ลุงตึ๋ง : มนต์เทพ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย มุตา, 3 มกราคม 2011.

1. มุตา

มุตา เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    เรื่องราว ต่อไปนี้เป็นเรื่องจริง ที่บ้านเกิดผมอยู่ที่ อ.แกลง จ.ระยอง ผมเรียกท่านว่า ลุงตึ๋ง ท่านเป็นมรรทายก วัดเนินเขาดิน ต.ทุ่งควายกิน แกลง ระยอง ท่านสวดมนต์เก่งมาก หลายบท อาจบอกได้ว่ามากกว่าร้อยละ 80 ในหนังสือมนต์ลุงจะสวดได้ ลุงเคยตายและฟื้นขึ้นมาได้เอง (คราวหน้าจะเล่าเรืองนี้) หลายเรื่องผมได้รับทราบจากลุงเอง หรือ บางเรื่องจากคุณแม่ พ่อ ของผม เรื่องนี้ ผมจะเล่าเรื่อง มนต์เทพ ผมได้ฟังการสวดมนต์มนต์เทพ ครั้งแรกเมื่อไปสวดมนต์ข้ามปี 54 ไพเราะมาก มนต์นี้มาจาก ลุงตึ๋งได้นิมิต มีเทพมาบอกให้สวด ลุงจะสามารถจำได้เอง ผมก็งง เป็นไปได้ยังไง สองสัปดาห์ก่อน ประมาณกลางเดือนธันวาคม 53 มีคนมาหาลุงที่บ้าน มาได้ถูกต้อง ซึ่งความจริงบ้านลุงเองต้องเข้าซอย และอยู่ในสวน หายากผมเคยไปสอง สามครั้งยังจำไม่ค่อยได้ คนที่มาหามาบอกลุงว่า เขามาจากบนเขาคิชกูฏ จันทบุรี ระยะทางประมาณ 70 กิโลเมตร จากบ้านลุง แจ้งว่า ทุกครั้งที่สวดมนต์เทพ เทวดา เทพ หลายๆ องค์จะฟังลุงสวดนะ และให้สวดต่อไป คุณแม่ผมมีบทสวดมนต์นี้ซึ่งได้จากลุงตึ๋ง ความจริงแม่กับลุง ท่านนับถือกัน ผมอยากได้ แต่กล้านำมา แม่บอกว่า บารมีบุญผมยังไม่ถึง และยังไม่ได้ขออนุญาต จากลุง
    http://wnkd54.blogspot.com/

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      218.4 KB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      246.7 KB
      เปิดดู:
      162
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2011
  2. neung48

neung48 เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะมีบทสวดให้ท่องบ้าง