วันนี้มีมา 3 องค์ครับ เพิ่งถ่ายรูปมาเลย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย parasite_moll, 24 เมษายน 2008.

1. parasite_moll

parasite_moll Active Member

องค์แรกกรุพระราชนัดดา ปางรำพึงครับ

[​IMG][​IMG]

องค์ที่สอง

พระท่านหลวงพ่อชา สุภัทโทครับ ปี 20

องค์ที่สาม

พระเนื้อดินปางประทานพร (กวางเล็ก หลวงพ่อจรัญ ) รุ่น 2 ครับ
    องค์นี้ตอนได้มาทีแรกสวยเลยนะครับ พอไปเก็บในตู้เป็นปี ๆ เจอความชื้น + ความร้อน
    แล็คเกอร์ละลายเลย จับองค์พระมาถ่ายรูป เหนียวติดนิ้วเลย
    รุ่นนี้เห็นคนในท้องที่บอกว่า ท่านทำออกมาหลังจากรุ่นแรก ประมาณ ปีนึง
    แต่ในตลาดเค้ายอมรับแค่รุ่นแรก เท่านั้น เลยไม่ทราบว่าเค้าตีไม่แท้เลยหรือเปล่าครับ

ผมก็เป็นประเภทชอบเก็บไว้ดูสวยๆ นะครับ ไม่มีความรู้อะไรกับเค้าหรอก ไอ้ที่เก็บ ๆ ไว้เป็นปี ๆ ก็ไม่ทราบว่า แท้หรือไม่แท้เหมือนกัน

2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ผมดูแบบลักษณะทั้วไปนะครับผมดูว่าแท้หมดทั้ง 3 องค์ โดยเฉพาะหลวงพ่อชาชอบมากผมนับถือท่านเป็นครูบาอาจารย์มาตั้งแต่เป็นพระใหม่ครับ

3. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

สององค์แรกแท้ครับ แต่องคืสุดท้ายไม่ทราบจริงๆ เพราะเห็นแต่พิมพ์อื่นครับ อาจจะเป็นรุ่นหลังก็ได้ครับ แต่อยากบอกว่าพระของท่านมีเก๊มานาน เก๊ดีด้วยครับ

4. parasite_moll

parasite_moll Active Member

ขอบคุณพี่ ๆ ทั้งสองมากครับ

ผมยังคงเดินเก็บพระแท้ ที่ราคาพอจะมีปัญญาเก็บ ต่อไปครับ

แต่พอเจอจริง ๆ ดันดูแท้กับไม่แท้ไม่ออกซักรุ่นเลยอ่ะครับ

//อยากไปทัวร์ท่าพระจันทร์กับพี่มันตรัย แต่สงสัยแฟนจะไม่อนุญาติ

5. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขั้นแรกเลยนะครับ ต้องดูว่าเราชอบพระอะไรก่อน ถ้าชอบเกจิ ก็ดูว่าเรานับถือพระเกจิแบบไหน รูปใด แล้วไปค้นคว้าหาตำราหรือเปิดดูตามเวป ว่าหลวงพ่อรูปนั้นๆมีพระเครื่องรุ่นใดบ้าง ดูปฏิปทาของท่าน อย่าฟังจากปากคนขาย ไปเฝ้าที่วัดเลย ถ้าวัตรปฏิบัตไม่เรียบร้อย พูดคำด่าคำ นั่งนอนไม่สำรวม ไม่ห่มผ้าเวลามีคนขอถ่ายรูป ลุกนั่งไม่สำรวม ก็ให้หนีให้ห่างครับ และดูด้วยว่าพระนั้นๆถูกแรงเชียจากศูนย์พระมากมายเพียงใด หลายอย่างครับเจียรนัยไม่หมด
    แต่ถ้าชอบพระเก่า ก็ต้องดุว่าพระแบบใด พระเนื้อดิน เนื้อชิน เนื้อผง เนื้อผงถ้าชอบสมเด็จวัดระฆัง ก็ต้องทำใจครับ เพราะนอกจากจะมีราคาแพงแล้ว ผมว่าน่าจะเป็นพระที่มีคนทำปลอมมากที่สุดในประเทศไทย ไหนจะปลอม ไหนจะพระเก๊มือผี กรุโน้นกรุนี้ วังนู่นวังนี้ มั่วไปหมด
    แต่ถ้าชอบเนื้อดิน ก็ต้องหาตำราพระเนื้อดินมาดู พูดตรงๆเลยนะครับ ต้องใช้เวลามาก เวลาเช่าใครมา ถ้าเป็นไปได้ ให้เขารับประกัน และพระตามแผงแบบกะดินหรือร้านที่ดูคนขายไม่มีราศี ไม่ต้องไปเช่าครับ ปวดหัวเปล่าๆ
    ผมขอแนะนำนะครับ
    1.พระยี่สิบห้า พศว. แต่ก็ต้องทำใจของเก๊เยอะเหมือนกัน ที่พุทธมลฑลไม่ต้องไปเช่ามานะครับ
    2.วัดประสาทบุญญาวาส พิธีใหญ่มาก แต่ของเก๊ก็เยอะ
    3.ลองดูพระในกระทู้ทำบุญของพี่อดุลย์ดุนะครับ ทำบุญกับวัดด้วยได้พระเกจิด้วย
    4.ยังมีอีกหลายกระทู้ที่เป็นพระแท้นะครับ แต่ให้ระวังพระสมเด็จต่างๆที่อ้างว่าสมเด็จโตปลุกเสกครับ