วัตถุมงคลของพระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีฯวัดท่าซุง)ที่มีการเลียนแบบ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 6 มีนาคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ขออภัยเช่นกันครับ เป็นคนละรุ่นกันกับในหน้า 109 ครับ ในหน้า 109 นั้น ใต้ยันต์เขียนว่า วัดท่าซุง ครับ แต่องค์นี้ไม่มีครับ หน้าหลวงพ่อก็ไม่เหมือนกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2007
  2. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ทันทั้งนั้นแหละ
    ทุกวันนี้ก็ทัน
    เสกเดี๋ยวนี้ก็ทัน
    ไม่ต้องกังวลกับกายนักหรอกจ้ะ

3. jupiter13

jupiter13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอบคุณทุกท่านทุกความเห็น
    ความตั้งใจจริง ที่มาโพสภาพ ให้ชมกันเพื่อให้ได้เห็นว่า
    1.ผมเองดูในสมบัติพ่อให้ซึ่งไม่มี ทราบมาว่าบางรุ่น ไม่ได้ลงในหนังสือ
    2.ถ้าทันหลวงพ่อหรือไม่ทัน(แต่เป็นของวัดหรือนอกวัด) ก็ให้ผู้ที่มาใหม่ได้ดูไว้
    3.ถ้าเลียนแบบก็ขอให้ผู้มาใหม่ได้ดูไว้อีกเช่นกัน

ซึ่งทั้งหมดนั้นผมไม่ได้ติดใจอะไรเลย(ติดอยู่อย่างเดียวคือธรรมะและสิ่งที่เกี่ยวกับหลวงพ่อ )
    และสิ่งนี้เองคือความอัศจรรย์ สิ่งแรกที่ได้รับความเมตตาจากหลวงพ่อ ทั้งๆๆที่ท่านละสังขารไปแล้ว
    ตอนที่ได้จี้นี้มา ความคิดแรกเลยต้องเอาไปเลี่ยมทอง(แต่ติดเรื่องทรัพย์เลยไม่ได้เลี่ยมจนบัดนี้) โดยที่ยังไม่เห็นหนังสือสมบัติพ่อให้เลย
    เดี๋ยวว่างๆๆจะโพสให้อ่านกันครับ

โมทนาครับ สวัสดี

4. soonram

soonram เป็นที่รู้จักกันดี

แม่นแล๊ว....ๆๆๆๆ

5. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    อย่างไรก็ไม่แน่เท่า บูชาจากวัด
    เก็บเงินเถอะครับ วันละ 10 บาท
    ภายใน 6 เดือน จะมีเงินเก็บประมาณ 30*6*10=1800 บาท
    ง่ายมากเลย เห็นมั้ยครับ

วัตถุมงคลหลวงพ่อ รุ่นไหน ก็ดีทั้งนั้น ไม่จำเป็นว่าปืนจะแตกหรือไม่แตก ก็ดีแน่ๆ นี่พระอรหันตปฏิสัมภิทาญาณ เสก ไม่ดีก็คงหาดีไม่ได้แล้ว
    วัตถุมงคลหลวงพ่อไหนๆ ว่าดีๆ หลวงพ่อเราก็ดีไม่น้อยไปกว่า บางทีอาจดีกว่าก็ได้...

สรุป เก็บเงิน บูชาที่วัด (ยังพอมี) ได้ทำบุญนำเงินเข้าวัดด้วย

6. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

หากเก็บวันละ 10 บาท ใช้เวลา 1 เดือนกับ 2 วัน ก็ได้แล้วครับ องค์ละ 320 บาท ยังมีตั้งหลายรุ่นครับ เช่นเหรียญขวัญถุงมหาลาภ (ได้ถึง 2 เหรียญ) เหรียญกรมหลวงชุมพร(เหลือไม่มากแล้ว) เหรียญพระสุปฏิปันโน (มี 2 เหรียญๆละ 320 บาท) และอื่นๆอีก ที่ราคาไม่ถึง 1,600 บาท เช่น เหรียญของขวัญวันเกิด 480 บาท (รุ่น 4 ที่มีโบว์หมดไปแล้ว ยังเหลือรุ่น 3 ที่ไม่มีโบว์)

7. ขอมจำแลง

ขอมจำแลง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    พระคำข้าวปลอม มีอย่างน้อย 2 รุ่นแล้ว นี่ทราบมา เมื่อ 4-5 ปีที่แล้วเห็นจะได้ รุ่นแรก ขอบพระวางพื้นแล้วก้มมองลงไปจะไม่เป็นแนวดิ่งจากด้านหน้าไปด้านหลัง แต่จะบานออกเพราะฉะนั้น ความกว้างและความยาวด้านหน้าองค์พระจะน้อยกว่าความกว้างและความยาวด้านหลังองค์พระครับ พบให้เลี่ยงทันที รุ่นพัฒนาต่อมาใกล้เคียงมาก ต้องเอาของจริงมาเทียบ และ ดูความเก่าบ้าง ตอนนั้น กลิ่นยังแรงอยู่(กลิ่นความใหม่) แต่มันหลายปีแล้ว ก็ระวังๆ กันดีๆ เช่าที่วัด หรือแหล่งที่น่าไว้ใจเฉพาะลูกศิษย์จริงๆที่เช่าจากวัดมาและยังไปๆมาๆวัดท่าซุงอยู่แบ่งให้ก็จะเสี่ยงน้อยกว่า แต่ ถ้าจะละเอียดนิดหนึ่ง ให้ใช้กล้อง 10 X ส่องเปรียบเทียบของที่วัด(ยังมีให้บูชาอยู่ 1600 บาท) กับที่จะบูชา ผมมักจะพบ เม็ดสีแดง เข็มๆ ขนาดเท่าปลายเข็ม ที่ผิวพระ บางองค์พบ 1-2เม็ด เม็ดแดงเล็กๆนี้พบในพระคำข้าวรุ่น1 รุ่น2 แร่ปืนแตก ก็พบ หากมีก็น่าจะดีกว่าที่ไม่มี แต่เห็น ไม่มากเม็ดนะครับ อาจจะ 3-5ที่ก็ไม่น่าแปลก แต่ 1-2 แห่งจะเห็นบ่อย เป็นจุดแดงเล็กเท่าปลายเข็ม สีอาจส้มเข้มๆอมแดงก็มี ใครพบแล้ว ตอบมาให้ข้อมูลด้วยครับ ผมเห็นมานานแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2007
  8. chumpol007

chumpol007 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    มีรูปทำให้ดูก็จะดีมากครับ จะแบบไหนช่วยสาธิตให้ดูหน่อย

9. Pattana

นำรูปมาลงหน่อยก็ดีนะครับ และของเลียนแบบนั้นถ้ามีรูปก็ช่วยนำมาลงเลยครับ
    สามารถช่วยคนได้เยอะครับ

10. som11

som11 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    มีภาพก็ดีครับ

11. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
  12. chumpol007

chumpol007 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมไปเช่าพระหางหมากจากวัดมาแล้วครับแบบปิดทอง สบายใจครับเงินเข้าวัดทำบุญเต็ม ส่วนพระคำข้าวได้จากการทำบุญสร้างโบถส์ที่คุณพัฒนามอบให้สบายใจครับ เมื่อวานที่บ้านฟ้าผ่ามาครับแต่ไม่เป็นไรครับบ้านติดกันโทรทัศน์พังไป 3 เครื่อง แอบกระซิบว่าที่บ้านไม่มีสายล่อฟ้าครับเสาโทรทัศน์ก็สูงกว่าบ้านอื่น ที่ไม่เป็นอะไรคิดว่าพระท่านสงเคราะห์ มีธงมหาพิชัยสงครามที่ผมอาราธนาบารมีทุกวันขอท่านว่าเรื่องไฟฟ้า ไฟ้ใหม้ ภัยธรรมชาติ สัตว์มีพิษ ให้ช่วยคุ้มครอง แต่ผมสวดมนต์ทุกวันครับ บูชามาพร้อมกับพระวิสุทธิเทพรุ่นใหม่เรซิ่น รุ่นหลวงพี่อนันพุทธาพิเศกครับ

13. nanabird

nanabird เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ไม่อยากให้กระทู้ดีๆตกครับ ขออนุญาติโพส เผื่อผู้อื่นจะได้ศึกษาครับ

14. manoch_yjd

manoch_yjd เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    ผมโดนมาแล้วครับที่วัดท่าซุงเลย คนที่ขับสามล้อพ่วงข้างนั่นแหละครับ
    เขาเสนอเหรียญทำน้ำมนต์ของหลวงพ่อ 1600 บาท แต่ผมไม่มีเงินผมเลยต่อเหลือ 600 แต่เขาขอเพิ่มอีก 100 บาทผมก็เลยเช่ามาครับ
    คืนนั้นผมพักที่วัดก็โทรหาพี่ที่รู้จักกันเขาขอเช่าต่อเขาให้ผม 800 บาทผมเลยให้พี่เขาต่ออีกทีหนึ่ง แล้วพี่เขาก็นำไปให้เพื่อนเขาดู ปรากฏว่าเป็นของเลียนแบบครับ เศร้าเลยเราไม่นึกว่าจะโดนเข้าทำให้พี่ที่รู้จักเซ็งไปตามๆกัน
    ตอนหลังผมไปถวายสังฆทานที่บ้านสายลมกับพี่คนนี้แหละครับ แล้วไปที่ตึกเช่าวัตถุมงคล ก็ไปคุยกับเจ้าหน้าที่เขา เจ้าหน้าที่ถึงบางอ้อทันทีเลย เขาบอกว่าโดนกันมาเยอะเลยครับ
    ขอบอกว่าคนที่ขับสามล้อเครื่องพ่วงข้างที่ห้อยพระหลวงพ่อเต็มคอนั่นแหละระวังไว้เลยเขาจะมีลักษณะที่จดจำได้อย่างแม่นยำคือ "ขาข้างซ้ายหรือข้างขวาจำไม่ได้จะพิการเดินได้ไม่เหมือนคนปกติอย่างเห็นได้ชัดเจน นิ้วเท่าจะติดกัน 2-3 นิ้ว " ไม่น่าเลยหากินอยู่กับวัดแท้ๆ แต่ไม่ได้อะไรกลับไปเลย
    กรรมใครก็รับกันไปล่ะครับ

15. jitdee4

jitdee4 เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2006
    พี่ Pattana ครับ ช่วยฟันธงว่าในกระทู้พระเครื่อง - วัตถุมงคล นี้น่าเช่าจากท่านใดมากที่สุด เพราะเหตุใด
    เอ..พี่ Patatna จะได้ค่าเปอร์เซ็น ไหมหนอ...อิอิ

16. Pattana

เรื่องคนขับสามล้อที่วัดท่าซุงนี้มีหลายคนที่ประพฤติเช่นนี้ แต่ก็มีหลายท่านที่ดี มีผู้เตือนผมมาหลายท่านแล้วครับ (คือกลุ่มแม่ค้าที่หน้าวัดและคนขับรถสามล้อบางท่าน) เขาบอกด้วยว่ามีคนไหนบ้างผมจึงลองเข้าไปขอดูพระก็พบว่าเป็นเช่นนั้นจริงๆ เขายังเตือนอีกว่าถ้าเป็นเหรียญทำน้ำมนต์อย่าไปเอาเด็ดขาด รวมทั้งพระอย่างอื่นด้วย ส่วนพวกที่ไปเอานั้นส่วนใหญ่ถ้าพูดไปแล้วคืออยากได้ของถูกและส่วนใหญ่จะดูกันไม่เป็นด้วย เพียงเห็นแต่ว่าราคาถูกกว่าของวัดจึงอยากได้ ขอบอกให้ทราบว่าเท่าที่ผมรู้จักกับแม่ค้าที่หน้าวัดบางท่าน เขาได้บอกผมว่า พระของหลวงพ่อนั้นเขาหวงมาก ไม่เอามาขายกันหรอกทั้งที่ฐานะก็ไม่ค่อยดี และมีหลายองค์ที่เขาได้รับจากมือหลวงพ่อ เขาอุตส่าห์เก็บเงินนำไปเลี่ยมทอง และบอกว่าจะเก็บไว้ให้ลูก เห็นหรือไม่ว่าเขาหวงกันมาก
    ความจริงที่วัดยังมีให้บูชาองค์ละ 1,600 บาท จะไปเสียดายกันทำไม่ล่ะครับ หาแท้ๆจากวัดเอาไว้ซักองค์ จะได้บอกลูกบอกหลานได้อย่างเต็มปากว่าเอามาจากวัด หรือถ้าอยากได้ของถูกของลองหาเอาจากบางกระทู้ในเวปนี้ก็ได้ เมื่อได้มาแล้วหากไม่มั่นใจก็เอารูปมาลงถามกันได้ครับว่าเป็นอย่างไร เป็นกรณีศึกษาได้ครับ

17. chirakit

chirakit เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้มีภาพในกรณีศึกษาอย่างนี้อีก เผื่อผู้อื่นจะได้รับรู้ และ ไม่ถูกหลอกครับ
    (b-flower) (b-flower) (b-flower)

18. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    เงินทองไม่เข้าใครออกใครครับ เรื่องนี้ยังเป็นปัญหาอยู่ครับอย่าว่าแต่หน้าใหม่โดนครับหน้าเก่าๆบางที่ก็โดนครับ ดังนั้นมีความรู้ในการดูพระบ้างก็จะดี อย่างน้อยก็เจ็บตัวน้อยครับดีกว่าโดนเต็มๆ

19. Pattana

ฮ่า..ฟันธงหรือ ? แล้วคุณไม่กลัวผมถูกฟันหัวเอาบ้างหรือครับ (ล้อเล่นน่า)
    ส่วนคนที่เคยนำพระของหลวงพ่อฯที่ทำเลียนแบบมาขายในเวปนี้ ปัจจุบันนี้ก็ยังคงมีกระทู้อยู่ในเวปนี้แหละครับ เพียงแต่ว่าพักหลังนี้ไม่เห็นเอาของปลอมออกมาอีก ให้ลองหาๆดูจากกระทู้เก่าๆของเขา แล้วลองเทียบดูเอาจากในกระทู้นี้ก็ได้ครับ เพราะว่ามีบางองค์ที่ผมดึงรูปมาจากกระทู้เขาเอามาลง (ข้อมูลนี้ผมยังมีอยู่) แล้วจะรู้ว่าใคร (ปัจจุบันคิดว่าคงจะหยุดแล้ว)

ส่วนที่ถามว่าของท่านใดน่าเช่ามากที่สุดนั้น ให้ลองพิจารณาดูนะครับ ส่วนใหญ่สายตรงหรือลูกศิษย์หลวงพ่อฯเขาไม่โกหกหลอกลวงกันหรอกครับ เงินที่ได้มากับผลที่ได้รับมันเทียบกันไม่ได้เลย ไม่คุ้มกันที่จะนำมาทำอย่างนั้น

ลองดูนะครับ หากอยากได้ของดีราคาถูกก็ลองหาดู ชอบแบบไหนก็ลองดู หรือถ้าไม่มั่นใจก็ให้ PM ถามเจ้าของกระทู้เขาเองเลยก็ได้ ผมว่าช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาสทองเลยนะครับ ที่ท่านจะได้มีโอกาสได้พระแท้ราคาถูก เพราะหากผ่านปีนี้ไปแล้ว ผมไม่แน่ใจนักว่าราคาจะเป็นอย่างไร

20. Pattana

ตอนนแรกคิดว่าคงไม่มีคนสนใจเท่าไหร่ จึงปล่อยไปให้กระทู้ถูกฝังไปตามกาลเวลา
    แต่เมื่อมีคนช่วยขุดขึ้นมา ก็ดีใจครับ เพราะว่ายังมีพระเลียนแบบที่จะนำมาลงอยู่อีก
    เมื่อมีคนสนใจก็คงจะลงกันต่อไปเรื่อยๆ จนกว่ากระทู้จะหายไป ขอบคุณนะครับ ที่ช่วยขุดขึ้นมา

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้