ร่วมแสดงความศรัทธารับ..อัฐิ ผงอังคาร เกศา พ่อแม่ครูบาอาจารย์((ประกาศผลแล้วครับ))หน้า6

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย jaetechno, 3 มกราคม 2012.

1. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมแสดงความศรัทธารับ..อัฐิ ผงอังคาร เกศา พ่อแม่ครูบาอาจารย์ตั้งแต่วันนี้ ถึง 8 มค 55
    ให้ท่านเขียนเรียงความ 5-10 บรรทัด เป็นอย่างต่ำ..ในหัวข้อเรื่อง “คำสอนหลวงปู่..(1)..ที่ข้าพเจ้าประทับใจและวิธีนำไปปฏิบัติ”
    ***หมายเลข 1 หมายถึงให้ท่านเลือกว่าท่านศรัทธาท่านใดมากที่สุด ในลำดับรายการแจก 1-9 ...แล้วใส่ลงไป เช่น...เรื่อง “คำสอนหลวงปู่หลวงปู่เหรียญที่ข้าพเจ้าประทับใจและวิธีนำไปปฏิบัติ”.....ถ้าเรียงความท่านคณะกรรมการทั้ง 4 ท่านถูกใจ ท่านจะได้รับรายการที่ 2 ไปเพราะว่าท่านเขียนบรรยายถึงท่านครับ จำกัดเลือกเขียนเรียงความถึงครูบาอาจารย์ท่านละ1 องค์ต่อหนึ่งยูสเซอร์ ครับ

1.ผงอังคารหลวงปู่แหวน สุจิณโน 1 รายการ
    2.อัฐิหลวงปู่เหรียญ วรลาโภ 1 รายการ
    3.เกศาหลวงปู่ชา สุภัทโท 1 รายการ
    4.เถ้าถ่านอังคารหลวงพ่อพุธ ฐานิโย 1 รายการ
    5..พระธาตุชานหมากหลวงปู่ฤาษีลิงดำ 1 รายการ
    6. อังคารหลวงปู่ทูล ขิปปัญโญ 1 รายการ
    7..ผงอังคารธาตุ ครูบาบุญปั๋น ธัมมปัญโญ 1 รายการ
    8..อัฐิหลวงปู่คำตา ทีปังกโร 1 รายการ
    9.เกศาหลวงปู่อว้าน เขมโก 1 รายการ

เมื่อคำตัดสินในวันที่ 8 มค 55 ออกมาแล้ว ผมส่ง PM ไปแจ้งที่อยู่ในการจัดส่งซองมารับครับ คำตัดสินของกรรมการถือเป็นที่สิ้นสุด....
    ของสิ่งมงคลของพ่อแม่ครูอาจารย์ ที่นำมาแจกครั้งนี้ บางองค์ผมอาจจะแบ่งได้ เพียงเล็กน้อยอย่างพระเกศาอาจจะไม่กี่เส้น ส่วนอัฐิธาตุ ก็อาจจะได้เพียงไม่กี่องค์ครับ เป็นเพราะว่าผมนั้นมีน้อยมาก แต่ผมอยากให้ได้กันทุกๆคนครับ

***คำเตือนอ่านกติกาให้ชัดเจนแล้วจึงค่อยโพส

((อัตเดตหน้า 5))

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2012
  2. jaetechno

**ขอขอบคุณ ของมงคลที่นำมามอบให้ นำมาจาก พี่แก๊ส พี่ตั้ม พี่ริน พี่หมอวีระ น้องเอกเฮียเครียด น้องฝน ขออนุโมทนามา ณ ที่นี้ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2012
  3. jaetechno

ไม่มีใครสนใจ...เลยแฮะ 5555+

4. นิพพิชฌน์2

นิพพิชฌน์2 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับพระธาตุชานหมากหลวงปู่ฤาษีลิงดำ

ขอนมัสการหลวงปู่ฤาษีลิงดำ (ขอรับพระธาตุชานหมากองค์ท่านคะ)

ข้าพเจ้าประทับใจในองค์หลวงปู่ฤาษีลิงดำมากๆคะ แม้ว่าข้าพเจ้าจะเกิดไม่ทันที่จะได้ไปนมัสการท่าน แต่ด้วยพระเมตตาของท่านที่ทำให้ข้าพเจ้ามีวันนี้ สิ่งที่ข้าพเจ้าจะเขียนต่อไปนี้ก็คือ เรื่องพระคุณของหลวงปู่คะ
    แท้จริงแล้วข้าพเจ้าเป็นคริสเตียนมาตลอด คุณพ่อ คุณแม่ พี่สาว เป็นพุทธหมด ข้าพเจ้าทำให้ท่านเหล่านั้นหลั่งน้ำตา เพราะข้าพเจ้านอกศาสนาอยู่คนเดียว มาวันหนึ่ง ข้าพเจ้าประสบปัญหา เพื่อนที่ห้องเดียวกันชวนสวดมนต์ นั่งสมาธิ ขณะนั่งอยู่หลวงปู่ฤาษีก็มาหาข้าพเจ้า และมาสอนธรรมะข้าพเจ้า ทั้งที่ข้าพเจ้าไม่เคยรู้จักท่านมาก่อนในชีวิต เกิดมาก็ไม่ทันท่านด้วยซ้ำ เลยถามชื่อท่าน ประกอบกับคุณปู่ นำหนังสือท่านมาให้อีก(อยู่ๆท่านก็นำมาให้เฉยๆเลยคะ) ตรงเลยคะ คนเดียวกัน ช็อคมากๆเลยคะ อึ้งไปเลย หลังจากนั้นท่านก็มาสอนเสมอ ทั้งผ่านตัวหนังสือ และผ่านมโนมยิทธิ ข้าพเจ้าไม่เคยไปฝึกที่วัดท่าซุงเลย แต่เพราะเมตตาของท่านทำให้ข้าพเจ้าเข้าใจธรรมะและนิพพาน และที่สำคัญที่สุด พระคุณนี้ข้าพเจ้าและครอบครัวทดแทนเท่าไหร่ก็ไม่จบ นั่นก็คือ ท่านทำให้ข้าพเจ้าสามารถพูดธรรมะให้ คุณพ่อ คุณแม่และพี่สาว เข้าใจหมดทุกคน และทุกคนก็ตัดสินใจไปนิพพานกันหมดคะ คำสอนของท่าน ทำให้เรารู้ว่า ทุกคนถึงนิพพานได้ และที่สำคัญอีกประการ พระธรรมที่ท่านมาเมตตาสอนข้าพเจ้า ทำให้ข้าพเจ้าและครอบครัว สละบ้านให้เป็นสถานปฏิบัติธรรม คะ
    เรียงความของข้าพเจ้าอาจจะไม่ดีเท่าท่านอื่น แต่ก็ภูมิใจที่สุดคะ ที่ได้เขียนถึงพระคุณของท่านหลวงปู่ฤาษีลิงดำที่มีต่อข้าพเจ้าและครอบครัว ข้าพเจ้าและครอบครัว เคารพท่านสุดหัวใจ วางไว้ที่เศียรเกล้า เพื่อขอให้องค์ท่านนำทางสู่นิพพานในชาตินี้
    ขอบพระคุณคณะกรรมการทุกๆท่านที่ทำให้ข้าพเจ้าได้มีโอกาศเขียนเรื่องราวในวันนี้ สาธุๆๆในทุกๆประการด้วยคะ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2012
  5. atfirst

atfirst เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    หลวงปู่ที่ข้าพเจ้าศรัทธาที่สุดคือหลวงปู่แหวน สุจิณโน
    “คำสอนหลวงปู่แหวน สุจิณโน ที่ข้าพเจ้าประทับใจและวิธีนำไปปฏิบัติ”
    หลวงปู่แหวน สุจิณโณ วัดดอยแม่ปั๋ง หรือที่รู้จักกันในนาม "พระอริยสงฆ์ผู้เปี่ยมล้นด้วยเมตตาธรรม"
    หนึ่งในคำสอนของท่าน คือคำสอนที่เกี่ยวกับกามกิเลส การต่อสู้กับกามกิเลสเป็นสงครามอันยิ่งใหญ่ กามกิเลสนั้นมาทุกทิศทาง
    ความพอใจก็คือกิเลส ความไม่พอใจก็คือกามกิเลส กามกิเลสนี้อุปมาเหมือนแม่น้ำธารน้ำน้อยใหญ่ไม่มีประมาณ ไหลลงสู่ทะเลไม่มีที่เต็ม
    ฉันใดก็ดีกามตัณหาที่ไม่พอดี ภวตัณหา วิภวตัณหา เป็นแหล่งก่อทุกข์ ก่อความเดือดร้อนไม่มีที่สิ้นสุด ซึ่งทั้งหมดอยู่ที่ใจ
    สุขก็อยู่ที่ใจ ทุกข์ก็อยู่ที่ใจ ใจนี่แหละคือตัวเหตุ
    ดังนั้นต้องทำความพอใจให้อยู่ที่ใจนี่ ความพอจึงจะดี เราจะต้องทำใจให้ผ่องใส ตั้งอยู่ในศีล ตั้งอยู่ในทาน ตั้งอยู่ในธรรม
    ตั้งอยู่ในสมาธิก็ดี ทุกอย่างเราทำความพอดี ความพอใจก็นำออกเสีย ความไม่พอใจก็นำออกเสีย วางให้หมด วางอารมณ์
    วางอดีต อนาคตทั้งปวงที่ใจนี่แหละ จึงทำให้เราต่อสู้กับกามกิเลสเป็นสงครามอันยิ่งใหญ่ได้

อนุโมทนาสาธุครับ

6. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ที่ข้าพเจ้าศรัทธาคือหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ
    คำสอนที่ข้าพเจ้าได้รับฟังและนำไปปฏิบัติ
    ข้าพเจ้าได้ฟังคำสอนจากเทปของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ซึ่งทำให้ข้าพเจ้าได้ปฏิบัติตามมาจนถึงทุกวันนี้ คือ เรื่องวิธีทรงอารมณ์สมาธิให้ได้เร็วๆซึ่งมีเนื่อหาดังต่อไปนี้
    ''การเจริญกรรมฐาน เป็นของง่ายไม่ใช่ของยาก ถ้าเราทรงความดีแล้วไม่ใช่ของยาก มันยากสำหรับคนเลว คนเลวย่อมปฏิบัติความดีไม่ได้เพราะใจหยาบ การเจริญกรรมฐานแบบไหนจะได้ผลเร็ว แนะนำแบบตีไม้สั้น เขาทำกันแบบนี้คืออารมณ์ จะไม่ปล่อยคำภาวนาและไม่ปล่อยลมหายใจเข้าออก ไม่ว่าจะอยู่ในอิริยาบทใดก็ตามใจจับคำภาวนาและลมหายใจเข้าออกไว้เสมอ คำภาวนาตามสายของพวกเราคือพุทโธและกำหนดลมหายใจเข้าออกไว้ด้วยหายใจเข้านึกว่าพุทธ หายใจออกนึกว่าโธ เอาเท่านี้ ไม่ต้องไปนึกว่านิวรณ์5 มีอะไรบ้าง กรรมฐาน 40 มีอะไรบ้าง ดันมันไปแถบเดียวเท่านี้ จะทำกิจการงานอะไรที่ไม่ได้ใช้ความคิดก็เอาไปด้วย เดินไปเดินมาก็ภาวนาไปด้วย นั่งเล่นนอนเล่นก็ภาวนาไปด้วย เวลาคุญก็คุยไปพอหยุดคุยปากเราหยุด คนอื่นคุยก็ภาวนาไปด้วย ให้จิตใจมันติดกับคำภาวนาอย่างนั้น ถ้าเราทำได้อย่างนี้เรียกว่าทรงฌาน...ถ้าใครถามก็บอกว่าไม่มีอะไรหรอกภาวนาพุทโธอย่างเดียวให้มันติดใจจริงๆ...นี่คือบางช่วงบางตอนเทปของหลวงพ่อที่ผมฟังแล้วฟังอีกและจำได้ ...และนำมาปฏิบัติในชีวิตประจำวันได้บ้างไม่ได้บ้างแต่ก็พยามปฏิบัติทุกวันทุกเวลาที่ยังมีสติระลึกได้ครับ...ขอบคุณครับ

7. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    เข้ามาโมทนาบุญจ้า ไม่ใช่ไม่มีคนสนใจนะแต่ต้องใช้ความคิดพิจารณา
    แล้วเขียนเรียงความออกมา จึงจะตอบได้
    แต่ถ้าให้พี่ตอบนะ ตายเลย พี่รักหลายองค์ 555 รักในคำสอนของเกือบทุกองค์
    เพราะเมื่อท่านเข้าถึงซึ่งนิพพานแล้ว คำสอนของท่านก็จะอยู่ในแนวเดียวกัน
    เพียงแต่ใช้ความเข้าใจอธิบายให้เหล่าศิษย์ด้วยคำพูดต่างกันเพื่อให้ศิษย์แต่ละคนเข้าใจ
    บางครั้งเราเคยฟังแล้วนะ คำสอนเรื่องนี้แต่ตอนนั้นอาจจะไม่เข้าใจแต่เมื่อจิตถึงจุดที่ท่านพูดถึงพอดีก็จะเข้าใจ เอ..จะพูดว่าต่างกรรม ต่างวาระได้ไหมนี่
    ดีมากๆเลยนะน้องเจต สนับสนุนให้ได้ใช้ปัญญา และได้ทบทวนคำสอนของพระที่เราศรัทธา ไม่ใช่ศรัทธาแต่ไม่เข้าใจในสิ่งที่ท่านสอน มัวแต่ยึดแต่ธาตุขันธ์ของท่าน ในที่สุดก็ไม่ได้อะไรเลย ขอแสดงความนับถือจ้า

8. aipamz

aipamz เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    ต้องการบูชา 5.พระธาตุชานหมากหลวงปู่ฤาษีลิงดำ ค่ะ

"หลวงปู่ที่ข้าพเจ้าศรัทธาที่สุดคือหลวงปู่ฤาษีลิงดำ"

“คำสอนหลวงปู่ฤาษีลิงดำ ที่ข้าพเจ้าประทับใจและวิธีนำไปปฏิบัติ”
    คำสอนของหลวงปู่ฤาษีลิงดำที่ข้าพเจ้าประทับใจนั้น ซึ่งก็คือ"การแนะวิธีหนีนรกแบบง่ายๆ"หนึ่งในคำสอนของหลวงปู่
    เมื่อยามหลวงปู่ป่วย หลวงปู่ว่า คนเราก็จะคำนึงถึงการหนี้นรก เพราะไม่รู้ว่าวันนึงนั้นจะตายเมื่อไหร่
    หลวงปู่จึงพยายามหาวิธีหนีนรกที่เหมาะสมสำหรับท่านที่มีเวลาฝึกใจน้อย ต้องใช้เวลาประกอบอาชีพ
    ซึ่งข้าพเจ้าเองก็ได้อ่านหนังสือแนะวิธีหนีนรกแบบง่ายๆของหลวงปู่และพอจะสรุปใจความให้ทุกท่านได้ทราบกันนั้น
    ซึ่งก็คือการไม่กระทำความชั่ว ตั้งอยู่ในความไม่ประมาทในชีวิต คิดทำแต่ความดีและปฏิบัติในศีล มีสติรู้เท่าทันกิเลส
    ทำจิตว่างและมีสมาธิอยู่เสมอ และจงคิดว่า ก่อนจะตาย ขอยึดพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระสงอริยสงฆ์ เป็นที่พึ่ง
    ยอมรับนับถือ ไม่สงสันในความดีของท่าน ตั้งใจว่าเราจะรักษาศีลห้าให้บริสุทธิ์ผุดผ่อง ตั้งแต่บัดนี้ไปจนกว่าจะเข้าถึงความตายมาถึง
    เพราะว่าศีลห้าจะเป็นแดนกั้นอบายภูมิ คือไม่ให้เราตกนรก ไม่เป็นเปรต ไม่เป็นอสุรกาย ไม่เป็นสัตว์เดรัจฉาน
    ความจริงคำสอนของพระพุทธเจ้าทุกถ้อยคำ เป็นแนวหนีนรกได้ทั้งหมด แต่จะเหมาะแก่ใครเท่านั้นเอง

อนุโมทนาท่านผู้แจก และท่านผู้อ่านเรียงความทุกท่านค่ะ^^

9. gasnaka

อิอิ..มาทั้งน้องชายและน้องสะใภ้เลย หรือว่าบอกว่ามาทั้งน้องสาวและน้องเขยดีหว่า อิอิ..น่ารักจ้า แต่พี่ไม่ได้เป็นกรรมการต้องแล้วแต่กรรมกร เอ้ย..กรรมการแล้ว ว่าใครเขียนได้ออกมาจากใจที่สุด

10. aipamz

aipamz เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    อิอิ สวัสดีปีใหม่ค่ะพี่แก๊ส^^ ปีใหม่ไปเที่ยวไหว้พระที่ไหนมาคะ
    ปีใหม่แป๋มไปช่วยแม่ขายของที่เพชรมา ไม่เห็นพี่แก๊สแวะมาหาเลยT^T
    ปล.อย่าลืมตอบPMหนูนะอิอิ

11. atfirst

atfirst เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    55+ ร่วมสนุกน่ะครับพี่แก๊ส กระทู้ดีได้ความรู้จะได้คืกคักๆ^^
    (ว่าแต่พี่สะใภ้ผมไม่ร่วมวงซะหน่อยหรอครับ^^")

12. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุๆๆ เป็นกติกาการแจกที่ดีครับ ได้กลั่นกรองความเคารพศรัทธาของครูบาอาจารย์ที่มีในใจออกมา ให้ท่านอื่นได้รับทราบ สิ่งที่ออกมาจากภายในจริงๆ อ่านแล้วจะรู้สึกทราบซึ้งตาม

13. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    สวัสดีปีใหม่ พี่แก๊ส คร้าบบบ.......

14. gasnaka

เฮ้ย..เป็นพี่สะใภ้ไม่ได้สิ ต้องบอกว่าพี่แฟนถึงจะถูก 555
    ไม่ได้ร่วมสนุกด้วยหรอก เพราะบอกแล้วไง รักหลายองค์ ตอบไม่ถูกว่า
    รักองค์ไหนมากกว่า แล้วก็ไม่ค่อยจำว่าท่านสอนว่าอะไร อ่านแต่สิ่งที่ท่านสื่อมาแล้วเราเข้าใจไหมเท่านั้น พี่ชอบอ่านคำสอนของพ่อแม่ครูอาจารย์มากๆ ตอนหลังตาไม่ค่อยดีแล้ว ฟังเอาดีกว่า น้องฝนเค้าใจดีเพิ่งส่งซีดีกับหนังสือมาให้ ยังไม่ได้ฟังเลย

15. gasnaka

สวัสดีปีใหม่จ้าน้องฝน
    เดี๋ยวรอพี่หายยุ่งนิดหนึ่งก่อนนะ จะส่งของตอบแทนน้องฝน
    ที่กรุณาส่งสิ่งที่มีค่ามากๆมาให้ ยังไม่ได้ฟังเลยอ่ะ อิอิ

16. gasnaka

กระทู้ติดลมบนแบบนี้ อีเจ้าของกระทู้ ไปไหนหว่า
    อย่าบอกนะว่า ไปแจกใต้ดินอยู่อ่ะ อิอิ

17. ศรินทร

ศรินทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011
    อนุโมทนาค่ะ
    “คำสอนหลวงปู่หลวงปู่เหรียญ วรลาโภที่ข้าพเจ้าประทับใจและวิธีนำไปปฏิบัติ" รูปที่ 7
    เมื่อใครทำใจให้สงบลงไปได้แล้ว ผู้นั้นก็ได้รับความ อุ่นใจ ความสงบนี้หมายถึงความอิ่ม ใจมันอิ่มทุกสิ่งทุกอย่าง มันไม่อยากได้อะไรในขณะที่ใจสงบอยู่นั้น เพราะฉะนั้นเมื่อมันมีอิ่มได้ มันก็สบายไม่ใช่หรือ คิดดูให้ดี เหตุที่มันไม่สบายนั้น ก็เพราะมันหิว จิตนี่มันหิวอยู่เรื่อย มันหิวอารมณ์ มันหิวเรื่องดีเรื่องชั่วต่างๆ นานา ในโลก เหตุนั้นมันจึงหาความสุขสบายไม่ได้ ดังนั้นการที่เรามา พยายามทำใจให้สงบนี่ ก็เพื่อที่จะระงับความหิวของจิตใจนั้นเอง ให้มันค่อยสงบไปโดยลำดับ แล้วการที่เรามาใช้ปัญญาพิจารณา เหตุผลต่างๆ ที่จิตใจมันยึดมั่นถือมั่นอยู่นั้น อันนั้นมันเป็นวิธีการ ที่จะละอุปาทานความยึดมั่นถือมั่นให้หมดไปสิ้นไป แต่ลำพังสมาธินั้น เพียงแต่ระงับความอยากความหิวไปได้ชั่วระยะหนึ่งเท่านั้นเอง ส่วนที่จะละความอยากความหิวให้มันขาดเด็ดออกไปจากจิตใจได้ ต้องอาศัยปัญญา
    ปัญญานั้นก็ต้องเกิดจากสมาธิ ไม่ใช่ว่าปัญญาที่เรา นึกเดาเอา นึกคาดคะเนไปตามอาการต่างๆ อย่างนั้นไม่ใช่ ปัญญา ในที่นี้หมายถึง ปัญญาเกิดจากใจที่สงบตั้งมั่นอยู่ภายใน เมื่อใจตั้งมั่น อยู่ภายในแล้ว มันก็ผ่องใส มันก็ไม่มัวหมอง เมื่อมันผ่องใสแล้ว เราจะคิดนึกถึงเรื่องอะไร มันก็เห็น มันก็รู้เรื่องนั้นโดยแจ่มแจ้งได้ เหมือนอย่างไฟฟ้าที่ไส้มันก็ยังดีอยู่ หัวเทียนก็ดี อย่างนี้แหละ ไม่เสียอะไร พอกดสวิตช์เท่านั้น มันก็สว่าง มองเห็นวัตถุสิ่งของ ต่างๆ อยู่ในรัศมีแห่งความสว่างนั้นได้โดยชัดเจน ข้อนี้ฉันใด ปัญญาก็เป็นเช่นนั้นแหละ เมื่อใจสงบผ่องแผ้วดีแล้ว เราพิจารณา เรื่องอะไรมันก็เห็นชัดไปในเรื่องนั้น เพราะว่ากระแสจิตมันใสสะอาด กระแสจิตมันสว่าง ดังนั้นมันจึงรู้ความจริงของเรื่องนั้นได้ตาม ความเป็นจริง
    สิ่งที่นำไปใช้ในชีวิต
    1.การเจริญกรรมฐาน ภาวนาพุทธโธ และได้ไปฝึกเพิ่มเติมที่สำนักสงฆ์ เขาพระครู ศรีราชา
    เพื่อ ลดอารมณ์ที่โมโหร้ายและสร้างสติให้อยู่กับตัว เดี๋ยวนี้ดีขึ้นมาก ใจเย็น
    2.เวลาทำงานดิฉัน มีความสุขพิจารณา ก่อนส่งงานเจ้านาย เมื่อก่อนโดนดุ ต้องพิจารณาให้รอบครอบ ใช้ ปัญญาจากข้อที่ 1. ที่เราได้ฝึกฝน
    3.ยามว่างจะฟังcdที่โหลดเสียง หลวงปู่หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ แล้วรู้สึกสบายใจสงบแล้วนำคำสั่งสอนมาใช้ และเพื่อนที่คบและบางคนที่ไม่ค่อยมาคุย ทุกคนชอบมากแล้วให้เปิดดังๆ ดิฉันดีใจที่ทุกคนชอบด้วย ดิฉันเคารพท่านมากและศรัทธา
    ดิฉันหวังว่าเสียงธรรมทุกธรรมมีประโยชน์มากทีเดียว สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2012
  18. เออาร์

เออาร์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ทั้งหมดทั้งมวลจ้า...และสวัสดีปีใหม่ท่านเจ้าของกระทู้ กรรมการตัดสิน และทุกๆ ท่านด้วยนะจ๊ะ;k04

19. tatoobuga

tatoobuga Active Member

17 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุโมทนาสาธุค่ะ
    หลวงปู่ที่ข้าพเจ้าศรัทธาที่สุดคือหลวงปู่ฤาษีลิงดำ แต่รู้ตัวว่ายังไม่มีความรู้และความสามารถในการเขียนถึงท่านได้มากพอค่ะ

20. Tianluang

Tianluang เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุในบุญกุศลทั้งหมดทั้งมวลครับ สิ่งไดๆที่ปรารถนาขอสิ่งนั้นจงสำเร็จแก่ท่านและญาติมิตรทุกประการครับ