ร้องเรียนปัญหา เกี่ยวกับการเช่าพระเครื่อง - วัตถุมงคล

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย อดุลย์ เมธีกุล, 12 กันยายน 2008.

1. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    <TABLE class=tborder id=post1946478 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 07:59 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #10 <INPUT id=plist_1946478 style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px 0px 0px 5px; VERTICAL-ALIGN: middle; PADDING-TOP: 0px" type=checkbox value=0 name=plist[1946478] inlineModID="inlineMod"> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>the_club<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1946478", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

<IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 996 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1946478 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->เอ่อ โดนเต็มๆ ขออนุญาตเข้ามาชี้แจงนะครับ

ผมเองได้ทำการส่งเหรียญไปใ้ห้ทางคุณ kowit c. แล้ว ตั้งแต่วันที่ 4 กุมภาพันธ์
    ซึ่งเลขที่อ้างอิงก็คือ EG375522131TH

สำหรับการส่งของทุกครั้งสำหรับผมนั้น ผมใช้วิธีปริ้นท์ชื่อ - ที่อยู่ จากที่สมาชิกแจ้งมาครับ ไม่ได้เขียนเอง เพราะฉะนั้น เรื่องที่จะผิดพลาดจึงเป็นไปได้น้อยมาก
    และทุกครั้งก่อนจะส่ง ผมจะทำการตรวจเช็คก่อนทุกครั้ง ว่ามีชื่อ - ที่อยู่ครบหรือเปล่า

และที่สำคัญในการส่งพัสดุแบบ EMS นั้นเป็นไปไ่ม่ได้ใหญ่เลยนะครับ
    ที่ทางไปรษณีย์จะให้ส่งโดยที่ไม่มีชื่อ - นามสกุล

ซึ่งตรงนี้ผมเองก็ขอรับผิดแต่เพียงผู้เดียวครับ และผมเองก็ได้โทรคุยกับคุณ kowit c. แล้วนะครับ ก็เข้าใจกันแล้วครับ

สำหรับตัวผมเองนั้นขอแจ้งให้ทราบว่า ไม่เคยมีเจตนาที่จะหากินกับพระกับเจ้า
    งานบุญทุกอย่างที่ผมได้แจ้งมานั้น ผมทำเพื่อพระศาสนาจริงๆ
    เงินที่ทุกท่านได้บูชาเหรียญดวงโพธิญาณ มานั้น ผมก็นำถวายหลวงตาม้าทั้งหมดแล้วครับ

สำหรับในเรื่องนี้ผมได้แจ้งกับคุณ kowit c. ไว้แล้วว่า ผมจะทำการจัดส่งเหรียญไปให้ใหม่ ซึ่งทางคุณ kowit c. ก็ได้แจ้งว่าพรุ่งนี้จะมาทำการชี้แจ้งให้

อีกเรื่องที่อยากชี้แจงครับ คือเรื่องเบอร์โทรศัพท์ สาเหตุที่ผมไม่แจ้งเบอร์โทรศัพท์ไว้นั้น เป็นเพราะว่า ผมเคยได้ลงเบอร์โทรไว้ ปรากฏว่า มีผู้ไม่ประสงค์ดี โทรมาก่อกวน บ้างก็โทรมาด่า ทำให้ผมต้องเปลี่ยนเบอร์ใหม่ ซึ่งผมเองก็เข็ดครับ กับการเปิดเผยเบอร์ในที่สาธารณะเช่นนี้ ก็เอาเป็นว่า เรื่องนี้ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ และผมเองก็ไม่ทราบด้วยว่ากระทู้ที่ผมตั้งไว้นั้นถูกปิดไปแล้ว

อ่อ เท่าที่เช็คจากเลขที่อ้างอิง เหรียญถูกตีกลับมา แต่ว่าไม่ถึงมือผม ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่าหล่นหายไปตรงไหน

จึงเรียนมาเพื่อให้ทุกท่านทราบและจะได้ไม่เข้าใจผมผิดครับ

<!-- / message --><!-- sig -->__________________

</TD></TR></TBODY></TABLE>

2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ครับเรื่องราวก็ได้กระจ่างดั่งที่คุณเดอะคลับ ออกมาชี้แจงแล้วนะครับ

สรุปแล้วความจริงก็ปรากฏให้ทราบชัดแล้วนะครับ ทั้งคุณเดอะคลับ ทั้งคุณโกวิท ก็เข้าใจซึ่งกันและกันผมในฐานะคนกลาง ขอขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ ที่กล้าออกมาเปิดเผยชี้แจง ผมขออนุโมทนา แบบอย่างที่ดีแบบนี้ด้วยครับ สาธุ [​IMG][​IMG][​IMG]
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________

3. ป้าเม้าท์

ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนด้วยค่ะ ป้าเม้าท์ ได้เคยโอนเงินเพื่อเช่าตะกรุดโทนของหลวงปุ่หงษ์ กับคุณเจษฎา ไปไม่ทราบว่ามีใครได้ผ่านตาบ้างไม๊? คือป้าเม้าท์ อยากถามว่ามีใครได้รับหรือยังเพราะป้าเม้าท์ ได้โอนเงินไปและได้โทรแจ้งไปด้วย แต่หลังจากนั้นประมาณ 15 วัน ป้าเม้าท์ ลองโทรไปเพือสอบถามว่าตะกรุดยังมีอยู่ไม๊? และได้จัดส่งให้หรือยังเบอร์มือถือที่เคยติดต่อไปกลับไม่ใช่ของคุณเจษฎา แล้ว ป้าเม้าท์ ก็เลยอยากถามว่ามีใครได้รับตะกรุดของหลวงปู่บ้างไม๊? ค่ะ

4. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

ป้าเมาท์ลองลงลิงค์กระทู้นั้นให้ทีมงานช่วยดูด้วยนะครับ จะได้เข้าไปดูกันครับ เพื่อความสะดวกรวดเร็ว

5. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

ของแท้อยู่ได้คงทน
    ของปลอมสักวันก็แพ้ภัยตัวเอง

6. is9221

is9221 Active Member

7. is9221

is9221 Active Member

อยากให้มีการแยกกระทู้พระเครื่องเพื่องานบุญออกจาก กระทู้ขายพระทั่วไปให้ชัดเจน เฉพาะงานบุญล้วนๆนะครับ ที่บอกว่าส่วนหนึ่งนำไปทำบุญก็ไม่ควรเข้าไปตั้งกะทู้ ส่วนห้องขายพระเครื่องกันเป็นพานิชย์ก็ว่ากันไป เดี๋ยวนี้ห้องพระเครื่องเปลี่ยนไปจากเดิมมาก คนเข้ามาเยอะ กะทู้งานบุญดีๆหลายกะทู้ตกไปบ่อยมาก เขาเหล่านั้นไม่ได้ทำเป็นอาชีพครับ ภาระหน้าที่มีให้รับผิดชอบทั้งทางโลกและพระศาสนาเยอะไม่ค่อยมีเวลามา ตอบกระทู้บ่อยๆ ผมขอฝากไว้พิจารณาด้วยครับ.........เห็นด้วยอย่างยิ่ง

8. อดุลย์ เมธีกุล

ลองเข้าดูที่ห้องประชาสัมพันธ์เกี่ยวกับงานบุญนะครับ มีกระทู้เกี่ยวกับงานบุญหลายกระทู้นะครับ ส่วนห้องพระเครื่อง ก็อย่างที่เห็นล่ะครับเพราะเราแยกส่วนไว้ให้แล้วนะครับ

9. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมขออนุญาตแสดงความเห็น คือ ใครให้บูชา ก็ให้ออกใบรับประกันดีไหมครับ มีรูปถ่ายด้านต่างๆ และส่วนรูปแบบใบรับประกัน อาจจะต้องรบกวนท่านผู้มีประสบการณ์ให้เชาหรือเช่าก็ได้ตรับ เหมือนวงการเพชร-ทองคำ อย่างนี้ผู้เช่าก็สบายใจ กล้าเช่าวัตถุมงคลราคาสูงๆ

10. superchit

superchit เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    เห็นด้วยที่ให้ระบุชื่อ-นามสกุลผู้ขายและผู้ซื้อครับ ปลอดภัยทั้ง2ฝ่าย ถ้ามีการโพสต์ข้อความการตกลงรายละเอียดไว้ด้วย มีการเก็บหลักฐานการโอนเงินหรือต้นขั้วEMSไว้ หรือมีอีเมลล์โต้ตอบกันยิ่งดี จะเป็นหลักฐานที่ให้ตำรวจเรียกขอข้อมูลเพื่อประกอบการดำเนินคดีถ้ามีกรณีผิดกฎหมายครับ

- สำหรับกรณีใบรับประกัน ไปขอออกเอาที่เวปพระเครื่องหรือหนังสือพระก็ได้นี่ครับจะได้ไม่เป็นภาระเวปนี้เกินไปนัก

กำลังจะเริ่มนำพระเครื่องดีราคาเบาเน้นพุทธคุณและศิลปะ มาให้บูชากันเร็วๆนี้ครับผม ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

11. มาพบพระ

มาพบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์บูชาพระในเว็ปครับ บางท่านก็ใจดีมากๆ ครับ บางท่านก็ดูแปลกดีครับบูชาแบบหนึ่งให้แบบหนึ่ง ต้องยอมรับกฏของกรรมเราเองไปในตัวครับ จริง ๆ เซ็งเลย
    1. เวลาลงรูปพระให้เช่าบูชา น่าจะบังคับให้มีภาพภาพด้านข้างด้วยก็จะเป็นการดีมาก เพราะบาง ครั้งภาพด้านหน้าก็ไม่สามารถไว้ใจได้ว่าเป็นของจริง ทำเทียมเหมือนมากครับ อย่างพระหางหมากและพระคำข้าวพบปลอมเหมือนเยอะมาก
    2. ผู้ให้เช่าจะยกเลิกการจองของลูกค้าควร PM บอกลูกค้าให้ทราบด้วย อย่าบอกว่าคนอื่นจองไปก่อนแล้ว จัดหาให้ใหม่

12. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ง่าย ๆ สั้น ๆ ค่ะ ใครขายพระปลอม ให้แจ้งตำรวจดำเนินคดีตามกฏหมายทันที มีปัญหาอะไรไม่ต้องแจ้งเว็บ แจ้งตำรวจจับ แล้วขึ้นโรงขึ้นศาลเลย ไม่ต้องมีการประนีประนอมยอมความใด ๆ ง่ายดี ไม่งั้นเสียเวลาโต้ตอบ ใครหมิ่นประมาทอีกอย่าง ต้องรบกวนให้เว็บห้ามลบทิ้ง เพราะจะได้ก๊อปข้อความไว้ดำเนินคดีทันทีเช่นกัน ไม่ชอบอ้อมค้อมค่ะ เสียเวลา เอาเรื่องถึงตำรวจจัดการดีที่สุด ชอบค่ะวิธีนี้ มัวแต่ไกล่เกลี่ยเพื่อไม่ให้เอาเรื่องเอาราวกัน เสียเวลาเปล่า ๆ