วัดป่าภูผาสูง เป็นอย่างไร

ในห้อง 'วัดและศาสนสถาน' ตั้งกระทู้โดย เซียงนาย, 13 กุมภาพันธ์ 2010.

1. เซียงนาย

เซียงนาย สมาชิก

10 มิถุนายน 2007

ใครรู้จักวัดป่าภูผาสูง อ.สูงเนิน โคราชบ้างครับ
    ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ถ้าเกิดอยากไปปฏิบัติธรรม...
    จะทำไงบ้าง...แล้วถ้าใครเคยไปมาแล้ว...รู้สึกเป็นไงบ้างครับ
    เล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ​

ขอบคุณครับผม​

2. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
  3. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

วัดป่าภูผาสูง เป็นสำนักปฏิบัติธรรมกรรมฐานสาย ท่านพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต
    ตั้งอยู่ท่ามกลางธรรมชาติแห่งขุนเขามีเนื้อที่ดูแลจำนวน ๒,๘๐๐ ไร่

สถานที่ตั้งวัดป่าภูผาสูงนี้มีชื่อตามแผนที่ทางทหารว่า"เขาช้างหลวง" แห่ง "เื่ทือกเขาภูหลวง"
    แต่ชาวบ้านรู้กันในนามว่า "เขาเจ้าพ่อ" พื้นที่เป็นป่าดิบแล้ง มีความสูง ๗๖๐ เมตรเหนือจากระดับ
    น้ำทะเล เป็นป่าต้นน้ำลำธารที่ไหลหล่อเลี้ยงไปยังน้ำตกวะภูแก้ว น้ำตกหินเพลิง อ่างซับประดู่ และ
    หล่อเลี้ยงชาวบ้านในบริเวณ โดยรอบในเขตติดต่อ ๔ อำเภอ คือ สูงเนิน สีคิ้ว ปากช่อง และ ปักธงชัย

ประวัติความเป็นมาของวัดป่าภูผาสูงนั้นเริ่มต้นเมื่อปี พ.ศ. ๒๕๒๘ - ๒๕๓๐ เมื่อพระราชสังวรญาณ
    (หลวงพ่อพุธ ฐานิโย) ได้เริ่มสร้างวัดวะภูแก้ว โดยการส่งพระอาจารย์เจต ทีฆายุโก ซึ่งเป็นลูกศิษย์
    มาประจำอยู่ที่สำนักวัดวะภูแก้ว พระอาจารย์เจต์ท่านมีนิสัยชอบเที่ยวภาวนาตามป่าตามเขา จึงเดินทาง
    ขึ้นมาเที่ยวธุดงค์กรรมฐานที่บริเวณ "ภูผาสูง" เป็นอาจิณ และต่อมาท่านได้ชักชวน
    พระอาจารย์ใจ พระเพื่อนสหธรรมิก ขึ้นมาปฏิบัติธรรม ณ สถานที่แห่งนี้ด้วย

ปี พ.ศ. ๒๕๓๓ - ๒๕๓๔ พระอาจารย์ใจ ซึ่งเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อพุธ พร้อมคณะศิษย์วัดป่าสาลวัน
    ที่ปรารถนาจะอยู่ป่าเขา จึงเดินทางขึ้นมาจำพรรษาที่บริเวณภูผาสูง นับว่าเป็นพระยุคแรก ๆ ที่เข้ามา
    จำพรรณา ณ เสนาสนป่าแห่งนี้

ต้นปี พ.ศ. ๒๕๓๕ เจ้าหน้าที่ป่าไม้เข้าใจผิดคิดว่า พระจะเข้ามาบุกรุกทำลายป่า ซึ่งในขณะนั้นกระแส
    ของพระประจักษ์ พระบุกรุกป่าอนุรักษ์กำลังดัง จึงขึ้นมาขับไล่ พระ แม่ชี และชาวบ้านออกจากป่า
    พระและแม่ชีได้เดินทางออกจากป่า แต่ชาวบ้านไม่มีที่ไปจึงอดทนอยู่ต่อสู้เพื่อรักษาสิทธิ์ที่ควร
    จะได้ครอบครองที่ดิน เพราะเข้ามาอยู่ก่อนประกาศเป็นป่าสงวนแห่งชาติปี พ.ศ. ๒๕๒๕

หลังจาก พระและแม่ชีย้ายออกไปแล้ว แต่ก็มีพระแวะเวียนเข้ามาจำพรรษาบ้าง แต่เป็นแบบชั่วคราว
    ไม่ได้ถาวรอะไร จึงเสมือนว่าป่าภูผาสูงนี้ไม่มีเจ้าของคอยหวงแหน การตัดไม้ทำลายป่าจึงเป็นไป
    อย่า่งสนุกสนาน พระบางกลุ่มถึงกับขอร้องคนที่ตัดต้นไม้ ไม่ให้ตัดต้นไม้ ณ บริเวณภูผาสูงนี้ แต่ก็
    ไม่ได้ผลทำให้พื้นที่ป่าลดจำนวนลงอย่างรวดเร็วเป็นจำนวนมาก

ปี พ.ศ. ๒๕๓๗ พระมหาธีรนาถ อคฺคธีโร ซึ่งเป็นสัทธิวิหาริกของหลวงพ่อพุธ ฐานิโย ท่านได้เดินทาง
    มาพักที่วัดวะภูแก้ว ปรารถนาแสวงหาที่สงบสงัดทำสมาธิภาวนาตามสมณวิสัย หลังจากนั้นท่าน
    เดินธุดงค์จากวัดวะภูแก้วขึ้นมาบริเวณภูผาสูง และเกิดความพอใจในสถานที่แห่งนี้เป็นอย่างยิ่ง

หลังจากท่านเดินออกสำรวจเที่ยวชมป่ารอบ ๆ บริเวณภูผาสูงนี้ ท่านพบว่าป่าไม้ถูกตัดโค่นเป็นจำนวนมาก
    พวกสัตว์ป่าก็เดือดร้อนเนื่องจากต้องย้ายถิ่นฐานเพราะไม่มีป่าไม้ให้อยู่อาศัย มิหนำซ้ำยังโดนล่าโดย
    มนุษย์ผู้แล้งน้ำใจซ้ำอีก ในปีนั้นท่านจึงตัดสินใจอยู่จำพรรษาที่บริเวณเสนาสนะป่าภูผาสูงเพียงลำพัง

เมื่อท่านพระมหาธีรนาถ อคฺคธีโรได้จำพรรษาอยู่ ณ วัดป่าภูผาสูง จึงนำความนี้ไปกราบเรียนพระ
    อาจารย์คือหลวงพ่อพุธ ฐานิโย ท่านจึงกล่าวสั่งสอนว่า "ท่านมหา... ท่านต้องสำรวมระวังตัวท่าน
    ให้ดี ที่เขาสูงแห่งนี้เป็นสถานที่สำคัญ ท่านจงอยู่ปฏิบัติธรรมที่นั่น ที่นั่นเหมาะสมสำหรับท่าน
    ถ้าเขาไม่มาตีนถีบตกหน้าผาก็อย่าหนี ขอท่านจงจำคำพูดของผมไว้ให้จงดี"
    ท่านพระมหาธีรนาถ จึงได้จำพรรษาอยู่ที่วัดป่าภูผาสูง และเป็นเจ้าอาวาสวัดป่าภูผาสูงตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา...

แผนที่ วัดป่าภูผาสูง

แผนที่ไปวัดป่าภูผาสูง
    สามารถไปได้ ๒ เส้นทางดังนี้
    เส้นทางที่ ๑ ลำตะคอง - สีคิ้ว - วัดป่าภูผาสูง (ทางหลวงหมายเลข ๒๔)

เส้นทางที่ ๒ หน้าซีเกทโคราช - วัดป่าภูผาสูง

ติดต่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ได้ที่:
    0818764588 พระมหาธีรนาถ อคฺคธีโร (เจ้าอาวาสวัดป่าภูผาสูง)
    0854655805 วัดป่าภูผาสูง (ครูบาต๋อง)
    0816239847 คุณศรีประภา คล่องคำนวณการ (พี่แจ๋น)
    0807978344 คุณบุญเลิศ
    0818620400 คุณต้น

ข้อมูลจาก : วัดป่าภูผาสูง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2010
  4. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.864393/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

5. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาค่ะ สวยมากค่ะ ภาพบรรยากาศวัดได้ใจมาก ถ้ามีโอกาสก้อจะทำบุญที่วัดภูผาสูงค่ะ ปีใหม่ไปทำบุญที่วัดพระธาตุผาซ่อนแก้วมา สวยมากเลยค่ะ บรรยากาศอยู่บนเขาเหมือนกันเลย สวยจริง ๆ

6. เซียงนาย

เซียงนาย สมาชิก

10 มิถุนายน 2007
    ขอบคุณมากนะครับ...สาธุ...
    อยากไปปฏิบัติธรรมวัน มาฆบูชา ด้วยจังเลย
    แต่ต้องไปดูงานต่างจังหวัด...

คงต้องเป็นโอกาสหน้าแล้วกันนะครับ
    ใครมีโอกาสได้ไปก็ขอ
    อนุโมทนาบุญด้วยเป็นอย่างยิ่งนะครับ

สาธุ

7. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    น่าศัทธามากๆเลย อนุโมทนากับผู้ได้ไปแสวงบุญทุกท่านค่ะ
    อย่าลืมกลับมาเล่าให้ฟังบ้างนะ..

8. หญิงจัน

หญิงจัน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    เป็นสถานที่ ที่ดีมาก อยู่กลางป่า บนยอดเขา เงียบ สงบ เหมาะแก่การปลีกวิเวก ฝึกสมาธิ
    นั่งฝึกสมาธิริมหน้าผา เดินจงกรม ดีมาก เพราะไปมาเเล้ว

พระอาจารย์ทุกท่าน ล้วนใจดี มีเมตตา คำสอนไม่ผิดไปจากคำของพ่อแม่ครูบาอาจารย์เลย

แต่หนทางเข้าไปที่วัด จะเข้าไปในป่า ขึ้นเขา ถนนดินแดงอยู่เลย เหมาะกับคนที่ชอบผจญภัย

9. F-5E

F-5E เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าได้มารับรองว่าคุ้มค่าแน่นอน ค๊าบ

ไปไม่ยากครับ ถ้าขับรถมาจากกรุงเทพ ก็ให้คิดซะว่ามาดคราชเลย ขับตรงดิ่งมาโคราชเลย พอ เลยเขื่อนลำตะคลองก็ พยายาม ชะลอรถ และสนใจป้ายข้างทางนิดนึง ท่านกำลัง ออกจาก อ.สีคิ้ว มุ่งหน้าเข้าสู่ อ.สูงเนิน โคราชแล้ว
    พอเห็น สถานีไฟฟ้า ของ การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคแล้ว ก็จะมีป้ายบอก ทีนี้ก็เตรียม ยูเทิร์น เลยครับ เพราะทางเข้าวัดอยู่ ฝั่งขวามือของท่าน
    ขอบอกว่าเป็นสถานที่ที่สวยงาม สงบ อย่างมาก มีโอกาสได้ไป อย่าลืมไปกราบนมัสการ อาจารย์พระมหาธีรนารถ อัคคธีโร ด้วยนะครับ
    สุดท้าย เอาภาพ พระจันทร์ยิ้ม ที่วัดป่าภูผาสูง มาฝาก ให้ชมครับ ว่า สวยงามแค่ไหน

10. F-5E

F-5E เป็นที่รู้จักกันดี

นำเที่ยว วัดป่าภูผาสูง ครับ
    เมื่อเดินทางถึง ต.มะเกลือใหม่ อ.สูงเนินแล้ว มองหาป้าย ทางหลวงเลยครับ จะมีทางบอกให้เลี้ยวเข้าบริเวณไหน จากนั้น ขับเข้ามา ประมาณ 5 กิโลเมตรเศษ จะไปบรรจบกับ ถนนใหญ่สาย โชคชัย สีติ้ว อีกทีนึงครับ ให้ท่านเลี้ยว ซ้าย เพื่อ ยูเทิร์น แล้ว มาตามทางจะเห้น ป้ายนี้ครับ

จากนั้น เลี้ยว ซ้าย ด้านหน้า ตาม ป้าย บอก เลยครับ เมื่อเลี้ยวเข้ามาจะเจอ ป้าย ใหญ่ๆ แบบนี้เลยย

เมื่อ ขับมาเรื่อยๆ ท่านจะพบวัดวะภูแก้ว และน้ำตกวะภูแก้ว จากนั้น ก้จะสุดทาง หลวง เป็นเส้นทางลูกรัง ดังภาพครับ

อย่าเพิ่งตกใจครับ เส้นทางไม่โหดอย่างท่าคิด คุ้มค่าแน่นอน

ธรรมชาติที่แท้จริง ไม่เบื่อตลอดเส้นทาง แน่นอนครับ

ขึ้น เขา ไม่ชันมากครับเส้นทาง แต่ควรใช้เกียร์ ต่ำนะครับ ชับช้าๆ เพื่อชมบรรยากาศ

และแล้ววว เราก็มาถึง...

จอดรถ ในที่ๆ ทางวัดจัดให้จอดเลยครับ ควรดึงเบรคมือไว้ ป้องกันรถไหล นะครับ เพราะพื้นที่ค่อนข้างต่างระดับ และที่สำคัญ ไม่ควรส่งเสียงดังครับ [​IMG]

ทางขึ้น ศาลา ๒๘ พระอรหันต์ ครับ เดิน ประมาณ 300 เมตร ไม่ควรนำรถขึ้นไปนะคร้าบบ เดิน ออกกำลัง ฮิฮิ [​IMG]

ภาที่เหลือ ขอ อุบไว้ครับ ให้ท่านไปชมบรรยากาศ เอง ว่าเป็นเช่นไร บอกได้อย่างเดียวว่า ได้ไปแล้วต้องอยาก ไปอีก ฮิฮิฮิฮิ

11. ปชลิโต

ปชลิโต Active Member

ภาพบรรยากาศภายในวัด วันธรรมดา ๆ ขอรับ

12. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellPadding=6 width=400><TBODY><TR><TD align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

13. พลูโตจัง

พลูโตจัง เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    อยากไปจังค่ะ
    ขอบคุณทุกท่านที่เอามาให้ชมนะคะ

14. ศักยิ์กมล

ศักยิ์กมล เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    วันศุกร์ที่ 28 พฤษภาคม 2553 เป็นวันวิสาขบูชา ทางวัดป่าภูผาสูงได้จัดงานบุญ และมีการทอดผ้าป่าด้วยครับ ถ้าสนใจอยากจองสักกองก็ติดต่อไปที่วัดได้เลยครับ

อย่าลืมนะครับพบกันที่วัดป่าภูผาสูง วันที่ 28 พฤษภาคม 53 นี้ครับ

ศักยิ์กมล

15. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ ขอโมทนา
    อิทัง ปุญญพลัง อิมินา ปุญญะกัมเมนะ

ด้วยเดชะบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้วด้วยดี
    ตั้งแต่ปฐมชาติ อดีตชาติ ปัจจุบันวันนี้

ข้าพเจ้าขอตั้งจิตกุศลนี้เป็น มหาธรรมทาน
    เพื่ออบรมหนทางความดับ
    ไม่มีเหลือเชื้อแห่งอาวสะกิเลสตน แด่ผู้ใฝ่ในธรรม
    และผู้เคารพเลื่อมใสองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    <O:p</O:p
    ขอส่งผลบุญกุศล อันเกิดจากการนี้
    อุทิศให้ ครูอุปัชฌาย์อาจารย์สืบๆ ต่อกันมา
    พ่อเกิดแม่เกิด ผู้มีคุณผู้สูงชาติ
    ผู้สงเคราะห์โลกพิทักษ์ธรรม ตลอดจน
    เจ้าบุญนายคุณ เจ้าบ่าวนายใช้ เจ้ากรรมนายเวร
    เจ้าเกณฑ์ชะตา เจ้าการบัญชี ทั้งหลายในทุกภพทุกชาติ
    ที่ข้าพเจ้าได้เคยสบประมาทล่วงเกิน และมีสัมพันธ์เกี่ยวข้อง
    ขอจงได้รับขมากรรม อโหสิกรรม และอนุโมทนาบุญให้แก่ข้าพเจ้า
    และกรรมอันใดที่ท่านทั้งหลาย ได้ทำไว้กับข้าพเจ้าทุกภพทุกชาตินั้น
    ข้าพเจ้าขอปวารณาให้เป็นอโหสิกรรมเช่นกัน
    พร้อมนี้ขอให้ท่านทั้งหลายพึงปราศจากทุกข์และมีสุข
    เกิดปัญญาญาณยิ่งๆ ขึ้นไป เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าได้รับ
    ณ กาลบัดเดี่ยวนี้ด้วยเทอญ
    <O:p</O:p
    สาธุ สาธุ สาธุ นะ โม พุท ธา ยะ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง
    http://palungjit.org/forums/ขம.ml#post3146526[.179/COLOR]<!-- google_ad_section_end --> ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพบริจาคท่อส่งน้ำถวาย วัดเขาชี จ.พิษณุโลก<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

16. benly_ben

benly_ben Active Member

19 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาค่ะ กับผู้ที่เอามาให้ชมค่ะ ถ้ามีโอกาส ต้องไปให้ได้แน่ๆๆ ดีใจที่ได้รู้จักกับอีก 1 วัดที่ปฏิบัติสายพระอาจารย์หลวงปู่มั่นค่ะ ^_^

17. andnamwan

andnamwan เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งไปบวชชีพรามหณ์ ในวันมาฆบูชามาค่ะ บริเวณวัดอากาศดีมาก สงบเรียบง่ายและสวยงามในแบบธรรมชาติ
    เหมาะสำหรับการปฏิบัติธรรม พระอาจารย์มหาธีรนารถ อัคคธีโร ท่านใจดีมีเมตตา
    และท่านแสดงธรรมได้ไพเราะมาก ฟังแล้ว กิเลส สะเทือน
    รู้สึกประทับใจมากค่ะ ถ้าจะให้บรรยายออกมาเป็นความรู้สึกคงไม่หมด
    ดิฉันแนะนำให้ท่านไปปฏิบัติเอง และจะรู้เองค่ะ(y)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2011
  18. ปิยะราช

ปิยะราช Active Member

เส้นทางการเดินทางไปสะดวกเพราะตอนนี้ทางวัดกำลังสร้างถนน Buddha Road และเจดีย์ศรีภูผาสูง และมีวัด วะภูแก้ว อยู่ทางซ้ายมือก่อนทางถึงวัดป่าภูผาสูง สังเกตง่ายเป็นวัดสายหลวงพ่อพุทธ ผมเคยไปปฏิบัติธรรมตั้งแต่อยู่ม.ปปลาย