้นไม้แล้วครับตกลงเรื่องค่าใช้จ่าย พร้อมที่จะทำการเริ่มย้ายแล้วครับ
    โดยจะเริ่มจากการย้ายต้นจามจุรี ๒ ต้นก่อน และหากรถบรรทุกมีพื้นที่เหลือก็จะย้ายต้นอินทผลัมไปพร้อม ๆ กัน

16. warachai_s

วันนี้คุยกับรถแมคโครแล้วครับ ต้องใช้รถแมคโครขนาดใหญ่ในการขุดหลุมสำหรับปลูกต้นไม้ที่กำลังจะย้ายมา หลังจากกำหนดจุดที่จะปลูกแล้วก็จะดำเนินการให้รถแมคโครมาทำการขุดหลุมเตรียมปลูกโดยทันที

17. warachai_s

นอกจากต้นจามจุรี และอินทผลัมที่เตรียมจะย้ายมานั้นผมยังมีต้นไม้อย่างอื่นอีกหลายต้นครับ แต่เป็นต้นที่มีขนาดเล็กลงมาหน่อย ตามนี้ครับ

1. ต้นพิกุล (เป็นไม้ดอกหอมชนิดหนึ่งครับ) จำนวน 3 ต้น ร่วมเป็นเจ้าภาพต้นละ 2,000 บาท
    2. ต้นชมพูพันธุ์ทิพย์ (ดอกสีชมพูสวยมากๆ) จำนวน 1 ต้น ร่วมเป็นเจ้าภาพต้นละ 2,000 บาท
    3. ต้นสารภี (เป็นไม้ดอกหมอชนิดหนึ่งครับ) จำนวน 1 ต้น ร่วมเป็นเจ้าภาพต้นละ 2,000 บาท
    4. ต้นโมกมัน (เป็นไม้ดอกหอมชนิดหนึ่งครับ) จำนวน 1 ต้น ร่วมเป็นเจ้าภาพต้นละ 2,000 บาท
    5. ต้นลีลาวดี (ดอกไม้สวยงามกลิ่นหอม) จำนวน 1 ต้น ร่วมเป็นเจ้าภาพต้นละ 2,000 บาท

ติดต่อวรชัย 081-1901125

สามารถร่วมบุญนี้ได้โดยโอนเงินมาที่บัญชี
    บัญชีพระอาจารย์ยุคลธรณ์ ธัมมปุตโต
    ธ. กรุงไทย ออมทรัพย์ สาขาสะพานขาว
    เลขที่ 021-0-11506-8

วันนี้ขอเอาแค่นี้ก่อนครับ วันพรุ่งนี้จะนำรูปต้นลีลาวดีมาให้ชมกันครับ
    ต้นไม้ทุกต้นที่กล่าวมาปลูกอยู่ที่บ้านผมทั้งสิ้น ผมตั้งใจถวายให้ที่วัดโดยไม่คิดค่าต้นไม้เพียงแต่ต้องการบอกบุญเพื่อเป็นปัจจัยในการขุดย้ายต้นไม้เท่านั้นครับ

ขนาดไฟล์:
      141.1 KB
      เปิดดู:
      17
      ขนาดไฟล์:
      8.4 KB
      เปิดดู:
      18
      ขนาดไฟล์:
      159.8 KB
      เปิดดู:
      21
    • untitled.bmp
      ขนาดไฟล์:
      147.9 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      18 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      183.3 KB
      เปิดดู:
      21
    • 2.bmp
      ขนาดไฟล์:
      147.7 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      187 KB
      เปิดดู:
      16
      ขนาดไฟล์:
      17.6 KB
      เปิดดู:
      22
  18. warachai_s

มาถึงพระเครื่องของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤๅษีลิงดำกันบ้างนะครับ วันนี้ลองเอากล้องดิจิตอลถ่ายดูยังไม่ค่อยสวยเท่าไหร่นัก เลยขอโชว์ไปก่อนนะครับ ไว้ถ่ายสวยกว่านี้จะเอามาให้บูชากันครับ

19. warachai_s

ทราบมาว่าในวันที่ ๓ ก.ค. ๕๖ ท่านผู้ว่าราชการจังหวัดกาญจนบุรีจะมาร่วมกิจกรรม "โครงการคนไทยหัวใจสีขาว ร่วมต่อต้านยาเสพติด" คโดยท่านจะเป็นประธานในการนำเยาวชนที่เข้าอบรมปลูกป่าปลูกต้นไม้จำนวนกว่า ๕๐๐ ต้น ตามโครงการประชาอาสาปลูกป่า ๘๐๐ ล้านกล้า ๘๐ พรรษา มหาราชินี ที่สำนักสงฆ์เจโตวิมุตติครับ

เป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ใจอีกเรื่องครับ เพราะพระอาจารย์ท่านบอกกับผมว่าพรรษานี้ท่านจะจัดผ้าป่าต้นไม้เพื่อเพิ่มร่มรื่น ร่มเย็นให้กับวัด แล้วกิจกรรมนี้ก็มาขอใช้สถานที่อย่างกะทันหันและพระอาจารย์ท่านก็ไม่ทราบมาก่อนว่ากิจกรรมนี้จะมีการปลูกต้นไม้ด้วย

แต่เป็นเหมือนเรื่องบังเอิญหรืออย่างไรก็ไม่ทราบนะครับกิจกรรมนี้กลับมีการปลูกต้นไม้ขึ้นอย่างที่ท่านตั้งใจไว้ตั้งแต่แรก (หรือว่าพระอาจารย์ท่านจะมีวาจาสิทธิ์หรือว่าท่านมองเห็นอนาคต)

คิดเล่นๆ ครับไม่รู้ว่าคิดดังเกินไปหรือเปล่า

20. warachai_s

เป็นโครงการที่ต่อเนื่องมาจากโครงการคนไทยหัวใจสีขาว ร่วมต่อต้านยาเสพติด

โดยในวันพุธที่ ๓ ก.ค. ที่ผ่านมา ทางหน่วยงานราชการของ จ. กาญจนบุรี พร้อมทั้งผู้ว่าราชการจังหวัด (นายชัยวัฒน์ ลิมป์วรรณธะ) ได้นำโครงการประชาอาสาปลูกป่า ๘๐๐ ล้านกล้า ๘๐ พรรษา มหาราชินี มาจัดที่ สำนักสงฆ์เจโตวิมุตติ

เพื่อให้เยาวชนที่เข้าร่วมโครงการคนไทยหัวใจสีขาว ร่วมต่อต้านยาเสพติดได้มีส่วนร่วมปลูกป่ากับโครงการดังกล่าว นอกจากนี้ยังมีทหาร ตำรวจ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน สมาชิกอบต. และเด็กนักเรียนจากโรงเรียนสมาคมนักเรียนเก่าราชินี มาร่วมปลูกป่าด้วย

[​IMG]โครงการปลูกป่า ๕๐๐ ต้น

[​IMG]ต้นกล้าสักกว่า ๕๐๐ ต้น เตรียมพร้อม

[​IMG]พื้นที่ที่เตรียมไว้สำหรับปลูกป่า

[​IMG]ตรงนี้เตรียมไว้ให้ท่านผู้ว่าฯ และนายอำเภอ

[​IMG]ต้นกล้าสัก

[​IMG]จำนวนหลายต้น

[​IMG]เด็กนักเรีนจาก ร.ร. สมาคมนักเรียนเก่าราชินี

[​IMG]เยาวชนการโครงการคนไทยหัวใจสีขาว ร่วมต่อต้านยาเสพติด

[​IMG]หน่วยงานราชการต่างๆ

[​IMG]ท่านผู้ว่าฯ และนายอำเภอ