วันที่ 9 ตุลาคม นี้พบกับพญาเหล็ก...เจ้าแม่ทองธรรมชาติ(ที่เรียกกันว่าเหล็กไหล วัดพุทไธศวรรย์) หลากหลายพิมพ์ ราคาบูชาแบบเพื่อน ๆ อีกครั้งตามคำเรียกร้อง

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ประเสริฐ, 2 ตุลาคม 2008.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ประเสริฐ

ประเสริฐ เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 9 ตุลาคม นี้พบกับพญาเหล็ก...เจ้าแม่ทองธรรมชาติ(ที่เรียกกันว่าเหล็กไหล วัดพุทไธศวรร

หลายท่านบอกว่าอยากเลือกพิมพ์ทรง ก็ขอเชิญนะครับ พิมพ์อะไรบ้าง จะทะยอยแจ้งให้ทราบนะครับ...ผมกับทีมงานสมิงเหล็ก ผู้รวบรวมและจัดทำหนังสือ ... เหล็กไหล...เจ้าแม่ทองธรรมชาติ ได้รวบรวมได้หลายพิมพ์ พิมพ์ละ2-3 องค์ นำมาเพื่อให้ท่านที่สนใจได้มีไว้แบบยุติธรรมครับผม ท่านที่สนใจก็อย่าลืมครับ หลังจากนี้คงจะอีกนานครับเพราะเรามีไม่มากครับผม
    ..............................................
    โอนเงิน ผ่านบัญชี ธนาคารกรุงไทย สาขาถนนข้าวสาร เลขที่บัญชี 027-1-31550-4 ชื่อบัญชี ประเสริฐพร พฤฒิจิระวงศ์ บัญชีออมทรัพย์ โอนแล้วแจ้งรายการ และ ชื่อ/ที่อยู่ ทางกระทู้นี้ หรือ PM หรือ โทรแจ้ง 081-792 7636 ครับผม...หรือมาชมที่บ้าน(บางบัวทอง โทร.นัด 081-792 7636)หรือที่ทำงาน เขตสัมพันธวงศ์(ช่วงพักเที่ยง) ครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2008
  2. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG][​IMG] ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...[​IMG][​IMG]

3. ประเสริฐ

ขอบคุณครับที่เข้ามาเยี่ยมชม...ครับผม

4. MA-A-U

MA-A-U Active Member

เห็นไกลๆยังสวยขนาดนี้ อยากเห็นชัดๆเน้นๆทีละองค์เลย

5. chanasorn

chanasorn เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    จะคอยดูครับ

6. ประเสริฐ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมและให้กำลังใจครับผม

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    งามและแปลกตามากครับผม

8. ประเสริฐ

เกี่ยวกับพญาเหล็ก หรือเจ้าแม่ทองธรรมชาตินั้น เมื่อกว่า 20 ปีมาแล้วหลวงพ่อ(ขออนุญาติ เรียกว่าหลวงพ่อ เพราะผมยังไม่ได้อนุญาตให้นำชื่อของท่านมาลงในกระทู้) ท่านเรียกว่า พญาเหล็ก แต่เนื่องจากในพิธีมีการใช้น้ำผึ้ง น้ำมะพร้าว ผู้ที่เห็นบอกว่า แบบนี้แหละ...เหล็กไหล แต่เดิมท่านไม่ชอบความวุ่นวาย จะมีผู้รู้จักพญาเหล็กก็เฉพาะแต่ลูกศิษย์ที่ใกล้ชิด ต่อมาเมื่อประมาณ กว่าสิบปีที่ผ่านมา มีนักเขียนจากหนังสือพระฉบับที่เป็นที่รู้จักกันมาก ได้ข่าวและมาขอเขียนเรื่องพญาเหล็กลงในหนังสือ หลวงพ่อท่านไม่อนุญาต และนักเขียนจากหนังสืออีก 2-3 ฉบับก็ได้รับการปฏิเสธจากหลวงพ่อเช่นกัน หลังจากนั้นไม่นาน ก็มีการดึงภาพจากอัลบั๊มพิธีเชิญพญาเหล็กโดยคนใจบาปคนใดไม่ทราบ ไม่นานต่อมาก็ปรากฏภาพที่หายไปพร้อมกับเรื่องราวลงในหนังสือ 2-3 ฉบับ แต่ไม่ได้บอกว่าหลวงพ่อชื่ออะไร แต่บอกว่าอยู่ที่อยุธยา ช่วงนั้นผู้เขียนที่ไม่ใช่นักเขียนอาชีพ มีอะไรกระตุ้นก็ไม่รู้ว่าอยากเขียนเรื่องราวของพญาเหล็กมาก จึงขอหลวงพ่อ จะด้วยเหตุผลใดไม่ทราบ ท่านอนุญาตทันที จากนั้นก็ปรากฏหนังสือขนาดป็อกเก็ตในรูปที่นำลงข้างต้น ...นั่นก็คือที่มาของหนังสือ...
    ....................................
    ถามว่าในท้องตลาด วัดพุทไธศวรรย์ได้นำพญาเหล็กมาวางตามศูนย์พระหรือไม่ เท่าที่รู้มา...ไม่มีครับ แล้วทำไมผมกับพรรคพวกจึงมีให้บูชา ก็ตอบว่านั่นเกิดจากหนังสือที่ขายได้ ก็บูชาจากวัดมา นับเดือน นับปี นับสิบปี ก็มีจำนวนพอสมควร บางครั้งก็แลกเปลี่ยนกัน บางครั้งก็ขอกันมา ราคาเท่าที่บูชาจากวัดเมื่อสมัยหลาย ๆ ปีมาแล้วบ้าง ไปแลกมาได้ต่ำกว่าราคาวัดบ้าง ก็นำมาให้เช่าบูชากัน ก็มีความสุขกับการที่ได้นำเสนอให้ทุก ๆ ท่านได้เช่าหากัน ...
    ................................
    พิมพ์ทรงของวัด ไม่ค่อยเรียบร้อย ไม่เหมือนมาจากโรงงาน พิมพ์ทรงเป็นเช่นใด ค่อยดูที่จะนำมาให้ชมในวันที่ 9 นี้นะครับ อย่างไรก็ตามผมกับพรรคพวก อาชีพหลักไม่ใช่ที่กำลังเขียนให้อ่าน พญาเหล็กเช่าหาด้วยเงินเดือน แล้วก็ไม่คาดหวังว่าจะหากำไรจากเรื่องนี้ หลาย ๆ อย่างก็แบ่ง ๆ กันไป พญาเหล็ก นั้น น้อยยิ่งกว่าน้อยที่สะสมกัน คนที่รู้จัก เห็นแล้วรู้ทันทีว่าใช่หรือไม่ใช่ ไม่ต้องใช้กล้องส่อง ไม่ต้องรับประกัน ที่มาที่ไปเล่าให้ฟังแล้วเพื่อความสบายใจของท่านที่จะเช่าหา ผมจะแจ้งราคาบูชา/ไม่นำเรื่องอิทธิฤทธิ์มาเขียนให้อ่านเพราะพิสูจน์ไม่ได้ กับอาจทำให้เกิดความงมงาย/ชื่อที่อยู่ของผม เป็นชื่อที่อยู่จริง เพื่อน ๆ หลายท่านเคยไปที่บ้าน ท่านใดที่ไม่เคยไป ก็ยินดีต้อนรับ/โทร.081 7927636 เปิด 24 ชั่วโมง ไม่หลบ ๆ ซ่อน ๆ เพราะผมกับทีมงานไม่เคยคิดจะหลอกลวงท่านใด อะไรรู้ก็ตอบไม่รู้ก็ตอบไม่รู้/...นั่นเพื่อแสดงความจริงใจครับ
    .................................................
    เหตุผลที่เขียนข้างต้นก็เพราะหลายท่านเพิ่งเข้ามาดูกระทู้ที่ผมเขียน หลายท่านกังวลเรื่องโดนหลอกลวง แต่ก็เป็นความคิดที่ถูกต้องครับ ที่มาที่ไปต้องชัดเจน ภาพที่ลงในกระทู้ เป็นภาพในหนังสือที่ผมกับพรรคพวกที่เรียกว่า ทีมงานสมิงเหล็ก สร้างสรรค์ขึ้นมา เพื่อวัดพุทไธศวรรย์ เพื่อความสุขใจของผมกับพรรคพวก ไม่ได้ไปละเมิดลิขสิทธิ์ท่านใดมา ก็ขอบอกกล่าวให้ทุกท่านได้รับความสุขใจและสบายใจที่ได้เช่าบูชาหลาย ๆ อย่างที่ผมกับพรรคพวกนำมาบอกกล่าวกัน ...ส่วนใหญ่ ถือว่าแบ่งกันไปเพราะให้เช่าในราคาที่เช่ามาเสีย กว่า 90 % แบบนี้เรียกว่าแบ่งกัน...
    .........................................
    เขียนเยอะไปหรือเปล่าไม่รู้ แต่ทั้งสิ้นเพื่อบอกความจริงใจ ครับผม

9. ต้อมบ้านสวน

ต้อมบ้านสวน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ภาพจากกระทู้เก่าคุณประเสริฐยังมีไหมครับ ราคาเท่าไรครับ สนใจครับ

10. pat_auto22

pat_auto22 เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2008
    ของอาประเสริฐ ดีจริงๆครับ อย่างงี้ต้องเก็บเงินทำบุญกับอาสักองค์ซะแล้ว

เพราะพักนี้ไม่ค่อยได้ไปวัดพุทไธด้วยครับ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1546785", true); </SCRIPT>

11. punyawat

punyawat เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาด้วยครับ

สาธุ อนุโมทนามิ

_________
    "กรรมเก่าไม่มีใครลบล้างได้ กรรมปัจจุบันจะช่วยเจ้าเอง

--------------หลวงปู่โต พรหมรังสี-------------

12. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุบุญครับ สาธุ สาธุ
    หลวงพ่อเจิมรถยนต์ เจิมป้ายร้านค้า
    ดีมากๆครับ ท่านเมตาสูงครับ สาธุ

สัพเพ สัตตา สุขิตา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะนีฆา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อัพยาปัชฌา โหนตุ
    สุขี อัตตานัง ปะริหะ รันตุ
    ขออำนาจแห่งพระรัตนตรัย โปรดนำส่งบุญทั้งหมด
    ที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้ว จงสำเร็จแก่ เจ้ากรรมนายเวร
    ทั้งหลายของข้าพเจ้าทั้งที่จำได้ และจำไม่ได้
    ทั้งที่เป็นญาติ และมิใช่ญาติ ด้วยเถิด สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ
    จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
    ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
    จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้
    ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย
    ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช
    ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน
    ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้
    ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี
    เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์
    ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด
    ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย
    เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า
    ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย
    ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด
    หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี
    จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว
    จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2008
  13. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

ตื่นเต้นๆ...อยากชมซะแล้ว อดใจรอไม่ไหว.....

14. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

จะติดตามคร้าบ...

15. ประเสริฐ

K ต้อมบ้านสวน ครับ พระสังกัจจายน์ ไม่มีแล้วครับผม ขอบคุณครับที่ให้ความสนใจ ครับผม
    .......................................
    ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมและให้กำลังใจ จะอย่างไรก็ต้องบอกกันอีกครั้งเหมือนกับเมื่อครั้งเขียนหนังสือ...เพชรพญานาค (ทีมงานสมิงเหล็ก) และได้นำเพชรพญานาคมาให้บูชากันพร้อม ๆ กับวางหนังสือจำหน่าย ตอนนั้น หลายท่านยังไม่รู้ว่า ที่เขาเรียกว่า เพชรพญานาค นั้น หนักเหมือนหิน แข็งกรีดกระจกได้ ผิวลื่นเหมือนเคลือบปรอท คล้ายกับมีน้ำอยู่ภายใน บางท่านเข้าใจว่าเป็นพลาสติก บางท่านเข้าใจว่าเป็นแก้ว ราคาบูชา ขนาดหัวแหวน(ไม่ใช่สีเขียว/ฟ้า/น้ำเงิน)ก็ 500-1,000 ขนาดอื่นก็สูงไปตามขนาดและรูปทรง ทั้งที่ตอนที่เก็บข้อมูล หัวแหวนจะบูชาจากผู้ที่มี ประมาณ 80-120บาท นั่นเป็นเหตุผลสำคัญที่ผลักดันให้ทีมงานฯตัดสินใจเขียนทั้งที่ไม่ 100 % (ไม่ได้หมายความว่า ลึก ๆ แล้ว จะมีอะไรที่ดี ๆ แฝงไว้ภายในสิ่งที่เรียกกันว่า เพชรพญานาค ซึ่งสามารถรู้ได้เฉพาะตน)ว่าข้อมูลที่ลึกล้ำ แปลกมาก...ก็ตาม แต่หน้าแรกในหนังสือ ทีมงานยังคงต้องนำด้วย...กาละสูตร 10 ที่พระพุทธองค์ทรงบอกให้เราท่านอย่าเชื่อแบบลม ๆ แล้ง ๆ ให้เชื่อด้วยปัญญา ...เช่นนี้ก็เพราะ ท่านที่รู้ไม่จริง จะได้ไม่เชื่อจนถึงขั้นงมงาย และไม่ต้องรับจากท่านอื่นที่ตั้งค่าบูชาไว้สูงเกินไป ...และก็อย่าลืมนะครับว่า เราท่านเกิดมาใช้กรรม เราท่านย่อมเป็นไปตามกรรม ไม่มีสิ่งใดที่จะช่วยให้พ้นจากกรรมที่เราท่านได้เคยสร้างไว้แต่ครั้งอดีตชาติจนถึงวันนี้ เวลานี้ นะครับผม
    .....................................
    ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ให้ความสนใจและให้กำลังใจ ผมกับทีมงานจะนำสิ่งที่น่าสนใจมาเสนอแบบแบ่งให้ แบบไม่ให้ท่านอื่นเอาเปรียบพวกเราจนเกินไป ขอบคุณครับ วันจันทร์ที่ 9 นี้ผมจะทะยอยลงภาพ แต่ต้องบอกก่อนว่ามีหลายพิมพ์ พิมพ์ละ 1-3 ชิ้น และอาจมอบอะไรเพิ่มจากที่ให้เช่าเป็นพิเศษสำหรับพวกเราที่ได้เข้ามาชมสิ่งต่าง ๆ ในเว็บพลังจิต ไม่ว่าจะเป็นสมาชิกหรือไม่ได้เป็นสมาชิก ในเมื่อสนใจคล้าย ๆ กัน เข้ามาเยี่ยมชมกัน พวกเราก็เป็นเพื่อนกันแล้วครับผม

16. direkk

direkk เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2006
    ดีมากเลยครับที่พี่อธิบาย จะได้เข้าใจรู้ที่มาที่ไป ขอถามพี่อีกหน่อยครับ แล้วในรูปพระนางพญาแกะจากเนื้อแร่โคตรเหล็กไหล(แร่เขาอึมครึม) เป็นของวัดพุทไธศวรรย์ ด้วยหรือไม่ครับ พอจำที่มาได้ใหมครับ

17. ประเสริฐ

K direkk<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1548689", true); </SCRIPT> ครับ แร่เขาอึมครึม(โคตรเหล็กไหล)อยู่ที่เมืองกาญจน์ครับ ไม่ใช่ของวัดพุทไธศวรรย์ครับ คนละที่ คนละอย่างกันครับ แต่เมื่อนำเนื้อแร่โคตรเหล็กไหลมาเจียเป็นรูปหัวแหวนบ้าง เม็ดกลมบ้าง... เรียกกันว่า เหล็กไหลตาแรด ครับผม

18. เทวดาขงเบ้ง

เทวดาขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    จะคอยดูและติดตามครับ ขอให้กำลังใจครับ

19. นาคียา

นาคียา สมาชิก

16 กันยายน 2008
    ขอจองกำไล หนำเลียบสีปีแมงทับ แล้วก็สีท้องปลาไหลรูปหยดน้ำได้ไหมค่ะ

พี่ประเสริฐค่ะ
    ของจองกำไร หยดน้ำสีทอง
    แล้วก็หนำเลียบสีปีกแมงทับได้ไหมค่ะ

20. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    เฝ้ารออยู่นะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้