ร่วมสร้างเจดีย์ 31องค์ที่ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย poysian, 30 พฤษภาคม 2016.

1. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    มาโมทนาบุญกันต่อจ้า เมื่อซักครู่ไฟน์ภาพที่ถ่ายเก็บไว้หายไปหลายภาพ มาปรากฏเอาตอนที่จะนำองค์พระพุทธรูปปางห้ามสมุทรขนาด1.70เมตรประดิษฐานไว้ภายในเจดีย์องค์ที่3โดยให้หันหน้าไปทางทิศเหนือ ซึ่งเจดีย์ที่จะสร้างองค์ต่อๆไป จะต้องมีบรรจุพระพุทธรูปปางห้ามสมุทรอีก3องค์ 3ทิศ เพื่อให้ครบทั้ง4ทิศครับ โดยให้ปราศจากภายอันตรายทุกประการ ปราศจากสิ่งที่ไม่ไดีทุกประการทั้ง4ทิศครับ เจดีย์องค์ที่1 มีความสูง18เมตร เจดีย์องค์ที่2มีความสูง19เมตร และเจดีย์องค์ที่3นี้จะต้องให้มีความสูง21เมตรครับ อนุโมทนาสาาาาธุ
    .............................
    *ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างเจดีย์ 31องค์ และทาสีทองพระพุทธรูป 300องค์ ณ อุทยานสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี ได้ที่ ธนาคารกสิกรไทย เลขที่077-204008-5 ชื่อบัญชีนายประโยชน์ ตันกันภัย ขอน้อมโมทนาในกุศลจิตของทุกท่านด้วยนะครับ****
    ............................
    ขอฝากอีก1งานบุญของที่วัดด้วยนะครับ ท่านใดพอมีกำลังซื้อสีถวายได้ตามรายละเอียดข้างล่างก็ดำเนินการได้เลยนะครับ ท่านใดกำลังทรัพย์จำกัดก็ร่วมบุญมาที่บัญชีงานสร้างเจดีย์ ธนาคารกสิกรไทย เลขที่077-204008-5 ชื่อบัญชีนายประโยชน์ ตันกันภัยได้เลยนะ ตอนนี้ท่านใดทำบุญมาตามเลขที่บัญชีนี้ ก็จะเอามารวมทั้งงานสร้างเจดีย์และซื้อสีทองทาองค์พระพุทธรูปที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐมและพระพุทธรูปที่สร้างไว้ที่วัดตามรายละเอียดข้างล่างนี้เลยนะครับ
    สีที่ต้องใช้ในการทาสีทองและสีเงินพระพุทธรูปที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐมและพระพุทธรูปภายในวัด โดยมีพระหน้าตัก4ศอก 254องค์,หน้าตัก8ศอก12องค์และหน้าตัก12ศอก34องค์โดยต้องการสีดังนี้

1.สีขาวมุก hato gold AW-1008สูตรน้ำ จำนวน150ถังใหญ่ (กรณีทาสีขาวมุกเฉพาะองค์)เหลือ145ถังแล้วจ้า
    2.สีทองยุโรป hato gold AG-123 ขนาด3.785ลิตร จำนวน 692ถัง (สีทองที่ใช้ทา) เหลือ 680ถังแล้วจ้า
    3.สีรองพื้นสีแดง hato gold AG-22 ขนาด3.785ลิตร จำนวน 692ถัง (ใช้ก่อนทาสีทอง สีแดงนี้ทำให้สีทองสุกสว่างมากขึ้น)) เหลือ680ถังแล้วจ้า
    4.ทินเนอร์ผสมสีทอง hato-TG-04ขนาด3.785ลิตร จำนวน 692ถัง (สำหรับผสมสีทอง) เหลือ680ถังแล้วจ้า
    5.สีขาวรองพื้น Super shield ultra premium สีน้ำอะครีลิค ถังใหญ่ จำนวน 173ถัง(ใช้ทาทุกองค์ก่อนทาสีแดงรองพื้น) เหลือ168ถังแล้วจ้า
    6.รายละเอียดทั้งหมดที่แจ้งมานี้ยังไม่รวมค่าจ้างขัดทำความสะอาดองค์พระก่อนทำสีทองครับ
    ......................................................................................................................
    ท่านใดสนใจร่วมเป็นเจ้าภาพสามารถซื้อสีชนิดใดชนิดหนึ่งและจัดส่งไปที่ พระชยางกูร โชติช่วง วัดป่าโนนจ่าหอม(ธ) 13 หมู่13 ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก๊ก จ.อุบลราชธานี 34000
    ..................................................................................................................
    ทำบุญอย่าให้เดือดร้อนตนเอง จะร่วมทำ5บาท 10บาท ได้บุญเหมือนกันนะจ๊ะ ปัจจัยไม่พร้อมก็อาศัยโมทนาบุญ ได้บุญเเกือบเต็มเท่ากับเจ้าของบุญนะ กดถูกใจก็เหมือนกับโมทนาบุญด้วยกันนะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2019
  2. poysian

มาโมทนาบุญด้วยกันนะ.ขอลงอัพเดทภาพงานพ่นสีขาวมุกที่องค์พญานาคองค์ซ้ายที่บริเวณหน้าวัดจ้า..พระท่านทารองพื้นเสร็จพอสีแห้งก็ผสมสีขาวมุกพ่นที่องค์ท่านให้เป็นขาวมุกจ้า สาาาาธุ/ดึกๆจะมาลงภาพงานเจดีย์เพิ่มเติมให้ได้ชมและโมทนาบุญร่วมกันจ้า..สาาาาาาธุ

3. poysian

มาโมทนาบุญกันเอานะ .อัพเดทภาพงานก่อสร้างเจดีย์ที่วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานีจ้า หลังจากประดิษฐานพระุพทธรูปปางห้ามสมุทรเรียบร้อยแล้วก็นำโมลประกบเทปูนปิดและทำข้อต่อเพิ่มสูงขึ้นเพื่อรอต่อยอดเจดีย์องค์ที่3จ้า สรุปไล่เรียงความสูง เจดีย์องค์ที่1 สูง18เมตร เจดีย์องค์ที่2 สูง19เมตร และเจดีย์องค์ที่3นี้เมื่อต่อยอดเสร็จก็จะสูง21เมตร แล้วจึงค่อนเริ่มต่อเจดีย์องค์ที่4ต่อจ้า อนุโมทนาสาาาาาาธุ

4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ร่วมบุญ 20 บาท ถวายเป็นพุทธบูชา สาธุครับ

5. poysian

อนุโมทนาสาาาาาธุทุกท่นที่ได้ร่วมทำบุญมานะครับ ได้รับปัจจัยที่โอนมาครบทุกบาททุกสตางค์ครับ ทั้งยอด2,000ยาท 200บาท 20บาท 50บาท 120บาท 308บาท 50บาท100บาท2บาท 440บาท 80บาท 5บาท 30บาท 1000บาท 10บาท 28บาทและยอดอื่นๆได้รับครบแล้วครับ อนุโมทนาสาาาธุ // มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ ขออัพเดทภาพงานก่อสร้างเจดีย์ที่วัดต่อครับ ทางวัดต่อทรงระฆังคว่ำบนสุดและหล่อปล้องไฉนและยอดหยดน้ำติดที่ปลายยอดเจดีย์องค์ที่3เรียบร้อยแล้วครับ และแผ่นบทสวดหินแกรนิต10แผ่นและพระนามพระุพทธเจ้า28พระองค์อีก10แผ่นได้จัดส่งถึงวัดเพื่อเตรียมรอติดที่ด้านข้าง ด้านหน้า และด้านหลัง สำหรับในวันหน้าเพื่อผู้ที่จะได้มากราบไหว้บูชาและเวียนเทียน จะได้มีจุดสำหรับนั่งสวดบูชาขอพรต่อองค์พระเจดีย์ต่อไปครับ แต่ต้องรอทำเจดีย์ให้เสร็จองค์ที่7ก่อนแล้วจึงจะเทพื้นc-pacให้รียบร้อย จึงจะค่อยๆทะยอยก่อกำแพงบริเวณวัดในส่วนนี้และก่อชั้นขอบพื้นเจดีย์ ตกแต่งและติดป้ายบทสวดกันวันช่วงนั้นครับ อนุโมทนาสาาาาธุด้วยจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2019
  6. poysian

ส่วนในเรื่องของทีทอง และสีขาวมุก สีรองพื้น ทินเนอร์ของhato ทางผมเองได้รับการติดต่องานมาจากที่โรงงานสีhatoในส่วนของทำแก้ววิจัยสี ซึ่งก็โชคดีที่ได้เข้าไปพูดคุยและดูตัวอย่างสีต่างๆที่โรงงานสีhato ผมเลยเกริ่นไปว่าทางเราต้องการซื้อสีเพื่อนำไปทาองค์พระพุทธรูป300องค์ แต่ต้องรองบมาเป็นช่วงๆ อาจจะไม่ได้ซื้อทีเดียว ทางโรงงานแจ้งว่าปกติถ้ามาซื้อเองราคาจะแพงกว่าซื้อข้างนอก เพราะทางโรงงานมีตัวแทนจำหน่ายในจุดต่างๆอยู่แล้ว แต่ทางผมก็แจ้งราคาที่เคยซื้อไปให้ทางโรงงานได้ทราบครับ และเกรินไว้ก่อนว่าถ้าเรามีงบจะซื้ออย่างละ34-40ถัง/ครั้งทางโรงงานจะพอขายให้ได้ในราคาขายส่งหรือไม่ เพราะถ้าให้ซื้อรวมทีเดียวทั่้งหมด งบร่วม4ล้านบาททางเราคงยังไม่มีถึงขนาดนั้น คงทะยอยซื้อครั้งละ1แสนบาทถ้ามียอดผู้ที่ร่วมทำบุญมาพอต่อครั้ง ซึ่งทางโรงงานก็ให้ไปคุยกันอีกทีครับ ช่วงนี้ผมก็จะเร่งทำแก้วให้ห้องlabของhatoให้เรียบร้อยแล้วจะได้เข้าไปพูดคุยกันทางเจ้าของโรงงาน ถ้าโชคดีได้ราคาขายส่งเหมือนราคาขายส่งตามร้านค้า ก็จะช่วยเซฟค่าใช้จ่ายให้ลดลงมาได้บ้างครับ ก็ขออนุโมทนาบุญทุกท่านที่ได้ร่วมกันมาด้วยครับ สาาาาาาธุ ขอให้ทุกท่านมีผิวพรรณรูปร่างหน้าตาสวยงาม เป็นจุดสนใจเด่นสง่า และมีพุทธานุสติติดตามทุกชาติไปตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานนะครับสาาาธุ

7. poysian

มาโมทนาบุญด้วยกันนะ อัพเดทภาพงานก่อสร้างเจดียฺที่วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานีจ้า เจดีย์ต่อส่วนยอดเสร็จแล้ว3องค์ ก็มีตกแต่งลำตัวอีกนิดหน่อย รอทำเจดีย์ส่วนต่อองค์ที่4,5,6ต่อครับ ความสูงจะสูงกว่าเจดีย์องค์ที่1,25,3ครับ อนุโมทนาสาาาาธุ

8. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    ร่วมบุญ 20 บาท ถวายเป็นพุทธบูชา สาธุครับ

9. poysian

อนุโมทนาสาธุ ได้รับปัจจัยจากท่านที่ได้ร่วมทำบุญมาเรียบร้ยแล้วครับ / มาโมทนาบุญด้วยกันนะผมขอลงภาพต่อเนื่องงานเจดีย์ที่กำลังก่อสร้างครับ มีภาพพระบรมสารีริกธาตุพระพุทธเจ้า28พระองค์ที่หลวงพ่อท่านบวงสรวงขอจากเหล่าพญานาคที่ท่านเก็บรักษาไว้ เพื่อที่จะนำมาประดิษฐานไว้บนยอดเจดีย์ทั้งหมด ตอนที่ท่านเสด็จมาจะมีทั้งที่หุ้มด้วยทองคำมาให้เสร็จเรียบร้อยแล้วและที่เป็นเหมือนองค์ลูกแก้วสีต่างๆที่ภายในจะมีพระบรมสารีริกธาตุเป็นองค์เล็กๆอยู่ภายในองค์ลูกแก้ว แต่พอหลวงพอ่ท่านนำใส่ในโถแก้วบรรจุ ก็ปรากฎพระบรมสารีริกธาตุท่านเสด็จออกจากองค์ลูกแก้วเพิ่มจำนวนองค์ขึ้นอย่างที่เห็นและมีกลิ่นหอมตลบทั้งห้องเลยครับ .หลวงพ่อท่านเคยบอกไว้่ว่า"เจดีย์ที่สร้างนี้ต้องทำให้ดีและต้องมีพระบรมสารีริกธาตุของแท้บรรจุประดิษฐานไว้เท่านั้น จะนำของที่ไม่แท้มาบรรจุไม่ได้ ปู่(พญานาค)ท่านไม่ยอม" ถือเป็นบุญของวัดแล้วหนอ อนุโมทนาสาาาธุ /ในส่วนองค์เจดีย์ยังต้องมีตกแต่งลำตัวเจดีย์และเตรียมในส่วนเจดีย์องค์ที่4,5,6และต้องสั่งหินทรายปูนและเหล็กมาเพิ่มเติมเพื่อใช้ในงานก่อสร้างต่อจ้าาา สาาาาาธุ

10. ธรรมวิวัฒน์

82
    ร่วมบุญ 30 บาท ถวายเป็นพุทธบูชา สาธุครับ

11. poysian

อนุโมทนาสาาาาาธุด้วยเลยครับคุณธรรมวิวัฒน์ ขอให้มีแต่สิ่งที่ดีๆบังเกิดทุกประการครับ สาาาาาธุ

12. poysian

มาโมทนาบุญด้วยกันนะ ผมอัพเดทภาพงานก่อสร้างเจดีย์องค์ที่4 มาให้ได้ชมและโมทนาบุญกันจ้า /ท่านที่ได้ร่วมทำบุญมาทางผมได้รับปัจจัยครบทุกบาททุกสตางค์แล้วครับ ไม่มีขาดมีแต่เกินครับและปัจจัยที่ทำบุญมาก็จะเอาลงในส่วนงานสร้างเจดีย์และเทพื้นc-pacที่ลานเจดีย์พื้นที่2ไร่และงานทาสีทองและสีขาวมุกองค์พระพุทธรูปทั้ง300องค์ภายในวัดด้วยจ้าาา สาาาาาธุ

13. poysian

อัพเดทภาพงานก่อสร้างเจดีย์องค์ที่4 ที่วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานีจ้า ชมภาพและโมทนาบุญด้วยกันนะ สาาาาธุ ***เจดีย์องค์ที่4,5,6ที่กำลังสร้างอยู่นี้จะมีความสูงมากกว่าเจดีย์องค์ที่1,2,3 (เจดีย์องค์ที่1,2,3 สูง 18เมตร ,19เมตรและ21เมตร)***
    .................
    *ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างเจดีย์ 31องค์ และทาสีทองพระพุทธรูป 300องค์ ณ อุทยานสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี ได้ที่ ธนาคารกสิกรไทย เลขที่077-204008-5 ชื่อบัญชีนายประโยชน์ ตันกันภัย ขอน้อมโมทนาในกุศลจิตของทุกท่านด้วยนะครับ****
    ............................
    ขอฝากอีก1งานบุญของที่วัดด้วยนะครับ ท่านใดพอมีกำลังซื้อสีถวายได้ตามรายละเอียดข้างล่างก็ดำเนินการได้เลยนะครับ ท่านใดกำลังทรัพย์จำกัดก็ร่วมบุญมาที่บัญชีงานสร้างเจดีย์ ธนาคารกสิกรไทย เลขที่077-204008-5 ชื่อบัญชีนายประโยชน์ ตันกันภัยได้เลยนะ ตอนนี้ท่านใดทำบุญมาตามเลขที่บัญชีนี้ ก็จะเอามารวมทั้งงานสร้างเจดีย์และซื้อสีทองทาองค์พระพุทธรูปที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐมและพระพุทธรูปที่สร้างไว้ที่วัดตามรายละเอียดข้างล่างนี้เลยนะครับ
    สีที่ต้องใช้ในการทาสีทองและสีเงินพระพุทธรูปที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐมและพระพุทธรูปภายในวัด โดยมีพระหน้าตัก4ศอก 254องค์,หน้าตัก8ศอก12องค์และหน้าตัก12ศอก34องค์โดยต้องการสีดังนี้
    1.สีขาวมุก hato gold AW-1008สูตรน้ำ จำนวน150ถังใหญ่ (กรณีทาสีขาวมุกเฉพาะองค์)เหลือ145ถังแล้วจ้า
    2.สีทองยุโรป hato gold AG-123 ขนาด3.785ลิตร จำนวน 692ถัง (สีทองที่ใช้ทา) หลือ 680ถังแล้วจ้า
    3.สีรองพื้นสีแดง hato gold AG-22 ขนาด3.785ลิตร จำนวน 692ถัง (ใช้ก่อนทาสีทอง สีแดงนี้ทำให้สีทองสุกสว่างมากขึ้น)) เหลือ680ถังแล้วจ้า
    4.ทินเนอร์ผสมสีทอง hato-TG-04ขนาด3.785ลิตร จำนวน 692ถัง (สำหรับผสมสีทอง) เหลือ680ถังแล้วจ้า
    5.สีขาวรองพื้น Super shield ultra premium สีน้ำอะครีลิค ถังใหญ่ จำนวน 173ถัง(ใช้ทาทุกองค์ก่อนทาสีแดงรองพื้น) เหลือ168ถังแล้วจ้า
    6.รายละเอียดทั้งหมดที่แจ้งมานี้ยังไม่รวมค่าจ้างขัดทำความสะอาดองค์พระก่อนทำสีทองครับ
    ......................................................................................................................
    ท่านใดสนใจร่วมเป็นเจ้าภาพสามารถซื้อสีชนิดใดชนิดหนึ่งและจัดส่งไปที่ พระชยางกูร โชติช่วง วัดป่าโนนจ่าหอม(ธ) 13 หมู่13 ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก๊ก จ.อุบลราชธานี 34000
    ..................................................................................................................
    ทำบุญอย่าให้เดือดร้อนตนเอง จะร่วมทำ5บาท 10บาท ได้บุญเหมือนกันนะจ๊ะ ปัจจัยไม่พร้อมก็อาศัยโมทนาบุญ ได้บุญเเกือบเต็มเท่ากับเจ้าของบุญนะ กดถูกใจก็เหมือนกับโมทนาบุญด้วยกันนะ

14. ธรรมวิวัฒน์

82

15. poysian

ได้รับปัจจัยโอนทำบุญเรียบร้อยแล้วครับ และอีกท่านที่ร่วมมา100บาทด้วยนะครับ อนุโมทนาสาธุ ด้วยนะครับ..

16. poysian

มาโมทนาบุญด้วยกันนะ อัพเดทภาพงานก่อสร้างเจดีย์องค์ที่4 ซึ่งเทปูน ติดยอดเสร็จเรียบร้อยแล้วจ้า ที่วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี / ตอนนี้ทางวัดจะรับบริจาคไม้อัดเพื่อใช้ในการต่อโลงศพเพื่อลริจาคให้กับโรงพยาบาลและชาวบ้านที่มาขอรับโลงศพ ปกติทางวัดจะจัดหาบริจาคให้ปีละ30โลง ทีนี้การซื้อโลงใหม่ก็ตกราว3,000-5,000บาท ทางวัดเองคิดว่าจะดำเนินการต่อโลงไว้ โดยสิ่งที่ทางวัดมีแล้วคือเลื้อย+เครื่องยิงอัดลม ค้อนตะปู นอกนั้นที่ต้องการก็คือพวกไม้อัด ที่หลวงพ่อท่านเคยทำเองจะเป็นไม้ชานอ้อย ซึ่งมีข้อเสียคือหนูชอบมากิน เลยต้องซ่อมบ่อย หากท่านใดจะร่วมทำบุญซื้อไม้อัดเพื่อให้ทางวัดต่อโลงศพก็สามารถโอนเข้าบัญชีรวมได้ครับ ผมนำแบ่งออกไปทำบุญสร้างเจดีย์ ทาสีองค์พระพุทธรูปและก็จะนำมาซื้อไม้อัดเพื่อทำโลงศพด้วยครับ ถือว่าสะเดาะเคราะห์ไปด้วยครับ อนุโมทนาสาาาาาธุบุญทุกท่านด้วยจ้า

17. ธรรมวิวัฒน์

82

18. ธรรมวิวัฒน์

82

19. ธรรมวิวัฒน์

82

20. poysian

อนุโมทนาสาาาาธุ ได้รับปัจจัยทุกยอดที่ได้ร่วมทำบุญมาแล้วครับและทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญมาแล้วครับ ขอให้ท่านจงปราศจากทุกข์โศกโรคภัยทุกประการ และจงได้พบแต่ความสุขความเจริญความดีงามทุกประการด้วยครับ สาาาธุ