ร่าง พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ ฉบับล่าสุด ปี พ.ศ.2556

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย neung xcm, 19 เมษายน 2013.

1. neung xcm

neung xcm เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นว่ามันมีประโยชน์ และหวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ต่อเว็บพลังจิตนี้ด้วยน่ะครับ

1.ความผิดฐานการก้อปปี้ข้อมูล หรือการทำซ้ำข้อมูลคอมพิวเตอร์

"มาตรา ... ผู้ใดทำซ้ำหรือทำโดยวิธีอื่นใดอันคล้ายคลึงกันต่อข้อมูลคอมพิวเตอร์ของผู้อื่นเพื่อให้ได้ไปซึ่งสำเนาข้อมูลคอมพิวเตอร์ของผู้อื่น โดยประการที่น่าจะก่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้อื่นหรือประชาชน ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ"

"มาตรา ... ผู้ใดนำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จหรือปกปิดข้อความจริงซึ่งควรบอกให้แจ้งทั้งหมดหรือบางส่วน ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใดหลงเชื่อว่าเป็นข้อมูลที่แท้จริงและทำให้ได้ไปซึ่งข้อมูลส่วนบุคคลโดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายแก่ผู้อื่น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี ปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ"

ที่มา : ร่างพ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ ฉบับ สพธอ.2556: โทษคุกฐานก้อปปี้ไฟล์ เก็บภาพโป๊เด็ก | iLaw.or.th

ผมอยากจะบอกเจ้าพ่อโลกไซเบอร์ทั้งหลายว่า...

ผมเชื่อว่าหน่วยงานความมั่นคงของทุกประเทศมีแฮคเกอร์ระดับพระกาฬมากมายที่คอยทำงานอยู่ และเขาอาจจะสามารถรู้ทุกอย่างว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ มันก็เปรียบเสมือน google map นั่นแหละครับ แต่ทีนี้ google map เขาจะบันทึกภาพถ่ายเอาไว้..แต่จะไม่สามารถดูภาพสดได้ ซึ่งผมคิดว่าแฮคเกอร์ระดับพระกาฬที่ผมกล่าวมาข้างต้นนี้นี้มีและทำงานอยู่ในหน่วยความมั่นคงของชาติแน่นอนครับ

ผมคิดว่าพวกเขาสามารถมองดูท่านได้แบบวิดีโอสดๆเลยแหละมั้งครับ ด้วยเทคโนโลยีในปัจจุบัน สามารถที่จะลิงค์กับดาวเทียมไทยคมที่โคจรอยู่นอกโลกเข้ากับเครื่องมือสื่อสารของท่าน และยิงภาพวิดีโอตรงจากนอกโลกลงมาส่องท่านในดาวเคราะห์โลกที่เรากำลังอาศัยอยู่นี้ได้อย่างสบายๆ เพราะฉะนั้น...ผมเชื่อว่า การมี "สัจจะ" และเป็นคนดี, เคารพผู้อื่น ย่อมชนะสิ่งไม่ดีทั้งปวงครับ เพราะผมเชื่อมาตลอดและเสมอมาว่า "ธรรมะย่อมชนะอธรรม" ครับ :)

ปล.การชนะใจตัวเองมันไม่ยากเลยนะครับ..หากเราพยายามที่จะฝึกฝนมัน ;)

2. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ขออภัยนะครับผมเองก็ได้ไปสัมมนาที่สพธอ วันนั้นด้วยร่างนี้ยังไม่ผ่านและอาจไม่ได้ผ่านด้วยเพราะได้รับการคัดค้าน จากนักวิชาการด้านกฎหมายcyber ว่าเคร่งครัดเกินไปคงยังเอามาถือเป็นข้อยุติไม่ได้ครับ เพราะร่างยังไม่ได้เสนอเข้าสภาเลยและก็แก้กันอยู่ ตอนนี้ใช้พรบคอม๕๐ไปก่อนครับ

3. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ข้อกฏหมายอันนี้ในทางปฏิบัติทำได้ยากครับ

เพราะคุกและกองคลังไม่มีที่จะอาศัยอยู่แล้ว

เรื่องแฮกเกอร์อย่างเก่งก็เห็นแค่กายภาพ สู้แฮกก์จิตใจคนดีกว่าอ่านได้ทะลุเลย แม้ไม่ได้เห็นด้วยตาก็รู้ว่าคิดอะไรกันอยู่
    :cool:

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านด้วยความสนใจครับ

ผมกำลังจะนำปฏิบัติ คิดว่า กม แรกก็ครอบคลุมพอสมควร ให้นำมาใช้ให้ได้ผลก่อนค่อย เพิ่มเติมน่ะครับ