วัตถุมงคล หลวงพ่อตัด วัดชายนา จ.เพชรบุรี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้ำหนาว, 21 พฤษภาคม 2020.

1. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รายการที่ 76 สมเด็จสามชั้นรุ่นแรก ปี 2505 หลวงพ่อตัด วัดชายนา (รายการนี้หายากมากครับ)

ประวัติพระสมเด็จสามชั้นรุ่นแรก หลวงพ่อตัด วัดชายนา

เริ่มสร้างราวๆปี 2497 หลวงพ่อทดลองทำโดยออกแบบพิมพ์เองผสมเนื้อและผงเอง กดพิมพ์ไว้จำนวน 57 องค์ ด้านหน้าเป็นรูปพระพุทธนั่งสมาธิบนฐาน 3 ชั้น ด้านหลังจารมือตัวนะ รุ่นแรกนั้น เนื้อจะออกขาวอมแดง พิมพ์คมชัดละจารด้ายเหล็กลงในเนื้อพระ ส่วนผสมจะมีผง ว่าน ข้าวสุก แป้งมัน กล้วยสุก หลังจากนั้นท่านก็สร้างต่อมาเรื่อยๆ ไม่มีบันทึกจำนวนการสร้างไว้ แต่พอแยกเนื้อในยุคแรกๆได้ จะเป็นพระเนื้ออกสีขาว หรืออมเหลือง หรือเนื้อแก่ว่าน เนื้อแดงน้ำตาลไหม้ผสมผงใบลานเก่า

ต่อมา ปี 2505 ก็มีข้อมูลการจัดสร้างอีกครั้งจากคำบอกเล่าของชาวบ้านและลูกศิษย์หลวงพ่อตัดในยุคแรกหลายๆท่าน ที่รวบรวมมาได้ และข้อมูลจากผู้ที่ช่วยหลวงพ่อกดพระพิมพ์นี้คือคุณลุงทับ สุมกระจิว ซึ่งบวชในยุคนั้น และจำพรรษาที่วัดชายนาในปี 2507 ปัจจุบันท่านก็อายุแปดสิบเศษแล้ว พระชุดนี้จัดสร้างยุคแรกราวๆปี 2505 มีด้วยกัน 2 พิมพ์ พิมพ์พระรอด พิมพ์สมเด็จ 3 ชั้น พิมพ์พระรอดคาดการว่ามีประมาณ 500 องค์ พิมพ์สมเด็จฐาน 3 ชั้น มีราวๆ 10 บาตรพระหรือประมาณ 1,500 องค์ จะเป็นเนื้อแดงผสมกระเบื้องหลังคาโบสถ์และอิฐกำแพงวัด เนื้อเหลืองผสมว่านที่หลวงพ่อตัดท่านหามาเอง บางองค์จะมีรอยจารด้วยดินสอซึ่งหลวงพ่อเป็นผู้จารเองทั้งหมด พิมพ์สมเด็จมีกดพิมพ์ 2 หน้าก็มี ปั้นเป็นทรงเล็บมือก็มี

เริ่มสร้างตั้งแต่ ปี 2505 ถึง ปี 2507 ปลุกเสกอยู่หลายพรรษาด้วยกันกว่าจะนำมาออกแจกจ่ายให้ญาติโยมที่มาทำบุญที่วัดในช่วงนั้น พระผงชุดนี้ ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ศิษย์รุ่นเก่าๆของหลวงพ่อทอง วัดเขากระจิว บางคนยังนึกว่าเป็นพระของหลวงพ่อทองด้วยซ้ำ พระชุดนี้ประสบการณ์ด้านเมตตาแคล้วคลาดโดดเด่นมาก เมตตาโชคลาภก็ดีเยี่ยม จัดว่าเป็นพระเพียงรุ่นเดียวที่หลวงพ่อตัดท่านหามวลสารเองและกดพิมพ์ที่วัดทั้งหมด เป็นปฐมบทของวัตถุมงคลของหลวงพ่อตัด วัดชายนา ที่มีข้อมูลหลักฐานแน่ชัดถึงที่มาที่ไปที่สุดรุ่นหนึ่ง

บทสัมภาษณ์ ลุงทับ สุมกระจิว บันทึกไว้เมื่อวันนี้วันที่ 3 พ.ค.2557

ลุงทับ บวชที่วัดเขากระจิว ปี 2507 แต่ไปจำพรรษาอยู่ที่วัดชายนา เป็นหนึ่งในพระที่ช่วยหลวงพ่อกดพระชุดปี 2507 ในพรรษา

ผู้ถาม : หลวงพ่อตัดท่านมีนิสัยอย่างไรในยุคสมัยนั้น ดุหรือไม่ครับ ?

ลุงทับ : ไม่ดุ แต่เป็นคนตรงไปตรงมา โผงผาง เคร่งในพระธรรมวินัย เป็นคนไม่หวงของ เวลาจะแจกอะไรให้ใครก็ให้เป็นถุงๆ แล้วก็บอกว่า “เอาไป เอาไปแจกให้หมด“

ผู้ถาม : หลวงพ่อเคยเล่าให้ฟังไหมว่าไปเรียนวิชาจากที่ไหนมาบ้างครับ ?

ลุงทับ : ไม่เคยบอก แต่ก็พอรู้ แรกๆเริ่มเรียนไสยศาสตร์จากหมอชาวบ้าน ไปเรียนดูที่ทางปลูกบ้านจากหลวงพ่อเทพ วัดถ้ำรงค์ เรียนทำปลัดจากหลวงพ่อไท วัดไทรย้อยด้วย

ผู้ถาม : สมัยก่อน หลวงพ่อทำตะกรุด ปลัดขิกหรือยังครับ ?

ลุงทับ : ตอนนั้นตะกรุดยังไม่ได้ทำ แต่ปลัดขิกทำแล้ว สมัยนั้นรูปทรงไม่สวย มาเริ่มยุคหมอหอมจะสวย หลังๆก็มีช่างไม้เก่ามารับจ้างแกะ ก็จะสวยขึ้นมาอีก

ผู้ถาม : สมเด็จสามชั้น หลวงพ่อเป็นคนดำริให้ทำเองหรือเปล่าครับ ?

ลุงทับ : ใช่ท่านทำเอง แต่ไม่รู้ใครเป็นคนแกะบล็อกมา เป็นบล็อกหินมีดโกน มีอยู่สองบล็อก

ผู้ถาม : หลวงพ่อเป็นคนหามวลสารมาเองหรือเปล่าครับ ?

ลุงทับ : ใช่ หลวงพ่อหามาเองทั้งหมด เป็นพวกผงว่าน108,เกสรดอกไม้,ผงพุทธคุณ มาตำผสมข้าวสุก กับกล้วย มีหลายสี สีน้ำตาล สีแดง สีเหลืองอ่อน สีขาวก็มี

ผู้ถาม : ทำไมสีถึงต่างกันครับ ?

ลุงทับ : สีต่างๆมันมาจากผง จำพวกไขโบสถ์,กระเบื้องหลังคาโบสถ์,ผงใบลานที่เป็นคัมภีร์เก่าจากวัดเขากระจิว เอามาเผา เนื้อจะสีออกน้ำตาลดำๆเนื้อ นี่จะมีน้อยที่สุด หายากมีไม่กี่ร้อยองค์ ไม่ค่อยสวยนัก สีเหลืองๆขาวๆจะเยอะที่สุด รองมาก็สีแดง

ผู้ถาม : มีพิมพ์อะไรบ้างครับ ?

ลุงทับ : สมเด็จสามชั้น,พระรอด สองพิมพ์ หนักไปทางสมเด็จ พระรอดสร้างน้อย

ผู้ถาม : ทำเยอะไหมครับ ?

ลุงทับ : ก็หลักพัน ทำทุกวันในพรรษานั้น เช้าเรียนพระวินัย ช่วงบ่ายว่างก็ไปกดพระกัน ใครว่างก็มากด วันหนึ่งก็ได้เป็นร้อย แต่ท่านเอาไปไว้ไหนบ้างก็ไม่รู้ได้ จะฝังกรุไหนก็ไม่รู้ บ้างก็ว่าเอาใส่ในบาตรไปฝังไว้ในป่าช้า

ผู้ถาม : ท่านปลุกเสก หรือให้เกจิอื่นเสกด้วย?

ลุงทับ :ท่านเสกของท่านเองทุกคืน ในห้องท่านจะมีสายสิญจน์โยงเต็มไปหมด กดพระเสร็จก็เอาไปตาก พอแห้งก็เอาเข้าห้องไปปลุกเสก ยังไม่ได้แจกในตอนนั้น แต่เอาออกมาแจกช่วงงานทำบุญผูกพัทธสีมา เมื่อปี 2525 ซะเยอะ

บทสัมภาษณ์ลุงทับทั้งหมดถอดจากคลิปอัดเสียง แล้วข้อมูลประกอบเพิ่มเติมจากลูกศิษย์ยุคเก่าของหลวงพ่อตัดที่ได้รับมอบพระชุดนี้ไป บางองค์มีจารดินสอเดิมๆ บางองค์หลวงพ่อก็เมตตาให้หมึกจารให้ในภายหลัง จึงเป็นข้อสรุปที่แน่ชัดได้ว่าพระชุดนี้หลวงพ่อท่านสร้างเองเสกเองเพื่อมอบให้ลุกศิษย์ญาติโยมที่มาทำบุญที่วัดในยุคแรกๆอย่างแท้จริง

องค์นี้เป็นเนื้อแก่ว่าน เลี่ยมเก่าเดิม หายากครับ

มีผู้จองบูชาแล้วครับ

B9C991B2-FCD2-494B-81DA-EB61BDF8EF13.jpeg 4BE79EEA-B7B5-4F7A-B607-1BFE241E3AA3.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2022
  2. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พูดคุยกับพี่สมมาตร บุญทนาวงศ์ หนึ่งในทีมผู้สร้างวัตถุมงคลให้หลวงพ่อตัด วัดชายนา
    เกี่ยวกับเรื่องราว-ประสบการณ์ที่พบเจอกับหลวงพ่อตัด วัดชายนา
    ลองฟังกันดูครับ เผื่อเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย

3. surasakkarun

surasakkarun Active Member

จองรายการ73ครับ

4. น้ำหนาว

รับทราบการจองครับ ขอบพระคุณครับผม

5. rawats_99

rawats_99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

19 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณครับ

6. rawats_99

rawats_99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

19 กรกฎาคม 2009
    สวยงามครับ

7. น้ำหนาว

รายการที่ 77 พระขุนแผนรุ่นสอง หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2548 เนื้อตะกั่ว

จัดว่าเป็นอีกหนึ่งอย่างที่แฟนพันธุ์ขุนแผนหลวงพ่อตัด วัดชายนาตามหากัน เนื่องด้วยมีจำนวนสร้างเพียง 20 องค์เท่านั้นครับผม หนึ่งใน Limited Edition ขุนแผนหลวงพ่อตัดครับ

มีผู้จองบูชาแล้วครับผม

62F02D9F-6B1E-4BB7-BFE6-3255D2239398.jpeg F41C6268-16E3-457C-85B9-949CA0F41ECA.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2021
  8. น้ำหนาว

รายการที่ 78 เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2551 ชุดกรรมการเล็ก

ด้วยที่หลวงพ่อตัดได้รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็นพระพุทธวิริยากรจึงมีการสร้างเหรียญที่ระลึกเลื่อนสมณศักดิ์ครั้งนี้ขึ้น หลวงพ่อตัดจัดพิธีปลุกเสก 3 วาระ ทั้งในกุฏิและในโบสถ์ ถือว่าเป็นอีกหนึ่งเหรียญที่ออกแบบมาได้สวยงามครับ
    ด้านหลังเป็นยันต์เดียวกับเหรียญอายุวัฒนมงคล 76 ปี ของหลวงพ่อตัด คือยันต์ตรีนิสิงเห คุ้มครองป้องกัน และยันต์พระเจ้าสิบหกพระองค์
    ล้อมด้วยมงคล7 ประการ
    1.ความเจริญอายุ
    2.ความเจริญทรัพย์
    3.ความเจริญศิริ
    4.ความเจริญยศ
    5.ความเจริญกำลัง
    6.ความเจริญวรรณะ
    7.ความเจริญสุข
    สามารถอาราธนาทำน้ำมนต์เพื่อขอความเจริญทั้ง 7 ประการได้ด้วยครับผม

เหรียญชุดกรรมการเล็กสร้างทั้งหมดจำนวน 199 ชุด ซึ่งประกอบด้วย
    เนื้อเงิน 1 เหรียญ
    เนื้อนวะ 1 เหรียญ
    เนื้ออัลปาก้า 1 เหรียญ
    และเนื้อดีบุก 2 เหรียญ

ชุดนี้เป็นชุดที่ 41 ครับผม

แบ่งบูชา 4500 บาท พร้อมจัดส่งครับผม

30BA0AFB-5F6E-4C96-97F1-A74FE583AA8C.jpeg 22D605E2-E569-47A4-8884-452353536DDF.jpeg F0413F4C-49D8-4479-95B5-2EE13365D100.jpeg F37C430E-9D38-4F06-906B-495E7E983A97.jpeg

9. น้ำหนาว

สมเด็จพระสังฆราชองค์ปัจจุบันได้กล่าวถึงหลวงพ่อตัด วัดชายนาไว้ว่าอย่างไร
    ลองฟังดูครับ เผื่อเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย

10. น้ำหนาว

รายการที่ 79 ตะกรุดรักซ้อน หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2550

อีกหนึ่งไม้มงคลที่พระอาจารย์ทินท่านแนะนำให้หามาติดตัวครับผมสำหรับตระกูลไม้รัก ท่านบอกว่าไม้มีดีในตัวอยู่แล้ว หลวงพ่อตัดท่านก็บอกไว้ว่าเป็นไม้มงคล หายากครับสร้างไว้ราวๆ 300 ดอก ปัจจุบันออกมาหมุนเวียนเปลี่ยนมือไม่มากแล้ว

ตะกรุดรักซ้อน ขนาดเล็กกระทัดรัดประมาณ 1 ซ.ม. เท่านั้น เลี่ยมขึ้นคอกำลังสวยเลยครับ พระอาจารย์ทินจารเหล็ก คาถาหัวใจพระสีวลี หลวงพ่อตัดปลุกเสกปี 2550 สภาพสวยไม่ผ่านการใช้ครับ สายเมตตาเย็นๆห้ามพลาดเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2022
  11. น้ำหนาว

รายการที่ 80 ขุนแผนเยี่ยวชะนี หลวงพ่อตัด วัดชายนา เนื้อแดง (พิธีวันเพ็ญปี 2550) ฝังตะกรุด 1 ดอก

ขุนแผนเยี่ยวชะนีเนื้อสีแดงนี้จะเป็นชุดพิเศษทีทำขึ้นเพื่อเข้าพิธีปลุกเสกในวันเพ็ญเมื่อตอนปลายปี 2550
    ซึ่งสำหรับในสายวัดชายนา จะให้ความสำคัญกับวันนี้มากเนื่องจากเสกของทางเมตตามหานิยมขึ้นดีนัก โดยชุดที่เสกวันเพ็ญนี่สร้างไว้หลักไม่กี่ร้อยองค์เท่านั้น ปัจจุบันถือว่าหาได้ยากแล้วครับผม องค์นี้พิเศษพระอาจารย์ทินเมตตาจารคาถานะเมตตาล้อมรอบองค์พระแน่นๆครับผม

จัดว่าเป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับผู้ที่ชื่นชอบวัตถุมงคลทางด้านเมตตามหานิยม โชคลาภ ด้วยพลังจากเยี่ยวชะนี หรืออีกชื่อหนึ่งคอ ยาเสน่ห์ตำรับไทยทรงดำ(ลาวโซ่ง) ซึ่งได้นำมารวมกับมนต์ขุนแผนชมตลาดที่หลวงพ่อตัดท่านได้ปลุกเสกเข้าไป ประสบการณ์เป็นที่ยอมรับอย่างกว้างขวางล่ะครับสำหรับพิมพ์ขุนแผนเยี่ยวชะนีพิมพ์นี้ ไม่เพียงเฉพาะคนไทยเองที่เชื่อมั่นในพระชุดตระกูลผงเยี่ยวชะนี เนื่องจากถูกส่งออกไปต่างประเทศเยอะมากๆแล้วครับ ไม่ว่าจะเป็น ฮ่องกง มาเลย์ ไต้หวัน จีน แนะนำให้หาเก็บกันไว้บ้างครับ เพราะส่วนตัวผมเองคิดว่าอนาคตจะเป็นพระชุดหลักๆของสายหลวงพ่อตัดวัดชายนาที่จะมีราคาสูงและหายากกว่านี้ครับ ที่ผมกล้าพูดแบบนี้ก็เพราะ ผงเยี่ยวชะนี ถือว่าเป็นเอกลักษณ์ของวัดชายนาครับ

มีผู้บูชาแล้วครับผม

08EDD588-FC8B-46A9-8BCC-EDDD10A176C0.jpeg 2F7EC353-4A7F-4125-A61B-85E773D7973D.jpeg B9765E1C-CE75-4194-A5C0-481F42A64B9F.jpeg E09400EF-8E43-4D22-B292-10503DEE35B8.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2020
  12. น้ำหนาว

รายการที่ 81 พระลีลาทุ่งเศรษฐี เนื้อผงเยี่ยวชะนี หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2551 พิเศษฝังตะกรุด 1 ดอก

พิมพ์ลีลาทุ่งเศรษฐีนี่ก็เป็นอีกหนึ่งพิมพ์สำคัญและมีน้อย โดยพิมพ์นี้หลวงพ่อตัดท่านเป็นคนกำหนดยันต์ด้านหลังเองว่าให้ใส่คาถาหัวใจเศรษฐี ท่านเรียกว่า "ลีลาทุ่งเศรษฐี" และยังบอกกับศิษย์ท่านหนึ่งไว้ว่า "ลีลาก้าวหน้าดี" ก็สมกับที่หลวงพ่อตัดท่านเอ่ยไว้ เพราะประสบการณ์ที่ได้ยินมาจะเป็นทางด้านเมตตาก้าวหน้าในชีวิต การงานหนาหูมากครับ

องค์นี้เป็นเนื้อผงเยี่ยวชะนี สำหรับพิมพ์ลีลาทุ่งเศรษฐีเนื้อผงเยี่ยวชะนี จัดสร้างไว้น้อยมากนะครับ หลักไม่กี่ร้อยองค์เท่านั้น หากใครมองหาของที่เด่นทางเมตตาเจริญก้าวหน้า และเป็นเอกลักษณ์ของวัดชายนา ก็ต้องบอกว่าชุดผงเยี่ยวชะนีนี่ล่ะครับ
    สภาพสวยมากๆ หน้าตาติดชัดเลี่ยมกันน้ำและถักเชือกเทียนพร้อมอาราธนา
    แขวนพึ่งพุทธคุณได้ต้องรุ่นนี้ครับ

D3DF011B-3F69-4155-868F-535D29ECE5BF.jpeg 7F1C3DF8-ADF0-4967-9E2A-7739DC82F555.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2020
  13. น้ำหนาว

รายการที่ 82 ผ้ายันต์พยัฆย์พญาธร(เพชรพยัฆย์) หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2541

ก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็นเพชรพญาธรแขนอ่อนตาหวานที่เราเห็นๆกันบนผ้ายันต์ปั๊ม หรือจารมือในยุคหลังๆ ก็จะเริ่มมาจากพยัฆย์พญาธรนี่ล่ะครับ แต่ทำไปช่วงนั้นได้ไม่มาก หลวงพ่อตัดท่านบอกว่าชุดนี้มัน “ดุเกินไป” จึงมีการเปลี่ยนให้เป็นรูปร่างที่อ่อนช้อย เปลี่ยนอักขระยันต์บนผ้ายันต์ให้ไปทางเมตตาค้าขายแทน โดยพยัฆย์พญาธรนี้จะดีทางด้านเฝ้าบ้านเฝ้าเรือนมากกว่า มาพร้อมขนาด 7*6 นิ้ว
    จัดว่าเป็นอีกหนึ่งวัตถุมงคลที่หายากแล้วครับ ใส่กรอบติดบ้านไว้เฝ้าบ้านเฝ้าเรือนเป็นมหามงคลครับผม

มีผู้จองบูชาแล้วครับ

14. น้ำหนาว

รายการที่ 83 ตะกรุดจารมือยันต์นะหน้าทอง หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2548 เนื้อเงินผสม ตอกโค๊ด วชน. กระโดดนิยม

อีกหนึ่งวัตถุมงคลที่เย็นจับใจ เมตตามาเต็มครับสำหรับยันต์นะหน้าทองที่หลวงพ่อตัดท่านปลุกเสก งานจารมือยันต์พิเศษและตอกโค๊ดชัดแบบนี้หายากแล้ว โลหะเป็นเงินผสม ขนาด 2.5 นิ้ว ขึ้นคอได้สบายๆครับผม

15. บารมี 10

บารมี 10 เป็นที่รู้จักกันดี

จองรายการที่ 83 ครับ

16. น้ำหนาว

รับทราบการจองครับ ขอบพระคุณครับผม

17. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ขอจองครับ

18. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ขอจองครับ

19. น้ำหนาว

รับทราบการจองครับ ขอบพระคุณครับ

20. น้ำหนาว

รายการที่ 84 เบี้ยแก้ หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2551 อุดครั่งพุทราผสมผงพุทธคุณ ตะกรุดเงินแท้ตอกโค๊ด

หากจะว่ากันแล้ว เครื่องรางอีกอย่างหนึ่งของวัดชายนาที่ไม่ค่อยเป็นที่รับรู้นักว่ามีและดีจริงคือ เบี้ยแก้ แต่ในหมู่ลูกศิษย์วัดชายนาแล้ว ถือว่าเป็นอีกหนึ่งวัตถุมงคลที่ขาดไม่ได้ครับ

เบี้ยแก้ตำรับวัดชายนานั้นไม่ได้ใช้ปรอทเหมือนสำนักทั่วๆไป โดยหลวงพ่อตัดท่านกำหนดให้ใส่สิ่งของสำคัญที่ขาดไม่ได้ 3 อย่างคือ
    1. ใบลานจากตาลปัตรเก่าที่ผ่านพิธีสวดพระอภิธรรม
    2. ผงเหล็กน้ำพี้
    3. ว่าพระตะบะ(ว่านนี้มีปลูกในวัดชายนา มีฤทธิ์ทางขับไล่ภูติผี)

สำหรับเบี้ยแก้ในยุคของผลวงพ่อตัดนั้น ทำไว้ไม่มาก รวมจำนวนสร้างแล้วเพียงแค่ไม่กี่ร้อยตัวเท่านั้น และพูดได้ว่าแทบจะไม่เพียงพอต่อความต้องการของลูกศิษย์ เอาออกมาลงตู้เมื่อไหร่เป็นหมด เพราะประจักษ์ในประสบการณ์

ส่วนตัวผมเองได้ไปกราบเรียนถามพระอาจารย์ทินว่า เบี้ยแก้ตำรับของวัดชายนานี้ ใช้ในทางใดได้บ้าง พระอาจารย์ท่านก็บอกว่าเบี้ยวัดชายนา ใช้ได้ทั้ง “แก้ และ กัน”

ประสบการณ์ที่มีคนรับรู้กันกว้างขวางก็คือ
    มีหมอทำขวัญนาค ขณะทำพิธีอยู่ เกิดอาการแปลกๆล้มลงแล้วชัก คนในพิธีแตกตื่นกันใหญ่ มีพี่ชายท่านหนึ่งพกเบี้ยแก้หลวงพ่อตัดติดตัวเสมอเห็นท่าไม่ดี ก็นำเบี้ยแก้ตัวนั้นออกมา เพียงแค่เบี้ยสัมผัสกับร่างกายของหมอทำขวัญานาคคนที่โดนผีเข้าก็เกิดเหตุการณ์ประหลาดคือ มีกลุ่มควันเทาๆ ลอยออกมาจากปากหมอทำขวัญนาค ซึ่งเหตุการณ์นี้มีคนเห็นกันหลายคน สักพักหมอทำขวัญนาคท่านนี้ก็ฟื้นมาด้วยอาการปกติ ผู้คนที่เห็นเหตุการณ์ก็ไปถามพี่ท่านนี้ว่าเบี้ยแก้เป็นของที่ไหน
    พี่ชายท่านนี้ก็ตอบอย่างภาคภูมิใจว่า “หลวงพ่อตัดแห่งเพชรบุรี”

เบี้ยแก้ตัวที่นำมาแบ่งปันนี้เป็นเบี้ยแก้ปี 2551 อุดด้วยครั่งพุทราผสมผงพุทธคุณ และมีตะกรุดเงินตอกโค๊ด ชุดนี้ทำไว้เพียง 100 ตัวหน่อยๆเท่านั้น สมัยนั้นเอาออกมาจากโบสถ์(หลวงพ่อตัดปลุกเสกในโบสถ์ยาวนาน) ให้บูชาตัวละ 800 บาท และได้หมดลงจากอย่างรวดเร็ว เพราะประสบการณ์ตรงของผู้ศรัทธามีเยอะ

มีมาแบ่งปันกันตัวเดียวครับ ชุดนี้มีขนาดเล็กกำลังน่าพกพา และปัจจุบันหายากมากแล้ว
    อยากแนะนำให้หาติดตัวกันไว้ครับสำหรับผู้ที่ยังไม่มีเครื่องรางที่เอาไว้แก้ ไว้กันสิ่งที่มองไม่เห็น
    วัดชายนาเอง เรื่องแก้-กัน-ไล่ ภูติผีวิญญาณ คุณไสย์ ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าสำนักไหนๆ ไว้จะมาเล่าเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเสริมในโอาสหน้าครับ

66A4C02B-F65E-4E20-BF58-C5CF9F05F8EE.jpeg 3D66DADC-40B9-4287-969E-EFFF94A93F72.jpeg