วัตถุมงคล หลวงพ่อตัด วัดชายนา จ.เพชรบุรี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้ำหนาว, 21 พฤษภาคม 2020.

1. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รายการที่ 107 ผ้ายันต์แดงมหาอุด หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2551

ผ้ายันต์นี้ตั้งใจสร้างขึ้นเพื่อแจกทหารที่ลงไปอยู่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้ ก่อนที่จะทำบล็อกที่จะนำมาสกรีนผ้ายันต์ก็กำหนดให้มีรูปของหลวงพ่อวัดหน้าพระเมรุ ที่เอกอุทางด้านมหาอุดยิ่งนัก หลังจากนั้นก็ได้ไปขอเมตตาพระอาจารย์ทินท่านลงยันต์ให้ พระอาจารย์ทินท่านเมตตาจารด้วยยันต์มหาอุดเต็มสูตรตามตำรับของหลวงพ่อตัดเป็นต้นฉบับให้ แล้วนำไปขอเมตตาหลวงพ่อตัดท่านจารยันต์เพิ่มให้เยอะๆ เพราะพื้นที่บนผ้ายันต์ยังมีอีกมาก แต่หลวงพ่อตัดท่านก็จารมาแค่ “ปวโร” อันเป็นฉายาของท่าน พร้อมทั้งพูดราวว่า “แค่นี้ก็เพียงพอแล้ว” จัดว่าเป็นอีกหนึ่งผ้ายันต์ที่น่าบูชา ติดรถรา หรือติดตัวก็ดีครับ

ผ้ายันต์นี้มีขนาดเพียง 5.5 * 4 นิ้ว (ตั้งใจทำไว้ให้ทหารพับใส่ไว้บนหมวก)

ผมมีมาแบ่งทั้งหมด 3 ผืน
    ผืนละ 450 บาท พร้อมจัดส่งครับผม

เหลือ 1 ผืน

090D3634-FCAC-4041-8AA0-946B7BAF3509.jpeg BEEF569E-0C99-4E9D-BD2D-A4AA5644B1EB.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2020
  2. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอจอง1ผืนครับ

3. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รับทราบการจองครับ ขอบคุณครับ

4. พื้นทราย

พื้นทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองครับ

5. น้ำหนาว

รับทราบการจองครับ ขอบคุณครับ

6. น้ำหนาว

ราบการที่ 108

เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2548 เนื้อฝาบาตร

เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ ปี 2548 ถือว่าเป็นเหรียญยอดนิยมรองจากเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อตัดครับ ถือว่าเป็นเหรียญที่มีจำนวนการสร้างไม่มาก ในปัจจุบันส่วนของเนื้อเงินราคาเช่าหาก็แซงเหรียญรุ่นแรกไปแล้ว นอกจากนี้ยังเป็นเหรียญที่เล่นหาได้ง่ายที่สุดเพราะมีหลายโค๊ดหลายลายมือให้เล่นหา

ด้านหลังบรรจุยันต์มงกุฏพระพุทธเจ้า ถือว่าเป็นยันต์ใหญ่ที่หลวงพ่อตัดท่านเองก็ชอบมากๆ
    ประสบการณ์จะเน้นไปทางคำคูนหนุนดวงชะตา เลื่อนขั้นเลื่อนยศ เลื่อนตำแหน่ง ปกป้องคุ้มครองทั้งจากสิ่งที่มองเห็นและมองไม่เห็น ซึ่งประสบการณ์เหล่านี้มิได้ยกเมฆมาเขียนแต่อย่างใด มีผู้ประสบเรื่องราวต่างๆมาเล่าให้ผมฟังเองก็หลายคน นอกจากนี้ยังเคยมีคนบอกว่าเหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญที่ “สว่างที่สุด” ของหลวงพ่อตัด วัดชายนาอีกด้วย

สำหรับผู้ที่กำลังมองหาเหรียญของหลวงพ่อตัด วัดชายนาที่จะนำไปอาราธนาบูชาแบบเหรียญเดียวจบ ส่วนตัวผมเองก็ขอแนะนำเหรียญรุ่นนี้ครับ เพราะมากประสบการณ์ เล่นหาง่าย และพิจารณาง่ายที่สุดอีกรุ่นหนึ่งของเหรียญหลวงพ่อตัด วัดชายนา เรียกว่าเป็น เหรียญดี อนาคตไกลครับผม

องค์นี้มาพร้อมกรอบเงินสั่งทำ แกะมือหนาๆ ทำใหม่ต้องมี 1200-1500 ล่ะครับ ประหยัดเงินไปได้อีกเยอะ

มีผู้จองบูชาแล้วครับผม

C10F2743-D1E5-4D60-85BD-6DAC79F4F591.jpeg 92A36029-C356-4E97-B493-278300599383.jpeg D51F40E5-88FC-4E1C-B361-B2F6B030B0AD.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2022
  7. น้ำหนาว

รายการที่ 109 เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2548 เนื้อตะกั่ว ตอกโค๊ดเฑาะว์เล็ก หลวงพ่อตัดจารเอง

เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ ปี 2548 ถือว่าเป็นเหรียญยอดนิยมรองจากเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อตัดครับ ถือว่าเป็นเหรียญที่มีจำนวนการสร้างไม่มาก ในปัจจุบันส่วนของเนื้อเงินราคาเช่าหาก็แซงเหรียญรุ่นแรกไปแล้ว นอกจากนี้ยังเป็นเหรียญที่เล่นหาได้ง่ายที่สุดเพราะมีหลายโค๊ดหลายลายมือให้เล่นหา

เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ปี 2548 นี้เป็นเหรียญรุ่นเดียวในยุคกลางที่หลวงพ่อตัดเมตตาลงเหล็กจารบนเหรียญให้เป็นจำนวนพอสมควร

นอกจากนี้ในส่วนของการสร้างก็ถือว่าเป็นรุ่นที่พิถีพิถันมากที่สุดรุ่นหนึ่งเลยครับ เนื่องจากจะมีการนำเอาชนวนต่างๆมากมายไปหลอมและรีดออกมาเป็นแผ่นก่อนที่จะนำไปปั๊มออกมาเป็นเหรียญครับ

ด้านหลังบรรจุยันต์มงกุฏพระพุทธเจ้า ถือว่าเป็นยันต์ใหญ่ที่หลวงพ่อตัดท่านเองก็ชอบมากๆ
    ประสบการณ์จะเน้นไปทางคำคูนหนุนดวงชะตา เลื่อนขั้นเลื่อนยศ เลื่อนตำแหน่ง ปกป้องคุ้มครองทั้งจากสิ่งที่มองเห็นและมองไม่เห็น ซึ่งประสบการณ์เหล่านี้มิได้ยกเมฆมาเขียนแต่อย่างใด มีผู้ประสบเรื่องราวต่างๆมาเล่าให้ผมฟังเองก็หลายคน นอกจากนี้ยังเคยมีคนบอกว่าเหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญที่ “สว่างที่สุด” ของหลวงพ่อตัด วัดชายนาอีกด้วย

สำหรับผู้ที่กำลังมองหาเหรียญของหลวงพ่อตัด วัดชายนาที่จะนำไปอาราธนาบูชาแบบเหรียญเดียวจบ ส่วนตัวผมเองก็ขอแนะนำเหรียญรุ่นนี้ครับ เพราะมากประสบการณ์ เล่นหาง่าย และพิจารณาง่ายที่สุดอีกรุ่นหนึ่งของเหรียญหลวงพ่อตัด วัดชายนา เรียกว่าเป็น เหรียญดี อนาคตไกลครับผม

เนื้อตะกั่วจัดสร้างทั้งหมดเพียง 1000 เหรียญเท่านั้นครับ จะมีหลายโค๊ดให้เลือกเล่นหา ซึ่งส่วนมากจะเป็นการจารจากพระอาจารย์ทิน เหรียญที่หลวงพ่อตัดเมตตาลงเหล็กจารเองนั้นถือว่ามีน้อยและหายากมากๆครับ

เหรียญที่นำมาแบ่งปันนี้เป็นเหรียญที่หลวงพ่อตัดจารเองครับ หายากและปัจจุบันราคาเริ่มขยับขึ้นเรื่อยๆแล้วด้วยครับ

0F4EE107-11E1-47AC-8E38-1999ABB10B74.jpeg 1DE2112B-AEF7-47AC-8CB9-F5BEB621FA4D.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2022
  8. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ขอจองครับ

9. น้ำหนาว

รับทราบการจองครับ ขอบพระคุณครับ

10. sepultura

sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    ขอจอง 1 ผืนครับ

11. น้ำหนาว

รับทราบการจองครับ ขอบพระคุณครับ

12. น้ำหนาว

รายการที่ 110 เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2548 เนื้อฝาบาตร

นอกจากนี้ในส่วนของการสร้างก็ถือว่าเป็นรุ่นที่พิถีพิถันมากที่สุดรุ่นหนึ่งเลยครับ เนื่องจากจะมีการนำเอาชนวนต่างๆมากมายไปหลอมและรีดออกมาเป็นแผ่นก่อนที่จะนำไปปั๊มออกมาเป็นเหรียญครับ

เหรียญเนื้อฝาบาตรองค์นี้จมูกโด่งสวยมากครับ หายากนะครับที่จมูกแบบนี้

มีผู้จองบูชาแล้วครับ

AA9F9E4D-4AE5-43F9-8058-F2530AE6F7C2.jpeg D4C3A83A-F5C4-4E7A-BB68-4D62F8CDF08C.jpeg

13. j999

ขอจองครับ

14. น้ำหนาว

รับทราบการจองครับ ขอบพระคุณครับผม

15. น้ำหนาว

รายการที่ 111 เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงพ่อตัด วัดชาวนา ปี 2551 เนื้อเงินหน้ากากทองคำ

เหรียญนี้จัดสร้างขึ้นในวาระที่หลวงพ่อตัดท่านได้รับเลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระพุทธวิริยากร หลวงพ่อตัดปลุกเสกเดี่ยวทั้งในกุฏิ และในโบสถ์ครับ ถือว่าเป็นเหรียญที่วางรูปแบบได้สวยงามเหรียญหนึ่ง โดยมีการหยิบยกยันต์เดียวกันกับเหรียญอายุวัฒนมงคลปี 2550 กลับมาใช้อีกครั้งครับ

ยันต์ด้านหลังเหรียญที่ระลึกเลื่อนสมณศักดิ์ครับ
    ด้านหลังยันต์ตรีนิสิงเห คุ้มครองป้องกัน และยันต์พระเจ้าสิบหกพระองค์
    ล้อมด้วยมงคล7 ประการ
    1.ความเจริญอายุ
    2.ความเจริญทรัพย์
    3.ความเจริญศิริ
    4.ความเจริญยศ
    5.ความเจริญกำลัง
    6.ความเจริญวรรณะ
    7.ความเจริญสุข

เหรียญนี้เป็นเนื้อเงินหน้ากากทองคำ จำนวนการสร้าง 99 เหรียญ เหรียญนี้หมายเลข 18 สภาพสวยแชมป์ พระอาจารย์ทินจารเต็มหลังเหรียญเลยครับผม

แบ่งบูชา 7800 บาท พร้อมจัดส่งครับผม

235BFC44-3000-4EC1-BC56-83F1A0113A32.jpeg 74B3DDC0-7720-45D3-823C-1EBAF3D06524.jpeg 62B4919C-9B40-4E1D-9C8C-72C58441840A.jpeg 1669058B-B67A-44C5-B418-E4ADB852CC9C.jpeg C187E4DB-1AEB-41FE-8FBF-F876F4F856D8.jpeg

16. น้ำหนาว

ทำไมวัตถุมงคลที่เป็นรอยจารของหลวงพ่อตัดหรือมีรอยจารของหลวงพ่อตัดจึงเป็นที่นิยมและมีราคาแพง?

เหตุผลอันดับๆต้นๆเลยคือ

1. วัตถุมงคลของวัดชายนา99% ไม่ใช่เป็นการจารของหลวงพ่อตัดลายมือที่ปรากฏบนวัตถุมงคลของวัดชายนาหลักๆเลยจะเป็นลายมือของพระอาจารย์ทินผู้ที่หลวงพ่อตัดท่านให้ความไว้วางใจในการรังสรรค์วัตถุมงคลในรูปแบบต่างๆและจารอักขระไม่ว่าจะเป็นตะกรุด ปลัดขิก ลูกแก้วฯลฯรวมไปถึงประเภทพระเครื่อง วำหรับพระเครื่องที่จะสามารถพบเห็นลายมือของพระอาจารย์ทินได้เช่น สมเด็จเยี่ยวชะนี สมเด็จปรกโพธิ์ใหญ่ ฯลฯ และเหรียญรุ่นอื่นๆอีกหลายรุ่น อาทิเช่น เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ปี 2548 เหรียญรุ่นนี้จะมีรอยจารทุกเหรียญที่จะสามารถพบเห็นลายมือพระอาจารย์ทินปรากฏอยู่บนเหรียญเนื้อล่างๆเช่น เนื้อฝาบาตร เนื้อนวะ และเนื้อตะกั่วส่วนมาก โดยอาจจะพบเห็นบางส่วนที่หลวงพ่อตัดท่านหยิบไปจารเองซึ่งจะพบเห็นได้มากบนเหรียญเนื้อตะกั่วเนื่องจากเนื้อโลหะมีความนิ่มจึงทำให้หลวงพ่อท่านลงเหล็กจารได้ง่าย สำหรับเนื้อนวะ มีส่วนน้อยที่หลวงพ่อตัดท่านลงเหล็กจารเอง เป็นต้น
    2. วัตถุมงคลที่มีรอยจารของหลวงพ่อตัดนั้นเปรียบเสมือนท่านหยิบ จับ จาร เสก เป่าโดยตรงไม่ว่าจะเป็นการจารวนๆ จารตัวนะ ฯลฯ ศิษย์รุ่นเก่าหลายๆท่านก็ให้ข้อมูลตรงกันว่าขณะที่หลวงพ่อตัดท่านจารอักขระบนวัตถุมงคลนั้นท่านจะกำหนดจิต-คาถาและอัดพลังลงไปบนรอยจารนั้นด้วย ส่วนตัวผมเองก็ชื่นชอบวัตถุมงคลที่มีรอยจารของหลวงพ่ออยู่แล้ว โดยเหตุผลส่วนตามที่ได้กล่าวไปข้างต้นคือผมถือว่าวัตถุมงคลที่หลวงพ่อท่านจารให้หรือจารเพิ่มนั้นเป็นการหยิบ จับ จาร เสก เป่าโดยตรงพลังก็ต้องโดนอัดเข้าไปตรงๆ แต่ไม่ใช่ว่าผมไม่เชื่อมั่นในวัตถุมงคลที่หลวงพ่อตัดท่านปลุกเสกรวมๆนะครับ ผมเชื่ออย่างสนิทใจว่าหลวงพ่อตัดท่านเก่งมากๆอยู่แล้ว เผลอๆวัตถุมงคลที่หลวงพ่อจารกับไม่จารอาจจะดีเท่าๆกันหมด เพียงแต่ผมรู้สึกอุ่นใจที่ได้เห็นวัตถุมงคลที่เราแขวนบูชามีลายมือของหลวงพ่อตัดปรากฏอยู่ และนอกจากนี้วัตถุมงคลส่วนที่มีลายมือหลวงพ่อกำกับนั้น จริงๆผมถือว่าเป็นวัตถุมงคลที่มีชิ้นเดียวในโลกด้วยซ้ำไป กล่าวคือการลงจารของหลวงพ่อตัดต่อให้เป็นวัตถุมงคลชนิดเดียวกันหลวงพ่อจารพร้อมกันแต่การลงเหล็กจาร การเอียงวัตถุมงคล องศาการลงเหล็ก หรือปัจจัยอื่นๆที่ทำให้ผมคิดว่าว่ามันมีเอกลักษณ์ของแต่ละชิ้นไม่ซ้ำกัน ทั้งหมดทั้งมวลนี้เป็นเพียงความชอบส่วนตัวผมเองที่อยากจะหยิบยกตัวอย่างให้พอเข้าใจกันมากขึ้น
    3. อันนี้เป็นเหตุผลสำคัญที่ทำให้คนอยากได้วัตถุมงคลที่มีการจารของหลวงพ่อตัดเลยก็คือหลวงพ่อท่านไม่อยู่จารให้แล้ว เหตุผลนี้น่าจะจบทุกอย่างว่าทำไมลายมือของหลวงพ่อจึงเป็นที่ต้องการเป็นที่ใฝ่ฝันของศิษย์เก่าและศิษย์ใหม่จำนวนมาก

ในปัจจุบันนี้มีการปลอมแปลงลายมือ-รอยจารของหลวงพ่อตัดขึ้นมาเพื่อการอัพราคาของวัตถุมงคลขึ้น สำหรับผู้ศรัทธาศึกษา และสะสมใหม่ๆ ก่อนจะเช่าหานั้นก็ควรที่จะศึกษาหรือปรึกษาผู้ชำนาญการก่อนจะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของพวกมิจฉาชีพครับ

17. น้ำหนาว

รายการที่ 112 ขุนแผนเยี่ยวชะนี รุ่นแรก หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2548

“ผงเยี่ยวชะนี” เป็นยาเสน่ห์ชนิดหนึ่ง เป็นตำราที่ได้รับการถ่ายทอดกันมาในหมู่ชนชาติลาวโซ่ง หรือไทยทรงดำแห่งหมู่บ้านเขากระจิว จ.เพชรบุรี บ้านเกิดของหลวงพ่อตัดนั่นเอง ได้รับการขนานนามในฉายาว่า “ยาเสหน่ห์ตำรับลาวโซ่ง”

ยาสเน่ห์ชนิดนี้มิได้เอาเยี่ยวชะนีตรงๆ แต่จะนำใบไม้ไปรองไว้ จะนำใบไม้ต่างๆหลายชนิด เช่น ยอดสวาท ยอดรักซ้อน ยอดมะยม ดอกกาหลง และมวลสารลึกลับอีกหลายอย่าง นำมาผสมตามตำราจนสำเร็จเป็นผงเยี่ยวชะนี
    หลวงพ่อตัดจึงนำผงชนิดนี้ใส่ไปในพระเครื่องเพียงบางรุ่นเพื่อให้เกิดผลทางมหาสเน่ห์ ลุ่มหลง เป็นเมตตามหาละลวย และหลวงพ่อท่านจะปลุกเสกด้วยวิชาทางเมตตาต่างๆ เช่น วิชานะมหาอ่อนใจ วิชาขุนแผนชมตลาด วิชาประสบเนตร ซึ่งคนเก่าแก่ท่านบอกว่าหากได้สบสายตาแล้ว บ้านก็ยังยกให้ได้ และยังมีวิชามนต์จินดามณี(เกร็ดเพิ่มเติมมี แต่เกรงว่าจะยาวเกินไป) ซึ่งมนต์นี้มีแรงครูแรงมาก ใช้ทางเรียกลาภสักการะ แก้วแหวนเงินทอง วิชานี้ต้องได้รับการประสิทธิ์ประสาทที่ถูกต้อง แรงครูท่านจะได้ช่วยเหลือได้เต็มที่ ท่านว่าปรารถนาสิ่งใด ลองตั้งใจอธิษฐาน หากไม่มีกรรมมาขวาง ก็จะสำเร็จได้ด้วยพรของมนต์จินดามณี

จากที่กล่าวมาข้างต้น จึงเป็นเหตุผลที่พระผงของวัดชายนาที่ผสมด้วยเยี่ยวชะนีจะมีประสบการณ์ต่างๆมากมาย ทั้งเรื่องเมตตามหานิยม มหาสเน่ห์ โชคลาภและโภคทรัพย์อีกด้วย

พระพิมพ์ขุนแผนเยี่ยวชะนีพิมพ์นี้จะจัดสร้างไว้หลักๆ 2 ปี คือ ปี 2548 และ ปี 2550

ในส่วนของปี 2548 จะถือว่าเป็นรุ่นแรก มี 3 โซนเนื้อ แต่จัดสร้างรวมๆแล้วประมาณ 2-300 องค์

ในส่วนของปี 2550 จะมีหลากหลายโซนเนื้อ มีทั้งเนื้อผงเยี่ยวชะนี เนื้อว่านผสมเยี่ยวชะนี เนื้อผงพรายกุมาร ทั้งหลังยันต์ และหลังเรียบ(ชุดผงพรายกุมารจะอยู่ในชุดหลังเรียบ) รวมทุกแบบทุกเนื้อของปี 2550 จัดสร้างไว้ราวๆไม่เกิน 2000 องค์

องค์นี้เป็นขุนแผนเยี่ยวชะนี รุ่นแรก เนื้อหยาบบล็อคแรกนิยมสุด มวลสารเข้มข้นมากๆ สภาพสวย หน้าตาติดชัด(ปกติเนื้อโซนนี้จะกดไม่ติดบริเวณใบหน้าองค์พระเนื่องจากมวลสารหยาบ) หายากครับผม องค์พระหนา ด้านหลังโรยเหล็กน้ำพี้เป็นเอกลักษณ์ ปัจจุบันราคามีการไต่ระดับขึ้นมาเรื่อยๆเนื่องจากมีเป็นพิมพ์ที่มีประสบการณ์เป็นอันดับต้นๆของวัตถุมงคลหลวงพ่อตัด วัดชายนา และจัดสร้างไว้น้อยมาก เพียง 2-300 องค์เท่านั้น นานๆจะมีมาแบ่งสักองค์ สำหรับชุดของปี 2548 นี้เรียกว่าใส่ผงมวลสารเยี่ยวชะนีกันแบบไม่ยั้งครับ หากผู้ศรัทธาต้องการจะหาพระตระกูลผงเยี่ยวชะนีมาแขวนมาอาราธนาบูชา ผมเองก็ต้องขอแนะนำชุดปี 2548 เพราะมีผงที่เข้มข้นมากๆ ทั้งพิมพ์สมเด็จและขุนแผนครับ ปัจจุบันนี้สมเด็จพิมพ์มาตรฐานที่สร้างในระยะเวลาใกล้ๆกันทะลุหลักหมื่นบาทไปจนถึงหลายๆหมื่นแล้ว คิดว่าอีกไม่นานพิมพ์ขุนแผนพิมพ์นี้จะตามไปอย่างแน่นอนครับผม

องค์นี้พิเศษ พระอาจารย์ทินเมตตาจารคาถานะเมตตาด้วยหมึกทองให้รอบองค์พระ

2B788EC0-82DD-4362-8071-4F12AFEBC5D0.jpeg 709EEA6C-1CEC-458E-B5FB-368A60087CBF.jpeg 37672C7C-7CC1-4999-A837-1C9CFD5E3850.jpeg 357F86F4-C446-445B-878A-3BB340EC3680.jpeg

18. น้ำหนาว

รายการที่ 113 เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2548 เนื้อนวะโลหะ หลวงพ่อตัดจารเอง ตอกโค๊ดเบ๊นซ์และ ต หยดน้ำ รวม 2 โค๊ด

เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ปี 2548 นี้เป็นเหรียญรุ่นเดียวในยุคกลางที่หลวงพ่อตัดเมตตาลงเหล็กจารบนเหรียญให้เป็นจำนวนพอสมควร

นอกจากนี้ในส่วนของการสร้างก็ถือว่าเป็นรุ่นที่พิถีพิถันมากที่สุดรุ่นหนึ่งเลยครับ เนื่องจากจะมีการนำเอาชนวนต่างๆมากมายไปหลอมและรีดออกมาเป็นแผ่นก่อนที่จะนำไปปั๊มออกมาเป็นเหรียญครับ หากมีเก็บไว้หลายๆเหรียญจะเห็นถึงมนต์เสน่ห์ของเหรียญแต่ละเหรียญที่ลักษณะผิวพรรณ กระแสของเนื้อที่ไม่เหมือนกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่งเนื้อนวะโลหะครับ

เนื้อนวะโลหะจัดสร้างทั้งหมดเพียง 1000 เหรียญเท่านั้นครับ จะมีหลายโค๊ดให้เลือกเล่นหา ซึ่งส่วนมากจะเป็นการจารจากพระอาจารย์ทิน เหรียญที่หลวงพ่อตัดเมตตาลงเหล็กจารเองนั้นถือว่ามีน้อยและหายากมากๆครับ

เหรียญที่นำมาแบ่งปันนี้เป็นเหรียญที่หลวงพ่อตัดจารเองครับ หายากมากๆ และปัจจุบันราคาเริ่มขยับขึ้นเรื่อยๆ และไม่ออกมาหมุนเวียนแล้วครับ โดนกวาดเข้ารังไปหมด ประกอบกับเหรียญนี้สภาพสวยแชมป์ ผิวเดิมเพราะเก็บจากซองเดิมๆตั้งแต่ปี 2548 ยุคนี้แทบจะไม่มีที่ไหนทำเนื้อนวะโลหะแบบนี้กันแล้ว เก็บเหรียญนี้เหรียญเดียวจบครับผม

A9D7012C-7A8A-4614-A79C-6CBCF9823F95.jpeg E16925A1-51AD-4F03-928B-6259E2AB3F75.jpeg

19. j999

ขอจองครับ

20. น้ำหนาว

รับทราบการจองครับ ขอบพระคุณครับผม