ล.พ.สนอง กตปุญโญ เจ้าอาวาสวัดสังฆทาน มรณะภาพแล้ว

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย อดุลย์ เมธีกุล, 25 สิงหาคม 2012.

1. หนูนะ

หนูนะ เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2012
    ได้เห็นข่าวแล้วก็ใจหายค่ะ เพิ่งได้ไปกราบท่านเมื่อปีที่แล้วดูท่านยังแข็งแรงดีอยู่เลย นี่ยังตั้งใจว่าจะเข้าไปทำบุญที่วัดสังฆทานในเร็วๆ นี้อยู่เลย ขอกราบน้อมส่งหลวงพ่อสนองขึ้นสู่พระนิพพานนะเจ้าคะ สาธุ สาธุ สาธุ

2. siamblogza

siamblogza เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012

3. siamblogza

siamblogza เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012

ธรรมะ หลวงพ่อสนอง กตฺปุญโญ
    "คนเราเมื่ออายุมากๆ เป็นบ้าหอบฟาง ตัวไม่หอบแต่ใจมันหอบ ไปทีไรก็แบกไปหมด อะไรต่อมิอะไรเก็บมาคิดมานึกหมด สะสมอยู่คนเดียวนั่นแหละ ใครไม่ทุกข์เราก็เก็บมาทุกข์คนเดียว บ้าหอบฟางมันไม่มีอะไร
    มีแต่ฟางที่หอบไป มันหลงนึกว่าเป็นสมบัติล้ำค่า แต่ที่แท้ก็แค่ฟางเท่านั้นเอง

ไม่มีทำอย่างไรได้?....อะไรๆก็ของเรา ก็ต้องแก้ที่ใจซิ! มันมีก็ทำใจเหมือนไม่มี ปล่อยวางให้เป็น มันก็เลยเย็นลง"

4. I WILL D

I WILL D เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมใดที่ลูกได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อหลวงพ่อทั้ง กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ทั้งที่ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยทางกาย หรือวาจาก็ดีหรือ ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดีหรือไม่เจนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอหลวงพ่อได้โปรดเมตตาประทานงดโทษให้แก่ข้าพเจ้านับจากนี้เป็นต้นไปเทอญ
    ข้าพเจ้าขอกราบนมัสการน้อมส่ง หลวงพ่อสนอง กตปุญฺโญ เข้าสู่อนุปาทิเสสนิพพานตามแนวทางคำสอนแห่งองค์สมเด็จพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น

5. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

พระจิรวัฒน์ ญาณวโร เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

ระตะนัตตะเย ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต
    ระตะนัตตะเย ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต

มหาเถเร ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต
    มหาเถเร ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต

กรรมใดที่ลูกได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อหลวงพ่อทั้ง กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ทั้งที่ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยทางกาย หรือวาจาก็ดีหรือ ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดีหรือไม่เจนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอหลวงพ่อได้โปรดเมตตาประทานงดโทษให้แก่ข้าพเจ้านับจากนี้เป็นต้นไปเทอญ

6. zodamint

zodamint สมาชิก

ใจหายมากค่ะ ตั้งใจอยู่เหมือนกันว่าสักวันจะไปกราบหลวงพ่ออีกสักครั้ง
    หลังจากที่ชีวิตเราดีขึ้น แต่อยู่ๆ หลวงพ่อก็ละสังขารไป เราตั้งตัวไม่ติดจริงๆ
    เสียใจจริงๆค่ะ เวลาช่างไม่คอยใครจริงๆเลยนะคะ

หนูขอกราบหลวงพ่อค่ะ กรรมใดๆที่หนูอาจประมาทพลาดพลั้ง ขอโปรดอภัยด้วยนะคะ

7. chayapin

chayapin เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    น่าใจหายนะคะ เราเป็นอีกคนหนึ่งที่ตั้งใจจะไปกราบแต่ยังไม่ได้ไป เมื่ออาทิตย์ก่อนได้เปิดช่องเคเบิ้ลทีวี ได้ฟังเทศน์ของหลวงพ่อรู้สึกศรัทธาในตัวท่านมาก ท่านช่างเป็นพระอริยะสงฆ์อินทรีย์สังวรณ์ เป็นอย่างยิ่ง ขอน้อมส่งหลวงพ่อสู่แดนนิพพานค่ะ....

8. อัสติสะ

อัสติสะ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    กราบลาส่งหลวงพ่อครับ
    กรรมไม่ดีใด ๆ ที่ข้าพเจ้ากระทำกับหลวงพ่อใน อดีต และ ปัจจุบัน ณ ชาติก็ดี
    ขอหลวงพ่ออโหสิกรรมด้วยครับ

9. mattabu

mattabu เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2011
    ขอกราบนมัสการหลวงพ่อด้วยความอาลัย

10. สมิตา

สมิตา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบอาลัยและน้อมส่งหลวงพ่อสนอง สู่แดนพระนิพพานเจ้าค่ะ กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม

11. vcc2aaa

vcc2aaa เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    ขอน้อมกราบนมัสการส่งองค์หลวงพ่อ สู่แดนพระนิพพานด้วยครับ
    ใจหายจริงๆ พระอริยเจ้าอีกองค์ จากไปสู่แดนพระนิพพานแล้ว

12. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

กราบๆๆๆๆหลวงพ่อ ขอขมากรรมกะหลวงพ่อครับ

13. topnank

topnank เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกขอกราบเท้าของหลวงพ่อสนอง พระนิพพานเป็นของพ่อแล้ว ลูกจะตั้งใจทำตามที่พ่อสอนไว้ สาธุ สาธุ สาธุ

14. deaw312532

deaw312532 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ขอให้ท่านเข้าสู่นิพพานเถิด กราบหลวงพ่อสนองด้วยความเคารพอย่างสูงครับ<!-- google_ad_section_end -->

15. suriyannnn

suriyannnn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบนมัสการหลวงพ่อสนองครับพระะธรรมที่ท่านได้สอนผมจะนำไปปฎิบัติครับ สาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กันยายน 2012
  16. นวกชมณ

นวกชมณ Active Member

กราบไว้อาลัยอย่างยิ่งค่ะ

17. จผ

จผ Active Member

ทราบข่าวตกใจครับ กราบ กราบ กราบ

18. รัตนหงษ์

รัตนหงษ์ Active Member

15 พฤษภาคม 2012
    ลูกเป็นคนหนึ่งที่ได้มีโอกาสไปทำบุญถวายข้าวสารแก่ผู้ปฏิบัติธรรมที่วัดสังฆทาน วันนั้นไม่ได้มีโอกาสพบหลวงพ่อได้แต่กราบหลวงพ่อด้วยจิตอันเคารพ ลูกขอกราบนมัสการน้อมส่งหลวงพ่อด้วยจิตบริสุทธิ์เช่นเดียวกันค่ะ....

19. woodhouse

woodhouse Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2012
    ทราบข่าวใจหาย ขอกราบส่งสังขารพลวงพ่อสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุ สาธู สาธุ

20. วิปัศย์

วิปัศย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    ขอน้อมกราบนมัสการหลวงพ่อด้วยความอาลัยยิ่งครับ