ล.พ.สนอง กตปุญโญ เจ้าอาวาสวัดสังฆทาน มรณะภาพแล้ว

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย อดุลย์ เมธีกุล, 25 สิงหาคม 2012.

1. ฤษีเดินดง

ฤษีเดินดง เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงพ่อสนองครับ ขอหลวงพ่อเข้าสู่เดนนิพพาน

2. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    กราบ กราบ กราบ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

ระตะนัตตะเย ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต
    ระตะนัตตะเย ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต

มหาเถเร ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต
    มหาเถเร ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต

กรรมใดที่ลูกได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อหลวงพ่อทั้ง กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ทั้งที่ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยทางกาย หรือวาจาก็ดีหรือ ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดีหรือไม่เจนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอหลวงพ่อได้โปรดเมตตาประทานงดโทษให้แก่ข้าพเจ้านับจากนี้เป็นต้นไปเทอญ

3. wainkam

wainkam เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    ขอกราบส่งหลวงพ่อครับ

4. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบนมัสการ และขอขมาหลวงพ่อด้วยความเคารพยิ่ง ผมเองเคยบวชที่วัดนี้มาหนึ่งพรรษาเมื่อปี 46 ช่วงนี้พระดี ๆ ต่างละสังขารกันเป็นระนาว หลวงพ่อพยันต์ (ลูกศิษย์หลวงพ่อสนอง) พระอาจารย์ที่มาแสดงธรรมที่วัดสังฆทานบ่อย ๆ ก็เพิ่งจากไปเมื่อไม่นานนี้เอง เมื่อเช้าคุณแม่ของผมโทรมาบอก ว่าแม่อยู่ช่วยงานที่วัด รอศพหลวงพ่ออยู่ ผมเองมีธุระเลยยังไม่ได้ไปกราบศพหลวงพ่อ ใจหายอีกแล้ว

ตอนนี้วัดสังฆทาน มีการสวดพระอภิธรรมทุกวัน เวลาประมาณหนึ่งทุ่ม
    โดยสรีระสังขารของหลวงพ่อสนอง อยู่ชั้นสอง ของอาคารทรงไทย ครับ

ท่านใดที่ต้องการเป็นเจ้าภาพ หากไม่ระบุวันเป็นเจ้าภาพ ทางวัดก็จะได้เฉลี่ยเจ้าภาพไปให้ทั่วทุกวัน ไม่ให้หนักวันใดวันหนึ่ง โดยคาดว่าจะตั้งศพไว้อย่างน้อยร้อยวัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2012
  5. analyser

analyser เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบนมัสการหลวงพ่อ

หากข้าพเจ้าได้ล่วงเกิน กาย วาจา ใจ ไม่ว่าเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ขอหลวงพ่อโปรดงดโทษกับข้าพเจ้าด้วยเทอญ

6. comfx22

comfx22 เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=nhrs5SX46YY]7ละแล้วล่ะ ลพ.สนอง กตปุญโญ.wmv - YouTube[/ame]
    ขอกราบบูชาพระคุณของหลวงพ่อครับ.​

7. กิ่งขวัญ

กิ่งขวัญ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบน้อมส่งหลวงพ่อสู่แดนพระนิพพานเจ้าค่ะ

8. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอกราบ นมัสการ หลวงพ่อสนอง กตปุญโญ ครับ กราบ กราบ กราบ

9. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    ขอกราบ และ น้อมส่งพระคุณท่าน

10. maokorat

maokorat เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    กราบนอบน้อมนมัสการ หลวงพ่อสนอง กตปุญฺโญ ที่เคารพยิ่ง

กรรมใดที่ลูกได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อหลวงพ่อทั้ง กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ทั้งที่ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยทางกาย หรือวาจาก็ดีหรือ ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดีหรือไม่เจนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอหลวงพ่อได้โปรดเมตตาประทานงดโทษให้แก่ข้าพเจ้านับจากนี้เป็นต้นไปเทอญ
    ข้าพเจ้าขอกราบนมัสการน้อมส่ง หลวงพ่อสนอง กตปุญฺโญ เข้าสู่อนุปาทิเสสนิพพานตามแนวทางคำสอนแห่งองค์สมเด็จพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น

ธรรมใดที่หลวงพ่อรู้แจ้งประจักษ์ใจแล้ว ขอให้ข้าพเจ้าได้มีส่วนแห่งการรู้แจ้งประจักษ์ในธรรมนั้นด้วยเช่นกันเทอญ
    ขอแสดงมุทิตาจิตอาลัยต่อการจากไปของท่านอริยสงฆ์.

11. เอื้อมบุญ

เอื้อมบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2011
    ท่านเทศน์เล่าเรื่องความเจ็บป่วยอย่างไม่หวั่นไหว

ไม่กี่เดือนมานี้มีโอกาสฟังท่านเทศน์เล่าเรื่องความเจ็บป่วย
    ดูร่างกายท่านเหนื่อยล้ากว่าเดิม..รู้สึกห่วงท่านแต่ใบหน้าท่านกลับแย้มตลอด และอาการที่หนักๆท่านกลับเล่าอย่าง
    ขบขัน ท่านเล่าถึงการไปของคุณแม่ท่านฯลฯ,แม้ก่อนเดินทางมาเทศน์วันนั้นท่านก้ออาเจียนอย่างมากแต่ท่านก้อมา
    จิตใจท่านไม่หวั่นไหวตามสังขารแม้แต่น้อย..

นึกถึงวันเก่าๆที่เราคลานผลุดเข้าออกสอง-สามรอบในห้องที่ท่านกำลังโปรดญาติโยมเราไม่รู้จักท่านเห็นมีคนนั่งสำรวมแน่นห้อง ไม่รู้อะไรเลย จู่ๆท่านก้อถามเรา
    เราตอบว่า"มาตามหาน้องเค้าว่าน้องเข้ามาห้องนี้" (น้องเค้าแยกตัวมาไม่บอก)

หลวงพ่อท่านมองเราตลอดแต่เรามองหาน้องไม่เห็น..น้องอยู่ตรงหน้าท่านแท้ๆ ท่านเมตตาสูงมากๆ บอกเราเรื่องการป่วยของน้องตรงมากแนวทางการปฏิบัติท่านเก่งมาก ท่านไม่ถือโทษในความโง่ของเราที่ไม่รู้จักท่านไม่รู้กาละเทศะ
    แต่ท่านกลับตอบเราอย่างใจเย็นแย้มไปด้วย จนใจเราที่ร้อนรุ่มค่อยๆเย็นลง

วันนั้นเพียงไปเที่ยววัดและร้อนรนจะรีบไปเที่ยวต่อ
    วันนี้นึกแล้วใจหายเสียดายที่ท่านให้พาน้องไปปฏิบัติเจ็ดวันท่านจะสอน
    บุญเราสองพี่น้องไม่ถึงท่าน..ได้แต่จดจำว่าครั้งหนึ่งได้กราบท่านตรงหน้า
    ขอกราบแทบเท้าหลวงพ่อสนองผู้เปี่ยมด้วยเมตตาบารมี..อีกครั้ง

12. Newzamak555

Newzamak555 สมาชิก

ขอกราบถวายความอาลัยด้วยความเคารพอย่างยิ่ง

13. Surachai Mankong

Surachai Mankong เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านมาด่วนจากไปอย่างหน้าใจหาย พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ท่านเป็นพระที่มีจิตใจแม่ตา กรุณามากมายยิ่ง ทั้งเป็นครูบาจารย์ เผยแพร่พระธรรมคำสอน ช่วยเหลือผู้ตกทุกข์ ได้ยาก ถึงแม้เวลานี้หลวงพ่อท่านได้สระสรีระสังขารแล้ว แต่ธรรมะของท่านยังอยู่ ยังอยู่คู่ใจของเราตลอดไป ขออำลาด้วยอาลัย ด้วยรักและเคารพยิ่ง. #จะขอจดจำทุกพบทุกชาติไป สาธุ สาธุ สาธุ
    http://www.facebook.com/pages/ธรรมะสว่างใจ-หลวงพ่อสนอง-กตปุญโญ/189539721081016

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2012
  14. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    ขอกราบนมัสการหลวงพ่อสนองด้วยความอาลัยยิ่งครับ

15. ๒ อัฐ

๒ อัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงพ่อครับ

16. อู๋ใช้

อู๋ใช้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบนอบน้อมนมัสการ หลวงพ่อสนอง กตปุญฺโญ ที่เคารพยิ่ง

กราบ กราบ กราบ

17. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกขอกราบน้อมส่งหลวงพ่อ สู่แดนดินแห่งพระนิพพานเจ้าค่ะ สาธุ

18. Nammol

Nammol เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009

ร่วมกราบไว้อาลัยด้วยค่ะ

พึ่งมีบุญวาสนา ฟังซีดีคำสอน เทศนา ของหลวงพ่อ ตั้งใจไว้ว่าหากได้กลับประเทศไทย
    จะต้องไปกราบหลวงพ่อให้ได้ ลิสไว้ สาธุ สาธุ

19. ต้อง^

ต้อง^ เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงพ่อครับ เมื่อคืนพึ่งฟังหลวงพ่อเทศน์ทางทีวีอยู่เลย ตกใจเลยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

20. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

กราบไว้อาลัยหลวงพ่อสนองครับ