ลมหายใจหายนิดหน่อย ออกจากสมาธิกลางคัน มึนๆเบลอๆ ชาๆกี่ชั่วโมงหายคะ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย wari632, 3 ตุลาคม 2020.

1. wari632

wari632 สมาชิก

การออกจากสมาธิกลางคันมีโทษหรือไม่
    ทำยังไงดี
    แก้วิธีไหน
    ขอบคุณค่ะ

2. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    การตั้งสมถะ
    หากจิตกำลังจะเข้าความสงบ แบบแน่น
    ถ้ารีบลุกออก จะปวดหัวครับ จะตึงไปจากท้ายทอยขึ้นไปกะหม่อม

ถ้าออกแบบนี้ในการนั่งสมาธิบ่อยๆ จะไม่ดี
    บ่อยๆเข้าจะกลายเป็นจิตหดหู่ ซื่อบื่อๆ ทื่อๆ หลงๆลืมๆ

ต้องถอนออกให้หมด
    ใช้การ สูดลมหายใจ ยาวๆ ช้าๆให้เต็มปอด และหายใจออกยาวๆช้าๆให้เต็มปอด
    สัก ห้าหกรอบ ค่อยลืมตา

แล้วก็กล่าวเป็นภาษาไทย ขออุทิศบุญถวายบูชาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ให้ พ่อ แม่ ปู่ย่า ตายาย เทวดาประจำตัว พระภูมิเจ้าที่ ไปจน เท่าที่นึกได้

แล้วก้กราบพระ ลุกออกจากท่านั่งสมาธิ

วิธีแก้ ก็ทำ บ่อยๆ เด๋วจะรู้จังหวะสำหรับตัวเอง

อาการแบบนี้บางทีก็ 2-3 ชั่วโมงหาย บางทีก็เป็นวัน ข้ามวันก็มี
    แต่อย่าไป ออกกลางคัน แบบรีบร้อนอีก

3. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ฟังพระเทศน์ เพิ่มเติม

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ลมหายใจหาย หรือไม่มีคือตายครับ
    ที่เข้าใจว่าหายคือ
    จิตเห็นว่าตอนนั้นลมหายใจหยาบไปแล้ว
    เลยไม่สนใจครับ แต่มันยังมีอยู่ครับ

ถ้าจะนั่งมาธิให้เกินระดับปฐมฌาน
    ต้องระวังการกลับมาระลึกรู้ลมหายใจด้วยครับ
    เด่วจะส่งผลต่อกาย
    และระวังอย่าเผลอลืมตา

มันจะหายใจอย่างไรก็ช่าง
    อย่าลืมตา ให้จัดท่าทางให้กลับ
    มาสู่ท่าเริ่มต้น จะไประกับสมาธิ
    ที่สูงกว่าได้เอง

ยกเว้นว่าไม่เน้นสมาธิมาก
    จะมาทางด้านปัญญาไม่เป็นไรครับ

วิธีแบบคุณปราบแนะนำ ใช้กรณีที่เรานั่งมาแล้วและเราจะเลิกนั่งสมาธิได้อยู่ครับ

5. volvo16738

volvo16738 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน 2 คนข้างบนแนะนำไปหมดแล้ว ขอเพิ่มเติมนิดหน่อยละกันครับ การออกจากสมาธิกลางคันโดยเฉพาะช่วงที่ลมหายใจหาย จริงๆมันไม่หายแต่ว่ามันเบามาก และละเอียด ผมเคยออกหลายครั้ง มันจะทำให้เกิดอาการมึน เบลอๆ ตามที่คุณปราบบอก โดยเฉพาะเวลาไปห้าง หรือที่ๆมีคนเยอะๆจะเบลอๆ มึนๆ ทำให้รู้สึกอยากนอน หรือหลับตา หรือนั่งสมาธิครับ และบางทีอาจมีผลให้ ช่วงเวลาที่เราลุกขึ้นยืน หรือเดิน ทำให้เหนื่อยง่ายกว่าปกติครับ จะเจ็บบริเวณหน้าอก และรู้สึกเหนื่อย

ดังนั้นถ้าคิดจะออกจากสมาธิก็ค่อยๆหาลมหายใจ และค่อยๆหายใจ โดยเริ่มจากเบาๆก่อน และค่อยๆสูดลมหายใจให้ยาวๆครับ แล้วค่อยๆลืมตาขึ้นครับ

6. คุณกันฌามี

คุณกันฌามี Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2014
    ขวัญเสีย ขวัญหาย คล้ายๆกันนั้นแหละ พลังงานในร่างกายที่ปกคลุมหายไปกระทันหัน แต่อาการระหว่างนั่งสมาธิหนักกว่าเพราะอ๊อกซิเจนไม่เพียงพอ

ถ้าถามว่ามีข้อเสียไหม บ่อยครั้งก็อาจจะเป็นหวัดได้หรืออาจจะหนักกว่านั้น ถ้าเป็นฆราวาสก็จะทำพวกพิธีเรียกขวัญอะไรพวกนั้น

ส่วนเรื่องของจิต พระท่านหลายองค์กล่าวว่าจิตอยู่ระดับไหนมันก็อยู่แค่นั้นแหละ ผมคิดว่ามันก็เหมือนกับขับรถไปเดิมใช่น้ำมันเพียง20บาท แต่หลังจากขวัญหายต้องใช้ถึง100บาทกว่าจะถึง

ขอให้โชคดีครับ :)