ร้องเรียนปัญหา เกี่ยวกับการเช่าพระเครื่อง - วัตถุมงคล

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย อดุลย์ เมธีกุล, 12 กันยายน 2008.

1. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ขอบคุณมากครับ ใช้ พี เอ็ม มาบอกก็ได้นะครับทางผู้ดูแลจะได้ตรวจสอบข้อมูล หรือท่านผู้ใดรู้ข้อมูลก็ช่วยๆกันบอกนะครับ เพื่อความเป็นธรรมแก่เพื่อนสมาชิกเรา พวกเพื่อนๆต้องช่วยกันนะครับ ลำพังทางผู้ดูแลมีน้อย จึงต้องขอความร่วมมือกัน ครับ สามัคคีสังคมในเวปเราจะได้สงบสุขขึ้นเรื่อยๆครับ

2. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ในฐานะที่ผมเป็นคนที่ให้บูชาพระในเว็ปคนหนึ่ง ผมเองก็ว่าควรจะแยกเป็นหมวดหมู่ระหว่างกระทู้ที่ทำบุญกับให้บูชาพระเพื่อนำเงินเข้ากระเป๋าดีกว่าครับเพราะจะพิจารณาง่ายครับ โดยส่วนตัวแล้วผมเองชอบที่จะพบเจอกับผู้ที่บูชาพระมากกว่าครับ เพราะจะได้คุยกันแล้วดูพระองค์จริงไปเลยตัดปัญหา แต่มีหลายท่านไม่สะดวกในการพบเจอเลยต้องส่งไปรษณีย์แทน แต่ก็มีหลายท่านที่ผมไปพบด้วยตนเองครับ เพื่อความสบายใจกับผู้ที่จะบูชาพระของเราได้เห็นตัวตนของเรา ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ
    อีกอย่างพระที่ได้มา สมควรจะนำไปให้ผู้อื่นดูหลายคน(ต้องเป็นคนที่ดูพระเป็นนะครับ)ด้วยครับเพื่อความสบายใจทั้งสองฝ่าย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2008
  3. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ถ้าทำได้ก็ดีครับ แต่ อาจเป็นภาระกับทีมงานเว็ปพลังจิตก็ได้นะ.. มีมากด้วย บางท่านผมได้ตรวจสอบเองเลย (ต้องขออภัยด้วยครับ แต่หลังจากนั้นผมก็กล่าวขอโทษนะครับที่ได้ล่วงเกินไปสืบหาข้อมูล น้องเจนพัฒน์ ผมได้ขอโทษไปแล้วครับเพราะสงสัย... สุดท้ายผมเข้าใจผิดไปต้องขอโทษด้วยครับ) ผมว่าสังเกตให้ดีท่านต้องมีความรู้ในเรื่องนั้นด้วย ระวังจะดีกว่า นอกจากเว็ปพลังจิตแล้วยังมีเว็ปอื่นอีก ที่ต้องระวังครับ

4. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] สาธุ ขอรับ เห็นชอบแล้ว

5. แง็บ_แง็บ

แง็บ_แง็บ Active Member

โดนเหมือนกัน จองรกแมวกับคุณ tiger11 ช่วยติดต่อกลับด้วย

6. ZeusInw

ZeusInw เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    มีก้อ ดีคับ มันปนกันจริง ๆ ระหว่าง

บริจาค กับ ให้เช่า

7. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับกับแนวคิดนี้ครับ และอยากเตือนว่าเวลาเขาเอาของแปลกๆประหลาดที่หาที่มาที่ไปไม่ได้ ไม่ต้องให้ยกตัวอย่างนะครับ กรุณาฟังข้อเสนอแนะข้อคิดเห็นจากคนอื่นด้วย ขอให้ทบทวนให้ดีครับ ถ้าของดีจริงไม่มีใครที่จะออกมาท้วงติงครับ

8. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    เห็นด้วยครับ เพราะของบางอย่างมันเหลือเชื่อเกินไปครับ เห็นแล้วก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง....

9. zunwu

zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับความเห็นทั้งปวงครับ อนุโมทนาด้วยครับ ท่านที่จะให้เช่าพระเครื่องควรให้ของแท้นะครับ หากินกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่มีครูบาอาจารย์แล้วยังนำของปลอมมาหลอกขายผู้ไม่รู้แต่มีเจตนาจะบูชาเพื่อเกิดเป็นสิริมงคลแก่ชีวิต ระวังกรรมจะตามทันนะครับ เดี๋ยวนี้กรรมติดจรวดแล้วด้วยครับ

10. spiya

spiya สมาชิก

29 สิงหาคม 2008
    เห็นด้วยค่ะ แยกกระทู้เพิ่มไปอีกก็ดีนะคะ

11. เส้นทางแห่งธรรม

เส้นทางแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
  12. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    การเปลี่ยน user name และการสมัครเว็บของสมาชิก ยังน่ากลัวครับ ไม่มีการยืนยันตัวตนจริงๆ เพราะเป็นทำการธุรกรรมทางอิเล็คทรอนิกส์อย่างพวก G-Pra ทำให้พวกมารศาสนามาแอบแฝง ช่องทางการทำทุจริต ในเว็บบอร์ดแห่งนี้ คนดีๆในเว็บก็เยอะ คนชั่วๆแอบแฝงก็มีเยอะเช่นกัน ถ้าระบบมีการยืนยันตัวจริงๆ พวกนี้ก็คงจะน้อยลงครับ

13. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ถ้ามีระบบการให้ Rating จะดีมาก เช่น ให้บูชาไปแล้ว เมื่อมีการชำระเงินและได้รับของก็บันทึกลงไปว่า คนนี้มีประวัติการให้บูชาที่ดี คล้ายๆใน ebay ครับ แต่เราทำแบบ Manaul ก็ได้ครับ

เสนอให้ขึ้นทะเบียนผู้ให้บูชาน่าจะดีครับ เพราะไหนๆก็ต้องบอกชื่อบัญชีธนาคารอยู่แล้วครับ ดังนั้นเพิ่มรูปตัวเองมาด้วยก็น่าจะดีครับ ตัวผมเองดูแลเรื่องเงินๆทองๆในหลายโครงการก็ต้องเผยโฉมตัวเอง เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจครับ

14. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เดี๋ยวคงมีการทำประชาพิจารณ์ เพื่อยกเครื่องห้องพระเครื่องในเร็วๆนี้แน่ๆ อดใจรอกันสักพัก

ปล.อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวล

15. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม
    เพื่อความบริสุทธิ์ใจ และเป็นไปเพื่อบุญ

16. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    เห็นด้วยครับ ดีนะครับแยกๆกันไปให้ชัดๆครับ และข้อเสนอที่จะให้มีการมาตรวจสอบพระเครื่องแต่ละรายการว่าแท้หรือไม่แท้นั้นก็ยากนะครับเพราะถึงเวลากำลังคนดูแลมีน้อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2008
  17. ZeusInw

ZeusInw เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    ก้อดีนะฮะ แต่ไอ่ที่ใส่ตอนเข้า Username อ่ะ

ใส่ รหัส อ่ะ

ผิด เกิน 3 ครั้ง นู๋เข้าไม่ได้แน่ เหอ ๆ

พิมพ์ผิดหลายตัวอะ

แต่ตอน สมัคร ใช้ รหัสประชาชน ก้อดีฮะ

เห็นด้วย

18. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    คนขาย ต้องทำตัวเหมือนอยู่ในที่แจ้งครับ เปิดเผย ตรงไปตรงมา แสดงตน ไม่ใช่ ลับๆล่อๆ มีรูป มีเบอร์บ้าน เบอร์มือถือ ที่อยู่ บัตรประชาชน เบอร์บัญชีของตัวจริงๆ ไม่ใช่เอาชื่อคนอื่นมารับ มันดูแปลก เหมือนมีร้าน มีหลักแหล่ง มีชื่อเสียงที่ต้องปกป้อง คนรู้อยู่ที่ไหน ย้ายร้านหนีไม่ได้ ถ้าร้านย้ายหนีได้ แบบแผงลอย ความน่าเชื่อถือน้อยลง เพราะการขายพระ ต้องมีความน่าเชื่อถือครับ ของที่ขายต้องรับรองระยะหนึ่ง ถ้ามีปัญหา ต้องสามารถ พูดคุย ตกลงหาทางออกกันได้ ไม่ใช่ขายแล้วขายเลย

แต่กราบเรียนตามตรง ขายพระให้คนดูพระเป็น ง่ายกว่า ขายให้คนดูพระไม่เป็น ซื้อพระจากคนดูพระเป็น ง่ายกว่าซื้อจากคนดูพระไม่เป็นครับ อันนี้เป็นเรื่องจริง คนดูพระไม่เป็น หรือ ไม่เก่ง ไม่แน่น เขว์ง่าย พอเขาทักให้เขว๋ง่าย เรื่องที่ไม่เป็นเรื่องก็จะเป็นเรื่อง พระไม่น่าคืนก็จะเอามาคืน เพราะคนทัก โดยเฉพาะพระคาบลูกคาบดอก คนดูพระไม่เป็น บางทีขายพระตีเว่อร์ไปเลย ไม่มีช่องให้คนซื้อไปออกตัวได้ เล่นกันแล้วเหนื่อย

แล้วอีกประการคุณไม่ได้ขายของที่ไปใช้งานเหมือนเครื่องไฟฟ้าครับ แต่ขายของบนศรัทธา ต้องอาศัยความเชื่อถือ ของจะดีจริงหรือไม่ ไม่สามารถพิสูจน์เป็นรูปธรรมได้ นอกจากคำร่ำลือ ซึ่งอาจจะบอกต่อกันมา คนซื้อไปใช้บางคนอาจจะเงียบฉี่ ทั้งๆที่เป็นของแท้แน่นอน

แต่สนันสนุน ให้มีการซื้อขายในเว็บครับ เพราะเป็นประชาธิปไตย จะได้เห็นของแปลกๆ ของบางชิ้นอยากได้ ไม่รู้จะไปหาที่ไหน มาได้เห็น ได้ซื้อจากเว็บนี่แหละ ไปซื้อในสนามก็ของเก็ บาน พอแท้ก็เจอเขี้ยว ตีราคาหลุดโลก โดยเฉพาะเมื่อเข้ามือเซียน ราคาจะกระโดด สามสีเท่า เอาไว้ขายเสี่ย แล้วเล่นพวกกัน หรือ ดูเก่า ไม่ทราบที่ไหน ก็ตีหลุดไปเลย ไม่สนุก แบบต่อครึ่งยังไม่อยากต่อ พอคนซื้อจะเอาไปปล่อยในสนามบ้างก็ถูก กดราคา สอง สามเท่า ตอนขายน่ะขายราคาช้างถีบ แต่ตอนซื้อน่ะซื้อราคา มดกัด...แหะๆ มันเอาเปรียบกัน วงการถึงไม่เจริญครับ มันแบบนี้แหละ

มาปรับปรุงมาตรฐานในเว็บหน่อย มีการกลั่นกรอง คนไม่ดี ถูกประนาม คนขายควรใช้ชื่อจริง ถ้าเปิดเผย การซื้อขายจะกว้างกว่า ขอเพียงท่านที่เอามาขาย อย่ามั่ว ศึกษาให้แท้จริงในของที่ท่านเอามาขาย ดูขาด ไม่ใช่เจตนาหยิบอะไรก็เอามาขาย บอกตามตรง ของในเว็บของเก็ก็บาน แถวๆนี้แหละ แต่โฆษณากัน แบบว่าของแท้สรรพคุณสู้ไม่ได้จริงๆ
    เพราะบางหลวงพ่อ ตอนท่านให้ของมา ท่านบอกแค่เอาไว้กันหมากัด อย่าอื่นท่านไม่ได้รับรอง เงียบอย่างเดียว...แหะๆ แต่พอคนเอามาขาย โฆษณาซ่ะเยอะเชียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2008
  19. เพิ่มทรัพย์

เพิ่มทรัพย์ Active Member

26 มิถุนายน 2008
    เห็นด้วย อย่างยิ่ง...

20. กลกาล

กลกาล สมาชิกใหม่

9 มิถุนายน 2008
    เป็นความคิดที่ดีมากครับ เพื่อตัดปัญหาทั้งมวล และป้องกันมิไห้กลุ่มคนบางกลุ่มใช้ความเชื่อใจของเพื่อนสมาชิกในการหากิน ซึ่งผู้ที่ให้เช่าบูชาหรือแสดงเจตนาในการบอกบุญ และเหตุผลใดก็แล้วแต่ ให้ดำเนินการทั้งหลายโดยโปรงใส สามารถติดตามตรวจสอบได้ และเป็นการปราม ผู้ที่เคยมีประวัติกระทำ กำลังกระทำ หรือร่วมเป็นตัวการ หรือสนับสนุนในขบวนการหลอกลวงต้มตุ๋นก็ได้ ไม่ให้ใช้เว็ปไซด์ต่างๆๆ ในแฝงตัว เพื่อหลอกลวงประชาชนอีกต่อไป