ลูกชายติดเกมส์ อินเตอร์เนตค่ะ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย chayapin, 9 เมษายน 2010.

1. chayapin

chayapin เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    กราบนมัสการ หลวงพื่เล็กค่ะ

ลูกชายวัย 22 ปี จบป. ตรีปีนี้เองค่ะ ยังหางานทำไม่ได้ ลูกชายติดเกมส์ออนไลน์ ค่ะ มีโลกส่วนตัวค่อนข้างสูง ไม่ค่อยออกไปสังสรรค์กับเพื่อน มองอนาคตแล้วน่าเป็นห่วง พยายามดึงเขาออกมาจากการเล่นเกมส์ค่ะ ด้วยการมอบหมายให้ช่วยงานที่ร้าน ช่วยจัดของเข้าตู้แช่ (ร้านมินิมาร์ท) และช่วยขายของ พอตอนขายของก็ยกโน๊ตบุ๊ค มาเล่นเกมส์ด้วย เรียกว่าขายของไปเล่นเกมส์ไป ให้เงินเดือนเงินด้วยค่ะ พยายามสอนและทำทุกวิถีทางเพื่อจะดึงเขาออกมาจากตรงนั้น ทั้งนำธรรมมะมาสอดแทรกสอนเขาด้วยค่ะ ตัวโยมเองก็พยายามรักษาศิล และเจริญภาวนา แผ่เมตตาให้กับเขา และอยากจะให้เขาไปปฏิบัติธรรมบ้าง แต่จะทำอย่างไร ก็ต้องให้เขาเต็มใจเองใช่ไหมคะ ....

ขอกราบหลวงพี่เล็กช่วยแนะนำให้ด้วยนะคะ โยมก็วิตกจริตตามประสาคนเป็นแม่น่ะค่ะ

2. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    หลวงพี่เล็กยังไม่มา ผมอยากให้ลองวิธีนี้ก่อน ปกติผมใช้คาถามหาจักรพรรดิ หลวงปู่ดู่ภาวนาอยู่ในใจเป็นอารมณ์ขณะนั่งสมาธิ เอาให้นานจนเห็นว่าจิตนิ่งแล้ว ใจจะหยุดภาวนาไปในขณะนั้น คุณก็อธิษฐานจิตนึกถึงลูกให้เขาเห็นถึงความไม่เที่ยงของสิ่งต่างๆ ที่หาประโยชน์อะไรไม่ได้เลย แผ่บุญให้เขา นึกให้เห็นว่ามีพระพุทธมหาจักรพรรดิ มาครอบกายเขา ให้เขาเชื่อฟังแม่ นึกถึงแต่เรื่องบุญกุศลเท่านั้น ลองดูนะครับผมใช้ได้ผลมาแล้ว

3. oamiamgod

oamiamgod เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    อืมม ผมว่าบางอย่างบางทีอาจจะต้องทำใจนิดนนึงนะครับ

ถ้าเค้าติดเกมแล้วไม่ยอมทำการทำงาน
    เราก็ต้องยกเหตุผลไปพูดน่ะครับ

แต่ถ้าเกิดว่าเค้าติดเกม แต่ทุกอย่างเค้าทำไม่บกพร่องเลย
    ก็อาจจะต้องตามใจเค้าไปก่อน

ผมเองเป็นคนติดเกมมาก่อน แล้วก็มีความสุขมากที่ได้อยู่กับเกม
    เนื่องจากทางบ้านผม ผมรู้สึกไม่อยากคุยกับใคร
    คือ คุยไม่ถูกคอกับใครเลย ก็เลยเลือกเล่นเกม พอเล่นไปแล้วมันเหมือนมีเพื่อนที่ดี

ลองสังเกตุลูกชายหน่อยน่ะครับ ว่าเค้าสนิทกับใครบ้าง
    หรือเค้าชอบอะไรอย่างอื่นนอกจากเกมบ้าง
    เช่น ชอบกินอะไร ก็พยายามพาเค้าไปกิน พยายามดึงเค้าไป

ทั้งนี้ถ้าเค้าติดเกมแล้วเค้าทำหน้าที่ครบถ้วน ผมว่าก็ไม่น่าหนักใจเท่าไหร่นะครับ
    แต่ถ้าเค้าทำหน้าที่ไม่ดี ก็ต้องแนะนำเค้า

4. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

ยึดคอมไปเลยครับทางที่ดีควรล็อกกุญแจไว้ด้วย ดัดสันดานสิครับ ปล่อยไว้ทำไม ทำไม่ได้หรอก --"22 ปีแล้วไม่ใช่เด็กอมมือ จะให้พ่อแม่เลี้ยงตลอดชาติหรือไง