ลูกหลานที่ปฏิบัติตามแบบในสายนี้มาคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย degba4567, 30 พฤษภาคม 2012.

1. degba4567

degba4567 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2011
    คือผมว่าบอร์ดมันไม่เห็นมีผู้ที่ปฏิบัติตามแนวนี้มาคุยกันในกระทู้เหมือนบอร์ดอื่นๆบ้างเลยครับ จึงสงสัยว่าไม่มีคนปฏิบัติตามแนวนี้ในเว้บนี้เลยหรือ ถึงไม่มีใครมาทักทายมาเล่าผลของการปฏิบัติสู่กันฟังเลย ถ้ามีก็มาทักทาย มาเล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นธรรมทานหน่อยครับ จะได้เพิ่มกำลังใจในการปฏิบัติตามแบบหลวงปู่มั่น หลวงตาบัวต่อไปครับ

2. pummuq

pummuq เป็นที่รู้จักกันดี

คนปฏิบัติมีเยอะเขาไม่พูดเฉยจะพูดก็เวลามีประโยชน์ ผมเคยเจอคนหนึ่งที่วัดมเหยงค์ ไปกางเต้นท์ข้างศาลเจ้าเลยนอนก็น้อยมีโอกาสถามเค้าก็เล่าว่าทำตามแนวหลวงตามหาบัว
    แล้วเพื่อนๆเขาก็ทำตามเช่นกันเดินจงกรมจนดินละเอียด
    แล้วคนปฏิบัติจิงจังบางทีก็ไม่ได้มาเล่นเนตเท่าไรหรอกครับคนเล่นเนตเป็นอีกกลุ่มหนึ่ง
    ผมมั่นใจว่าหลวงตาสอนถูกต้องผมมั่นใจ
    ผมมั่นใจ

3. degba4567

โอ้มีลูกหลานหลวงปู่มั่น หลวงตาบัวมาแล้วครับ

4. fight001

fight001 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    เป็นกำลังใจในการปฏิบัติของท่านนะครับ บางท่านที่ปฏิบัติอาจไม่ได้เข้าเว็บนี้หรือไม่ได้เล่นอินเตอร์เน็ต อาจจะเล่นเฟสบุคหรือ อยู่เป็นกลุ่มทางอื่น แต่ก็มีอยู่แน่นอนครับ ในเว็บนี้ก็มีอยู่ ขออย่าท้อเลยนะครับ เพียงแต่บางทีอาจไม่ได้มาเล่าประสบการณ์ก็เท่านั้น
    อนุโมทนาสาธุกับแนวทางการฏิบัติของท่านนะครับ

5. nunoiyja

nunoiyja เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริงว่าจะไม่พูดไม่ตอบนะครับ แต่มาคิดดูก็เห็นใจเจ้าของกระทู้ เลยตอบซักนิดนะครับ
    ผมก็เป็นลูกศิษย์พ่อแม่ครูอาจารย์องค์หลวงตาเหมือนกัน(ที่บอกแบบนี้เพราะเดี๋ยวจะว่าไม่มีลูกศิษย์องค์หลวงตาอีก) ที่ไม่ค่อยพูดเพราะอะไรรู้เปล่าครับ ท่านที่ภาวนาส่วนมาก ถ้าไม่สนิทกัน ไม่วางใจกัน จะไม่พูดให้ฟังหรือไม่ถามหรอกครับ มันก็มีหลายเหตุผล แล้วอีกอย่างนะครับ อันนี้อยู่ที่คนเชื่อนะก็ขอให้ฟังไว้เฉยๆ นะครับ
    ขอยกตัวอย่างที่เกิดกับผมนะ กับคนอื่นผมไม่รู้
    คือ บางที เรามีปัญหาอะไรก็ตามเกิดขึ้นกับจิตของเรา เรายังแก้ไม่ได้ ไม่นานหรอกครับ จะได้ยินคำเทศน์ขององค์ท่าน ผ่านทางเวปหลวงตาบ้าง ผ่านทางวิทยุบ้าง ท่านเทศน์ในสิ่งที่เราข้องใจ ก็ทำให้หายสงสัยไปได้

6. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    ยินดีสนทนาธรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้เรื่องการปฏิบัติธรรมคะ ทั้งสายพุทโธ และพองหนอยุบหนอ คะหรือแบบอื่นๆคะ สาธุ บุญรักษาคะ

7. Ji_ramet

Ji_ramet เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่แล้วครับ เวลามีปัญหาจะได้รับการแก้ปัญหาจากเทศน์ของท่านทางเวป และวิทยุอยู่เสมอครับ ตอนไปภาวนาที่วัดป่าบ้านตาดก็มีโอกาสฟังเทศน์โดนใจตัวเองเหมือนกันครับ กับคนรู้จักก็เจอครับคือมีปัญหา อยู่แล้วท่านเทสน์มานี่รู้เลยว่า อ้าวนี่ท่านเทสน์ให้พี่คนนี้นี่

8. degba4567

เห็นด้วยเลยครับเวลาฟังเทศน์ท่านเหมือนองค์ท่านดูเราอยู่เลยครับ เช่นมีครั้งหนึ่งตอนที่องค์หลวงตายังอยู่ผมกำลังฟังวิทยุอยู่ ฟังเทศน์หลวงตานั่นแหละครับ ผมจึงตั้งจิตอธิษฐานว่า สาธุขอองค์หลวงตาอยู่ไปนานๆนะครับ ขอให้หลวงตาอายุยืนๆตอนนี้ผมอยากไปกราบหลวงตามากแต่ยังไม่มีเวลา ไม่มีโกาศได้ไปเลย
    ผมก้อธิษฐานไปครับเผื่อองคืหลวงตาจะรับรู้
    ทันที่เลยครับมาเลยเสียง ก็รีบๆมาสิ จะให้คนแก่รอคนหนุ่มได้ไง มันห้ามได้เหรอสังขาร ความเป็นความตายห้ามได้เหรอ หือ ผมน้ำตาไหลเลยครับ

9. degba4567

ผมปฏิบัติมานานแล้วครับแต่ยังไปไม่ถึงไหนเลย ตามประสาคนโง่เง่าอย่างผมนี่แหละครับ แค่ค่อยๆเดินไปครับทีละนิดละหน่อย เจอเหตุการณ์อัศจรรย์บ้างบางครั้ง และตอนนี้ก็พยายามตะเกียกตะกายตามรอยเท้าองค์ท่านอยู่ครับ:d:d

10. boatsa2538

boatsa2538 Active Member

นี่จริง นะ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนกัน แต่ถ้ามีอะไรสงสัย ก็ไปที่บอร์ดอภิญญา โดยตรงเลย ส่วนใหญ่ สายพระป่า จะเป็นคำสอน คำเทศน์ ครูบาอาจารย์ส่วนใหญ่ ถ้าอยากแลกเปลี่ยนไม่ว่าสายไหน เชิญบอร์ดอภิญญาได้ ตามสบาย เพราะมีคนตอบเยอะ อนุโมทนาความหวังดี . . .:cool:

11. tontan759

tontan759 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    ปฏิบัติเอง เห็นเอง รู้เอง ธรรมเป็นปัจจัตตัง ให้ผลได้อย่างไม่จำกัดกาล พ่อแม่ครูอาจารย์ท่านจะพูดคุยเรื่องไรต้องพิจารณาเสียก่อนโดยเฉพาะเรื่องการประพฤติปฏิบัติมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก ก็ดีคัฟมีไรก็มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เพื่อเป็นการสร้างสรรค์ไม่ใช่การต่อไต่เพื่อเป็นการบ่อนทำลายก็ไม่น่าจะเสียหายอะไรกัน โมทนาบุญกับทุกท่านคัฟ

12. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

อยากรู้วิธีที่ยิ่งยวดไหม ทำยาก แต่รู้ได้เร็ว หรืออยากได้ทำเร็ว และรู้ได้เร็ว ก็มีด้วยเอวังละประการฉะนี้

13. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ตั้งใจปฏิบัติธรรมด้วยความศรัทธา สาธุ

14. แสงพุทธะ

แสงพุทธะ สมาชิก

มีใครปฎิบัติแล้วได้สมาธิทุกครั้งไหมครับคือผมยังมีขอสงสัยเกี่ยวกับสมาธิจะถามนะครับ

แต่อยากได้คำตอบจากผู้รู้จริงๆ

15. วิชย

วิชย Active Member

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ยินดีที่มีผู้ปฏิบัติตามทางพ่อแม่ครูบาอาจาร์หลวงตามหาบัวญาณสัมปันโน กระผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เคารพและศรัทธาในตัวท่านมากครับ หลวงตาท่านให้ธรรมแท้แก่เรา ให้รู้และเข้าใจในหลักปฏิบัติที่เป็นแก่นของพุทธศาสนาคือ แนวทางปฏิบัติให้ถึงซึ่งพระนิพพาน ทั้งยังมีเมตตาแก่ปวงชนชาวไทยอีกทั้งยังครอบคลุมไปถึงสามแดนโลกธาตุโดยไม่มีประมาณ อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยนะครับ น้อมกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์ด้วยความศรัทธายิ่ง ปล. มีที่สัปปายะดีๆแนะนำด้วยนะครับ

16. ถั่วฝักยาว

ถั่วฝักยาว Active Member

ตามความคิดของดิฉัน พระผู้ปฎิบัติดี ปฏิบัติชอบ ท่านสอนดีทุกองค์แหละ แต่มันขึ้นอยู่กับจริตของเราผู้เป็นศิษย์ว่าจะฟังแล้วเข้าใจหรือไม่ ปฏิบัติแบบไหนถึงจะถูกกับจริตของเรา
    ที่บ้านของดิฉันมีหนังสือธรรมะของเกือบจะทุกหลวงพ่อเลยหละ ตั้งแต่ท่านพุทธทาสภิกขุ
    หลวงพ่อปัญญานันทะ หลวงตามหาบัว หวงพ่อพุธ ฐานิโย หลวงปู่มั่น หลวงปู่สิม หลวงพ่อจรัญวัดอัมพวัน ดร.คุณแม่สิริ กรินชัย อาจารย์แนบ มหานีรานนท์ แต่สุดท้ายก็มา
    ปฏิบัติตามแนวหลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุง (อาจจะเคยเป็นลูกหลานกันมาแต่ชาติปางก่อนกระมัง) คือว่าเราอ่านตามคำสอนของท่านแล้วเข้าใจง่าย ฉะนั้นจะปฏิบัติตามหลวงพ่อองค์ใดถ้าเป็นไปเพื่อการพ้นทุกข์แล้ว ก็ดีทั้งหมดแหละ

17. ถั่วฝักยาว

ถั่วฝักยาว Active Member

ก็ขออนุโมทนากับทุกท่านเลยหละที่ปฏิบัติดีตามคำสอนของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ทุกองค์
    เคารพและนับถือทุกองค์ที่กล่าวมาข้างต้น และที่ไม่ได้กล่าวอีกมากมาย
    แต่....หุ หุ หุ ปฏิบัติไม่ได้ถึงไหนเลย

18. ป่ากุง

ป่ากุง เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจัตตังดอกเด้อเรื่องการภาวนา ... ผมกะเป้นไปตามปัญญาอันน้อยนิด แต่สิ่งที่ลงใจในส่วนของผม คือ ถ้า ปฏิบัติตาม ดำเนินตามพ่อแม่ครูอาจารย์สายหลวงปู่เสาร์หลวงปุ่มั่น สิเห็นฝั่งพระนิพพานดอก สาธุๆๆ เที่ยงแท้แน่นอน เป็นหนึ่งบ่มีสองหละ

19. pummoke

pummoke สมาชิกใหม่

4 มิถุนายน 2012

<TABLE id=post6058645 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->pummuq<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6058645", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 23
    Groaned at 3 Times in 3 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 0
    ได้รับอนุโมทนา 177 ครั้ง ใน 68 โพส
    พลังการให้คะแนน: 94 [​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_6058645 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->ประเด็นมันอยู่ที่ว่าพระที่ไม่รับเงินน่ะดีอยู่แล้ว
    ส่วนคนทั้งประเทศนี้ไม่มีใครไม่เคยถวายเงินว่ามาตั้งแต่คนชั้นสูงยั้นคนเข้ญใจ
    แล้วจะลงนรกทั้งระเทศหรือขึ้นสวรรค์
    เอาคนที่รู้สิมาพูด
    กูกับมึงจะฉลาดเกินกันเท่าไรวะเชี่ย<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE id=post6058645 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] 27-04-2012, 10:59 AM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right>#5 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->pummuq<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6058645", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 23
    Groaned at 3 Times in 3 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 0
    ได้รับอนุโมทนา 177 ครั้ง ใน 68 โพส
    พลังการให้คะแนน: 94 [​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_6058645 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->ประเด็นมันอยู่ที่ว่าพระที่ไม่รับเงินน่ะดีอยู่แล้ว
    ส่วนคนทั้งประเทศนี้ไม่มีใครไม่เคยถวายเงินว่ามาตั้งแต่คนชั้นสูงยั้นคนเข้ญใจ
    แล้วจะลงนรกทั้งระเทศหรือขึ้นสวรรค์
    เอาคนที่รู้สิมาพูด
    กูกับมึงจะฉลาดเกินกันเท่าไรวะเชี่ย<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2>[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("6058645")</SCRIPT> [​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>

20. pummoke

pummoke สมาชิกใหม่

4 มิถุนายน 2012
    พวกคนโง่แล้วอวดฉลาดมีมาก นึกว่าสิ่งที่อวดคือความฉลาดแต่จริงๆมันเอาความโง่ความต่ำของตัวมันเองมาอวด น่าสงสาร