ลองของ ปฏิบัติกรรมฐานกับการระลึกชาติ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย hatcheryorn, 3 กุมภาพันธ์ 2010.

1. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

ถุกต้องเลยคะ "การระลึกชาติ" เป็นสิ่งที่ผู้คนที่ปฏิบัติธรรม สามารถเห็นได้ เพราะประโยชน์ของการระลึกชาติ คือ เรายิ่งเชื่อมั่นในการทำความดี ไม่ประมาทในการใช้ชีวิต ในชาตินี้ (^/\^)

2. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

อร ช่วยยืนยันว่า คุณ มาถูกทาง เพราะ การทำกรรมฐาน สติปัฏฐาน สี่

เมื่อคนคนนั้น สามารถคุมจิตให้นิ่งได้ จะเข้าถึงสมาธิ
    จะเริ่ม ที่

1 ระลึกกรรม ในชาตินี้ ช่วงเวลาที่เราลืมเลือนมันไปแล้ว

2 เมื่อ สมาธิ ละเอียดขึ้น ระลึกตอนอยู่ในท้องแม่

3 เมื่อ สมาธิ ยังคงนิ่ง ได้นานขึ้น เราจะ ระลึกชาติ ในที่สุด

หากไม่มีเวลา แต่คุณยังคงสวดมนต์ไม่ขาดแบบนี้ ดีเลยคะ หลวงพ่อจรัญ ท่านสอนเสมอว่า "การสวดมนต์ มีความสำคัญ เหมือนการกินข้าว ถ้าวันนี้เรากินข้าว วันนี้เราก็ต้องสวดมนต์ เพราะ มีความจำเป็นเท่ากับ อาหารที่กินเพื่อดำรงชีวิตอยู่" เป็นกำลังใจ ให้นะคะ

3. hatcheryorn

เรื่อง บ่อบุญ บ่อบาป หรือเปล่าคะ เดี๋ยวอร ส่งให้นะคะ ต้องขอโทษจริงๆคะ ที่ตอบช้า ไม่ได้เข้ามาเช็คข้อความอะคะ เดี๋ยวรอแป้บนะคะ หา file ก่อนคะ

4. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    ตอนแรกเราก็สวดบทมหาเมตตาใหญ่ แล้วนั่งสมาธิ แผ่เมตตาก่อนนอนทุกคืนค่ะ พอมาช่วงหลังๆ ก็เปลี่ยนเป็น บูชาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อาราธนาศีล5 ,อาราธนาพระปริตร ,พาหุงมหากา ,ตามด้วยธรรมจักร และบทสวดป้องกันภัยสิบทิศ นั่งสมาธิ และแผ่เมตตาค่ะ

ถ้าเราจะสวดมหาเมตตาใหญ่ด้วย ควรสวดก่อนหรือหลังนั่งสมาธิคะ แล้วเราจำเป็นต้อง สวดคาถาอัญเชิญเทวดาด้วยหรือเปล่า ห้องที่สวดมนต์ไม่ใช่ห้องพระค่ะ เกรงว่าอาจไม่เหมาะสม และบางทีเราก็ไม่ได้นุ่งขาวห่มขาวสวดมนต์ จะเป็นอะไรหรือเปล่าคะ

5. hatcheryorn

สวดมนต์ ให้สวดก่อน ทำกรรมฐานนะคะ

การ ทำจิตให้เป็น สมาธิ คือ การ จับ ตัวจิต ที่วิ่งไวให้ นิ่งให้ได้

จิตเรา ไวเป็น ลิง

ขั้นตอนการจับ ลิง คือ ทำให้มันช้าลง แล้วเราค่อย ตะครุบมัน

วิธีที่จะทำให้ จิต ช้าลง คือ
    1 สวดมนต์ จิตจะ วิ่งช้าลง
    2 เดินจงกรม จะ ช้าลงกว่า ตอน "สวดมนต์"
    3 ลงนั่งสมาธิ จิต จะ ช้าลงกว่า ตอน ที่ เดินจงกรม

และในที่สุด เราจะจับ ตัวจิตนี้ ให้นิ่งได้ และได้สมาธิ

ดังนั้น สวดมนต์ ให้เรียบร้อยก่อน จ๊ะ

ส่วนเรื่อง สวดมนต์ ต้องสวด บทไหน ไม่สวดบทไหน เดี๋ยวอร หา link มาให้อ่านนะคะ กรรมฐาน - Meditation - การสวดมนต์ ตามหลักพระสังฆราชสอน

หากจะเพิ่มบทใดเข้าไปก็เพิ่มหลังจากนี้ได้คะ

แต่หากวันใด เรายุ่งมากๆ ขอเพียงให้สวดบทหลักครบ บุญจากการสวดมนต์จะเกิดขึ้น มาก้อนนึง แผ่เมตตาออกไป ให้ใครได้หมด

แต่ถ้ามีเวลาว่าง เราสามารถ สวดมนต์ บทอื่นๆ ที่เราต้องการเพิ่มเข้าไปได้คะ แต่อย่าลืมว่า บทหลักต้องครบ บุญจะเกิดขึ้นแน่นอน พลังบุญนี้แผ่ให้ใครได้หมด ไม่ว่าเค้าจะ อยู่ไกลต่างประเทศ หรือ นรก สวรรค์ ก็ตาม จ้า

อรหาที่หลวงพ่อจรัญ ท่าน สอนเรื่องการสวดมนต์ไม่เจอ เดี๋ยวถ้าหาเจอ จะมาแปะให้อ่านนะคะ

6. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณอรและทุกๆคนด้วยนะครับ ผมก็จะพยายามฝึกต่อไปครับ

7. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เป็นกระทู้ที่ดีกระทู้หนึ่งเลยครับ หลวงพ่อจรัญ ท่านเป็นพระสุปฏิปันโนรูปหนึ่งที่ผมให้ความเคารพมากครับ ในกรณีคุณอรมีลักษณะคล้ายผมเลย ของผมก็นั่งกรรมฐานดูอดีตว่าเคยทำกรรมอะไรไว้ยังไง เพราะเจ้ากรรมนายเวรเขาเล่นผมหนัก ปวดหัวจนอาเจียนเลยครับ

จากการเจริญกรรมฐานนั้น นอกจากจะสื่อกับโลกทิพย์ได้แล้ว ยังเป็นบุญใหญ่กับตนอีก โดยเฉพาะการเจริญกรรมฐานไม่จำเป็นต้องมีเครื่องมืออะไรเลย นอกจากกายและใจที่พร้อม มุ่งมั่น มีความเพียรไ่ม่ย่อท้อ ที่สำคัญทำให้จิตใจผ่องใส ละโลภ โกรธ หลงให้ เบาบางด้วยครับ

ไม่ว่าจะสายไหน สำนักไหน สุดท้ายแล้วจุดมุ่งหมายก็คือพระนิพพานเป็นสำคัญครับ

โมทนาในทุกกุศลกรรมของคุณอรด้วยครับ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

8. มหาเมตตา

มหาเมตตา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    การระลึกชาติได้นั้น จะเกิดเป็นประโยชน์ได้ก็ต่อเมื่อ เรานำเหตุปัีจจัยและผลแห่งการกระทำทั้งดีและชั่วมาพิจารณาเป็นสิ่งเตือนใจให้เรามิพลาดพลั้งกระทำผิดอีก และยึดมั่นแต่การกระทำดีอยู่เสมอ และมุ่งเน้นให้เราปฏิบัติธรรม(ทาน ศีล ภาวนา) เพื่อสร้างเหตุปัจจัยและผลใหม่ให้จิตเรามีแต่ความเจริญความสว่างไสวยิ่งๆ ขึ้นไป ตราบจนจิตหลุดพ้นจากความทุกข์ทั้งมวล สาธุ...

9. hatcheryorn

อนุโมทนาสาธุ ด้วยนะคะ ทางนี้ก็จะไม่ย่อท้อ เช่นกันคะ

10. Pinbow

Pinbow เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    คุณอรเก่งจังเลย เราไปไม่ถึงไหนเลย สงสัยต้องฝึกอีกนาน แต่ส่วนใหญ่เราเห็นในรูปของความฝันน่ะ แต่ไม่ค่อยเข้าใจความหมายเท่าไหร่ว่าเราเกี่ยวข้องหรืออะไรยังไง

อนุโมทนาบุญกับคุณอรและทุกคนด้วยค่ะ

11. hatcheryorn

สู้ๆ นะคะ ขอให้พยายามต่อไปนะคะ ต้องมีวันนึง ที่ก้าวหน้า แน่ๆคะ อย่าย่อท้อนะคะ

ที่ได้ใช้กรรมได้ อรเองต้องปฏิบัติ วันละ 3 ชม ไม่มีการหยุดพัก ทุกวัน ติดต่อกัน ประมาณ 1 ปี คะ ถึงก้าวหน้า ยังไงเป็นกำลังใจให้นะคะ