ลูกพ่ออย่าท้อเด้อ (มนต์แคน แก่นคูน)

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sansky9, 14 กันยายน 2014.

1. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3263693/[/MUSIC]

เนื้อเพลง ลูกพ่ออย่าท้อเด้อ
    นักร้อง มนต์แคน แก่นคูน
    สังกัด แกรมมี่โกลด์

นั่งยองย่อ อยู่บนตอข้างหัวคันนา
    ศอกค้างเข่ามือคีบกอกยา นั่นคือท่าประจำของพ่อ
    เครื่องแบบชาวนา เสื้อเปื้อนตมกางเกงมอซอ
    แต่ห่อหุ้มหัวใจพ่อ ให้อุ่นพอและท้อบ่เป็น

ทุกข์บ่เว้น เหนื่อยบ่เป็น ยากเข็ญบ่กลัว
    แบกทุนต่ำ ทำเพื่อครอบครัว
    ความจนคั่ว ถอดหัวใจเซ่น
    บ่มีปริญญา แต่สอนวิชาฝ่าความลำเค็ญ
    บ่เขียนให้อ่านแต่ทำให้เห็น ฝึกลูกเป็นคนจริงพอ

ห้ามเพียงหนึ่งข้อ บอกลูกพ่ออย่าท้อเด้อ
    พ่อบอกคำนี้เสมอ เมื่อลูกเจอปัญหามาจ่อ
    จำไว้ในอก เป็นมรดกจากชีวิตพ่อ
    บ่มีสร้อยทองคล้องคอ แต่มีคำห้ามท้อคล้องใจ

ยังยิ้มให้อุ่นในใจ ลูกทุกเวลา
    เก็บภาพเก่าเล่าความเป็นมา ปลอบใจล้าให้ยังยิ้มได้
    สืบทอดความทน ถึงความจนยังหมุนรอบใจ
    วันหนึ่งถ้าเผลอร้องไห้ จะรีบบอกใจเราเป็นลูกพ่อ

ยังยิ้มให้ อุ่นในใจลูกทุกเวลา
    เก็บภาพเก่าเล่าความเป็นมา ปลอบใจล้าให้ยังยิ้มได้
    สืบทอดความทน ถึงความจนยังหมุนรอบใจ
    วันหนึ่งถ้าเผลอร้องไห้ จะรีบบอกใจให้ไว้ลายพ่อ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ชุดไหนน้อ เพราะดี ยังไม่เคยฟังต้นฉบับเลยครับ
    ประเดิมด้วยเวอร์ชั่นหนุ่มนครนายกก่อนแล้วกันเนาะ
    มนต์แคนเวลาออกรายการก็เสียงดีใกล้เคียงเสียงในแผ่นมากครับ
    ศิลปินบางคนออกรายการยังต้องเปิดเสียงทำลิปท์ซิ้ง

3. sansky9

ขอบคุณครับคุณเบิ้ม.. เพลงนี้อยู่ในอัลบัมชุดที่ 5 ครับ
    ใช่เลยครับ สำหรับมนต์แคน เคยดูในยูทูปที่ไปร้องตามงานๆ เสียงจริงสดๆเลย

4. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ม่วนหลายจ้าอ้านสัน...อิอิ

5. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

พ่อสอนไว้ดีเหลือหลายเด้อ..น้องสันต์..
    รับมรดกที่พ่อบอกไว้ว่าในชีวิตห้ามท้อนะคะ..
    ถ่ายทอดเพลงได้ซึ้งมาก ๆ ค่ะ..

ห้ามเพียงหนึ่งข้อ บอกลูกพ่ออย่าท้อเด้อ
    พ่อบอกคำนี้เสมอ เมื่อลูกเจอปัญหามาจ่อ
    จำไว้ในอก เป็นมรดกจากชีวิตพ่อ
    บ่มีสร้อยทองคล้องคอ แต่มีคำห้ามท้อคล้องใจ

6. pporjai

เสียงพี่ใจยังเพราะเหมือนเดิมเล้ย...
    คึดถึงโคราชนะครับ ปลายปีนี้อาจจะมีโอกาศได้ไปครับ..

ขอบคุณในคำชมนะคะ ปลื้มจัง..ร้องสนุก ๆ กันยามว่าง ๆ ตามประสาคนชอบร้อง..
    เหมือนของจริง ไม่เหมือนบ้าง เพี้ยนบ้าง ก็ร้องตามหูที่ได้ยินน่ะแหละค่ะ...

พี่ใจจะถามน้องสันต์ว่า ญาติทางไหนของน้องสันต์ยังอาศัยอยู่ในโคราช..
    อยู่แถวไหนนะคะ..ส่วนญาติพี่ใจก็อยู่แถว ๆ หัวทะเล 2 บ้าน แถวตลาดอัมพวันอีก 1 บ้าน

ปกติ พี่ใจจะไปโคราชจะไปพักกับน้องชาย ส่วนบ้านเกิด บัวใหญ่(กำลังจะเป็นจังหวัด ได้ยินมาตั้งแต่ยังไม่เกิดแน่ะ สงสัยไม่ได้เป็นหรอกน่ะ..) บ้านพ่อแม่ ปัจจุบันพี่ชายคนที่ 2 อาศัยอยู่ นาน ๆ ก็ไปไหว้บรรพบุรุษ 2-4 ครั้งต่อปีค่ะ(พี่ใจจำได้ว่า น้องสันต์เคยบอกว่า เคยอยู่โคราช อำเภอคง โนนทองหลาง ตอนเด็ก ๆ ใช่ไหมคะ)

7. sansky9

ขอบใจ่ครับสาวหล่า ^^/

8. sansky9

ขอบคุณครับพี่ใจ พ่อผมก็คงจะให้มรดกอย่างกับเพลงนี้จริงๆแหล่ะ
    เพราะทรัพย์สมบัติพ่อไม่ได้ทิ่้งไว้เลยครับ แต่ผมเข้าใจพ่อครับ พ่อรักลูกๆทุกคน :'(

9. sansky9

สวัสดีครับพี่ใจ พ่อผมเป็นคนโคราชครับ อยู่บ้านหนองหัวฟาน อำเภอขามสะแกแสง แต่พ่ออกจากบ้านเพื่อมาหางานทำตั้งแต่เป็นหนุ่มๆ และได้มาพบกับแม่ที่นครนายกครับ หลังจากแต่งงานกันพ่อก็อยู่ที่นครนายกเรื่อยมา พ่อเคยพาผมมาหาปู่กับย่าอยู่เรื่อยๆ ตั้งแต่ผมยังจำความอะไรไม่ได้เลยจนกระทั่งผมโตขึ้นเรียนมัธยมก็ยังไปโคราชอยู่เรื่อยๆครับ เคยนั่งรถโดยสารกลับจากโคราชมากับพี่สาวด้วยหล่ะครับ (ในสมัยนั้นไม่น่ากลัวเหมือนตอนนี้) แต่หลังจากที่ปู่เสีย, พ่อเสีย ครอบครัวของผมกับปู่ย่าก็เริ่มห่างๆกันไปบ้าง แต่ก็ยังติดต่อกันอยู่เรื่อยๆครับ ยามมีงานบุญก็แจ้งข่าวให้ได้ทราบกันอยู่เสมอ

และผมก็ยังมีป้า (พี่สาวของพ่อ) เขาอยู่ที่บ้านกุดจิก อำเภอบัวใหญ่ ซึ่งพักหลังๆมานี้มักจะไปพักบ้านป้าอยู่บ่อยมากเลยครับ ^^/ คงไม่ใกล้ไม่ไกลจากบ้านของพี่ใจมั้งครับ

ไม่เพียงเท่านั้นครับ น้องสาวของผมและครอบครัวของเขาก็พักอยู่กันที่โคราชเหมือนกันครับ อยู่ก่อนถึงตัวเมืองโคราช บ้านโคกกรวด อำเภอเมือง(ใช่มั้ยครับ) คร่าวๆแค่นี้หล่ะครับพี่ใจ ขอบคุณที่สอบถามนะครับ ^^/

10. pporjai

อ๋อ บ้านกุดจิก พี่ใจก็มีสวน ฉางอยู่เหมือนค่ะ
    น้องสันต์ไปเที่ยวบ่อย คงมีความผูกพันมากนะคะ