ลองของ ปฏิบัติกรรมฐานกับการระลึกชาติ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย hatcheryorn, 3 กุมภาพันธ์ 2010.

1. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ยังต่อเนื่องเรื่องลองของอยู่ หลังจากศึกษาอ่านหนังสือหลวงพ่อ และฟังคำสอนและประสบการณ์จากท่าน พิสูจน์แล้วก็เรื่อง"เลขหวย" อะนะ ผ่านมาวันสองวันก็ตั้งใจว่าจะพิสูจน์ให้ได้อีกเรื่อง นั่นคือ

"การระลึกชาติ"

ปฏิบัติกรรมฐานแล้วจะสามารถระลึกชาติได้ มันจริงเหรอ แล้วต้องมีความสามารถในการปฏิบัติกรรมฐานขนาดไหนถึงจะสามารถเห็นชาติที่แล้วได้?

คำถามเกิดขึ้นมากมาย ไม่รู้ล่ะ ไม่เชื่อ แบบนี้ต้องพิสูจน์

วันนั้นลืม เดินจงกรม นั่งสมาธิ นิ่งเพลิน กำหนด พอง ยุบ จน ครบเวลา ๓ ชม ไม่ได้ถามสติ

อีกวันเลยตั้งใจไม่ให้ลืมว่าจะพิสูจน์เรื่องระลึกชาติ เวลาปฏิบัติก็ ๓ ชม แบบเดิม พอจิตดิ่งลึก สติก็โผล่ออกมา แต่มาแผ่วๆ พอรู้ว่าจิตดิ่งลึกก็เราก็ดีใจ สติหายไปเลย จนต้องกำหนดพอง ยุบใหม่ แล้วสติก็ออกมาใหม่ เราก็ถามเลย ปฏิบัติกรรมฐานเนี้ย ระลึกชาติ ได้จริงเหรอ?

ว่าแล้ว ภาพก็สว่างวาบขึ้นมาเลย เรารู้สึกถึงไอแดดร้อนๆ กลิ่นไหม้ ภาพที่เห็น เป็น สนามรบ แดดร้อนเห็นเป็นไอแดด ระอุไปหมด มีคนนอนตายบนพื้นดิน เห็น เกวียนไหม้ เปลวไฟ ไปแดด มันทำให้เราเห็นภาพข้างหน้าไม่ชัด แล้วเราก็เห็นตัวเราเมื่อชาติที่แล้ว ยืนอยู่ตรงหน้า

เป็นผู้หญิง อวบ ไม่อ้วน ตัวใหญ่ แข็งแรง ผิวน้ำตาลไหม้แบบทาส เสื้อผ้าใส่ผ้าแถบสีหมาก น้ำตาลเข้ม ผ้านุ่งใส่โจงกระเบน สีหมากเหมือนกัน ในมือกำลังอุ้มอะไรซักอย่าง (เหมือนอุ้มเด็ก) มองไม่ชัดเลย ทรงผมเป็นทรงมหาดไทย สีดำสนิท หน้าตาเปรอะเปื้อนคราบเขม่าสีดำ เหงื่อเต็มตัว ยืนอยู่ในสนามรบ เสียงสติบอกว่า นี่ไงตัวเธอไง ชาติที่แล้ว ในสมัยกรุงศรีอยุธยา เธออยู่ในสนามรบด้วย (ตอนนั้น ก็ทำงานประจำฟาร์มวังน้อย อยุธยา ยังไม่ได้ย้ายมาเพชรบุรี มันเป็นสาเหตุให้ได้มาอยู่อยุธยาด้วยไหมนะ )

ช่วงเวลาที่เห็นในกรรมฐานไม่เกิน ๑ นาที

เราตกใจมาก (อาจจะรับไม่ได้ชาติที่แล้วดำ ชาติที่ยังตามมาดำอีก อิอิ) ตกใจจนกำหนดลมหายใจ พอง ยุบ ไม่ถูก ภาพเลยจางหายไป เราก็พยายามรวบรวมสติกำหนดใหม่ แต่ก็ไม่ได้แล้ว เราตื่นเต้นมาก ไม่คิดว่าจะได้ตัวเราเมื่อชาติที่แล้วจริงๆ พยายามกลับมากำหนดพอง ยุบ จนครบกำหนด แต่ก็กำหนดไปเรื่อย ไม่มีสมาธิจะกำหนดลมหายใจแล้ว ยังตื่นเต้นไม่หาย ก็กำหนดพอง ยุบ ไปเรื่อยๆ จนครบเวลา

คืนนั้น นอนคิดดูสมัยอยุธยาเนี้ย มันกี่ปีมาแล้วนะ (เนี้ยอิชั้นเพิ่งได้เกิดเหรอเนี้ย ) รัตนโกสินทร์ ก็ ๒๐๐ กว่าปีแล้ว โห เนี้ยย้อนไปสมัยอยุธยาอีก เหรอเนี้ย ไปอยู่ไหนมาน๊า....... อิอิ

ก็พิสูจน์แล้วด้วยตัวเองว่าปฏิบัติกรรมฐาน สามารถระลึกชาติได้ เหมือนที่หลวงพ่อก็เห็นชาติที่แล้วของท่าน ท่านเป็นแม่ทัพ ในสมัยอยุธยาด้วย นี่หรือเปล่าน๊า ถึงทำให้ได้มาอยู่อยุธยา

ปล. เล่าให้น้องสาวฟัง ให้ลองของดู แล้ว หลายเดือนต่อมา เอมก็บอกว่า เอมก็เห็นชาติที่แล้วของตัวเองแล้ว เอมทำกรรมฐานได้ในระดับเดียวกันกับเรา พอเจอ เห็นอะไรก็จะช่วยกันพิสูจน์ เจ้ากรรมนายเวรของเอม ค่อนข้างโหดมาก จะเล่าให้ฟัง โอกาสโน้น... อะนะค่ะ

ส่วนระลึกชาติครั้งที่ ๒ รอว่างก่อนนะค่ะ

อ้อ......ลืมสนิทเลยค่ะ ที่หลวงพ่อจรัญเคยสอนไว้ คือ หากเราทำกรรมฐานได้ เวลาเราระลึกชาตินั้น เราจะระลึกกรรม แล้วระลึกได้ตอนอยู่ในท้องแม่ แล้วระลึกลงไปในอดีตชาติ ประมาณนี้ค่ะ แต่ครั้งที่ ๑ นี้ ยังไม่สามารถจับรายละเอียดอะไรได้มาก มัวแต่ตกกะใจ ดีใจที่ได้เห็น อะค่ะ เป็นที่น่าอับอายที่คุมจิตไม่ได้เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2010
  2. wanidass

wanidass เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยค่ะ....อยากรู้มั่งจัง แต่ปฏิบัติยังไม่ถึงอ่ะ คงอีกยาวไกล

3. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับอรนะค่ะ อรคิดว่า การปฏิบัติกรรมฐาน สม่ำเสมอทุกวัน เราจะระลึกกรรมได้แน่นอนค่ะ แต่ต้อง มีความเพียร จริงๆ

ขอยกตัวอย่างค่ะ

มีคนคนนึง เค้าเคย ขอบทสวดมนต์ ตามหลักที่ถูกต้อง จากอรไปไม่ได้เคยคะยั้นคะยอให้ใครต้องสวดเลย (บุญมี ก็จะทำเอง) ซึ่งสวดปกติ ไม่เร็วไม่ช้า ก็เพียง 15 นาทีเท่านั้น

วันนี้ เค้าบอกว่า "บทสวดมนต์ที่คุณให้ผมมา ต้องสวดนานตั้ง 15 นาทีแน่ะ ผมสวดไม่ไหวหรอก ผมจะสวดตามที่ผมเคยทำ" (คงจะสวดสั้นกว่าที่อรบอก)

ซึ่งท้าวความไป เค้าอยากไปทำกรรมฐานมาก แต่ยังหาเวลาไม่ได้เลย

อรก็รับฟังค่ะ สติทำให้ เราเห็นหนอ รู้หนอ ว่า คนคนนี้เป็นคนเช่นไร กรรมใดใครก่อ ถึงเวลารับกรรมนั่นคืนสนองแล้ว

ในวันนี้ คนคนนี้ เพียงสวดมนต์ 15 นาที ยังแทบขาดใจเลยค่ะ ไม่มีความเพียรเลย แล้วจะทำกรรมฐาน อย่างต่ำ 1 ชม. ก็คงยาก

ทำให้ อรนึกถึง คุณผีหัวขาด ที่ร้องไห้ขอส่วนกุศล เป็นสัมภเวสี ที่สร้างบุญให้ตนเองไม่ได้แล้ว

มนุษย์เป็นสิ่งมีชีวิตที่ เกิดมาเพื่อสร้างกุศล แท้ๆ สวดมนต์ได้ ทำกรรมฐานได้ แต่ ละทิ้งสิ่งสำคัญนี้ พอตายไป ก็ร่ำร้อง ขอกุศลจากมนุษย์

อรเลยเห็นด้วยตนเองว่า ความเพียร มีความสำคัญมาก ทำให้ไม่ละทิ้งความเพียรเลย ปัจจุบันหากไม่ได้ทำกรรมฐาน ก็จะสวดมนต์ทุกวันค่ะ เทวดาประจำตัว ท่านมาฟังทุกวัน บางครั้งพาเทวดาองค์อื่นๆมาร่วมฟังเราสวดมนต์ด้วย

เดี๋ยวอรจะเล่าเรื่องเทวดาประจำตัว ที่อยู่ด้วยกันมาตั้งแต่เกิด ให้ฟังนะค่ะ เราทุกคนจะมีเทวดาติดตัวมาเกิดค่ะ เราสวดมนต์ ท่านก็มาร่วมอนุโมทนาบุญด้วย อวยพรให้เรา และท่านเองก็ได้รับบุญจากการที่เราสวดมนต์ให้ท่านด้วย

4. ดอกไม้แก้ว

ดอกไม้แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาด้วยคนค่ะ ทุกวันนี้สวดบทมหาเมตตาใหญ่ก่อนนอนต่อด้วยนั่งสมาธิทุกคืน แต่ก็ยังไม่ถึงไหนเลยค่

5. hatcheryorn

สวัสดีค่ะ อรสวดมนต์ตามหลักพระสังฆราชสอนนะค่ะ ซึ่งตรงกับบทสวดมนต์ที่หลวงพ่อจรัญท่านเผยแพร่ทุกประการเลยค่ะ สวดทุกวันค่ะ

แต่ บทเมตตาใหญ่ อรจะสวดเฉพาะวันพระค่ะ เพราะลั่นสัจจะว่านอกจากสวดมนต์ตามปกติแล้ว วันพระจะเพิ่มสวดบทเมตตาใหญ่จ้า

คุณดอกไม้แก้ว สวดบทเมตตาใหญ่ทุกวัน อรยกนิ้วให้เลยค่ะ เจ๋งมากเลย บทเมตตาใหญ่มีประโยชน์มากค่ะ สิ่งที่คุณดอกไม้ได้รับ บางทีไม่จำเป็นต้องมองเห็นนี่ค่ะ สู้ต่อไป โย่วโย่ว อิอิ

6. hatcheryorn

เดี๋ยวอาบน้ำ แล้วสวดมนต์เสร็จ จะกลับมาเล่าเรื่อง ระลึกชาติครั้งที่ ๒ ค่ะ

7. peterliger

peterliger เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    สาธุครับ ร่วมอนุโมทนาด้วย
    ผมเองก็อยาก ระลึกชาติด้วยแต่กลัวที่จะไปติดกับสัญญาเก่า

8. hatcheryorn

ติดสัญญาเก่าเป็นยังไงหรือค่ะ ? ไม่เข้าใจน่ะค่ะ ^_^

สำหรับอรนะค่ะ อรไม่ได้เก่งพอที่จะรับมือกับอดีตชาติได้แบบเต็มๆ

สติ เค้าจะให้เห็นเพียง เราเป็นใคร ฐานะประมาณไหน แม้แต่ชื่อก็ไม่เคยรู้เลยค่ะ พ่อแม่ชื่ออะไรก็ไม่รู้เช่นกัน เพราะ มันคนละภพคนละชาติไปแล้ว

สติ รู้ดีว่า อย่างอร ถ้าให้รู้แบบละเอียดลึกซึ้ง ว่าชื่ออดีตว่าอะไร พ่อแม่ชื่ออะไร มันจะวุ่นวายน่ะค่ะ ด้วยที่ทำกรรมฐาน ยังแค่งูๆ ปลาๆ แหะแหะ อาย...

สิ่งที่ได้จากการระลึกชาติ จริงแท้แล้ว คืออะไรจะ อธิบายในเรื่อง ระลึกชาติครั้งที่ ๒ ค่ะ ต้องรบกวนแวะมาอ่านอีกครั้ง

คุณพระรักษา เทวดาคุ้มครองนะเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2010
  9. Faithfully

Faithfully เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาจ้าน้องอร พี่แวะมาให้กำลังใจจ้า ช่วงนี้เว็บค่อนข้างจะเชื่อมต่อตอน reply topic ยากมาก บางทีหลุดไปเลย พิมพ์ส่งให้ยาวเหยียดช่วงกลางวันปรากฎว่าหลุดไป ก็ไว้ค่อย ๆ เป็นค่อย ๆ ไปละกันเนอะ แล้วจะแวะเข้ามาทักทายฝากกำลังใจอีกนะจ๊ะ ^ ^

ปล. มีเรื่องจะเล่าให้ฟังอีกหน่อยพอสังเขปจ้า ค่อยมาฝากไว้อีกทีน้า พระคุ้มครองค่ะ

10. hatcheryorn

แบบนี้เวลาส่ง ต้อง copy ข้อความไว้ก่อนเนอะพี่ภัท เผื่อหลุด อีกอะค่ะ

ปล. อยากฟังแล้วงะ พี่ภัท แหมมาหลอกหล่อต่อมอยากรู้อยากเห็นของอร แล้วปล่อยให้รอ แงแง T_T

อิอิ รอได้ แต่อย่าลืมมาเล่านะค่ะ

11. ชัยธนันท์

ชัยธนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ ตอนนี้ก็สวด บทสัมปะจิตฉามิ ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำอยู่ครับ 9 จบบ่อยๆ

12. hatcheryorn

เก่งจังเลยค่ะ สวดทุกวันแบบนี้ ขอให้คุณพระรักษา เทวดาคุ้มครองนะค่ะ

13. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    การปฏิบัติธรรมแบบสติปัฏฐานสี่ จะระลึกชาติโดย การะลึกชาติแบบย้อนถอยหลังไปแต่ละช่วง เช่น เราได้สร้างบาปกรรมไว้ครั้งล่าสุดเมื่อใด กรรมนั้นจะแสดงออกให้เห็นในสมาธิ และจะค่อยย้อนถอยหลังไปเรื่อยๆจนข้ามภพชาติได้ ผมเคยเป็นทหารสมัยพระเจ้าตากเป็นกองทหารพลรบเดิน ถือดาบมือเดียว ในภาพจะดักซุ่มโจมตีทหารพม่า พอทหารพม่าผ่านก็เข้าโจมตีโดยมีแม่ทัพสวมหมวกมาลา ขี่ม้านำเข้าโจมตี พอชาติต่อมาเป็นทหารบกสมัยสงครามอินโดจีน ภาพแรกผมถือปืนแบบ M1(ปืนที่ใช้ในสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง)ไปรอดักซุ่มข้างกระท่อมหลังหนึ่ง ภาพที่สอง ผมถูกยิงตายระหว่างการสู้รบ มีเพื่อนทหารมาเก็บรวบรวมเอกสารจากตัวผม ทหารคนอื่นก็ชุลมุนกับการยิงต่อกับข้าศึก ชาตินี้ผมเคยเป็นทหารนาวิกโยธิน และมีหลวงพ่อท่านหนึ่งที่ตราด ท่านบอกว่า ชาติที่แล้วคงเคยมารบที่นี่ ชาตินี้จึงต้องกลับมารบที่นี่อีก(ตอนนั้นเราไปตั้งรับและมีการปะทะกับทหารเวียตนามที่ จ.ตราด)

14. hatcheryorn

คุณ marine เป็นทหารมาทุกชาติเลยเนอะ อ่านแล้วเพลิน หุหุ

ขอบคุณที่แวะมาบอกเล่านะค่ะ แชร์กันอีกนะคะ ^_^
    คุณพระรักษา เทวดาคุ้มครอง เจ้าค่ะ

15. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ไม่มีความอยากรู้เลยเวลานั่งสมาธิกำหนดจิตอย่างเดียว

16. hatcheryorn

ขอบคุณที่แวะมาอ่านนะค่ะ ^_^ คุณ fay

ที่อรอยากสื่อคือ มิใช่ความอยากรู้น่ะค่ะ

แต่อรเขียนลงท้ายไว้ว่าได้อะไรจากการระลึกชาติ มันไม่ได้หมายถึงความโอ้อวด หรอกค่ะ ลองอ่านดูนะค่ะ ^_^

ใช้ว่าเราอยากจะเห็นแล้วได้เห็น ครั้งแรกที่ระลึกชาติได้ ห่างจากครั้งที่ ๒ ถึง ๖ ปีค่ะ ^_^ และไม่เคยคิดว่าเราทำกรรมฐานเพื่อระลึกชาติ

สาเหตุที่เราเกิดมาก็เพราะมีกรรมนำมาเกิด มาชดใช้กรรม นั่นคือ จุดประสงค์ในการทำกรรมฐาน อรจึงต้องทำกรรมฐานเพื่อชดใช้กรรมให้หมดๆ หรือให้บรรเทาเบาบาง กรรมนั้นไม่มีการตัดกรรมหรอกค่ะ มีแต่ทำให้เบาบางลง

ถึงเจ้ากรรมนายเวร จะอโหสิกรรมให้แล้ว ก็ยังเหลือเศษกรรมที่ต้องใช้ต่อไป

คุณ marine (ข้างบนอะค่ะ) ได้เขียนอธิบายเรื่อง ขั้นตอนความเป็นไปของการระลึกชาติได้ดีนะค่ะ ซึ่งหากปฏิบัติได้ถึงจุดหนึ่งก็จะเป็นไปตาม ที่คุณ marine กล่าวไว้ทุกประการค่ะ เพราะอรพิสูจน์แล้ว

อ้อ... อีกอย่าง อรไม่ได้นั่งสมาธิอย่างเดียวนะค่ะ กรรมฐานที่อรทำ

เป็นสติปัฏฐาน ๔

การเดินจงกรม แล้วจึงลงนั่งสมาธิในเวลาที่เท่ากัน และ ขั้นต่ำ ต้องเดินจงกรม 30 นาที แล้วจึงนั่งสมาธิ 30 นาที ค่ะ หายใจ กำหนด พอง ยุบ ที่ท้อง ค่ะ ^_^

17. Num_Myo

Num_Myo เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2008
    สาธ... ขออนุโมทนาด้วยค่ะคุณอร

อ่านเรื่องของคุณอรทำให้มีกำลังใจปฏิบัติมากขึ้น
    รออ่านเรื่องต่อไปอยู่ค่ะ

18. hatcheryorn

สู้ๆค่ะ อดทนไว้มากๆ ปฏิบัติอย่างสม่ำเสมอ ทำงานก็ปฏิบัติได้ เดิน นอน นั่ง หยิบจับอะไร กำหนดได้ เป็นการฝึกเช่นกัน

ก้าวผ่านเวทนาไปให้ได้นะค่ะ อรเป็นกำลังใจ เอาใจช่วยอีกแรง ค่ะ

19. hatcheryorn

หมั่นทำกรรมฐาน ใช้กรรมให้จระเข้ ที่คุณ charat ได้ฆ่าเค้าไว้ในอดีตชาติ นะค่ะ เราฆ่าด้วยใจอำมหิต ความอาฆาตที่เป็นกรรมกลับมาค่อนข้างรุนแรง

อรเองก็แผ่เมตตาให้ เจ้ากรรมนายเวรและเทวดารักษาของคุณทุกวัน นะค่ะ สู้ๆ ค่ะ

20. indear

indear เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอร ๆสามารถมองเห็นอดีตชาติคนอื่นได้ด้วยหรือคะ ช่วยบอกได้ไหมคะว่าดิฉันต้องทำยังไงจึงจะหลุดพ้นจากที่เป็นอยู่ได้