วัตถุมงคลที่พระพุทธเจ้าทรงสร้าง

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย ซาตานคลั่ง, 3 ตุลาคม 2011.

1. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006
    โดยความเห็นส่วนตัวคุณ คุณคิดว่าพระพุทธเจ้าสร้างวัตถุมงคลหรือเปล่า

โดยส่วนตัวผม พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ รวมถึงพระอรหันต์ แม้แต่พระอครสาวกทั้งสอง ล้วนแล้วแต่สร้างวัตถุมงคลทั้งนั้น

ยกตัวอย่างง่ายๆ
    พระเกศา ที่พระพุทธเจ้าทรงประทานให้แก่วาณิชที่เดินทางผ่านมา
    รอยพระพุทธบาท ก็ถือว่าเป็นวัตถุมงคล(แต่ไม่มีใครมีปัญญาพกติดตัว เพราะหนัก)
    พระพุทธฉาย อันนี้อ่านได้จากประวัติพระครูวิหาริย์กิจจานุการ(ปาน โสนันโท วัดบางนมโค)
    พระบรมสารีริกธาตุรวมถึงพระธาตุ(กระดูก)

โดยเฉพาะอันหลังสุดนี้ จากประสบการณ์ตรงของผมเลยคือแรกเริ่มที่ผมได้กราบไหว้พระบรมสารีริกธาตุ ผมคิดในใจเพียงแค่ว่าเราคงไม่มีวาสนาพอจะมีของสูงอย่างนี้ไว้ในครอบครอง คิดอย่างนั้นผมจึงทำได้แค่ซื้อรูปถ่ายเจดีย์ที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ มาติดไว้บนผนังห้องแล้วก็กราบไหว้บูชาเป็นปกติ นั่นมันตอนนั้น เพราะตอนนี้ผมมีพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุหลายพระองค์แล้วจนต้องไล่แจกกันบ้างเพราะห้องผมเล็กนิดเดียว
    ทั้งที่ในตอนต้นผมกราบไหว้แค่รูปถ่าย ไม่ได้กราบไหว้ของจริงด้วยซ้ำไป

อ่านมาถึงตรงนี้ จะเห็นว่า พระอรหันต์สมัยพุทธกาล แม้แต่พระพุทธองค์เอง สร้างวัตถุมงคลทั้งสิ้น หรือผมแค่เข้าใจผิดไปเอง

ใครมีความเห็นต่าง แสดงมาได้นะ

2. วิถีคนจร

วิถีคนจร เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้เรียกว่าวัตถุธรรมครับ
    วัตถุธรรม คือ วัตถุที่พาใจน้อมนำเข้าหาธรรมมะครับ ^^
    ความคิดผมนะ ในทางวัชระยานก็เรียกวัตถุธรรมครับ เช่นพระพุทธรูปของวัชรยาน จะบรรจุ คัมภีร์ พระธาตุ และอื่นๆจนเต็มก่อนเชื่อมปิดครับ