ลักษณะพระนิพพาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มารสะท้าน, 14 มีนาคม 2005.

1. มารสะท้าน

มารสะท้าน Active Member

2 พฤศจิกายน 2004
    ปัญหา จงแสดงลักษณะของพระนิพพานว่ามีอย่างไรบ้าง ?

พุทธดำรัสตอบ "ดิน น้ำ ลม ไฟ ย่อมไม่ตั้งอยู่ในที่ใด สงสารทั้งหลายยอมกลับแต่ที่นี้ วัฏฏะย่อมไม่เป็นไปในที่นี้ นามก็ดี รูปก็ดี ย่อมดับหมดในที่นี้"

2. skyboy

skyboy เป็นที่รู้จักกันดี

ปลากับเต่า คุยกันว่า.........

อย่างที่เรารู้กันนะครับว่า เต่าเป็นสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำสามารถอยู่ได้ทั้งบนบกและในน้ำ แต่ปลาเป็นสัตว์น้ำอย่ได้เฉพาะในน้ำ
    ปลา : บนบกน้ำลึกไหม
    เต่า : ไม่ลึก ก็เพราะมันเป็นบก
    ปลา : บนบกน้ำตื้นไหม
    เต่า : ไม่ตื้นเพราะมันเป็นบก
    ปลา : บนบกมีโคลนตมไหม
    เต่า : ไม่มีเพราะมันเป็นบก
    ปลา : บนบกน้ำไหลแรงไหม
    เต่า : ไม่แรงเพราะมันเป็นบก
    ฉันใดก็ฉันนั้นครับ นิพพานเป็นที่ยิ่ง เป็นที่สุด ต้องรู้เองเห็นเอง ต้องปฏิบัติเมื่อถึงเวลาก็จะรู้เอง [​IMG]