ร่วมสร้างพระธาตุเจดีย์ 2 วัด จ.เชียงราย และขอปรึกษาเกี่ยวกับการสร้างพระคับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย moowasin, 27 มิถุนายน 2007.

1. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    ช่วยกรุณาแจ้งยอดให้ผมด้วยนะคับ ในPMก็ได้เนื่องจากว่าพอหลวงพ่อท่านถามจได้ตอบท่านถูกคับ เพราะบัญชีนี้เป็นของท่านคับ

2. moowasin

3. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ตอนนี้สร้างพระผงไปถึงไหนละคัฟพี่

ตอนนี้ผมก้อปั้มพระไปเรื่อยๆ มวลสารได้แล้ว สูตรก้อค่อนข้างลงตัวแล้ว

ไว้ถ้าพี่เข้ามาในเวียงจะแบ่งมวลสารไปให้สร้างพระเพื่อการกุศลต่อไปนะคัฟ

4. moowasin

ของน้องเปนพระผงหรือจะไปเผาต่อคับ ถ้าเป็นพระผงไงพี่ขอสูตรได้ไม๊คับจะลองเอามาทำมั่งอะคัพ มีเองก็มีปัญหาเรื่องพิมพ์พระด้วย
    ไงก็อนุโมทนาด้วยนะคับ

5. สายครูบา

เปนพระผงคัฟพี่ แต่สีออกมาก้อสวยดี ใกล้เคียงกะพระดินเผาคัฟ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      748.5 KB
      เปิดดู:
      32
  6. moowasin

งั้นบอกสูตรการสร้างได้ปะคับ และแม่พิมอะ ของน้องทำจากอะไรและทำไงคับ

7. moowasin

งั้นบอกสูตรการสร้างได้ปะคับ และแม่พิมอะ ของน้องทำจากอะไรและทำไงคับ

8. สายครูบา

บล๊อคพระของผมทำจากซิลิโคนคัฟ หรืออะไรซักอย่าง ก้อไม่แน่ในเหมือนกัน แต่แข็ง ลักษณะเหมือนเหงือกสีชมพูของฟันปลอมอ่ะคัฟ แข็ง ทน พระไม่ติดบล๊อคด้วย แต่ค่าทำหลายพันคัฟ บล๊อคยางพารา ยังไม่ได้ทดลองอย่างจิงจังคัฟ

ส่วนสูตร ขอไปเรียบเรียงก่อนคัฟ แต่ก่อนอื่น ได้มวลสารมาพี่บดให้ละเอียดที่สุด แล้วก้อร่อยด้วยตระแกรงทำขนมตาถี่ๆ ซ้ำคัฟ

บล๊อคพระรอดที่ผมใช้ ดูจากรูปนะคัฟ ที่เปนสีชมแดงรูปพระรอด หน่ะคัฟ

ขนาดไฟล์:
      871.3 KB
      เปิดดู:
      35
  9. สายครูบา

สูตร ส่วนผสม และส่วนผสม ยังไงโทรมาถามผมได้ที่ 084-1762111 ได้คัฟผม

10. สายครูบา

สูตรพระ

ลองเอาสูตรนี้ไปลองทำดูนะคัฟ นี่เปนสูตรที่ผมใช้นะคัฟ ไว้ลองเอาไปใช้และปรับๆดูตามความสะดวก

ขั้นที่1...เตรียมของ
    1.ครก + สาก
    2.ตระแกรง
    3.กระด้ง หรือถาด
    4.ช้อน
    5.บล๊อคพระ
    6.ปูนขาว
    7.ปูนซีเมนต์ขาว
    8.มวลสาร
    9.มวลสาร
    10.น้ำมันตังอิ้ว
    11.น้ำมันชาตรี หลวงพ่อฤษีลิงดำ (ใส่ก้อได้ ไม่ใส่ก้อได้)
    12.น้ำมนต์
    13.กล้วยน้ำว่าสุกงอม
    14.ข้าวมธุปายาส หรือจะใช้ข้าวสวยก้อได้ เพราะผมมีข้าวมธุปายาสเยอะ เลยใช้

ขั้นที่2...การผสม

- สัดส่วน
    ปูนขาว 5 ส่วน,ปูนซีเมนต์ขาว 1 ส่วน,กล้วย+ข้าวมธุปายาส 1 ส่วน,มวลสาร 1 ส่วน,น้ำมันตังอิ้ว 1 ส่วน,น้ำมันชาตรีนิสหน่อย,น้ำมนต์นิสหน่อย

1.ตำข้าวมธุปายาส(ข้าวสวยก้อได้)+กล้วยน้ำว้า ยิ่งสุกยิ่งดี ตำให้ละเอียด โดยเฉพาะข้าว
    2.ร่อน ปูนขาว ซีเมนต์ขาว มวลสาร ให้ละเอียด
    3.ค่อยๆใส่ปูนขาวลงไปในครกทีละน้อย ตำไปด้วย ตามด้วยปูนซีเมนต์ขาว และมวลสาร ตำๆๆๆ ให้เข้ากัน
    4.เหยาะน้ำมันชาตรีลงไป เพื่อความเข้มขลัง
    5.เติมน้ำมันตังอิ้ว ค่อยๆตำ ระวังตังอิ้วกระเด็น
    6.พอตำๆได้ที่พอแล้ว สักเกตุดูว่าแห้งเกินไปหรือเปล่า ถ้าเนื้อแห้ง ไม่จับตัวกัน ให้เติมน้ำมนต์ไปเล็กน้อย แล้วนวดๆตำๆไปจนได้ที่
    7.เนื้อพระที่ดี ที่ได้ที่แล้ว ถ้าลองกดลงในพิมพ์ แล้วแกะออกมาจะง่าย ไม่ติดบล๊อค เนื้อนวลเนียนเหมือนดินน้ำมัน

ยังไงลองเอาสูตรนี้ไปใช้ดูนะคัฟ แล้วมีปัญหาอย่างไร สอบถามได้คัฟ

11. moowasin

เนื่องจากวันจันทร์ที่ผ่านมาผมได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุพระอรหันตธาตุไปถวาย ณ วัดป่ารวก จ.เชียงรายเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะคับ

แต่ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้เอากล้องไปด้วย พอดีกล้องมีปัญหานิดหน่อยคับ

ช่วยกันอนุโมทนากับทุกท่านด้วยที่ร่วมบุญกันนะคับ

12. moowasin

ผมอยากแจ้งให้ทุกท่านทราบว่า ตอนนี้ผมมีปัญหาในการสร้างพระ เนื่องจากงบประมาณและเวลาครับ เนื่องจากปีนี้ผมเรียนหนักมากไม่ค่อยมีเวลา ผมเองเกรงว่าจะไม่ทันการ ตอนแรกผมเองจะสร้างพระเพือ่แจกแก่ผู้ร่วมทำบุญในวันงานบรรจุเจดีย์ แต่เนื่องจากเหตุผลต่างๆจึงไม่สามารถทำทันได้จึงขอความอนุเคราะห์ท่านที่มีพระเครื่องมาก ถ้าท่านใดต้องการร่วมบุญครั้งนี้ ส่งมาได้นะครับ

13. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    บรรจุพระธาตุวันที่เท่าไหร่ครับ ?

พอดีผมมีพระเครื่องที่สร้างเอง ไว้บรรจุกรุโดยเฉพาะอยู่จำนวนหนึ่ง ถ้าจะนำมาแจกก็ได้นะครับอธิษฐานบารมีไว้เรียบร้อย ถ้าต้องการก็บอกได้นะครับยินดีร่วมบุญ

14. moowasin

ขอบคุณมากครับ

ผมเป็นรุ่นพี่คุณ 1 ปีครับ ผมอยู่ปี 3 ยังไงก็อนุโมทนาด้วยนะครับ

15. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    อยู่มอเดียวกันแท้ๆ แต่ไม่เคยคุยกัน เหอะๆ

จะพี่จะน้องไม่เกี่ยวนะครับ ผมยึดเจตนาครับ ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2007
  16. moowasin

-*-

วันนี้ได้รับพระจากพี่เพชร จำนวน 200 องค์

อนุโมทนาด้วยคราบ

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      40
  17. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    1
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ guawn [​IMG]
    เพื่อนๆสมาชิกที่ร่วมทำบุญและไม่ได้ร่วมทำบุญ หากต้องการพระที่ผ่านการอธิษฐานจิตโดยพระเดชพระคุณหลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน จะนำไปแจกในงานบุญต่างๆเช่นงานบวช งานผ้าป่า งานกฐิน งานแต่ง สามารถแจ้งความประสงค์

ติดต่อขอรับได้จากท่านอ.จเร เกิดผล เบอร์โทรศัพท์ 0819911822

ปล.ห้ามขอตํ่ากว่า 100 องค์ นะครับ

แจกให้ฟรีจนกว่าจะหมดเพื่อเป็นการร่วมสร้างทานบารมีกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน

ลองติดต่อตาม link นี้ครับ http://palungjit.org/showthread.php?t=68553&page=70