ร้องเรียนปัญหา เกี่ยวกับการเช่าพระเครื่อง - วัตถุมงคล

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย อดุลย์ เมธีกุล, 12 กันยายน 2008.

1. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007

สาธุ วันหยุด พักผ่อนอย่างมีความสุขนะครับ ธรรมะรักษา กาย วาจาใจ ให้สงบครับ

2. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    ผมเห็นด้วยกับความคิดนี้ครับ เรื่องทางโลกเถียงกันเท่าไรก็ไม่จบครับ ยิ่งเป็นเรื่องของศรัทธาด้วยแล้ว
    หากว่าเป็นพระที่คนอื่นดูว่าปลอม แต่ผู้นำมาให้บูชาท่านเข้าใจว่าเป็นพระแท้จริงๆ แล้วก็นำมาให้บูชากันด้วยเจตนาดีล่ะครับ วงการนี้ก็รู้ๆเรื่องการสวด เรื่องการแบ่งพรรคพวก
    พระปลอมของพวกเดียวกันติดรางวัลก็มีมาแล้ว แล้วคิดว่าความรู้ที่ได้รับถ่ายทอดมาจริงๆแท้กี่เปอร์เซ็นต์ ความรู้ที่ได้มาถูกต้องแน่นอนจริงๆเสมอหรือไม่
    เรารู้และเข้าใจเรื่องราวทั้งหมดแล้วหรือไม่ มีใครเกิดทันท่านผู้สร้างแล้วบันทึกรายละเอียดเอาไว้หรือไม่
    ทีนี้ถ้าเราปล่อยให้เป็นเรื่องกฏแห่งกรรม ซึ่งยุติธรรมเสมอ ถ้าผู้เช่าทำใจได้ ก็สบายใจ เพราะบนโลกนี้โดยแท้ก็ไม่มีอะไรเป็นของเรา เราลงมาก็คิดเสียว่าทำบุญ
    แต่ถ้าเป็นผู้จะนำมาให้บูชาด้วยเจตนาที่ดี ก็ต้องระมัดระวังให้มาก ตรวจสอบให้ดี จะได้ไม่เผลอสร้างกรรมหนัก ให้ตนเอง ปรามาสพระพุทธนี่ ไม่อยากจะคิดครับ

3. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
  4. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเข้าไประงับการเช่าแล้วปิดกระทู้แล้วครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยกันดูแลครับ

5. อดุลย์ เมธีกุล

ควรเช่าพระเครื่องหรือทำบุญกับผู้ที่มีหลักฐานหรือแสดงตน อย่างชัดเจน และถ้ามีผู้เสียหายเกิดขึ้นควรร้องเรียนมาทางเราจะได้ทราบและเข้าช่วยแก้ไขปัญหาให้

และถ้ามีหลักฐานชัดเจนว่าท่านนำพระปลอมมาให้เช่า ทางทีมงานเว็บบอร์ด จะมีการลงโทษตามสมควร จนถึงขั้นแบนด์ตลอดชีพครับ

ฉนั้นผู้ที่จะนำมาให้เช่า ควรจะตรวจสอบให้แน่ใจ ก่อนที่จะนำมาให้เช่า สิ่งที่เราทำคือการรักษาผลประโยชน์ของทุกฝ่าย ขอให้เพื่อนๆสมาชิก ช่วยกัน สอดส่องดูแลด้วยครับ

ขอขอบคุณมากครับ

6. อดุลย์ เมธีกุล

ทางบอร์ดจะจัดการให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ผู้วางของปลอม จะโดนแบนเฉียบขาด ผู้วางของไม่เป็นมงคลก็จะถูกว่ากล่าวตักเตือนไปถึงแบน ฉะนั้นสมาชิกเห็นสิ่งไม่ดีโปรดแจ้งทีมงานเพื่อนำมาพัฒนาและจัดการในโอกาสต่อไป

7. เพิ่มทรัพย์

เพิ่มทรัพย์ Active Member

26 มิถุนายน 2008
    ดีคะ จะได้ช่วยเหลือคนที่คิดจะบูชาแต่ไม่รู้ว่าแท้หรือหลอก คนบูชาไปจะเสียกำลังใจ
    เข้มดีคะ เว็ปเนี่ยะ ชอบนะคะ

8. อินเดียร็อก

อินเดียร็อก เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    เห็นด้วยครับ

9. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับแต่ทางทีมงานคงต้องเหนื่อยหน่อย จากประสบการณ์ที่ผมเล่นพระเครื่องมา ทั้งในสนามจริงและในสนามออนไลน อย่างเว็บพระเครื่องอันดับ1uamulet ซึ่งคนเข้าไปกันมาก ลองไปดูในส่วนของกระดานBlack list ซิครับโกงกันไม่เว้นแต่ละวัน บางครั้งที่มันตั้งหน้าตั้งตาโกง โดนจับได้เอาบัตรประชาชนคนอื่นสมัครเข้ามาใหม่อีก แต่สิ่งหนึ่งที่ช่วยได้คือก่อนเช่าพระใครหาประวัติของคนๆนั้นในเว็บนั้นๆซะก่อน และคนที่เล่นอยู่ในเว็บช่วยกันสอดส่อง และผมว่าคนที่เล่นในเว็บพลังจิตส่วนใหญ่ เข้ามาด้วยจิตกุศลที่ดี แต่ต้องระวังพวกฉ้อโกงมันทำได้ทุกอย่างละครับ ...เป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ
    และขอเสนอว่าทางเว็บควรแยกออกอีกกระดานสำหรับผู้ที่จะให้เช่าพระเครื่องโดยเฉพาะ และควรให้สมาชิกสมัครแบบส่งเอกสารหลักฐานให้ทางเว็บและควรเก็บค่าสมาชิกด้วยครับ เพื่อช่วยในการพัฒนาเว็บ เพราะผมว่าทางเว็บต้องมีค่าใช้จ่าย
    ส่วนผู้ที่จะให้เช่าพระควรพิมพ์รายละเอียดเงื่อนไขการรับประกันให้ชัดเจนเช่น
    -รับประกันแท้ตลอดชีวิต ไม่ใช่แท้3วัน7วัน รับประกันแท้ตามมาตรฐานสากล หมายความว่าพระองค์นั้นสามารถส่งเข้าประกวดได้ หรือให้ผู้ชำนาญเฉพาะด้านที่วงการยอมรับตัดสินชี้ขาดได้
    -หรือรับประกันความพอใจภายในกี่วันก็ตกลงกันไป รับประกันความพอใจหมายถึงเมื่อเห็นพระองค์จริงแล้วเทียบกับรูปตรงกับองค์จริงหรือไม่สภาพที่เห็นเราพอใจหรือไม่ ถ้าไม่พอใจให้ส่งคืนทันทีภายในกี่วัน เพื่อป้องกันในทางกลับกัน ที่ผู้เช่าไปแล้วเกิดจะเอาไปให้บูชาต่อแล้วปล่อยไม่ได้เอามาคืนทำให้ผู้ให้เช่าเสียโอกาส (แต่ต้องคืนพระในสภาพเดิม)
    พัฒนาไปในทางที่ดี แต่อย่าให้มีผลกับผู้ที่ตั้งใจเข้ามาศึกษาพระธรรมหรือบทความดีๆในเว็บนี้นะครับเป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2008
  10. sunan

sunan Active Member

20 กันยายน 2008
    เป็นสิ่งที่ดีมั่กๆเลยครับ เห็นด้วย อิอิอิ

11. บัวเกี๋ยง

บัวเกี๋ยง เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ

12. เถ้าธุลีธรรม

เถ้าธุลีธรรม สมาชิก

ผมขอสรุปเกี่ยวกับกฎหมายการเช่าพระอย่างง่ายๆว่า ถ้าเราเช่าพระโดยเข้าใจว่าเป็นพระแท้พระดีหรือเป็นพระกรุที่เราต้องการ แล้วต่อมาภายหลังรู้ว่าไม่ใช่ เราสามารถคืนพระนั้นให้แก่ผู้นำพระมาให้เช่าและขอเงินคืนได้ทุกกรณี แต่ต้องขอคืนภายใน ๑ ปีนับแต่วันที่ทำการเช่าพระนั้น ส่วนเรื่องผู้นำพระมาให้เช่าจะผิดทางอาญาหรือไม่อยู่ที่เจตนาของเขาว่ามาหลอกเราหรือไม่ ถ้าหลอกเราก็มีความผิดทางอาญามีสิทธิติดคุกได้ดรับ

13. 3a3y3lue

3a3y3lue สมาชิก

6 พฤศจิกายน 2007
    แก้ไข

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤศจิกายน 2008
  14. Kasem_a

Kasem_a เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    web นี้ น่าจะเป็น web ที่เกี่ยวกับพระพุทธศาสนาอย่างเดียวนะครับ เอารูปมา show ยังจะดีซะกว่า
    สำหรับผมก็เคยขายพระเครื่อง พระบูชาเหมือนกัน แต่ขายที่ web สำหรับค้าขายพระอย่างเดียวนะครับ แต่ตอนนี้เลิกไปนานแล้ว เพราะผมไม่แน่ใจว่าผมเป็นชาวพุทธแต่เอาพระพุทธเจ้ามาขายหากำไรมันสมควรแล้วรึ ก็เลยเลิกดีกว่า
    แต่เดือนก่อนก็มีแต่พี่ชายฝากเอาพระมาให้ผมช่วยขายให้เพราะตอนนี้ตกงานอยู่
    เรื่องการปฏิบัติตามคำสอนของพระพุทธเจ้าสำคัญกว่ามากครับ ใครกล้ารับประกันว่า แขวนพระองค์ละแสน-ล้านจะไม่ตาย รึแขวนแล้วจะเป็นคนดีถือศีลบริสุทธิ์
    ลองดูเซียนใหญ่ตามห้างพันธ์ทิพย์งามวงศ์วานดูว่าเขาแขวนพระอะไร เห็นแล้วซึ้งครับ

15. yaba150

yaba150 เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นผมขอแช่งคนที่หลอกลวงด้วยคน ถึงจะบาปผมก็ยอมครับ

16. Anupap9

Anupap9 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็มี..... คนที่โกงผมในเว็ปนี้ เดือนกว่าแล้ว ทวงไม่รู้จะทวงยังไง......เดี๋ยวจะเอามาเปิดเผย เพราะผมจะลองเจรจาเป็นครั้งสุดท้ายอยู่.......

ปล. มีสิ่งใดที่บูชา เพื่อให้ท่านลงโทษคนขี้โกงมั่ง ช่วยแนะนำหน่อยครับ

จะขอเอาสัจจะอธิฐานเป็นที่ตั้ง เพื่อเหยียบให้มันจม เพราะอะไรที่ทำให้ผมโกรธขนาดนี้ ...เพราะอะไรที่ทำให้ผมต้องเอาเรื่องไม่ยอมปล่อยวาง....คำตอบคือ เขาโกงยังไม่พอ เขาหรอกให้รอ ผัดเป็นเดือนกว่า อ้างนู่นอ้างนี้ สุดท้ายมาเริ่มพูดไม่ดีกับผม ผมก็ต้องยอมพูดดี และแล้วเขาก็เปิดฉากดาผมเลย

17. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วพวกขายลูกแก้วหรืออุกาบาต ซึ่งไม่มีอะไรพิสูจน์ได้ เห็นมีขายที่จีน และฝั่งลาว หรือที่ว่าเพชรพลอยอะไรแปลกๆ มีขายกันทั่วไปตามสนามท่าพระจันทร์ จะทำยังไงดีครับ บางอย่างดูก็รู้ว่ามนุษย์ทำขึ้น ยังตะแบงว่าเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ

18. Phayoot

Phayoot Active Member

สืบเนื่องจากมีผู้ร้องเรียนเข้ามายังเวปมาสเตอร์แล้วทางเวปมาสเตอร์ได้ส่งจดหมายนี้มาหาผมซึ่งมีเนื้อหาดังนี้

อ้างอิง:

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">
    สืบเนื่องจากกระทู้นี้

http://palungjit.org//showthread.php?t=147714

ได้มีผู้ตรวจสอบกับทางวัดแล้ว แต่ปรากฎว่าทางวัดและหลวงปู่ฯท่านไม่รู้เรื่องครับ

และมีผู้ที่ซื้อเครื่องรางของขลังจากคนกลุ่มนี้ไป และส่งไปให้ทางวัดดู หลวงปู่ท่านบอกว่าท่านไม่ได้ทำ
    แสดงว่ามีการแอบอ้างโดยเอาชื่อหลวงปู่ รูปหลวงปู่และชื่อวัดมาหากิน

</TD></TR></TBODY></TABLE>

แต่ผมอยากจะบอกว่า คนที่ร้องเรียนเข้าไปทางเวปมาสเตอร์เป็นฝ่ายแจ้งความเท็จ จงใจให้ร้ายและโจมตีทางคณะของผม จะด้วยเหตุผลใดๆ ก็แล้วแต่ครับ ผมอยากจะฝากบอกว่าถ้าหากมีการร้องเรียนหรือแจ้งไปยังเวปมาสเตอร์อีก ไม่ว่าจะเป็นกระทู้ใดๆก็แล้วแต่ อยากจะให้ทางเวปมาสเตอร์ช่วยตรวจสอบที่มาของแหล่งข่าว ด้วยครับว่ามีความน่าเชื่อถือและมีน้ำหนักมากน้อยขนาดไหน จะได้ไม่พลาดไปทำลายเจตนาดีๆ ของคนอื่นเขาอีก และตัวของเวปเองก็จะได้ไม่เสียหน้าด้วย
    ตอนนี้ทางคณะของผมกำลังทำเรื่องขอหนังสือมายืนยันความบริสุทธ์อยู่ครับ แต่เกิดความล่าช้าเพราะว่าทางวัดเป็นวัดต่างจังหวัด ไม่มีความรู้ความเชี่ยวชาญในการทำหนังสืออะไร จึงทำให้เกิดความล่าช้า แต่ทางผมมีหลักฐานมายืนยันครับว่า คณะของผมทำด้วยเจตนาบริสุทธิ์และทำเพื่อวัดจริงๆ โดยมีหลักฐานรูปถ่ายที่ไปทำบุญทอดกระฐินมาให้ดูครับ ตาม Link ข้างล่างนี้เลยครับ และใน วันอาทิตย์ ที่ 16 พฤศจิกายน 2551นี้ ทางคณะของผมก็ได้จัดงานพิธีครอบครูให้กับลูกศิษย์ที่ วัดหิรัญรูจี อยู่แถว วงเวียนใหญ่ กรุงเทพฯ ซึ่งได้นิมนต์หลวงปู่จันทร์เป็นเจ้าพิธี ซึ่งทางทีมงานสามารถเดินทางมาพิสูจน์หาข้อเท็จจริงได้ครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=157370

จึงแจ้งมาเพื่อทราบครับ
    พยุทธ

19. Anupap9

Anupap9 เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

20. ตอเต่าหลังตุง

ตอเต่าหลังตุง เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างนี้เค้าเรียกมือไม่พาย เอาเท้าราน้ำครับ
    อนุโมทานกับท่านผู้ทำกรรมดีครับ สาธุ