ร่วมสร้างพระธาตุเจดีย์ 2 วัด จ.เชียงราย และขอปรึกษาเกี่ยวกับการสร้างพระคับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย moowasin, 27 มิถุนายน 2007.

1. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    ขอเชิญทุกท่านร่วมทำบุญครับ<O:p</O:p
    1.ตอนนี้ทางวัดห้วยพลู อ.เมือง จ.เชียงรายได้มีโครงการจัดสร้างพระธาตุเจดีย์ขึ้น ผมจึงบอกบุญ เผื่อท่านจะบริจาคหรือถวาย สิ่งต่างๆเพื่อร่วมบรรจุลงในพระเจดีย์ อาทิเช่น พระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุพระอรหันต์ พระเครื่อง วัตถุมงคล หรือปัจจัย (เงิน)ต่างๆ<O:p></O:p>
    2.ตอนนี้ทางวัดป่ารวก อ.เมือง จ.เชียงรายได้มีการจัดสร้างพระธาตุเจดีย์ขึ้นซึ่งตอนนี้ได้ก่อโครงเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ผมจึงบอกบุญ เผื่อท่านจะบริจาคหรือถวาย สิ่งต่างๆเพื่อร่วมบรรจุลงในพระเจดีย์ อาทิเช่น พระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุพระอรหันต์ พระเครื่อง วัตถุมงคล หรือปัจจัยต่างๆเช่นเดียวกันคับ (เงิน)<O:p
    <O:p
    ซึ่งท่านสามารถส่งสิ่งต่างๆที่ต้องการถวายหรือบริจาคผ่านทางกระผมได้ครับ <O:p
    นายวศิน เมฆานิมิตดี ม.แม่ฟ้าหลวง 333 ม.1 ต.ท่าสุด อ.เมือง จ.เชียงราย 57100<O:p
    งานนี้ทางวัดและผมไม่ได้มีของตอบแทนอะไรคับ เพราะทางวัดไม่มีปัจจัยซึ่งแค่ค่าบูรณะวัดช่วงก่อนก็หมดไปเป็นล้านแล้วคับ<O:p
    เนื่องจากผมมีความต้องการสร้างพระเครื่อง(น่าจะเป็นพิมพ์หลวงปู่ทวด และพิมพ์พระพุทธ องค์เล็กๆ)เพื่อบรรจุลงในพระเจดีย์ทั้ง 2 เจดีย์ที่บอกบุญมาข้างต้น เพื่อเป็นการทำนุบำรุงและเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจคับ ผมจึงอยากเรียนถามสมาชิกเวปพลังจิตทุกท่านที่เคยมีประสบการณ์การสร้างพระว่ามีวิธีการสร้างพระเช่นไร เพื่อทำการเก็บข้อมูลคับ ซึ่งความตั้งใจเดิมนั้นผมอยากจัดสร้างพระที่ทำจากปูนปลาสเตอร์แล้วผสมมวลสารลงไปครับ (แต่ยังต้องดูปัจจัยต่างๆก่อนครับ เพราะขาดแม่พิมพ์ในการจัดสร้าง ) ผมต้องการสร้างพระแบบง่ายๆค่อยๆทำไป ไม่ได้เร่งรีบ เพราะทางวัดยังขาดปัจจัยอีกจำนวนมากคับ เพื่อสะสมบุญครับ
    ปล.ถ้ามีมวลสารใดอยากร่วมสร้างพระเชิญได้นะครับ และอยากขอยืมแม่พิมพ์พระจากผู้ใจบุญด้วยคับ<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2007
  2. moowasin

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=50722
    ทุกท่านสามารถเข้าไปดู เกี่ยวกับสิ่งต่างๆที่มีผู้ร่วมส่งพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุเข้ามาร่วมทำบุญกับวัดห้วยพลูคับ เมื่อครั้งคราวที่แล้วที่ได้ร่วมบุญกัน และวันหลังผมจะถ่ายภาพเจดีย์ที่กำลังก่อสร้างของวัดป่ารวกให้คับ

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    งึม อยู่มหาวิทยาลัยเดียวกันแต่ไม่รู้จักกัน

มวลสารก็พอมีแต่คงแบ่งไมได้เพราะผมก็จะสร้างในนามของชมรมพุทธเหมือนกันครับ ขอโมทนาด้วย

4. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    โมทนาสาตุ๊ คัฟผม
    ผมก้ออยู่เชียงราย ไว้ใกล้งาน ผมจะนำพระธาตุไปร่วมบรรจุนะคัฟ

ตอนนี้ผมก้อกำลังจะสร้างพระรอดเพื่อแจกเหมือนกาน กำลังรวบรวมมวลสาร ยังไงถ้าได้มาเยอะ จะร่วมกับพี่นะคัฟผม

5. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้ามาช่วยคับจะส่งพระกำลังจักพรรดิที่แตกหักไปเป็นมวลสารนะคับเรื่องเจดีย์จะส่งพระบรมสารีริกธาตุ พระบรมธาตุปัจเจกพุทธเจ้า พระอรหันต์ธาตุไปให้นะคับเอาที่กำลังพอจะมีนะคับ ส่วนเรื่อิงแม่พิมพระและสูตรการสร้างวิธีเดินวิชาลองสอบถามกับพีนิคและพี่หมวดอรรถพลนะคับ2ท่านนี้ชำนาญคับ ติดต่อพี่เค้าที่เว็บถ้ำเมืองนะอ่ะคับ www.watthummuangna.com/

6. moowasin

ขอขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแรงร่วมใจครับ

7. moowasin

คุณ ฉ.ร.จ.ศได้มอบพระเชียงแสน 4 แผ่นดินจำนวน 6 องค์เพื่อทำการบรรจุในเจดีย์คับ ร่วมกันอนุโมทนาเน้อ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

8. moowasin

นี่เป็นวัดป่ารวกคับ และเจดีย์ที่ได้สร้างใกล้ถึงยอดแล้ว ยังไงช่วยๆกันทำบุญครั้งนี้ด้วยนะคาบบบ

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      49
  9. moowasin

คุณ วุฒิชัย ศรีสุข ได้ส่งพระบรมสารีริกธาตุมาร่วมบรรจุในพระธาตุเจดีย์คับ สาธุๆ..... อนุโมทนาคับ

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      91
  10. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    สวัสดีครับ คุณ MOOWASIN ผมได้รับพระบรมสารีริกธาตุกับพระธาตุสิวลีแล้วนะครับ สวยงามมากครับ วันนี้ผมจะจัดส่งพระกรุวังหน้า กรุพระธาตุพนมและพระองค์อื่นๆไปไห้ภายในวันนี้นะครับจะจัดส่งด่วนเลย
    ขอถามหน่อยครับไม่มีความรู้เรื่องพระธาตุ เราจะรู้ได้ไงครับว่าองค์ไหนเป็นพระธาตุสาวก หรือ พระบรมสารีริกธาตุครับ

11. เชน

สวัสดีครับคุณ MOOWASIN วันนี้ผมได้จัดส่งพระไปไห้แล้วนะครับแบบด่วนคงไม่เกินวันอังคารคงถึงนะครับ มีกรุวังหน้า 2411 2 องค์ พระธาตุพนม 4 องค์ กับพิมพ์ไกรเซอร์ 2 องค์ และพิมพ์อื่นๆด้วยครับ หากได้รับแล้วแจ้งไห้ทราบในบอร์ดนี้ด้วยนะครับ ส่วนพระธาตุได้รับแล้วครับชอบมากจะบูชาเป็นอย่างดีเลยครับ
    แต่อยากขอความรู้เรื่องการแยกแยะพระธาตุครับเราจะรู้ได้ยังไงว่าองค์ไหนเป็นพระ พรม หรือ พระสาวก

12. เชน

องค์จตุคามรามเทพ กรุวัดพระแก้ว วังหน้า 2411

องค์จตุคามรามเทพฝังพระบรมสารีริกธาตุหรือพระธาตุสาวกครับช่วยดูไห้ที

13. moowasin

นี่จะพระบรมสารีริกธาตุวรรณะดุจเพชรใสครับ

ส่วนเรื่องพระบรมสารีริกธาตุกับพระธาตุนั้น มันต้องอธิบายกันยาวอะคับ ยังไงไปดูได้ในเวป www.rakpratat.com กับ www.relicsofbuddha.com ดีกว่าคับ

14. moowasin

ร่วมสร้างพระธาตุเจดีย์ 2 วัด จ.เชียงราย และขอปรึกษาเกี่ยวกับการสร้างพระคับ ตอบกระทู้

พระมหากุลวัฒน์ กตธมฺโม ได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุพระปัจเจกฯ และพระธาตุพระอรหันต์มาร่วมบรรจุในเจดีย์คับ

สาธุ.....สาธุ....

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      67
  15. เชน

ได้รับพระหรือยังครับคุณ MOOWASIN ได้รับแล้วช่วยตอบกลับด้วยนะครับกลัวจะตกหล่น

16. moowasin

ร่วมสร้างพระธาตุเจดีย์ 2 วัด จ.เชียงราย และขอปรึกษาเกี่ยวกับการสร้างพระคับ ตอบกระทู้

ได้รับแล้วครับ เพิ่งได้วันนี้เองคับ อนุโมทนาด้วยนะคับ

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      78
  17. moowasin

ช่วยๆกันด้วยนะคับ...
    อิอิ

18. nathaphat

nathaphat เป็นที่รู้จักกันดี

มีเลขบัญชีมั๊ยครับ จะได้ร่วมทำบุญถวายปัจจัยครับ

19. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    ตอนนี้ผมก็กำลังสร้างพระเครื่องเหมือนกันครับ กำลังลองผิดลองถูกเผื่อมีอะไรช่วยได้ก็ PM มาละกันนะครับ

20. moowasin

โอนเงินมาได้ที่ พระเสถียร ธิตธมฺโม ธนาคารกรุงไทย สาขาเชียงราย เลขที่บัญชี 504-1-54867-6 หรือติดต่อทางวัดได้ครับ
    อนุโมทนาด้วยนะคับ