ร่วมอนุโมทนาบุญกฐินปิดท้าย สร้างพระอุปคุต,ตู้พระไตรปิฎก และ อื่นๆ

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย thitiwats, 13 กันยายน 2012.

1. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบโมทาบูญครับ
    ธิติวัฒน์

2. thitiwats

เหลืออีก 3 วันจะปิดรับปัจจัยแล้วครับ

ช่วงนี้ก็ไกล้งานทุกวันแล้วครับ สำหรับงานบุญกฐินสามัคคี/วัดศรีสง่าสามัคคี
    มาบอกรายละเอียดที่จะไปในงานกฐินนะครับ
    1.) อัญเชิญพระบรมธาตุ องค์ปฐม และ พระธาตุจากอินเดียรวมถึงพระธาตุสายหลวงปู่มั่นครับ
    2.) พระอุปคุตหน้าตัก 29 นิ้วครับ
    3.)พระประจำวัน 9 นิ้ว 9 องค์ ทำบล๊อกใหม่ทั้งหมด
    4.)ตะเกียงเติมน้ำมัน เชิงเทียนสุพรรณหงษ์
    5.)ตู้พระไตรปิฎก พร้อมหนังสือ 45 เล่มจากจุฬาลงกรณ์สงฆ์
    6.)อัญเชิญรอยพุทธบาทฝังพระธาตพิมพ์ข้าวบิณท์ 2รอย
    7.)อัญเชิญพระโบรานนั่งเรือสมัยกรุงศรีอยุธยา 1 องค์
    8.)อัญเชิญหินพระธาตุ 3 ร้อยยอดแกะเป็นประปฎิมา หน้าตัก 5นิ้ว 1 องค์
    9.)สร้างหนังสือหลวงปู่อุปคุตร่วม 1000 เล่ม
    10.)จัดสังฆทานชุดมใหญ่ 9 ชุดถวายพระปฎิบัติ
    11.)ต้นไม้มงคล 9 ต้น
    12.)จัดตั้งองค์กฐินเพื่อสมทบซื้อที่ิดินให้วัดตามกำลังที่จะได้
    13.)ถวายพระสุปฏิปัณโน พระอาจารย์ถวิล เจ้าอาวาส
    14.)ได้ถวายผ้าไตรใหมแท้ครับ
    และยังมีอื่นๆอีกนะครับรถ 6 ล้อคงเติมพอดี
    สำหรับผมมันเป็นบุญที่ยิ่งใหญ่ครับ สำหรับคนที่ฐานะบอกได้เลยว่าไม่ค่อยจะมีเงินเดือน 9000 บาทเอ็ง แต่ความศรัทธาผมว่าผมเกิน 100 ครับ ขอกราบโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ ธิติวัฒน์

3. ปฏิเสวามิ

ปฏิเสวามิ เป็นที่รู้จักกันดี

พระประจำวันมาแล้วคร้า............

อนุโมทนากันด้วยนะคะ...

ปล...ขาดวันศุกร์อีก 1 องค์ค่ะ แฮ่ๆๆ เผอิญว่าเกิด แอ็กซิเดนนิดหน่อย น่าจะได้ไม่เกินวันจันทร์ค้า

4. ปฏิเสวามิ

ทำพานกระทงจากผ้าเพื่อรองรับและอัญเิิชิญพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันต์ธาตุกว่า 30 ผอบ นั่งทำเองอย่างตั้งใจ แต่...ยังไม่เสร็จค่ะ 5555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤศจิกายน 2012
  5. tuangthunya

tuangthunya เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2012
    อ้างอิง: thitiwats
    เหลืออีก 3 วันจะปิดรับปัจจัยแล้วครับ
    สำหรับผมมันเป็นบุญที่ยิ่งใหญ่ครับ สำหรับคนที่ฐานะบอกได้เลยว่าไม่ค่อยจะมีเงินเดือน .... บาทเอ็ง แต่ความศรัทธาผมว่าผมเกิน 100 ครับ ขอกราบโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ ธิติวัฒน์...ก้อเทียบเท่าเก้าหมื่นอ่ะจ้ะ555

อ้างอิง: kwan thanpitcha
    พระประจำวันมาแล้วคร้า............
    อนุโมทนากันด้วยนะคะ...อยากได้อ่ะ มีของเฮาบั้งอ่ะป่าวจ๊ะ

ปล...ขาดวันศุกร์อีก 1 องค์ค่ะ แฮ่ๆๆ เผอิญว่าเกิด แอ็กซิเดนนิดหน่อย น่าจะได้ไม่เกินวันจันทร์ค้า

ทำพานกระทงจากผ้าเพื่อรองรับและอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันต์ธาตุกว่า 30 ผอบ นั่งทำเองอย่างตั้งใจ แต่...ยังไม่เสร็จค่ะ 5555
    ว้ายยยยยยยยย...เล่นชมกันอยางนี้ก็อายสิเจ้าคะคุณพี่ แฮ่ๆๆๆๆ แก่แล้วค่ะ ไม่น่ารักเท่าไรหรอก.....

อ้างอิง : Gangfoo Panda
    เดา.... พี่วัฒน์ ป่าว 555555.......แม่น แต้ นะ จ้าว คริก คริก

6. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ร่วมทำบุญทอดกฐิน และร่วมทำบุญทุกอย่าง
    จำนวน 30 บาท ธ.กสิกรไทย ในวันที่ 23 พ.ย.55

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

7. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ธิติวัฒน์,

นี่แม่นะคะ ได้เข้าเวปมาเห็นหลวงพ่อพระอุปคุตติดคริสตัลแล้วสวยงามมากๆ โมทนาด้วยนะคะ อีกวันกว่า ๆก็จะได้ไปร่วมุญกันแล้ว แม่จะไปพบคุณธิติวัฒน์ที่บ้านหลังนั้นไม่น่าเกิน 7 โมงเช้า น่าจะราว ๆ 6โมงกว่า ๆถึง 7 โมง ขณะนี้คุณสมพลได้นำแผนที่บ้านที่จะให้รถบรรทุก 6 ล้อ ไปพบวัฒน์ที่บ้านอยู่ ดีใจจริง ๆ เอ่อวัฒน์พระอุปคุตที่ติดคริงตัลองค์ละเท่าไร? แม่บ้านของแม่เขาอยากเช่า ตัวแม่เองขนาดว่าที่บ้านมีแล้วยังอยากบูชาอีกเลย เชื่อว่าน้องสาวแม่พอเห็นคงบูชาด้วยแน่

ชลธิชา ทรัพย์ปริญญาพร

8. ปฏิเสวามิ

แฮ่ๆๆๆ...พระอุปคุตที่ติดคริสตัลนั้น ขวัญทำเพิ่มขึ้นมาเองค่ะ...
    โดยนำพระอุปคุตองค์หน้าตัก 5 นิ้วมาติดคริสตัลด้วยตัวเอง ใช้เวลาทำประมาณ 2- 3 วันค่ะ

และที่สำคัญมีเพียง 1 องคืเท่านั้นเพราะทำไม่ทัน และก็ตั้งใจว่าองค์นี้จะนำไปประดิษฐานในพระอุโบสถของวัดด้วยค่ะ ต้องขออภัยจริงๆค่ะ มีองค์เดียวเท่านั้น แฮ่ๆๆๆ....

ถ้ามานั่งคิดราคาคริสตัลนั้น ขวัญใช้ของสวาร๊อฟกี้อย่างดี ความวาววาวนั้นสวยงามมากกว่าคริสตัลพลาสิตกธรรมดาตามท้องตลาดค่ะ ราคาก็ตกเม็ดละ 1.50 บาทค่ะ ใช้ประมาณ 600 - 700 เม็ด รวมเป็นมูลค่าเฉพาะคริสตัลก็ประมาณ 600- 900 บาท โดยประมาณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤศจิกายน 2012
  9. ปฏิเสวามิ

อัพเดทการแต่งพานบายศรีอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุค้า

10. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ไม่ได้ไปร่วมงานกฐิน แต่อนุโมทนาบุญทั้งหมดด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2012
  11. suppysuppy

suppysuppy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญทุกอย่าง 40 บาทค่ะ

ธนาคารผู้รับโอน ธ.กสิกรไทย - KBANK
    เลขที่บัญชีผู้รับโอน 498-2-33306-2
    ชื่อบัญชีผู้รับโอน MR. THITIWAT SANGWANDET
    จำนวนเงิน (บาท) 40.00
    กำหนดวันโอน 26/11/2012 06:07:43 PM
    หมายเลขอ้างอิงรายการ tmbi27015613

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ

12. taratip05

taratip05 Active Member

22 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณธิติวัฒน์ด้วยนะคะ และขอร่วมทำบุญกฐิน สร้างพระอุปคุต, ตู้พระไตรปิฎก, ซื้อที่ดิน และบุญอื่นๆ จำนวน 500 บาท โอนเงินเข้าบัญชีวันนี้ เวลา 9.58 น.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2012
  13. Tamsc14

Tamsc14 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2011
    ใกล้งานเข้ามาแล้วก็ขออนุโมทนาบุญทั้งผู้ร่วมบุญและผู้เป็นสายบุญทั้งหลาย ด้วยครับ เสียดายนะที่ไม่ได้ไปร่วมงาน เอาไว้โอกาสนะครับ ทุกท่าน

14. ปูรณ์

ปูรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    มาแล้วค่ะโพธิ์กล้า(เนื่องจากต้นเล็กมาก)จากหน่อพระศรีมหาโพธิ ที่วัดมหาธาตุ ที่จะนำไปปลูกที่สถานปฏิบัติธรรมวัดศรีสง่าสามัคคี จะเดินทางไปพร้อมกับคณะกองกฐินในงานนี้ค่ะ

ได้รับความเมตตาและได้รับอนุญาตจากพระอาจารย์อำนวยและแม่ชีที่อยู่บริเวณหน้าวิหารน้อยโพธิ์ลังกา พร้อมทั้งเล่าประวัติที่มาของ "หน่อพระศรีมหาโพธิ์" ให้ฟังแบบคร่าวๆ จึงไปค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมมาแบบย่อๆสั้นให้ญาติธรรมได้อนุโมทนาบุญกันค่ะ
    ในบริเวณวัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฏิ์ ท่าพระจันทธ์ มีปูชนียสถานที่สำคัญอันเกี่ยวเนื่องกับสถาบันทั้งสามอันเป็นศูนย์รวมจิตใจ คือสถาบัน ชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์ สิ่งนั้นก็คือ หน่อพระศรีมหาโพธิอันเนื่องมาจากต้นโพธิที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงประทับตรัสรู้ ในคืนวันเพ็ญเดือนวิสาขบูชา ที่พวกเราเหล่าพุทธศาสนิกชนเฉลิมฉลองกันเป็นประจำ หน่อพระศรีมหาโพธินี้พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย ได้ทรงอัญเชิญมาจากเมืองอนุราธปุระ ประเทศศรีลังกา ซึ่งเป็นหน่อที่พระนางสังฆมิตตาเถรี ผู้เป็นพระภิกษุณีอรหันต์ และเป็นพระราชธิดาของพระเจ้าอโศกมหาราช ผู้เป็นพระราชาผู้ทรงธรรม และเป็นผู้ดำริที่จะเผยแผ่พระพุทธศาสนาไปทั่วโลก เป็นผู้อัญเชิญไปยังประเทศศรีลังกา เมื่อประมาณหลังพุทธปรินิพพานประมาณ พ.ศ. ๒๓๖

ครั้นในสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย พ.ศ.๒๓๖๑ จึงได้มีการอัญเชิญหน่อพระศรีมหาโพธินี้มายังประเทศไทย ดังปรากฏในพระราชพงศาวดารดังนี้ พระองค์ทรงโปรดให้ปลูกไว้ที่วัดสุทัสน์ต้นนึง วัดมหาธาตุต้นนึง และอีกต้นนึงนั้นทรงปลูกไว้ที่วัดสระเกษ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2012
  15. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    คุณธิติวัฒน์,

ดีใจมากที่ได้ร่วมทำบุญมหากุกุศลในครั้งนี้กับคณวัฒน์มากแม่ปลื้มใจมากที่ได้ทำบุญและได้ไปร่วมงานกฐินในครั้งนี้ การไปครั้งนี้แม่เจอสิ่งเหนือธรรมชาติมากมายหลายอย่างแต่ทุกอย่างเป็นเรื่องดีทั้งนั้นที่เกิดขึ้น ยิ่งทำให้แม่ปฏิญานกับตัวเองว่าเกิดมาเป็นมนุษย์ทั้งทีต้องทำดีและมีดีในการก้าวผ่านภพไปสู่ภพหน้าจนกว่าจะถึงซึ่งนิพพาน คุณวัฒน์ลูกหากหนูมีสิ่งใดประสงค์หากไม่เกินวิสัยอยู่ในสุจริตธรรมขอให้บอกบุญคุณแม่ได้เลยนะลูกวันนี้แม่เชื่อว่าวัฒน์กับแม่เคยพบเคยเจอกันมาก่อนอย่างแน่นอน แต่ที่แน่ ๆ เรามีจุดหมายอันเดียวกันคือประพฤติดีปฏิบัติชอบและเป็นอุบาสก,อุบาสิกาที่ดี เพื่อถวายแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุธเจ้า และองค์หลวงพ่อพระอุปคุต และท้ายสุดหลวงพี่พระอาจารย์ถวิล
    ท้ายสุดขอให้สาธุชนทั้งหลายโมทนาบุญกับคุณธิติวัฒน์ในกฐินครั้งนี้ที่ได้ยอดถึง 370,000.-บาท นะคะสาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ชลธิชา

16. Sueb168

Sueb168 สมาชิก

21 มิถุนายน 2012
    ขออนุโมทนาบุญ กับ คุณธิติวัฒน์ และ ผู้ร่วมทำบุญร่วมกฐินทุกท่านครับ...
    เสียดาย ไม่ได้ไปที่วัดหลวงปู่ผางด้วย

17. thitiwats

ขอกราบโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญใหญ่ในครังนี้ปัจจัยทุกบาทไม่หักค่าใช้จ่ายร่วมเป็นเงิน 307,711.50 บาทครับอันนี้เฉพาะเงินสมทบซื้อที่ดินนะครับ ไม่รวมสร้างพระ สร้างตู้และอื่นๆถ้าร่วมยอดถึง 500000 บาทขอกราบโมทนาบุญส่วนรูปขอให้น้องขวัญดำเนินการให้ ขออาราธนาบารมี พระรัตนตรัยเป็นประธานและครูบาอาจารย์มีหลวงปู่มั่น หลวงปู่ผาง หลวงปู่ฝั่น หลวงปู่จันทา หลวงปู่โส
    หลวงปู่พรหมมา หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร หลวงพ่อพระอาจารย์ถวิล ขอบารมีพระรัตนตรัย และ ครูบาอาจารย์จงคุ้มครองกายสังขารของท่านให้มีความเจิญทั้งทางโลกและทางธรรมประกอบกิจการอันไดอันไม่เหลือวิสัยอย่างมนุษย์ ปุถุชนอย่างเราพึงได้ ขอให้สิ่งนั้นจงสำเร็จ ๆตามความปราถนาทุกประการ และท้ายที่สุดนี้ในการสร้างบารมีในครั้งนี้ให้เป็นปัจจัยให้ถึงพระนิพพานอันไกล้นี้เทอญ ขอกราบโมทนา
    ธิติวัฒน์

กลอนที่แต่งให้พระอาจารย์ถวิล
    ผ้าไตรใหมถักทอร้อยรัดประภัสจิต
    ด้วยดวงจิตศรัทธามาถวาย
    อีกสร้างพระยังตู้พระไตรปิดอบาย
    น้อมถวายพระครูวีระปัญญาคม
    คณะศิษย์ก้มกราบนมัสการ
    บูรพาจารย์ส่อสร้างทางวิถี
    เหมือนเกิดใหม่จักได้ทำความดี
    ศาสนาพุทธนี้ศิษย์เคารพจบวันตาย

ขอกราบอนุโมทนากับทุกท่า่นนะครับ ธิติวัฒน์

ปล .สำหรับพี่เพรช และพี่ธนวร คุณ sonysokullผมจะรีบส่งพระให้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2012
  18. tuangthunya

tuangthunya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะค่ะ สาธุ

ยอดกฐินฯได้จำนวน 307,711.50 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2012
  19. thitiwats

20. tuangthunya

ได้ไปกราบหลวงปู่ พระมหาโส กัสสโป วัดป่าคำแคนเหนือ จ.ขอนแก่น
    ร่วมทำบุญสังฆทานกันได้จำนวน 3,720.-บาท
    ไปกราบหลวงปู่ผางที่วัดอุดมคงคาคีรีเขต จ.ขอนแก่น
    ร่วมทำบุญสังฆทานกันได้จำนวน 3,500.- (2,404+ชำระหนี้สงฆ์)

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะค่ะ