ร่วมสร้างเจดีย์ 31องค์ที่ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย poysian, 30 พฤษภาคม 2016.

1. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ผมหายไปหลายวัน งานที่ทำมันเกี่ยวกับไฟประกอบกับสภาพอากาศที่ร้อนมากจนงานที่ทำอยู่ช้าลงไปเยอะครับต้องขออภัยด้วยครับ /***ตอนนี้มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ อัพเดทภาพงานก่อสร้างเจดีย์องค์ที่4(สร้างเสร็จแล้วจ้า)และองค์ที่5 ที่วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี ตอนนี้มีความคืบหน้าไปมากครับ ทราย ปูน อิฐหินก็ต้องสั่งมาเพิ่มเพื่อสร้างเจดีย์และงานส่วนอื่นๆในวัดต่อครับ ชมภาพกันได้ครับ / ส่วนพรุ่งนี้ผมมีโอกาสที่จะได้เข้าไปที่โรงงานสีhatoเพื่อส่งงานlab และพี่ที่ส่วนงานlabก็จะให้พบกับผู้จัดการฝ่ายขายเพื่อคุยเรื่องราคาสีhato เพราะทางโรงงานเกริ่นไว้ก่อนว่า ปกติถ้ามีคนมาซื้อที่โรงงานโดยตรง ราคาที่ีได้จะแพงกว่าซื้อรา้นค้าย่อยข้างนอก เนื่องจากทางโรงงานเองเน้นให้ความสำคัญกับตัวแทนจำหน่าย ที่โรงงานอยู่มาได้จนทุกวันนี้ก็อาศัยตัวแทนจำหน่าย ซ่งเราเองก็เข้าใจ แต่ก็จะลองคุยกัยดูก่อนเพราะทางเราสั่งเป็นระยะๆ โดยแต่ละครั้งจะมีจำนวนในการสั่งที่มาก ก็จะให้ทางผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อได้ลองพิจารณาดูครับ และจะพยายามไม่ให้กระทบกับตัวแทนจำหน่าย เพราะเราต้องขนเอาขึ้นไปที่อุบลราชธานี ทางวัดเองหาสั่งยากในอุบลราชานี บางสีก็ไม่มีของด้วย ชุดที่แล้วที่นำข้นไป หลวงพ่อท่านเห็นราคาแล้วยังบอกว่าสีบางตัวซื้อที่อุบลราชธานีแพงกว่ามาก เช่นบางสีผมซื้อได้ในราคา2,250บาท แต่ถ้าทางวัดซื้อจากร้านในอุบลราชธานีเอง ราคาจะเป็น3,350บาท ถ้าโชคดีพรุ่งนี้คุยกับทางโรงงานแล้วเราสามารถซื้อได้ในราคาขายส่ง(ราคาdealer) งานทาสีองค์พระพุทธรูปก็จำดำเนินไปได้สะดวกขึ้น และต้องใช้สีนี้ไปอีกนานครับกว่าจะได้ครบตามจำนวน และตอนที่เจดีย์สร้างเสร็จก็ต้องใช้สีทองนี้ทาองค์เจดีย์ทั้ง31องค์ต่ออีก ยังไม่รวมถึงศาลาที่สร้างไว้และจุดอื่นๆอีก ก็ต้องพายามและค่อยๆสร้างกันต่อไปครับ ยังมีในส่วนโลงศพที่ทางวัดจะต้องซื้อโต๊ะเลื้อยปรับเฉียงและชุดยิงลม และไม้อัก และวัดุเพื่อต่อทำโลงศพเองในการบริจาคให้แก่ผู้ที่มาขอด้วยนะครับ แต่ยังไงซะเราถือสโลแกนเอาไว้ว่าทำบุญอย่าให้เดือดร้อนตัวเอง อย่าให้มันเหนื่อนมากเกินไป ค่อยๆทำไปเรื่อยๆครับ ฏ้ขอโมทนาบุญทุกท่านที่ได้ร่วมกันมาตั้งแต่ต้นสร้างวัดด้วยเลยนะครับ สาาาาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. poysian

มาโมทนาบุญด้วยกันนะ .อัพเดทภาพงานก่อสร้างเจดีย์องค์ที่5 และปรับปรุงในส่วนศาลาด้านใน ที่วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานีจ้า สัปดาห์ก่อนได้เจ้าภาพเทพื้นc-pacที่ลานเจดีย์2ไร่และถนนรอบนอก ขออนุโมทนาบุญท่านด้วยเทอญสาาาาธุ

3. poysian

โมทนาบุญกันเอานะ อัพเดทภาพงานก่อสร้างเจดีย์องค์ที่5 ..เจดีย์นี่สร้างได้ยากจ้า หลายขั้นตอน ใช้ทุนทรัพย์กำลังทรัพย์มาก พระวัตถุมงคล ของมงคลที่ต้องบรรจุเรียกได้ว่าเต็มอัตราศึก กว่าจะได้เจดีย์แต่ละองค์ใช้เวลามากจ้า ชมภาพแล้วน้อมอนุโมทนาบุญกันเอานะจ๊ะ...สาาาธุ

4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ร่วมบุญ 20 บาท ถวายเป็นพุทธบูชา สาธุครับ

5. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    ร่วมบุญ 20 บาท ถวายเป็นพุทธบูชา สาธุครับ

6. poysian

ได้รับปัจจัยทำบุญทั้ง2ยอดและจากทุกท่านแล้วครับ อนุโมทนาสาาาาธุด้วยนะครับ ขอให้ทุกท่านจงปราศจากทุกข์โศกโรคภัยทุกประการ จงได้พบเจอแต่สิ่งที่ดีๆทุกประการนะครับ สาาาาาาธุ

7. poysian

โมทนาบุญกันเอานะ ภาพงานก่อสร้างเจดีย์องค์ที่5ที่ต่อยอดเสร็จแล้วจ้า จริงๆตอนนี้ทางวัดทำเสร็จถึงเจดีย์องค์ที่7แล้วครับ(ทะยอยลงภาพตามมาเรื่อยๆครับ) แต่ผมอัพเดทช้าต้องขออภัยด้วยครับ เมื่อวันที่10-11/5/2562ที่ผ่านมา หลวงพ่อท่านเทพื้นc-pacที่ลานเจดีย์2ไร่เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ แต่ขอทะยอยนำภาพลงในวันหน้าครับ ตอนนี้ขอลงภาพเจดีย์องค์ที่5ให้ได้ชมและโมทนาบุญร่วมกันครับ ส่วนสีทาองค์พระทางโรงงานนัดคุยกับผู้ใหญ่วันจันทร์หน้านี้ว่าจะได้ราคาที่เท่าไหร่ครับ มีผู้ร่วมปัจจัยจากคณะสายบุญต่างๆมาอยู่เรื่อยๆ แต่ขอรอดูราคาสีเพื่อจะได้ทราบว่าจะสามารถสั่งซื้อในล๊อตที่2นี้ได้จำนวนกี่แกลลอน..ส่วนโลงศพที่ทางวัดจะต่อโลงบริจาค ก็จะมีเจ้าภาพโต๊ะเครื่องเลื้อยและเครื่องฉีดกาวและไม้อัดและสายรัดไม่น่าเกินสัปดาห์หน้าทางเจ้าภาพก็จะโอนปัจจัยเพื่อทางวัดจะจัดซื้อเครื่องมืออุปกรณ์ตามที่กล่าวมาครับ อนุโมทนาสาาาาาธุด้วยจ้าาาา
    ..........................................
    *ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างเจดีย์ 31องค์ และทาสีทองพระพุทธรูป 300องค์ ณ อุทยานสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี ได้ที่ ธนาคารกสิกรไทย เลขที่077-204008-5 ชื่อบัญชีนายประโยชน์ ตันกันภัย ขอน้อมโมทนาในกุศลจิตของทุกท่านด้วยนะครับ****
    ............................
    ขอฝากอีก1งานบุญของที่วัดด้วยนะครับ ท่านใดพอมีกำลังซื้อสีถวายได้ตามรายละเอียดข้างล่างก็ดำเนินการได้เลยนะครับ ท่านใดกำลังทรัพย์จำกัดก็ร่วมบุญมาที่บัญชีงานสร้างเจดีย์ ธนาคารกสิกรไทย เลขที่077-204008-5 ชื่อบัญชีนายประโยชน์ ตันกันภัยได้เลยนะ ตอนนี้ท่านใดทำบุญมาตามเลขที่บัญชีนี้ ก็จะเอามารวมทั้งงานสร้างเจดีย์และซื้อสีทองทาองค์พระพุทธรูปที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐมและพระพุทธรูปที่สร้างไว้ที่วัดตามรายละเอียดข้างล่างนี้เลยนะครับ
    สีที่ต้องใช้ในการทาสีทองและสีเงินพระพุทธรูปที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐมและพระพุทธรูปภายในวัด โดยมีพระหน้าตัก4ศอก 254องค์,หน้าตัก8ศอก12องค์และหน้าตัก12ศอก34องค์โดยต้องการสีดังนี้
    1.สีขาวมุก hato gold AW-1008สูตรน้ำ จำนวน150ถังใหญ่ (กรณีทาสีขาวมุกเฉพาะองค์)เหลือ145ถังแล้วจ้า
    2.สีทองยุโรป hato gold AG-123 ขนาด3.785ลิตร จำนวน 692ถัง (สีทองที่ใช้ทา) เหลือ 680ถังแล้วจ้า
    3.สีรองพื้นสีแดง hato gold AG-22 ขนาด3.785ลิตร จำนวน 692ถัง (ใช้ก่อนทาสีทอง สีแดงนี้ทำให้สีทองสุกสว่างมากขึ้น)) เหลือ680ถังแล้วจ้า
    4.ทินเนอร์ผสมสีทอง hato-TG-04ขนาด3.785ลิตร จำนวน 692ถัง (สำหรับผสมสีทอง) เหลือ680ถังแล้วจ้า
    5.สีขาวรองพื้น Super shield ultra premium สีน้ำอะครีลิค ถังใหญ่ จำนวน 173ถัง(ใช้ทาทุกองค์ก่อนทาสีแดงรองพื้น) เหลือ168ถังแล้วจ้า
    6.รายละเอียดทั้งหมดที่แจ้งมานี้ยังไม่รวมค่าจ้างขัดทำความสะอาดองค์พระก่อนทำสีทองครับ

......................................................................................................................
    ท่านใดสนใจร่วมเป็นเจ้าภาพสามารถซื้อสีชนิดใดชนิดหนึ่งและจัดส่งไปที่ พระชยางกูร โชติช่วง วัดป่าโนนจ่าหอม(ธ) 13 หมู่13 ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก๊ก จ.อุบลราชธานี 34000
    ..................................................................................................................
    ทำบุญอย่าให้เดือดร้อนตนเอง จะร่วมทำ5บาท 10บาท ได้บุญเหมือนกันนะจ๊ะ ปัจจัยไม่พร้อมก็อาศัยโมทนาบุญ ได้บุญเเกือบเต็มเท่ากับเจ้าของบุญนะ กดถูกใจก็เหมือนกับโมทนาบุญด้วยกันนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2019
  8. poysian

โมทนาบุญกันเอานะ ผมขอทะยอยลงภาพงานก่อสร้างเจดีย์องค์ที่6ต่อเลยครับ จะมีตกแต่งเจดีย์องค์ที่สร้างไปแล้วด้วยพร้อมกันครับและขออนุโมทนาบุญทุกท่านที่ร่วมทำบุญมาด้วยครับ ได้รับปัจจัยครบทุกบาททุกสตางค์แล้วครับ ปัจจัยทุกบาททุกสตางค์จะแบ่งออกเป็น3ส่วนคือ1.ทำบุญสร้างเจดีย์31องค์ 2.ทำบุญทาสีทองและสีขาวมุกพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมจำนวน300องค์ที่ทางวัดสร้างไว้แล้ว 3.ทำบุญซื้อวัสดุต่อโลงศพบริจาคให้แก่โรงพยาบาลและผู้ยากไร้ครับ สาาาธุ

9. poysian

มาโมทนาบุญด้วยกันนะ อัพเดทภาพเพิ่มเติมเจดีย์องค์ที่6 ที่ทางวัดสร้างส่วนต่อไว้เสร็จแล้วครับ (กว่าจะสร้างเสร็จได้6องค์ก็หนักเหมือนกันเน๊าะ..) แต่ตั้งแต่องค์ที่7เป็นต้นไป จะทำได้ยากขึ้นกว่าเดิมอีกครับเพราะเป็นเจดีย์ที่ทำฐานตันไว้ สร้างส่วนต่อเสร็จจะต้องฉาบตกแต่งลงมาถึงฐานตันทั้งหมดเพื่อให้ได้รูปร่างสัดส่วนที่สวยงาม และวันหน้าตอนทาสีทองและยกฉัตรทุกองค์จะดูสวยงามมากว่านี้ครับ /เจดีย์ทั้ง6องค์นี้ หลวงพ่อท่านบรรจุพระบรมสารีริกธาตุไว้เรียบร้อยแล้วครับ หลวงพ่อท่านบอกว่า ตอนดึก หมาของชาวบ้านมันชอบมาเห่า เพราะตามันเห็นแสงสว่างจากองค์เจดีย์ แสงจากพระบรมสารีริกธาตุน่ะ (คือหมามันไม่รู้ว่าคืออะไร เห็นแสงสว่างจ้าเข้าตามมัน มันก็เห่าตลอด)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2019
  10. poysian

มาโมทนาบุญกันเอานะ ภาพงานก่อสร้างเจดีย์องค์ที่7ต่อจ้า แต่ต้องมีตกแต่งผนังชั้นนอกของเจดีย์องค์ที่6และมีฉาบด้านนอกของเจดีย์องค์ที่7ที่ละส่วนก่อนจ้าและชั้นน้ำตกของวัดจ้า / เมื่อวานทางโรงงานวัสดุนัดคุยเกี่ยวกับที่ผมขอราคาวัสดุที่ทางวัดต้องใช้ ทางผู้จัดการฝ่ายขายท่านขอรายละเอียดเพื่อจะทำใบเสนอราคาให้พิจารณาจ้า ถ้าราคาดีก็แจ้งทางหลวงพ่อเพื่อรอสั่งในครั้งต่อๆไปจ้า สาาาธุ

11. poysian

โมทนาบุญกันเอานะ ภาพงานก่อสร้างเจดีย์องค์ที่7เพิ่มเติมจ้า อนุโมทนาสาาาาาธุ / โครงการสร้างเจดีย์31องค์ ขององค์หลวงพ่อพระชยางกูร โชติช่วง วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานีจ้า

12. poysian

โมทนาบุญกันเอานะ ..ภาพงานก่อสร้างเจดีย์องค์ที่7เพิ่มเติมจ้า / เมื่อปีที่แล้ว มีช่างที่รับทำงานก่อสร้างต่างๆเป็นบริษัทน่ะ เขามาที่วัดขอชมเจดีย์ที่วัดสร้าง เขาถามหลวงพ่อว่า หลวงพ่อสร้างองค์ละเท่าไหร่ครับ หลวงพ่อท่านบอกให้ทายดู ช่างบอกว่า9แสนบา่ท หลวงพ่อเลยบอกราคาต่อองค์ไปให้ ช่างบริษัทนี้บ่นติดตลกเลย บอกอย่างนี้พวกผมก็ตกงานหมดสิครับ เพราะเจดียืสูง21เมตรพวกผมสรา้งคิดราคา3ล้าน พูดแล้วเขาก็หัวเราะกัน / สร้างเพื่อบารมีนะ เอาอานิสงฆ์ เอาบารมีนะ

13. poysian

โมทนาบุญกันเอานะ .ช่วงที่ผ่านมาเร่งงานทำแก้วไปหลายอย่างร่างกายก็จะเพลีย อากาศก็ร้อนมาก อยู่กับไฟทำแก้ว มีอยู่งานนึง เพื่อนผมเขาติดต่อมาบอกมีองค์พญานาคที่ได้มาบูชา แต่หาแก้วใส่ไม่ถูกใจ อยากให้ช่ววยทำแก้วใส่องค์พญานาคให้หน่อย แต่ไม่มีแบบ ให้ลองทำดู ก็ลองทำเป็นสองแบบให้เขาไว้ แล้วลงขอบด้วยสีทอง(ทองคำ90%)และที่ยอดของฝาด้วย เสร็จแล้วจึงนำเอาเข้าเตาอบเผาให้สีสุกที่583องศาเซลเซียส 1ชั่วโมงเศษ แล้วรออีก2วันจึงค่อยเอาออกจากเตา เพื่อนเขาถามราคาเท่าไหร่ เลยบอกว่าไม่คิดเงินขอทำถวายนะ ../ เป็นขนาดลำตัวกว้าง113มม. สูง80มม.ไม่รวมฝา ฝาก็ทำเป็นทรงยอดบัว และทำเป็นยอดตรีศูร

14. ธรรมวิวัฒน์

82

15. poysian

อนุโมทนาสาธุ..ขอสิ่งที่ปราถนาให้สมหวังทุกประการและขอให้มีแต่ความสุขความเจริญทุกประการครับ.

16. poysian

ช่วงนี้ต้องรอคอมพิวเตอร์ที่ส่งซ่อมก่อนนะครับ.เมนบอร์ดเสีย.แต่ถ้าภายในสัปดาห์นี้ได้เครื่องแล้ว.จะมาอัพเดทภาพงานก่อสร้างเจดีย์เพิ่มเติมครับ.และขออนุโมทนาบุญที่ท่านทั้งหลายได้โอนปัจจัยมาด้วยครับ.ได้รับทุกบาททุกสตางค์ไม่มีขาดมีแต่เกินครับ..สาาาาาธุ

17. poysian

มาโมทนาบุญด้วยกันนะ อัพเดทภาพเพิ่มเติมงานก่อสรา้งเจดีย์องค์ที่7ต่อจ้า บรรจุพระพุทธรูปปางห้ามสมุทรทิศที่2ไว้ในองค์เจดีย์และมีภาพตัวอย่างเสาหัวสิงห์ที่จะต้องทำ ท่านใดต้องการเป็นเจ้าภาพเสาหัวสิงห์เชิญได้จ้า / โครงการสรา้งเจดีย์31องค์ + ทาสีทองและสีขาวมุกพระพุทธรุปสมเด็จองค์ปฐม300องค์ + ทำโลงศพบริจาคแก่ผู้ยากไร้ โดยหลวงพ่อพระชยางกูร โชติช่วง วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานีจ้า สาาาาธุ

18. poysian

ตะกรุดที่จะนำไปบรรจุที่องค์เจดีย์
    ชื่อตะกรุดพร30 หลวงพี่เล็ก(สมัยนั้นเรียกท่านว่าหลวงพี่เล็ก) ตอนนั้นท่านยังบวชอยู่ที่วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ประวัติตะกรุดก็คือ หลวงพี่เล็กท่านได้พรจากเทวดาเพื่อให้ทำตะกรุดนี้ขึ้นมา ท่านจึงนำเรื่องทำตะกรุดนี้มาปรึกษาองค์หลวงพ่อวัดท่าซุง(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) หลวงพ่อวัดท่าซุงท่านให้ทำตามที่เทวดาบอก โดยหลวงพี่เล็กท่านขอนุญาติหลวงพ่อวัดท่าซุง ขอนำเข้าพิธีที่หลวงพ่อวัดท่าซุงท่านทำพิธีพุทธาพิเษกด้วย(ตอนนั้นไม่ทราบว่าเข้าพิธีปลุกเสกพระคำข้าว พระหางหมากและพิธีใดๆบ้าง)รู้แต่ว่าหลวงพ่อท่านอนุญาติให้เอาเข้าพิธีได้ หลวงพี่ท่านทำเสร็จจึงนำเข้าเอาพิธีพุทธาภิเษกโดยมีหลวงพ่อวัดท่าซุงท่านเป็นผู้ปลุกเสก ช่วงนั้นคนที่ไปหาหลวงพี่ที่กุฎิที่วัดท่าซุงท่านจะแจกไว้ให้โดยตะกรุดนี้มีชื่อว่าตะกรุดพร30 คือขอได้30อย่างใน1วัน อาผม ป้าผม พี่ชายได้มา ก็เอามาให้เราไว้ ตอนนั้นเพิ่งเริ่มทำงานหรือย่างไรจำไม่ได้แล้ว // เจตนาที่จะนำไปบรรจุในเจดีย์ที่วัดป่าโนนจ่าหอม ก็เนื่องจากว่า เราใช้อาราธนาขอพรคนเดียววันนึงก็เต็มที่2ข้อ คิดว่าถ้าอยู่กับเรา เราก็ได้ไหว้ขอพรคนเดียว แต่ที่วัดต้องสร้างเจดีย์องค์เล็กถึง30องค์และองค์ใหญ่อีก1องค์ ดังนั้นพรทั้ง30ประการต่อ1วัน เราควรให้ผู้ที่มากราบไว้บูชาเจดีย์แห่งนี้ได้ขอพรนั้นไว้ด้วยจะดีกว่า ในวันหน้าสถานที่แห่งนี้หลังจากสร้างทุกสิ่งทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว จะมีคนมากันมาก แต่ถึงตอนนั้นผมก็คงจะไม่ได้อยู่แล้วแหล่ะ ก็ขออธิบายไว้เท่านี้ครับ ท่านใดมาอ่านเจอจะได้รู้ประวัติความเป็นมาของตะกรุดนี้ด้วยเน๊าะ

19. poysian

มาโมทนาบุญด้วยกันนะ ที่จะลืมไม่ได้เลยคือดร.ศุภณัฐและคณะ(จากกองบุญปฐมโพธิญาณ) ท่านเมตตาช่วยงานบอกบุญทาสีทอง สีขาวมุกองค์พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมจำนวน300องค์ที่วัด โดยได้ยอดจนถึงตอนนี้คือ 71,879.11บาท โดยปัจจัยจริงๆคือจะแบ่งเป็น3ส่วนคือทาสีทอง สีขาวมุกองค์พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม300องค์ 2.สร้างเจดีย์31องค์ 3.ทำโลงศพบริจาคให้แก่ผู้ยากไร้และโรงพยาบาล ก็ขออนุโมทนาสาาาธุและกราบขอบคุณ ดร.ศุภณัฐและคณะ(จากกองบุญปฐมโพธิญาณ)ไว้ ณ ที่นี้จากใจจริงด้วยครับ
    **อัพเดทภาพงานก่อสร้างเจดีย์องค์ที่7ต่อจ้า (มีภาพตัวอย่างเสาหัวสิงห์ ท่านใดต้องการเป็นเจ้าภาพเสาหัวสิงห์บริเวณเจดีย์ที่ทางวัดจะสร้างไว้แจ้งได้จ้า) เจดีย์องค์ที่7 หลังจากบรรจุพระพุทธรูปปางห้ามสมุทรแล้วก็ต้องก่ออิฐโบกปูนเทปิดครอบไว้และทำส่วนต่อโดยจะต้องบรรจุพระและวัตถุมงคลให้เต็มต่ออีกกว่าจะถึงยอดบนสุดจ้า หลวงพ่อท่านบอกว่าสร้างเจดีย์นี่ยากสุดแล้ว ใช้เวลาใช้ทุนทรัพย์มากและต้องทำให้ได้ตามแบบที่กำหนดไว้ด้วย ถ้านิมิตรที่ท่านเห็นเป็นทรงอย่างไรวางเรียงอย่างไรก็ต้องตามนั้นจ้า สาาาธุ

20. ธรรมวิวัฒน์

82