เรื่องเด่น ร่วมโมทนาบุญกฐิน เว็บพลังจิตดอทคอม ปี 2555 (ยอดสุทธิ 1,574,334 บาท)

ในห้อง 'ประกาศจาก เว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 4 ธันวาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145

เรียนกัลยาณมิตรชาวพลังจิตทุกท่าน

ผมขออนุญาตสรุปยอดทำบุญกฐิน ในนามเว็บพลังจิต ปี 2555 ซึ่งมี 3 โครงการใหญ่ คือ

1. กฐินแสนกอง ดำเนินการโดยเว็บพลังจิต คลิก
    2. กฐินวัดท่าซุง ดำเนินการโดยคุณ tamsak (ทีมงานเว็บพลังจิต)
    3. กฐินชมรมโมทนาบุญ เว็บพลังจิต ดำเนินการโดย Komodo (ทีมงานเว็บพลังจิต)

ผม (Komodo) ได้รวบรวมยอดสุทธิจากการร่วมบุญกฐินของทั้ง ๓ โครงการ ซึ่งมียอดกฐินสุทธิ ในปี 2555 จำนวน

1,574,334 (หนึ่งล้านห้าแสนเจ็ดหมื่นสี่พันสามร้อยสามสิบสี่บาทถ้วน)
    มีวัดที่ร่วมบุญกฐินไม่น้อยกว่า ๑,๖๑๐ วัด

รายละเอียดใน่สวนของชมรมโมทนาบุญ เว็บพลังจิตครับ​

เว็บพลังจิตร่วมบุญไถ่ชีวิตโคท้องถวายเป้นพระราชกุศล ๕ ธันวามหาราช จำนวน ๓๐๐,๐๐๐ บาท
    โดยจะไถ่ชีวิตโคท้องที่วัดพระศรีมหาธาตุ บางเขน ในวันที่ ๒ ธันวาคมนี้ครับ

เว็บพลังจิตได้ร่วมถวายปัจจัยร่วมทำบุญบูรณะพระอุโบสถ ฯ วัดท่าซุง ที่เสียหายจากน้ำท่วม
    (ปิดทองซุ้ม 8 พระอรหันต์รอบโบสถ์วัดท่าซุง) จำนวน 101,530 บาท

อ้างอิงจาก

ที่มา : หนังสืิอธัมมวิโมกข์ ปีที่ 34 ฉบับที่ 380 เดืิอนพฤศจิกายน พ.ศ.2555​

โมทนา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2012
  2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145

บุญทั้งหมดนี้ ขอเชิญพวกเราทุกคน (ทีมงานเว็บพลังจิต สมาชิกเว็บพลังจิต และกัลยาณมิตร)
    ร่วมใจกันน้อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวนะครับ

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2012
  3. Komodo

145

ทำบุญไปแล้วสัก ๓๐ ปี ก็ยังอุทิศส่วนกุศลได้ บุญไม่หาย

การทำบุญไปแล้วครั้งหนึ่งสักกี่ปี ๆ บุญก็ยังมีอยู่ ถ้าทำไปแล้วสัก ๓๐ ปีก็ยังอุทิศส่วนกุศลได้ บุญไม่หาย
    ไม่ใช่เราทำบุญแล้วเดี๋ยวเดียวบุญหายไป ไม่ใช่อย่างนั้น ถ้าทำบุญแล้วไม่ได้อุทิศส่วนกุศล

ผู้ทำเป็นผู้ได้บุญเต็มที่สมบูรณ์แบบอยู่แล้ว อยู่ที่ว่าเราจะให้เขาหรือไม่ให้ ถ้าเราไม่ให้เราก็กินคนเดียว
    ทีนี้ถ้าเราให้เขาบุญของเราก็ไม่หมด ส่วนที่เราให้ไปไม่ได้ยุบไปจากของเดิม
    อย่างเรื่องของ พระอนุรุทธ สมัยที่ท่านเกิดเป็นคนเกี่ยวหญ้าช้างของมหาเศรษฐี เวลาที่ท่านทำบุญแล้ว
    เจ้านายมาขอแบ่งบุญ ท่านก็สงสัยว่าการแบ่งบุญจะแบ่งได้ไหม จึงไปถามพระปัจเจกพุทธเจ้าที่ท่านรับบาตร

ท่านก็เปรียบเทียบให้ฟังว่า

"สมมติว่าโยมมีคบและก็มีไฟด้วย แต่คนอื่นเขามีแต่คบไม่มีไฟ ทุกคนต้องการแสงสว่างก็มาขอต่อไฟที่คบของโยม
    แล้วคบของทุกคนก็สว่างไสวหมด อยากทราบว่าไฟของโยมจะยุบไปไหม"

ท่านพระอนุรุทธก็ตอบว่า "ไม่ยุบ"

แล้วพระปัจเจกพุทธเจ้าท่านก็บอกว่า

"การอุทิศส่วนกุศลก็เหมือนกัน เราให้เขา เขาก็โมทนา แต่บุญของเราก็ยังอยู่เต็ม ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์ ไม่ได้หายไป"

หลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง
    จากหนังสือ : ตายแล้วไม่สูญ..แล้วไปไหน
    เรื่อง : การอุทิศส่วนกุศลให้คนตาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2012
  4. mahamettayai

mahamettayai เป็นที่รู้จักกันดี

2
    สาธุ สาธุ สาธุกับทุกท่าน
    ที่ได้ร่วมทำบุญในครั้งนี้ (smile)

5. CHOLPRATAN319

CHOLPRATAN319 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ข้าพเจ้านายกุศล แจ้งแสงขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านเป็นอย่างสูง
    ที่ได้ทำบุญในทุกกระทู้เข้ามาเข้าประชาสัมพันธ์ ในหมวดประชาสัมพันธ์
    และข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ที่เอาธรรมะที่เป็นสัมมาทิฐิมามาโพสเผยแผ่ในเว็ปพลังจิต
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด
    และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เถิด
    ตราบใดที่ข้าพเจ้ายังมิได้ซึ่งพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่มี ไม่ได้ จงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้าทุกเมื่อเทอญ.

6. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ ๆ
    กับทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญ
    ทอดกฐินและทำบุญสร้างกุศลทุกอย่าง
    ในกาลนี้ เพื่อทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา
    ให้เจริญรุ่งเรืองสืบต่อไป ด้วยครับ

7. ผงธุลี

ผงธุลี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

เวปพลังจิต พลังใจ ของท่านสมาชิกและผู้ร่วมบุญทุกๆท่าน

ขอขอบคุณผู้นำบุญอย่างคุณtamsak คุณkomodoและหลายท่านที่ไม่ทราบนาม

8. pontook

pontook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมทอดกฐินแสนกองและทำบุญสร้างกองการกุศลทุกอย่างเพื่อบำรุงพระพุทธศาสนาทุกๆ ท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

9. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    2
    ที่ ๕ / ๑๒/ ๕๕ อนุโมทนาสาธุครับ ทุกๆบุญ ผมก็ทำไปร่วมทำบุญกฐินตก ๓๐๐ วัดครับกฐินปีนี้ และวันนี้ จะไปเอามะพร้าว ๕๐๐ กว่าลูก ที่ด่านช้าง มางานธุดงค์วัดท่าซุง และบวช ผ้าขาว มีมะละกอ ฟักทอง พริก มะเขือส้ม มะนาว ฟัก และอื่นๆอีก แต่คงเอามาไม่หมด ต้องไปเอาอีกครับ เชิญชมภาพปู่ปานใหญ่ที่สุดในขณะนี้ครับ และภาพงานกฐิน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      80.8 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      71.6 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      126.9 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      70.3 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      124.6 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      111.2 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      95 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      77.1 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      109 KB
      เปิดดู:
      94
  10. Phunyanuch

Phunyanuch เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุกๆ ท่านที่ร่วมในบุญนี้ค่ะ สาธุ สาธุ

11. lek132

lek132 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับสาธุ ...อนุโมทนาสาธุ.. อนุโมทนาสาธุ.. อนุโมทนาสาธุ

12. จ้อนศุภกฤต

จ้อนศุภกฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทุก ๆ ท่านที่ได้มีส่วนร่วมทำให้โครงการบุญกฐินมหากุศลสำเร็จลุล่วงไปด้วยดีครับผม สาธุ

13. sermsak175

sermsak175 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับงานบุญทุก ๆ งาน สาธุ ๆ ๆ กับทุก ๆ ท่าน ด้วยการน้อมจิตคารวะครับ สาธุ ๆ ๆ ครับ

14. seahero

seahero เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    โมทนาบุญครับ ยังนึกน้อยใจตัวเองที่ไม่มีโอกาสได้ร่วมบุญด้วย

15. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    สาธุๆๆ อนุโมทามิ ทุกบุญกุศลบารมีสัมพันธ์โดยดีงามครับ
    พระิอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ ปัจจโย โหตุ

16. jienum

jienum เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมธนาบุญ สุดยอดมากๆค่า

17. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกุศลทุกอย่างทั้งหมดทุุกกาลเวลาด้วยครับ

(good)ขอร่วมอนุโมทนาบุญกุศลทุกอย่างทั้งหมดทุุกกาลเวลาด้วยครับ
    ถวายเเด่บูรพกษัตริยาธิราชเจ้าทุกพระองค์ และบรรพบุรุษผู้เสียสละเลือดเนื้อและชีวิต รวมทั้ง พระเสื้อเมือง พระทรงเมือง พระสยามเทวาธิราช เทพเทวาทั้งปวงที่พิทักษ์สยามประเทศในอนันตจักรวาล พระพุทธองค์ พระอริยสงฆ์ พระโพธิสัตว์ พระเจ้าแผ่นดินองค์ปัจจุบันรัชกาลที่ ๙ ให้ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานและมีบุญกุศลทั้งมวลส่งให้การสะสมบำเพ็ญ
    บารมี ๓๐ ทัศของพระองค์เต็มโดยเร็วพลันเทอญ...
    ขอให้ประเทศไทยเจริญ ในศีล ในธรรม ประชาชน มีความรู้รักสามัคคี เสียสละมีระเบียบวินัย พ้นภัยพิบัติที่หนักๆ ด้วยเทอญ พระพุทธศาสนารุ่งเรืองจนครบ ๕,๐๐๐ ปีในที่สุดครับ
    ;aa41

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ธันวาคม 2012
  18. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขอร่วมอนุโมทนาบุญใหญ่ในครั้งนี้กับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ สาธุ๊

19. Upāsikā Kae

Upāsikā Kae เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012
    ขอน้อมอนุโมทนาสาธุการกับบุญกุศลบารมีทุกสิ่งทุกประการด้วยนะคะ

ขอกุศลอานิสงส์ใดๆอันเกิดจากการอนุโมทนานี้จงบังเกิดแด่ท่านเจ้ากรรมนายเวรที่ทำให้บิดาของข้าพเจ้าเจ็บป่วยและกำลังพักฟื้นอยู่นี้ ขอท่านอโหสิกรรมต่อกันและอนุโมทนาบุญนี้เพื่อไปสู่สุคติภูมิยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ

20. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออนุโมทนาบุญทุกๆประการอันยิ่งนี้ ตราบเข้าสู่ มรรค ผล นิพพาน ด้วยนะครับ.สาธุๆ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้