วันนี้เห็นนกจำนวนมากบินเป็นฝูงบนวรบนท้องฟ้าเหมือนตื่นกลัว

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย tui8921, 3 กุมภาพันธ์ 2012.

1. tui8921

tui8921 สมาชิก

16 ธันวาคม 2011
    วันนี้ประมาณ 11.00 น.ผมเห็นนก(คล้ายๆนกตัวใหญ่ๆที่อพยพมา)จำนวนมากเกือบ 100 ตัวบินเป็นฝูงวนไปมาในท้องฟ้าที่บ้าน(อ.ปากเกร็ด) บินสูงมากแต่ด้วยมันมีเยอะจึงเห็นชัด บินวนไปมาเหมือนนกตื่นหรือหลง ไม่รู้ว่าคิดมากไปเองรึเปล่า พอช่วงบ่ายผมไปบางบัวทองระหว่างทางก็เห็นนกบินแบบเดียวกันอีก แต่น้อยกว่า ผมชักรู้สึกว่ามันแปลกๆ ตอนเย็นไปรับลูก(ปทุมธานี)ก็เห็นแบบเดียวกันอีก สงสัยจังว่ามันบินมาตามปกติฤดูนี้หรือว่าจะเกิดอะไรขึ้นจริงที่เค้าว่า(นกรู้) มีใครสังเกตุเห็นแบบผมบ้างครับ หรือผู้รู้ช่วยแจ้งด้วยครับ

2. Ying2989

Ying2989 สมาชิก

24 กันยายน 2010
    ไม่ทราบเหมือนกันค่ะแต่สังเกตุไว้ก่อนดีกว่าค่ะ

3. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    เมื่อเห็นหมู่สัตว์ สับสน ตื่นกลัว รวมกลุ่มวิ่งวน หาหนทางไม่เจอ

ท่านว่า

จงดูให้แน่ชัด

แล้วหัวเราะไปด้วย

[ame=http://www.liveleak.com/view?i=0dd_1328013004]LiveLeak.com - Sheep Cyclone[/ame]

4. kookook

kookook สมาชิก

24 ธันวาคม 2011
    วันนี้ ช่วงเย็นประมาณ 16-17 น. (ไม่ได้ดูนาฬิกา) ก็ได้ยินเสียงนกแถวๆบ้านร้องเสียงดังมาก ฟังแล้วรู้สึกแปลกๆ เหมือนเป็นฝูงใหญ่ แต่ไม่ได้ออกไปดู

5. baitouy

baitouy เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    นกปากห่างอะครับ เขาเป็นนกที่เวลาจะปรับระดับการบินให้สูงขึ้นจะอาศัยแรงยกของอากาศร้อนณ. จุดนั้นๆเพื่อยกตัวให้ลอยสูงขึ้นโดยทำแค่กางปีกรับลมร้อนที่หมุนตัวยกขึ้นเมื่อสูงจนพอใจก็ค่อยบินหรือร่อนออกไก่ยัง่จุดหมายที่ต้องการ การเห็นแบบนี้ถือว่าปกติครับ

6. tui8921

ขอบคุณครับ ที่แท้คิดไปเอง

7. เอื้อมบุญ

เอื้อมบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2011
    ;9kหรือจามีอะไร..ท่านใดรู้ช่วยมาตอบด้วยค่ะ ติดตามค่ะ

8. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นบ่อยค่ะ ยิ่งหลังน้ำท่วม ตอนแรกก็ตกใจเหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น พอลองสังเกตุบ่อย ๆ ปรากฏว่า นกพวกนี้จะบินวนบริเวณที่มีน้ำขังอยู่ข้างล่างค่ะ เพราะบริเวณที่มีน้ำขังมีปลาซึ่งเป็นอาหารของพวกมันอยู่มาก (คิดว่าเป็นอย่างนั้นนะค่ะ) แต่ถ้าบินเหนือที่ที่ไม่มีน้ำขัง อันนี้ยังไม่เคยเห็นค่ะ

9. tui8921

ที่ผมเห็นเป็นที่ไม่มีน้ำขังครับ และก็บิยสูงมากเลย

10. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอย่างนั้นก็น่าคิดนะค่ะ ว่ามันคืออะไร
    พวกสัตว์จะสามารถรับรู้ภัยพิบัติได้ไวกว่ามนุษย์
    แต่ไม่รู้จริง ๆ ว่ามันหมายความว่าอะไรกันน่ะ