ลมจ๋า..อย่าตามมาลวง สงสารดวงใจ ดวงนี้เถิด..ลม

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sherbet4, 3 สิงหาคม 2021.

1. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

ลมจ๋า - เบิร์ด ธงไชย
    ผู้แต่ง ครูประเทือง บุญญประพันธ์

ลมเอยเจ้าหอบรักมาให้ใครจงพัดกลับไป
    เพราะดวงฤทัยข้าไม่ต้องการ
    ข้ากลัวเหลือเกิน กลัวรักที่สิ้นสงสาร
    กลัวรักจะทรมานกลัวดวงวิญญาณจะต้องร้องไห้

ลมเอยเจ้าหอบรักไปเถิดหนา
    หากพัดกลับมาแล้วกลัวน้ำตารักต้องตกใน
    ข้ากลัวรักลวง กลัวรักอารมณ์อ่อนไหว
    กลัวรักจะไม่เข้าใจกลัวจนฤทัยไม่กล้าชื่นชม

กระแสลมแรงยังไม่แสลงเท่าลมรักลวง
    ลมกระซิบที่เคยว่าห่วง กลับกลายสลายเป็นลม
    คอยพัดบาดใจให้เป็นรอยทุกข์ระทม
    ใจรักจึงต้องขื่นขมเพราะหลงเชื่อลมรักลวง

ดวงใจข้าตรมแล้วลมเจ้าเอ๋ย
    อย่าเย้ยข้าเลย พัดเลยผ่านไปแล้วไม่ต้องห่วง
    ข้ายอมช้ำใจในรักที่ข้าเคยหวง
    ลมจ๋าอย่าตามมาลวง สงสารดวงใจดวงนี้เถิดลม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2021
  2. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้า

3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    มาโหลดไปฟังก่อนนะพี่เอ๋ เดี๋ยวมาอีกรอบ( อีกวัน 2 วัน) มาบอกว่าเพราะมาก เพราะน้อย รึไม่เพราะเลย 555 อย่างที่3 ไม่น่าจะมีในชีวิต..สำหรับ sherbet4

4. sherbet4

ขอบคุณที่เข้ามาฟัง และให้กำลังใจครับ

5. sherbet4

จะรอษิตากลับมาคอมเมนท์นะ

และถ้าไม่บอกว่า เพราะมาก ข้อนี้ข้อเดียว
    จะเอาไมค์ไปลอยน้ำ เลิกร้อง เลิกโพส
    เอาดิ เอิ้กกกกกกก

รัองเพลงมาโพสได้ยังคุณ
    ถ้าร้องมานะ
    เดือนหน้า 23 กย. จะร้องให้เพลงนึง ขอมาได้เลย

6. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    นั่งหัวเราะ เอาไมค์ไปลอยน้ำ 5555+ ทำให้ตาอยากร้องเพลงทิ้งรักลงแม่น้ำเลยอ่ะ แต่มันเกินความสามารถ
    ช่วงนี้ตาวุ่นจริงๆค่ะพี่เอ๋ และเหนื่อยมากๆ ไม่สะดวกเลย ไม่มีคอมพ์ กำลังคิด จะอัดเสียงไงหว่า เอาไว้จะพยายามให้ได้ 1 เพลงก่อนวันเกิด ในแบบเป็นเพลงตาร้องแหละเนาะ จบไม่จบก็ตาร้องแหละ ฮ่าๆ

เพลงนี้ เห็นมาโพสต์ ความคิดที่เข้ามาในหัว ดีใจที่ยังปลอดภัยจากโควิด ยังร้องเพลงได้ แสดงว่าพี่เอ๋ยังโอเคอยู่ ห่วงใยเนาะ หลายๆคนห่างหายไปเลย อยู่รอดปลอดภัยกันดีมั้ยน้อ
    เพลงนี้ร้องเพราะค่ะ ดูร่วมสมัย ต้นฉบับ พี่เบิร์ด เดี๋ยวจะลองไปหาฟังทำไมตรง “ แสลง” ทีไร สบัดเสียงสูงปรี๊ด เหมือน แสลงมากๆ อิอิ ( อ้นนี้แซวเล่นเฉยๆนะคะ )
    พิมพ์ด้วยมือถืออ่ะ จะพิมพ์เพราะมากๆตัวใหญ่ๆก็ลากทึบเพื่อเน้นตัวหย่ายๆม่ายล่าย

7. sherbet4

อยากให้ร้องเพลงนี้
    สนใจมั้ย

ถ้าโอเค ร้องกับไฟล์นี้เลยก็ได้

ถ้าไม่..ก็ผ่านเนาะ

ส่งความปราถนาดีมา ขอให้มีสุขภาพที่ดี

8. ษิตา

1,230
    ฟังแล้วอ่ะพี่เอ๋
    ฟังแล้ว น่าจะใช้เวลานานอ่ะ ไม่ติดหูยังไงไม่รู้ค่ะ
    ผ่านเนาะ เดี๋ยวลองเพลงที่ชินๆหูบ้าง
    จะพยายามมีเพลงมาโพสต์ค่ะ ^^ (แหม ฮ่าๆ )

9. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ลมจ๋า ฟังแล้วรู้สึกนุ่มนวลมาก...

10. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ดนตรีขึ้นมาก็ชอบแล้วครับ Stereophonic ฟังก็เริ่มรู้สึกแล้วครับว่า ลม นี้จะฟังเพราะพริิ้ว (ได้คำนี้มาจากบอร์ดนี้แหละ) ขนาดไหน
    เสียงร้องนี้ อ่อนโยน จริงๆครับ ยิ่งทำให้ ลม นี้ ละมุนละไม ไปอีกโขเลยอ่ะครับ
    ช่วงท้ายๆ ยิ่งดนตรีโหมส่งมากขึ้น เสียงร้องไม่ได้เกรี้ยวกราดตามดนตรีมา
    แต่กลับ รู้สึกถึงความ แสลง เมื่อโดนรักลวง ลอยมากับ ลม นี้
    ที่เขียนมาได้อย่างนี้ ก็เพราะว่า เปิดฟังไปหลายยย รอบเลยอ่ะครับ ชอบมากครับผม