วันฟ้าดับ 7วัน 7คืน

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Fish999, 26 สิงหาคม 2020.

1. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณอัญญาสิทธิ์ ได้เคยตอบคำถาม เรื่องภัยพิบัติเอาไว้อย่างน่าสนใจ ดังนี้ครับ

%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99.jpg

คุณ โอทา1 พื้นที่จังหวัดชุมพร 90 กว่าเปอร์เซ็นต์ จะเป็นพื้นที่ไม่ปลอดภัยครับ ถ้าเลี่ยงได้ให้เลี่ยงเลยครับ ศูนย์กลางพายุจะหอบน้ำผ่านมาทาง จ. ชุมพรครับ

คุณ last_try จังหวัดจันทบุรี ถ้าจะปลอดภัยหน่อย ก็คือที่สูงหลังภูเขาทางด้านทิศตะวันตก ครับ ทิศตะวันออกนี่จะรับลมรับฝนเต็มที่ ครับ

คุณ แสงสีขาว :- อ.เมือง จ.ศรีษะเกศ ปลอดภัยจากน้ำเฉพาะในเขตที่สูงครับ ส่วนที่ราบจะจมครับ อีสานใต้จะเจอพายุฝนแรงเพราะอยู่ใกล้ทิศทางของมหาพายุครับ

คุณ กฤศทนัญ :- อำเภอถ้ำพรรณรา จ.นครศรีธรรมราช ให้หาที่หลบภัยตามถ้ำในอยู่ในระดับสูงๆครับ พร้อมทั้งเตรียมปัจจัยยังชีพให้พอเพียงด้วยครับ

คุณผอม, คุณSonk :- สมุทรปราการและใกล้เคียงไม่น่าอยู่เลยครับ ไม่มีที่ไหนปลอดภัยเลยครับ ลองพิจารณาดูว่าคลื่นสูงประมาณ ร้อยเมตร น้ำจะท่วมและทำลายเป็นอาณาบริเวณกว้างครับ ความสูงจากระดับน้ำทะเลของ จ.สมุทรปราการ ใกล้เคียงกับ กทม. ต่อไปคงจะมีสภาพเป็นเมืองใต้น้ำครับ ทางที่ดีควรจะเล็งหาที่พักพิงไว้บ้างก็ดีครับ

คุณ Twana :- เขต อ.บ้านไร่ อุทัยธานี ให้หาที่สูงตามเนินเขาที่มีความชันน้อย เป็นที่หลบภัยครับ พยายามหลีกเลี่ยงเชิงเขาลาดชันเพราะถ้าเกิดเหตุรุนแรงดินภูเขาและก้อนหินจะ ถล่มลงมาครับ

คุณ skyroad :- เขต อ. เมือง จ. เพชรบูรณ์ เสี่ยงกับแผ่นดินแยกและโรคระบาดครับ ดูแล้วไม่ค่อยปลอดภัยนัก แต่ ที่ห่างไกลจากชุมชนก็ไม่ค่อยกระทบมากครับ

ขณะนี้คนจำนวนมากที่มีความเชื่อในเรื่องภัยพิบัติ มักจะมีปัญหาคล้ายๆกันคือ ความเชื่อของคนใกล้ชิด ที่ยังไม่ปล่อยวางยึดติดเรื่องโน้นเรื่องนี้อยู่ โดยเฉพาะผู้สูงอายุมักไม่อยากย้ายถิ่นฐาน หรือญาติพี่น้องที่ยังห่างไกลศีลธรรม ก็มักจะไม่สนใจเรื่องทำนองนี้ เราก็ต้องทำใจว่าเราได้ให้ความปรารถนาดีแก่พวกเขาแล้ว ถ้าเหตุเกิดขึ้นวันหนึ่งวันใด ก็ต้องจากกันไปตามวาระครับ

หลายๆคนพยายามแสวงหาวัตถุมงคล เพื่อป้องกันภัยให้กับตนเองและญาติพี่น้อง ซึ่งในกาลของภัยพิบัตินั้น สิ่งที่จะช่วยประคองธาตุขันธ์ของเราได้ก็มีเพียงแต่สิ่งของที่พระพุทธองค์ ท่านส่งกระแสพุทธญาณมาประสิทธิ์ให้เท่านั้น เท่าที่ผมได้สัมผัสก็มีเพียงแก้วพระรัตนตรัยเท่า นั้น ที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านเมตตาลงมาประสิทธิ์ให้ในกึ่งพุทธกาล และผู้ที่จะได้รับท่านก็จะเป็นผู้คัดเลือกเอง ว่าจะให้ใครบ้าง ยกเว้น ญาติพี่น้องที่ผมขออนุญาติแจกจ่ายให้ไป แต่ใครจะรักษาได้หรือไม่นั้นก็เป็นไปตามบุญกรรมของแต่ละคน

ทางที่ดีที่สุดก็คือแต่ละคนควร รักษาศีล บำเพ็ญภาวนาให้ตัวเองมีจิตศักดิ์สิทธิ์ มีกายศักดิ์สิทธิ์ ก็จะรอดพ้นจากภัยพิบัติได้โดยไม่ต้องพึ่งพาบุญบารมีจากสิ่งอื่น

คุณ TheLionSleepsNoMore :- อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี ใกล้วัดหนองป่าพง ปลอดภัยครับ ส่วน อ. เมือง จ.อุดรธานี นั้น ช่วงภัยพิบัติน้ำจะท่วมประมาณถึงคอครับ แต่จะท่วมระยะเวลานึงเท่านั้น แต่ภัยอื่นๆก็มีเช่นกันครับ

คุณ ไกด์ธรรมะ :- อำเภอ หนองไผ่ จังหวัดเพรชบูรณ์ จะปลอดภัยกว่าอำเภอแม่สาย จังหวัดเชียงราย ครับ

คุณ บุญผัสสะ :- แถวพุทธมณฑลสายสี่ เมื่อถึงกาลของภัยพิบัติ จะจมอยู่ใต้น้ำครับ

คุณ Sonk :- คาถาบูชาพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ครับ
    คาถาบูชาพระพุทธเจ้า 5 พระองค์
    (ตั้งนะโม 3 จบ)

นะ กาโร กุกกุสันโธ สิโรมัชเฌ โมกาโร โกนาคะมะโน นานาจิตเต พุทธกาโร กัสสะโป พุทโธ จะ ทะเวเนเต ธา กาโร ศรีศากกะยะมุนี โคตะโม ยะกันเน ยะกาโร อะริยะ เมตตรัยโย ชิวหาทีเต ปัญจะพุทธา นะมามิหัง
    พุทธบูชา มะหาเตชะวันโต ธัมมะบูชา มะหาปัญโญ สังฆะบูชา มะหาโภคะวะโห อะระหังพุทโธ อิติปิโสภะคะวา นะโมพุทธายะ นะมามิหังฯ

คุณ แสงสีขาว :- ผมจะเดินทางออกจาก กทม. เวลาตอนบ่ายในวันที่ฟ้ามืดเป็นกลางคืนในเวลากลางวัน หลังสงกรานต์ไปแล้วก็เตรียมตัวไว้ครับ ถ้าโชคดีอาจจะมีเวลาเตรียมตัวถึงวันที่ 20 พ.ค. ครับ

ที่จริงในช่วงที่เกิดเหตุภัยพิบัตินั้น จะมีความซับซ้อนในภพภูมิเกินกว่าที่คนทั่วไปจะเข้าใจได้ เท่าที่ผมรับทราบมาก็คือจะมีภพภูมิบางภพภูมิพวกเขาจะทำหน้าที่รักษาคนดีมีศีลธรรม มีมากมายเป็นกองทัพเลยครับ เขาจะทำหน้าที่คอยควบคุมตามเส้นทางถนนต่างๆ เขาบอกผมว่าพวกเขาจะทำหน้าที่อยู่ตามถนนหนทางทุกที่ เขาจะดูแลรักษาเฉพาะคนดีมีศีลธรรม ส่วนภพภูมิอีกพวกนึงเขาก็จะคอยทำลายล้างคนไม่มีศีลธรรมเข้าใจว่าคอยสกัดกั้นทำให้ไม่สามารถเดินทางไปไปถึงจุดมุ่งหมายได้ ภพภูมิพวกนี้ผมไปเจอแถวเส้นทางช่วงโคราช-ขอนแก่น เขาบอกว่าเขากระจายกันอยู่ตามถนนทั่วประเทศไทย ถึงกาลเวลาที่พวกเขาต้องมาทำหน้าที่ เขาขออนุญาตติดตามอารักขาคณะลูกหลานของพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ผมถามปู่ขาวมหาราช ว่าจะให้ทำยังไงกับพวกนี้ ปู่ขาวท่านบอกว่าแล้วแต่ลูกจะพิจารณา ผมก็ได้อนุญาตให้พวกเขาติดตามไปด้วยทุกที่ แต่ในเขตของพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ภพภูมิพวกนี้จะไม่สามารถเข้าไปในเขตชั้นในได้ แต่เขาจะรอคอยอยู่ข้างนอกตามถนนหนทาง ผมก็แผ่บุญกุศลให้พวกเขาอยู่เหมือนกัน

ในระบบที่เร้นลับเกี่ยวกับโลกนั้น ในกาลของภัยพิบัติยังมีสิ่งอื่นที่เกี่ยวข้องอีกหลายอย่าง อย่างพญานาคใหญ่ที่ทำหน้าที่ควบคุมระบบสมดุลน้ำของโลก เมื่อถึงเวลาภัยพิบัติเขาก็จะเลื้อยผ่านไปตามที่ต่างๆ แต่ในโลกมนุษย์จะมองเห็นเป็นลมพายุที่มีลมและฝนแต่ในโลกภายในที่ซ้อนกันอยู่ นั้นจะเป็นพญานาคใหญ่มากๆเลื้อยไป เป็นต้น

หรือแม้กระทั่งการเคลื่อนที่ของจักรแก้วของพระจักรพรรดิ์นั้น เมื่อจักรแก้วเคลื่อนที่จากมิติเร้นลับเข้ามาในเขตของภพภูมิแห่งโลกมนุษย์ นั้น อานุภาพของจักรแก้วนั้นจะทำให้สั่นสะเทือนไปทั้ง 3 โลก ดังนั้นในการอัญเชิญจักรแก้วเข้ามาในเขตของมนุษย์โลกนั้น พระบรมจักรพรรดิ์ผู้เป็นใหญ่ในจักรวาลจะขออนุญาตจากพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่ออัญเชิญแก้ว 7 ประการ จากมิติเร้นลับมาสู่โลกมนุษย์ เพราะว่าการเคลื่อนเข้ามาของแก้ว 7 ประการนั้น จะกระเทือนไปถึง 31 ภพภูมิและกระทบต่อโลกมนุษย์ด้วย

เท่าที่ผมฟังดูก่อนที่พระบรมจักรพรรดิ์จะอัญเชิญแก้ว 7 ประการนั้น ท่านจะทำการสักการะพระพุทธเจ้าก่อน ท่านสวดมนต์เป็นภาษาแปลกๆ แต่มีพลังสูงมาก ท่านเหล่านั้นมีความนอบน้อมต่อพระพุทธเจ้าเป็นอย่างมาก

ในช่วงที่อัญเชิญพระพุทธเจ้าขึ้นแท่นประทับนั้น คืนแรก(วันที่ 7 มี.ค)คณะพระอรหันต์จากอนันตจักรวาล ท่านมาสวดมนต์สักการะพระพุทธเจ้า คืนที่สอง (วันที่ 8 มี.ค)คณะพระบรมจักรพรรดิ์จากอนันตจักรวาล ท่านมาสวดมนต์สักการะพระพุทธเจ้าและขออนุญาตอัญเชิญแก้ว 7 ประการ คืนที่สาม(วันที่ 9 มี.ค) คณะของปู่มหาฤษี จากอนันตจักรวาล ท่านมาสวดมนต์สักการะพระพุทธเจ้า

ในช่วงงานสมโภชพระธรรมจักรในวันที่ 6 เม.ย.นี้ เท่าที่ทราบจะเป็นกาลของพวกเทพต่างๆ มาสวดมนต์สักการะพระพุทธเจ้า และอาจจะมีพวกอื่นๆอีกด้วย ถ้าใครเข้าใจเรื่องของพระธรรมจักร ก็จะเข้าใจว่าทำไมพวกเทพเขาจึงมาในวาระนี้ครับ

ที่จริงโลกแห่งพระพุทธศาสนานั้นมีอะไรให้เรียนรู้อีกมากมายครับ โดยเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับโลกอันเร้นลับ ยุคกึ่งพุทธกาลนี้เบื้องบนเขาคงจะเปิดให้มนุษย์ได้รู้เห็นอะไรอีกมากมาย และหลายอย่างจะได้เห็นด้วยตาเนื้อครับ หลังจากเหตุการณ์ภัยพิบัติจะมีสิ่งดีๆเกิดขึ้นอีกมากมาย ใครที่แสวงหาเนื้อนาบุญเพื่อสร้างบุญกุศล ก็จะได้พบพระอรหันต์ที่จะออกมาโปรดสัตว์โลกกันเต็มบ้านเต็มเมือง ขณะนี้ส่วนใหญ่ท่านอยู่ในมิติเร้นลับกัน แต่เมื่อมนุษย์มีศีลธรรมสูงขึ้น ท่านเหล่านั้นก็จะออกมาจากมิติเร้นลับสู่มิติของโลกมนุษย์ ปัจจุบันนี้มนุษย์ส่วนใหญ่มีศีลธรรมไม่เพียงพอที่จะรองรับความบริสุทธิ์ของ พระอรหันต์ ถ้าท่านเหล่านั้นปรากฏตัวออกมาแทนที่จะเป็นคุณอนันต์ก็จะเป็นโทษมหันต์ต่อ มนุษย์เหล่านั้น

ดังนั้นก็น่าจะคุ้มค่ากับการ ที่พวกเราพยายามดิ้นรนเพื่อความอยู่รอด เพื่อไปใช้ชีวิตอยู่ในยุคศิวิไลว์เพื่อสร้างบารมีเชื่อมต่อไปสู่ศาสนาของพระ ศรีอริยเมตรัยต่อไปครับ

อัญญาสิทธิ์
    17 มิถุนายน 2012

ที่มา https://palungjit.org/threads/กระทู้นี้-เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์-ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่.344425/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2020
  2. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

1
    0-b8-b2-e0-b8-a3-e0-b8-aa-e0-b8-a1-e0-b8-b1-e0-b8-84-e0-b8-a3-e0-b8-87-e0-b8-b2-e0-b8-99-jpg-jpg.jpg

คุณ Pawanrat-jin :- ตัว อ. โพนพิสัย ให้ห่างจากม่น้ำโขงสัก 1 กม. เพราะน้ำปริมาณมหาศาลจะมาตามลำน้ำโขงครับและหลีกเลี่ยงที่ราบต่างๆที่น้ำเคย ท่วมถึง ซึ่งพื้นที่ส่วนใหญ่จะปลอดภัยจากน้ำ แต่เขตชุมชนในตัว อ.โพนพิสัยเอง เมื่อถึงเวลาจะมีโรคระบาด โรคระบาดนี่จะไปทั่วทุกหนทุกแห่ง โดยเฉพาะชุมชนใหญ่ๆ เข้าใจว่าโรคระบาดนี่จะมาจากอากาศครับ

คุณรุ่งเช้า :- จ.นครพนม ส่วนใหญ่จะปลอดภัยครับ แต่ให้หลีกเลี่ยงริมน้ำโขงและพื้นที่ ที่น้ำเคยท่วมถึง ความปลอดภัยจะอยู่ในระดับเดียวกันกับที่ อ.โพนพิสัย ครับ

คุณ กาซะลอง :-เขต อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นแผ่นดินแยกจากแผ่นดินไหวมากกว่าครับ รวมทั้งน้ำมหาศาลจะมาท่วมขัง ถ้าห่างออกไปประมาณ 50 กม. ก็ค่อนข้างปลอดภัยจากน้ำ แต่แผ่นดินไหวนี่เลี่ยงไม่ได้ครับ ความปลอดภัยขึ้นอยู่กับภูมิประเทศที่ตั้งอยู่ด้วยครับ ส่วนเขต อ.ลับแล จ.อุตรดิตถ์ จะมีน้ำท่วม(แต่ไม่ใช่พื้นที่ทั้งหมด) และก็จะกระทบกับแผ่นดินไหวด้วย ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกแถบ อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย แม้จะกระทบแต่ความรุนแรงจะน้อยกว่าและมีทางที่จะอพยพไปที่ ที่ปลอดภัยกว่าได้ง่าย ทางที่ดีเล็งที่สูงๆแถวอุทธยานแห่งชาติรามคำแหง ให้ใกล้เขาหลวงเข้าไว้ แถวนั้นจะปลอดภัยสุดในแถบนั้นครับ

สำหรับ ท่านที่เตรียมการหลบภัยนั้น ถ้าเตรียมกันจริงๆควรจะมีแผนการเดินทางที่ชัดเจนและต้องเตรียมแผนสำรองเอา ไว้ด้วย เพราะอาจจะต้องอพยพมากกว่าหนึ่งครั้งครับ บางทีอาจจะปลอดภัยจากพายุและน้ำในวาระแรก แต่พอมีโรคระบาดมาก็ต้องอพยพไปที่ใหม่อีกครั้งนึง ดังนั้นยานพาหนะพร้อมเชื้อเพลิง เครื่องยังชีพและเครื่องป้องกันตัว จึงควรสำรองกันเอาไว้ให้พอเพียง และที่สำคัญเพื่อความปลอดภัยควรเดินทางเป็นหมู่คณะครับ เพราะในขณะเดินทางนั้นจะมีภัยจากมนุษย์ด้วยกัน โดยเฉพาะจากผู้ที่ขาดแคลนยานพาหนะและเครื่องยังชีพ ครับ ถึงเวลานั้นจะเกิดโกลาหล จะไม่มีกฏกติกาในการใช้ชีวิต ทุกคนมุ่งสู่ความอยู่รอด คนไม่มีศีลธรรมก็จะกระทำการโดยไม่เกรงกลัวต่ออำนาจใดๆ

ผมเลือกวิธีที่น่าปลอดภัยมากกว่าคือ พยายามเดินทางก่อนใครๆ ในเส้นทางที่ไม่ใช่เส้นทางหลัก ครับ

คุณ กพี้ :- จ.ร้อยเอ็ด ส่วนใหญ่น้ำจะท่วมประมาณมิดหัวครับ แต่จะท่วมอยู่เป็นเวลานานเท่าไหร่ผมไม่ทราบครับ

คุณ Sonk :- ในช่วงที่มหาพายุพัดผ่านนั้น เนื่องจากความมหึมาของพายุ ฝนจะตกหนักทั่วประเทศไทยไม่เว้นแม้กระทั่งภาคเหนือ รวมทั้งประเทศข้างเคียงด้วยครับ อย่าลืมว่าเมื่อถึงเวลาฝนจะตกหนักไม่หยุดอย่างน้อย 7 วัน 7 คืน ดังนั้นทางน้ำไหลปกติ เช่นในแม่น้ำและคลอง ต่างๆ น้ำจะไหลไม่ทัน ประกอบกับจะเกิดแผ่นดินเคลื่อน แผ่นดินไหว น้ำที่มีมากอยู่ในบางพื้นที่จะเปลี่ยนเส้นทาง พร้อมทั้งมีดินถล่ม ฯลฯ ครับ ผมไม่แน่ใจว่า ต.หนองผึ้ง อ.สารภี จ.เชียงใหม่ เมื่อถึงเวลาจะทนกับความรุนแรงของแผ่นดินไหว แผ่นดินแยก ได้มากน้อยเพียงใด

คุณ ManC :- สิงคโปร์ จะอยู่ได้จนถึงวันที่มีภัยพิบัติครับ ผมเข้าใจว่าภายใน 3 วันหลังจากภัยพิบัติ ประเทศสิงคโปร์น่าจะหายไปจากแผนที่ครับ

คุณ บุญหนุน :- พื้นที่ใกล้ๆ วัดพระพุทธบาทชนแดน จังหวัดเพชรบูรณ์ โดยรวมค่อนข้างจะปลอดภัยครับ

คุณ ชัชชลี :- เขาใหญ่ ที่วัดมกุฏคีรีวัน ค่อนข้างปลอดภัยครับ แต่ในช่วงเวลาของภัยพิบัติ เข้าใจว่าจะถูกตัดขาดจากโลกภายนอก ดังนั้นควรเตรียมเสบียงไว้ให้พร้อม ครับ ส่วนฮ่องกง นั้นไม่น่าจะมีอะไรเหลือครับ หากมีลูกอยู่ก็น่าจะหาทางให้กลับมาเมืองไทยครับ ในช่วงเวลาอันใกล้นี้ เมืองไทยจะดีที่สุดครับ

คุณ leontit :- อ.ห้วยยอด จ.ตรัง ถ้าไปอยู่แถบหลังภูเขาทางด้านทิศตะวันตก ก็พอจะมีหวังครับ แต่ถ้าอยู่ตามที่ราบทั่วไปคงจะรอดยากครับ

คุณ พิจิกา :- อ.เมือง ขอนแก่น ส่วนหนึ่งน้ำจะท่วม(น้ำจากฝนตกมากเกินไปไหลไม่ทัน) ส่วนที่เขื่อนนั้นให้หาทางหนีไว้ครับ เท่าที่ผมทราบนั้นเขื่อนทุกที่จะแตกหมดครับ

คุณ skyroad :- อ.หนองระเหว ชัยภูมิ บางพื้นที่น้ำจะท่วมเป็นระยะเวลาประมาณ 1 เดือน แต่เขตชุมชนหนาแน่นหนีไม่พ้นโรคระบาดครับ

คุณ พีรยา บุตร :- อ.บ้านเขว้า ชัยภูมิ ก็เช่นเดียวกันกับ อ.หนองระเหว ชัยภูมิ ครับ

คุณ ฤกษ์ :- อำเภอเมือง จังหวัดนคราชสีมา โรคระบาดหนักแน่นอนครับ ฯก็มีท่วมบางส่วนแต่ไม่อันตรายเท่าโรคระบาด(คนจะตายแบบใบไม้ร่วงเลยครับ)โรค พวกนี้ผมเข้าใจว่าจะติดต่อทางลมหายใจครับ ส่วนจังหวัดกาญจนบุรีพื้นที่ใต้เขื่อนวชิราลงกรณ์ ต.วังศาลา ไม่น่าจะมีอะไรเหลือหลังจากเขื่อนแตกครับควรหลีกเลี่ยงพื้นที่ใต้เขื่อนครับ

สำหรับบางท่านที่ผมถามมาเรื่องงานบุญที่พุทธสถานพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ในวันที่ 6 เม.ย. ผมให้ข้อมูลเบื้องต้นดังนี้ครับ

วันที่ 6 เม.ย.พิธีบวงสรวงเช้า(เริ่มประมาณ 0630)จะใช้เวลาประมาณ 1 ชม. จากนั้นก็จะเป็นพิธีบรรจุสิ่งของสำคัญบางอย่าง ต่อมาพระสงฆ์ฉันเช้าและเจริญพระพุทธมนต์ ต่อด้วยพิธีติดพระเนตรของพระโคดมและพระศรีอริยเมตตรัย น่าจะเสร็จประมาณ 10 โมงครึ่งครับ

ตอนเย็นประมาณ ห้าโมงเย็นก็จะเป็นพิธีของขบวนแห่พระธรรมจักร รอบลานพระพุทธฯ 3 รอบ ต่อด้วยพิธีประสิทธิ์พระธรรมจักร และสมโภชน์พระธรรมจักร(พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์)จากนั้นมีการพิธีฟ้อนรำถวาย เวียนเทียนรอบลานพระพุทธฯ จุดโคมลอย รวมทั้งจุดพลุเฉลิมฉลองด้วย และจะจุดประธีปในดอกบัว(ลอยในบึง)ถวายเป็นพุทธบูชา(น่าจะเสร็จประมาณ 3 ทุ่มครึ่ง)

จากนั้นฝ่ายฆราวาสจะสวด มนต์ถวายเป็นพุทธบูชาครับ ในขณะที่สวดมนต์ถวายอาจจะมีครูบาอาจารย์หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านอาจจะเทียบ ญาณลงมาร่วมสวดมนต์หรือถวายสักการะพระพุทธเจ้าด้วยครับ รายการในงานบุญน่าจะประมาณนี้ครับ แต่อาจจะมีการปรับขั้นตอนและรายละเอียดต่างๆตามสถานการณ์ครับ

คุณ seeview :- อ. นางรอง จังหวัดบุรีร้มย์ ผมเข้าใจว่าเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ด้วยเทวานุภาพ แต่ภัยพิบัติใหญ่ในครั้งนี้จะต้องอาศัยพื้นที่ที่ศักดิ์สิทธิ์ด้วยพุทธานุ ภาพเท่านั้นครับจึงจะปลอดภัย ดังนั้น อ. นางรอง จังหวัดบุรีร้มย์ อย่างน้อยจะเป็นแหล่งรับน้ำในจังหวัดนี้ครับ ทางที่ดีหาที่สูงกว่านี้อยู่ดีกว่าครับ และมหาพายุก็จะพัดผ่านเช่นกันครับ

คุณ roselas, คุณ Rasri :- ประเทศอเมริกาโดยรวม ต่อไปแทบล่มจมครับ เข้าใจว่าจะเจอภัยพิบัติหลายอย่าง ทำให้เหลือเป็นเกาะน้อยใหญ่ แต่ก็จะมีคนจำนวนหนึ่งรอดครับ เพราะคนดีมีศีลธรรม นั้น ไม่จำเป็นต้องเป็นคนในพุทธศาสนาเท่านั้น หากใครเป็นผู้มีเมตตา มีไมตรีจิต เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ รู้จักการให้การแบ่งปัน ไม่เบียดเบียนตนเองและผู้อื่น ก็ถือว่าอยู่ในกฏเกณฑ์ของคนดีมีศีลธรรมทั้งนั้น อย่างไรก็ตามผมเข้าใจว่าในอนาคตอันใกล้บางส่วนของอเมริกา จะปกคลุมด้วยหมอกควันจากนิวเคลียร์ด้วยครับ ส่วนนิวยอร์กนั้นจะเหลือเป็นเกาะครับ ไม่รู้ว่าโดนภัยอะไร ตอนไหน อันนี้ผมไม่ทราบ

คุณ ฐนา :- ถ้าไม่ลำบากนักก็ขอให้ใส่ชุดขาวไปงานบุญครับ

คุณ sirikarn :- อ. เมือง พิษณุโลก น้ำจะท่วมไปครึ่งเมืองและมีโรคระบาดครับ ส่วน อ. ยางตลาด กาฬสินธิ์ แม้จะมีพื้นที่บางส่วนจะค่อนข้างสูงแต่ยังอยู่ในรัศมีของมหาพายุ ให้หลีกเลี่ยงทางที่น้ำจะไหลผ่านครับ เขตนี้มีความเสี่ยงพอสมควร ต้องวางแผนการอพยพให้ดีครับ ให้สำรวจพื้นที่สูงไว้ด้วยครับ บางทีเขตที่เป็นเขตสาธารณะเมื่อถึงเวลาภัยพิบัติก็อาจจะเป็นที่อาศัยได้ครับ

คุณ มณีกาญจน์ :- ต.เขารูปช้าง อ.เมือง จ.สงขลา ให้เล็งแถวใกล้ๆที่สูงแถวสวนสัตว์ก็น่าจะดีครับ แต่ให้หาทางไปอาศัยในทางทิศตะวันตกเพราะลม/ฝนจะกระหน่ำมาทางทิศตะวันออกครับ

คุณ sarsi_boleh :- กัวลาลัมเปอร์ มาเลเชีย จะเหลือเฉพาะที่เป็นภูเขาครับ ในส่วนที่ราบก็จะราบเลยครับ น้ำจากทะเลคงกวาดไปเยอะครับ ส่วน อยู่อำเภอเมือง อุทัยธานีและ อำเภอหนองมะโมง จังหวัดชัยนาท สถานการณ์จะใกล้เคียงกันคือน้ำท่วมสูง ครับ ต่อไปน้ำจะท่วมเป็นจังหวัดๆเลยครับ จะไม่ท่วมตามแนวทางน้ำไหลเหมือนแต่ก่อน ที่ลุ่มท่วมมากที่ดอนท่วมน้อย แต่ก็ส่งผลกระทบเหมือนกันส่วน จ. นนทบุรี ถึงตอนนั้นพื้นที่ส่วนใหญ่จะจมมิดครับ

คุณ บวรทัต :- อ.กาบเชิง จ.สุรินทร์ อยู่ในเขตอีสานใต้และเป็นแนวของพายุ น้ำจะท่วมครับ ส่วน อ.เมืองสรวง , อ.สุวรรณภูมิ จ.ร้อยเอ็ด แม้น้ำจะท่วมประมาณมิดหัวในช่วงแรกๆ แต่ก็ยังดีกว่าอ.กาบเชิง จ.สุรินทร์ ที่จะสาหัสกว่าครับ

คุณ เจ้าหญิงแพร :- อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี จุดอันตรายเลยครับ จะรับมหาพายุเต็มๆ ทางที่ดีหาทางเลี่ยงออกมอเตอร์เวย์ ไปเชื่อมต่อเส้นทางที่จะไปภาคอีสานหรือหากไม่ไหวจริงๆก็เล็งแถบเขาเขียวไว้ ก็ดีครับนะครับ บนเขาเขียวยังมีพื้นที่ปลอดภัยอยู่ครับ

คุณ เด็กผู้ชาย :- เรื่องของภัยพิบัติในครั้งนี้ เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นตามกาลเวลาของจักรวาล ครูบาอาจารย์ที่ท่านรอบรู้จริงๆท่านไม่ขวางธรรมชาติหรอกครับเพราะมันเป็นไป กฏไตรลักษณ์และกฏแห่งกรรมของมนุษยชาติครับ ดังนั้นความรุนแรงของภัยพิบัติจะรุนแรงมากกว่าที่มนุษย์บนโลกนี้เคยได้พบเจอ มาครับ กรุงเทพฯนั้นน้ำจะท่วมแบบที่คนอยู่ไม่ได้ครับ ครั้งที่แล้วน้ำท่วมแบบที่คนพออยู่กันได้ แต่ครั้งที่จะเกิดในคราวต่อไปนี้ จะท่วมแบบคนอยู่กันไม่ได้ โดยเฉพาะเขตเศรษฐกิจชั้นใน คราวนี้เจอหนักแบบล่มจมเลยครับเพราะตึกต่างๆจำนวนมากจะนอนลงไปอยู่ใต้น้ำ ครับ

คุณ ริวตะ :-อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี ส่วนใหญ่จะจมน้ำครับ

คุณ komkhuan :- อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี ส่วนใหญ่จะปลอดภัยแถวเนินเขากับภูเขาสูงครับ ถึงเวลาคุณคอยดูเลยว่าจะมีมนุษย์ภูเขาเกิดขึ้นมากมายเป็นหลายชุมชน โดยเฉพาะรอบๆเขาใหญ่ สำหรับเส้นทางไปทางภาคอีสานนั้นแต่ละท่านต้องเลือกกันเอาเองครับว่าสะดวก เส้นทางใด โดยเฉพาะเรื่องของเวลาที่อพยพก็สำคัญ หากเราตัดสินใจเร็วก็จะไม่ต้องติดอยู่ตามถนนและจะตามมาด้วยปัญหาอื่นๆอีกมาก มาย

คุณ ชนะมาร :- ต.ท่าเดื่อ อ.ดอยเต่า จ.เชียงใหม่ หากอยู่ใต้เขื่อนก็อันตรายแน่นอนครับ ปริมาณน้ำมหาศาลที่จะลงมานั้นไม่มีเขื่อนใดในประเทศนี้ที่จะรองรับได้ครับ ถ้าเขื่อนไม่พังน้ำก็จะล้นเขื่อน ผมเข้าใจว่าเมื่อเกิดแผ่นดินเคลื่อน แผ่นดินแยก จะทำให้เขื่อนเหล่านี้แตกหมดครับ

คุณ Bupuk :- จังหวัดฉะเชิงเทรา มีที่ที่พอจะพึ่งได้ก็เฉพาะตามเนินเขาและภูเขาเท่านั้น ส่วนที่อื่นๆมีแต่น้ำครับ

คุณ kwanruen_pui :- จ.นครปฐม เกือบทั้งหมดจะจมน้ำครับ ส่วน จ.พิจิตร ก็มีที่ปลอดภัยแถวภูเขาในหลายพื้นที่ครับ

คุณ fha :- อำเภอทุ่งสง อำเภอร่อนพิบูลย์ จังหวัดนครศรีธรรมราช ถ้าสูงจากระดับน้ำทะเลขนาดนั้นก็จะปลอดภัยจากน้ำครับ แต่ภัยอื่นๆเช่นโรคระบาดก็ยังจะมาเยื่ยมอยู่ครับ

คุณ โลกป่วย :- ฉะเชิงเทราและปราจีนบุรี ตอบไว้แล้วข้างบนครับ

คุณ sxk2312 :- อ. เมือง จ.พิษณุโลก น้ำจะท่วมประมาณครึ่งเมือง แถมด้วยโรคระบาดครับ แต่บารมีพระพุทธชินราช จะช่วยเมืองนี้ได้เยอะครับ ส่วนเขตจอมทอง กรุงเทพฯ ถึงเวลาจะจมน้ำมิดเลยครับ

คุณ sindea :- อ.โซ่พิสัย จ.บึงกาฬ กระทบไม่มากครับ ยกเว้นในเขตที่ราบที่น้ำจะท่วมครับ แต่ถ้าเทียบกับที่อื่นๆก็ถือว่าเป็นสถานที่ค่อนข้างปลอดภัยครับ ส่วนประเทศสวีเดนนั้น ทางยุโรปก็จะเจอภัยพิบัติหนักเช่นกัน ไม่น่าอยู่เลยครับ

คุณ จันทิพา :- อ.เมือง จ.นครพนม ริมฝั่งน้ำโขงให้หลีกเลี่ยงเพราะน้ำจะไหลหลากแรงมากครับ และจะมีโรคระบาดด้วย ส่วนพายุจะกระทบไม่มากนักครับถ้าหากอยู่ใกล้ลำห้วยน้ำไหลหากไม่เตรียมอพยพก็ ให้เตรียมที่อยู่ให้สูงๆไว้ครับ หากจะมาร่วมงานในวันที่ 6 เม.ย. ก็มาได้ตั้งแต่เช้าเลยครับ จะมีกิจกรรมงานบุญไปเรื่อยจนถึงเช้าครับ ขอให้ใส่ชุดขาวมาครับ ไม่มีพิธีรีตองอะไร สามารถร่วมได้ทุกกิจกรรมในงานครับ แต่ที่พักอาจจะไม่ค่อยมีถ้ามีเต็นท์มาด้วยก็จะดีครับ กลางคืนส่วนใหญ่ก็จะสวดมนต์ภาวนาทั้งคืนครับ

คุณ BVC :- อ.เมือง จ.ลำปาง ต่อไปจะมีน้ำท่วมครับและตามมาด้วยโรคระบาด น้ำท่วมพอจะอยู่กันได้แต่โรคระบาดนี้คงแย่ครับ

คุณ เกษม :- จังหวัดพระนครศรีอยุธยา จะจมมิดและกลายเป็นเมืองใต้น้ำครับ ส่วนจังหวัดลพบุรีบางส่วนน้ำท่วม(ตามที่ราบต่างๆ) ในส่วนภูเขาจะพออยู่ได้แต่ลพบุรีจะมีโรคระบาดหนักมากครับ จ.สระบุรีก็จะมีสภาพใกล้เคียงกันกับ จ.ลพบุรี ส่วนแถวเขาพระพุทธบาทสระบุรีนั้นน่าจะปลอดภัยครับ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าพุทธานุภาพในเขตนั้นยังมีหลงเหลืออยู่มากน้อยขนาด ไหนครับ ถ้ามีพุทธานุภาพอยู่เหมือนเช่นในอดีตก็จะเป็นพื้นที่ปลอดภัยครับ

คุณ fha :- เขาเต่า ภูทับเบิก จังหวัดเพชรบูรณ์ ปลอดภัยกว่าอ.ร่อนพิบูลย์ครับ เพราะแม้ความสูงจากระดับน้ำทะเล 50 เมตรนั้น ยังคงมีความเสี่ยงกับคลื่นสูงจากท้องทะเลครับ ภาคใต้ส่วนใหญ่จะจมน้ำครับ

ที่มา https://palungjit.org/threads/กระทู้นี้-เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์-ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่.344425/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2020
  3. เกษม

1
    81-e0-b8-b2-e0-b8-a3-e0-b8-aa-e0-b8-a1-e0-b8-b1-e0-b8-84-e0-b8-a3-e0-b8-87-e0-b8-b2-e0-b8-99-jpg.jpg

คุณ Noina1111 :- เขื่อนสิริกิต เมื่อถึงเวลาภัยพิบัติผมเข้าใจว่าไม่น่าจะเกิน 7 วันนับแต่วันฟ้ามืด เขื่อนนี้จะแตกครับ ที่จริงไม่รู้ว่าจะเรียกว่าแตกหรือเปล่า คือน้ำน่ะล้นเขื่อนไหลบ่าลงมาเรื่อยๆ จากนั้นโครงสร้างที่อยู่ใต้น้ำก็คงจะพังตามมา ด้วยไม่สามารถต้านทานกำลังน้ำและแรงสั่นสะเทือนจากแผ่นดินไหวได้

คุณ swkarantee :- อ. แม่พริก จ. ลำปาง จะประสบปัญหาหนักกับน้ำไหลหลาก เร็วและแรงครับ ส่วนผลกระทบจากแผ่นดินไหวนั้นก็มีเช่นกัน ให้หาทางไปอยู่ตามเนินเขาสูงที่มีความชันน้อยๆครับ

คุณ supakit nak :-

1. วันที่เกิดแผ่นดินไหว ท่านไม่ได้บอกครับบอกได้เฉพาะช่วงเวลา มิฉะนั้นถ้าบอกวันเวลาก็จะเป็นการล่วงละเมิดกฏของเบื้องบนแล้วครับ ใช้กฏนี้ทั้งหมด ไม่เว้นแม้พระพุทธองค์ อะไรที่บัญญัติไว้แม้ผู้บัญญัติก็ต้องถือปฏิบัติ

2. แผ่นดินไหวกับพายุจะมาในระยะเวลาไล่เลี่ย ต่างกันนับชั่วโมงครับ ไม่ใช่แผ่นดินไหวครั้งเดียวจบนะครับ จะไหวหลายครั้งหลายหน ไหวแต่ละครั้งก็จะเกิดความหายนะตามที่ต่างๆทั้งสิ้น

3. เหตุที่เกิดกับประเทศต่างๆ ในตอนแรกก็คล้ายๆกันครับคือ แผ่นดินไหว แผ่นดินทรุด แผ่นดินแยก ไฟไหม้ คลื่นใหญ่ พายุฝน ฯลฯ มาเป็นชุดครับ ภายใน 24 ชั่วโมง จะเกิดหายนะทั่วโลก ครับ

คุณ sxk2312 :- ต.ท่าโพธิ์ กับ ต. บึงพระ อ. เมือง น้ำจะท่วมสูงเหมือนกันครับ แต่ ต.ท่าโพธิ์ จะท่วมหนักกว่าและน้ำไหลเร็วและแรงกว่าด้วยครับ

คุณ Mootung :- ภูเก็ตก็จะยับเยินเช่นกันครับ จากแรงคลื่นกระแทกไปกระแทกมา แม้จะอยู่แถบฝั่งตะวันตกแต่ก็รับผลของภัยพิบัติมากเช่นเดียวกัน แต่ที่สูงๆก็พออาศัยอยู่ได้ครับ ถึงเวลานั้นต้องไปให้สูงและไกลจากชายฝั่งครับ

คุณ Panya 18 :- วัดป่าดาราภิรมย์จะเจอภัยจากน้ำและแผ่นดินไหวครับ ส่วนพระพุทธบาทสี่รอย ค่อนข้างปลอดภัยจะเสียหายไม่มากครับ

คุณ Sonk :- ที่จริงองค์พุทธะท่านก็เมตตาบอกมาเป็นระยะๆให้เตรียมตัวมาโดยตลอดครับ ในความเห็นของผมถ้าจะเตรียมตัวก็เร่งเข้าครับ การที่จะบอกวันเวลาเป๊ะๆนั้นจะไปฝืนกฏแห่งกรรมมากเกินไปครับ ถ้าถึงสงกรานต์ไปแล้วก็จะเหลือเวลาที่จะเตรียมการได้ไม่เกิน 1 เดือน ซึ่งเหตุการณ์จะเกิดขึ้นวันใดวันหนึ่งก็ได้หลังจากวันสงกรานต์ ดังนั้นจึงควรเตรียมพร้อมอพยพหลังจากวันสงกรานต์ครับ แต่ผมมั่นใจว่าเมื่อกาลเวลาล่วงเลยไปถ้าใกล้เกิดเหตุการณ์ ภายใน 1 อาทิตย์ก่อนเกิดเหตุภัยพิบัติท่านคงจะเตือนมาอีกครับ ผมว่าท่านเมตตาให้พวกเราได้รับรู้ล่วงหน้าขนาดนี้ก็ถือว่าเมตตามากแล้วนะ ครับ

คุณ sindea :- ประเทศสวีเดนนั้นจะเกิดภัยพิบัติประมาณภายใน 30 ชั่วโมงเริ่มจากเหตุการณ์ฟ้ามืดตอนกลางวัน ถ้าคร่าวๆก็ภายใน 24 ชั่วโมงจะเสียหายทั่วโลก ถึงเวลานั้นการสื่อสารสมัยใหม่ทุกประเภทจบสิ้นครับเพราะฟ้าจะลงทำลายหมดทุก ที่ ที่ไหนที่ประจุไฟฟ้าสามารถวิ่งผ่านไปได้จะถูกทำลายด้วยพลังประจุไฟฟ้ามหาศาล ที่มาจากอากาศครับ

คุณ CopperOxide :- เข้าใจว่าจะเกิดทั้งสองแบบครับตึกบางส่วนจะนอนลงอันเนื่องมาจากแผ่นดินไหว ต่อมาอีกส่วนนึงก็จะนอนลงจากคลื่นยักษ์ที่กระแทกเข้ามาครับ ปีนี้ผมจะสืบสานประเพณีลอยกระทงที่พุทธสถานฯครับ ปกติก็ลอยกระทงบูชาหน้าองค์พระในแทบจะทุกงานบุญอยู่แล้วครับ

คุณ numkitti :-
    1. วัดถ้ำเมืองนะ จ.เชียงใหม่ ปลอดภัยกว่าครับ
    2. ตลาดดอนโมง ต.บ้านกง อ.หนองเรือ จ.ขอนแก่น จะเกิดปัญหาจากน้ำท่วมครับ นอกเหนือจากโรคระบาดแล้วโดยรวมจะกระทบจากภัยพิบัติไม่รุนแรงมากนักครับ

คุณ *พอส* :-
    1. อ.หนองบุนมาก จ.นครราชสีมา ช่วงแรกน้ำจะไหลบ่าแต่จะท่วมไม่นาน พออยู่ได้ จากนั้นให้ระวังเรื่องโรคระบาดครับ
    2. อ. ปลวกแดง จ. ระยอง ต่อไปจะมีแต่อันตราย ไม่น่าอยู่ครับ

คุณ "star" :- อ.ป่าซาง จ.ลำพูน น้ำจะท่วมครับ และอาจจมีผลกระทบจากเขื่อนข้างบน(น่าจะเป็นเขื่อนบ้านธิ)ที่จะแตกในช่วงที่ จะมีแผ่นดินไหวใหญ่ แต่ที่เนินเขาและที่ดอนสูงๆก็สามารถอยู่ได้ครับ

คุณ seefrance :- พื้นที่แถวปารีส ฝรั่งเศส ต่อไปภัยพิบัติเล่นงานราบคาบครับคงจะเสียหายยับเยินเช่นกัน

คุณ mamaka :- จ.กำแพงเพชร ให้หลีกเลี่ยงใกล้ทางน้ำไหลและที่ราบครับเพราะน้ำจะท่วมเยอะ แต่แถวอ.พรานกระต่าย ต่อไปถึงเขต อ.คีรีมาศ ส่วนใหญ่ค่อนข้างปลอดภัยครับ

คุณ ant_pan :-วัดผาน้ำทิพย์ พระมหาเจดีย์ชัยมงคลซึ่งบรรจุพระบรมสารีรกิธาตุ อ.หนองพอก จ.ร้อยเอ็ด เป็นที่สูงสามารถหลบภัยได้ครับ แต่ผมเข้าใจว่าคนจะไปพึ่งที่นั่นกันเยอะมาก ถ้าจะไปก็ต้องเตรียมเสบียง เต็นท์ต่างๆให้พร้อมครับ ต่อไปแถบนั้นจะขาดแคลนเสบียง อาหารการกินครับ

คุณ bebe9 :- ควรเตรียมพร้อมที่จะออกจาก กทม.ตั้งแต่วันสงกรานต์เป็นต้นไปครับ เมื่อฟ้ามืดตอนกลางวันก็ออกเดินทางทันทีแล้วจะปลอดภัยครับ

คุณ Erdeeny:- แถววัดเกตุม ต่อไปแถวนั้นจมมิดอยู่ใต้น้ำครับ สำหรับพระธาตุนั้นท่านเสด็จไปมาได้ครับ

คุณ ASONGLAR : จังหวัดพังงา มีพื้นที่ปลอดภัยตามภูเขาสูงโดยเฉพาะตามถ้ำต่างๆ ถ้าฟ้ามืดมาก็หนีเลยครับ

คุณ ปัชฌา :- แถวสนามบินน่าน อ.เมือง จ.น่าน, บ้านทาทุ่งไผ่ ต.ทาปลาดุก อ.แม่ทา ลำพูนและ ตำบลเวียงยอง อ.เมือง จ.ลำพูน จะประสบปัญหาคล้ายๆกันคือน้ำจะท่วมและไหลบ่าตามทางน้ำและบริเวณใกล้เคียง เร็วและแรง ความรุนแรงมากกว่าที่เคยพบเห็น ครับ และตามชุมชนจะเกิดโรคระบาดตามมาครับ ให้หาที่สูงๆอยู่ครับ แต่ไม่แนะนำตามถ้ำเพราะพื้นที่เหล่านี้จะมีแผ่นดินไหวรุนแรงครับ

คุณพ้นเกิด :- ช่วงเวลาที่จะเกิดวันฟ้ามืดเป็นช่วงเวลาหน้า7หลัง7ของ วันสงกรานต์ หรือไม่ อันนี้ผมไม่ทราบครับ เท่าที่ทราบก็คือหลังวันสงกรานต์ไปแล้วก็เตรียมตัวพร้อมอพยพไว้เลยครับ จะมาวันไหนเราก็พร้อมไป ครับ

คุณ Rainbow12 :- จ. อุดรธานี คงจะท่วมนานหลายเดือนเช่นกันครับ เพราะถึงเวลานั้นทุกที่มีจะมีแต่น้ำ น้ำก็จะท่วมขังมากและเป็นเวลานานครับ ส่วนที่เด็กจะสอบ นตท.นั้นผมเข้าใจว่าช่วงก่อนสงกรานต์นั้นยังปลอดภัยครับ ในช่วงพิธีสมโภชน์พระธรรมจักร ในวันที่ 6 เม.ย. แล้ว จะสอบถามสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านเพิ่มเติมให้ครับ ผมเองก็อยากจะทราบรายละเอียดเรื่องวันเหมือนกัน แต่ช่วงนี้ท่านก็ไม่ได้ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

คุณ แรงธรรม :- อ. โชคชัย จ.นครราชสีมา เวลานั้นน้ำจะท่วม จะกระทบจากมหาพายุ เนื่องจากอยู่ใกล้รัศมีของพายุด้วยครับ แต่ความรุนแรงของโรคระบาดจะน้อยกว่าในเขตเมืองโคราชครับ

คุณ สี่ / คุณ Mallyball :- ประเทศอังกฤษจะเหลือเป็นเกาะแก่งครับ ถ้าจะกลับเมืองไทยอย่างช้าที่สุดให้ถึงไทยก่อนกลางเดือน พ.ค. ครับ ส่วนที่ปลอดภัยในอังกฤษไม่สามารถบอกรายละเอียดได้เพราะไม่ทราบว่า location ของสถานที่ นั้นอยู่ตรงไหนในประเทศนั้น และไม่รู้ว่าชื่ออะไร มีพื้นที่ที่พอจะปลอดภัยคร่าวๆคือน่าจะเป็นที่ของรัฐบาลที่อยู่ตามภูเขาครับ แต่ไม่รู้ว่าชื่ออะไร

คุณ BoyZ :- จ. แพร่ กับน่าน โดยรวม ผมตอบไปแล้วครับ

ที่มา https://palungjit.org/threads/กระทู...ญญาสิทธิ์-ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่.344425/

4. เกษม

1

buddhpunjat เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตท่านเข้าของกระทู้ค่ะ รวบรวมไว้เผื่อท่านอื่นๆ มาอ่านทีหลัง ลองหาดูนะคะว่าพื้นที่ที่จะถามท่าน Aunyasit ตอบไว้แล้วหรือยัง
    หากผิดพลาดประการใดขออโหสิกรรมด้วยนะคะ ขอบุญรักษาพระคุ้มครองทุกท่าน diya ดูอยู่ที่กรุงเทพค่า

กรุงเทพมหานคร
    - แถวพุทธมณฑลสายสี่ เมื่อถึงกาลของภัยพิบัติ จะจมอยู่ใต้น้ำครับ
    - ส่วนเขตจอมทอง กรุงเทพฯ ถึงเวลาจะจมน้ำมิดเลยครับ
    - ส่วน กทม. พื้นที่ชั้นในจะอันตรายสุด(จมหาย) ส่วนพื้นที่รองๆลงมาก็ค่อยๆจม ในกาลต่อมา สรุปว่า กทม.จะหายไปในที่สุดครับ

นนทบุรี
    - ส่วน จ. นนทบุรี ถึงตอนนั้นพื้นที่ส่วนใหญ่จะจมมิดครับ

ชุมพร
    - พื้นที่ จังหวัดชุมพร 90กว่าเปอร์เซ็นต์ จะเป็นพื้นที่ไม่ปลอดภัยครับ ถ้าเลี่ยได้ให้เลี่ยงเลยครับ ศูนย์กลางพายุจะหอบน้ำผ่านมาทาง จ. ชุมพรครับ

จันทบุรี
    - จังหวัดจันทบุรี ถ้าจะปลอดภัยหน่อย ก็คือที่สูงหลังภูเขาทางด้านทิศตะวันตก ครับ ทิศตะวันออกนี่จะรับลมรับฝนเต็มที่ ครับ

ศรีษะเกศ
    - อ.เมือง จ.ศรีษะเกศ ปลอดภัยจากน้ำเฉพาะในเขตที่สูงครับ ส่วนที่ราบจะจมครับ อีสานใต้จะเจอพายุฝนแรงเพราะอยู่ใกล้ทิศทางของมหาพายุครับ

นครศรีธรรมราช
    - อำเภอถ้ำพรรณรา จ.นครศรีธรรมราช ให้หาที่หลบภัยตามถ้ำในอยู่ในระดับสูงๆครับ พร้อมทั้งเตรียมปัจจัยยังชีพให้พอเพียงด้วยครับ
    - อำเภอ ทุ่งสง อำเภอร่อนพิบูลย์ จังหวัดนครศรีธรรมราช ถ้าสูงจากระดับน้ำทะเลขนาดนั้นก็จะปลอดภัยจากน้ำครับ แต่ภัยอื่นๆเช่นโรคระบาดก็ยังจะมาเยื่ยมอยู่ครับ

สมุทรปราการ
    - สมุทรปราการ และใกล้เคียงไม่น่าอยู่เลยครับ ไม่มีที่ไหนปลอดภัยเลยครับ ลองพิจารณาดูว่าคลื่นสูงประมาณ ร้อยเมตร น้ำจะท่วมและทำลายเป็นอาณาบริเวณกว้างครับ ความสูงจากระดับน้ำทะเลของ จ.สมุทรปราการ ใกล้เคียงกับ กทม. ต่อไปคงจะมีสภาพเป็นเมืองใต้น้ำครับ ทางที่ดีควรจะเล็งหาที่พักพิงไว้บ้างก็ดีครับ

อุทัยธานี
    - เขต อ.บ้านไร่ อุทัยธานี ให้หาที่สูงตามเนินเขาที่มีความชันน้อย เป็นที่หลบภัยครับ พยายามหลีกเลี่ยงเชิงเขาลาดชันเพราะถ้าเกิดเหตุรุนแรงดินภูเขาและก้อนหินจะ ถล่มลงมาครับ
    - ส่วน อยู่อำเภอเมือง อุทัยธานีและ อำเภอหนองมะโมง จังหวัดชัยนาท สถานการณ์จะใกล้เคียงกันคือน้ำท่วมสูง ครับ ต่อไปน้ำจะท่วมเป็นจังหวัดๆเลยครับ จะไม่ท่วมตามแนวทางน้ำไหลเหมือนแต่ก่อน ที่ลุ่มท่วมมากที่ดอนท่วมน้อย แต่ก็ส่งผลกระทบเหมือนกัน

เพชรบูรณ์
    - เขต อ. เมือง จ. เพชรบูรณ์ เสี่ยงกับแผ่นดินแยกและโรคระบาดครับ ดูแล้วไม่ค่อยปลอดภัยนัก แต่ ที่ห่างไกลจากชุมชนก็ไม่ค่อยกระทบมากครับ
    - หนองไผ่ จังหวัดเพรชบูรณ์ จะปลอดภัยกว่าอำเภอแม่สาย จังหวัดเชียงราย ครับ
    - อ.บึงสามพัน จ.เพชรบูรณ์ พื้นที่โดยรวมค่อนข้างจะปลอดภัยครับ แต่ให้หลีกเลี่ยงที่ใกล้ๆทางน้ำไหลและไหล่เขา/เนินดิน ที่สูงชันครับ
    - พื้นที่ใกล้ๆ วัดพระพุทธบาทชนแดน จังหวัดเพชรบูรณ์ โดยรวมค่อนข้างจะปลอดภัยครับ
    - เขา เต่า ภูทับเบิก จังหวัดเพชรบูรณ์ ปลอดภัยกว่าอ.ร่อนพิบูลย์ครับ เพราะแม้ความสูงจากระดับน้ำทะเล 50 เมตรนั้น ยังคงมีความเสี่ยงกับคลื่นสูงจากท้องทะเลครับ ภาคใต้ส่วนใหญ่จะจมน้ำครับ

อุบลราชธานี
    - อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี ใกล้วัดหนองป่าพง ปลอดภัยครับ
    - เขื่อน สิริกิต เมื่อถึงเวลาภัยพิบัติผมเข้าใจว่าไม่น่าจะเกิน 7 วันนับแต่วันฟ้ามืด เขื่อนนี้จะแตกครับ ที่จริงไม่รู้ว่าจะเรียกว่าแตกหรือเปล่า คือน้ำน่ะล้นเขื่อนไหลบ่าลงมาเรื่อยๆ จากนั้นโครงสร้างที่อยู่ใต้น้ำก็คงจะพังตามมา ด้วยไม่สามารถต้านทานกำลังน้ำและแรงสั่นสะเทือนจากแผ่นดินไหวได้
    - อ.วา รินชำราบ จ.อุบลราชธานี บนเส้นทางด้านจะไป อ.เดชอุดม ค่อนข้างปลอดภัยครับ แต่สำหรับเส้นทางในการเดินทางนั้นผมไม่ชำนาญลองหาข้อมูลจากแหล่งอื่นครับ

อุดรธานี
    - จ.อุดรธานี น้ำจะท่วมถีงคอบริเวณ อ. เมืองและใกล้เคียง ส่วนกิ่งอ.หนองหิน จ.เลย ค่อนข้างปลอดภัย แต่ต้องเตรียมเสบียง อาหารการกิน พร้อมทั้งน้ำดื่มกินให้บริบูรณ์ครับ
    - ส่วน อ. เมือง จ.อุดรธานี นั้น ช่วงภัยพิบัติน้ำจะท่วมประมาณถึงคอครับ แต่จะท่วมระยะเวลานึงเท่านั้น แต่ภัยอื่นๆก็มีเช่นกันครับ
    - จ. อุดรธานี คงจะท่วมนานหลายเดือนเช่นกันครับ เพราะถึงเวลานั้นทุกที่มีจะมีแต่น้ำ น้ำก็จะท่วมขังมากและเป็นเวลานานครับ

บุรีรัมย์
    - อ.นางรอง จ บุรีร้มย์ จะเสี่ยงต่อผลจากการประทุของภูเขาไฟครับ ต้องเตรียมตัวพร้อมที่จะเคลื่อนที่ไปสู่จุดที่ปลอดภัยได้ตลอดเวลาครับ ที่ปลอดภัยในบริเวณนั้นนะมีครับ แต่ถึงเวลานั้นเราจะไปอยู่ถูกที่ ถูกเวลาหรือไม่เท่านั้นเองครับ
    - อ. นางรอง จังหวัดบุรีร้มย์ ผมเข้าใจว่าเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ด้วยเทวานุภาพ แต่ภัยพิบัติใหญ่ในครั้งนี้จะต้องอาศัยพื้นที่ที่ศักดิ์สิทธิ์ด้วยพุทธานุ ภาพเท่านั้นครับจึงจะปลอดภัย ดังนั้น อ. นางรอง จังหวัดบุรีร้มย์ อย่างน้อยจะเป็นแหล่งรับน้ำในจังหวัดนี้ครับ ทางที่ดีหาที่สูงกว่านี้อยู่ดีกว่าครับ และมหาพายุก็จะพัดผ่านเช่นกันครับ

เชียงใหม่
    - จ.เชียงใหม่ ให้หาที่หลบภัยห่างจากชุมชนเมือง ที่ราบใกล้แม่น้ำ และไหล่เขาสูงชันครับ หลายพื้นที่ใน จ.เชียงใหม่ยังปลอดภัยแต่หลายพื้นที่ก็อันตรายมากจากแผ่นดินไหวครับ
    - ต.หนองผึ้ง อ.สารภี จ.เชียงใหม่ เมื่อถึงเวลาจะทนกับความรุนแรงของแผ่นดินไหว แผ่นดินแยก ได้มากน้อยเพียงใด
    - ต.ท่า เดื่อ อ.ดอยเต่า จ.เชียงใหม่ หากอยู่ใต้เขื่อนก็อันตรายแน่นอนครับ ปริมาณน้ำมหาศาลที่จะลงมานั้นไม่มีเขื่อนใดในประเทศนี้ที่จะรองรับได้ครับ ถ้าเขื่อนไม่พังน้ำก็จะล้นเขื่อน ผมเข้าใจว่าเมื่อเกิดแผ่นดินเคลื่อน แผ่นดินแยก จะทำให้เขื่อนเหล่านี้แตกหมดครับ

สระบุรี
    - จ.สระบุรี น้ำจะค่อยๆท่วมจนถึง อ. มวกเหล็ก อ. เมือง สระบุรี ถึงเวลานั้นคงจะจมน้ำครับ แน่นอนว่า จ. สระบุรีจะเจอกับโรคระบาดแน่นอนครับ ศูนย์กลางของโรคระบาดจะอยู่แถว จ.ลพบุรี ครับ
    - จ.สระบุรี ก็จะมีสภาพใกล้เคียงกันกับ จ.ลพบุรี ส่วนแถวเขาพระพุทธบาทสระบุรีนั้นน่าจะปลอดภัยครับ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าพุทธานุภาพในเขตนั้นยังมีหลงเหลืออยู่มากน้อยขนาด ไหนครับ ถ้ามีพุทธานุภาพอยู่เหมือนเช่นในอดีตก็จะเป็นพื้นที่ปลอดภัยครับ

เชียงราย
    - แถว อำเภอแม่จัน และ อำเภอแม่ฟ้าหลวง จ.เชียงราย จะกระทบกับแผ่นดินไหวเยอะครับ ที่ปลอดภัยก็พอจะมีอยู่แต่ขอให้ห่างแนวรอยเลื่อนของแผ่นดินไหวไว้ให้มากครับ

นครราชสีมา
    - อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา นอกเหนือจากน้ำหลากและโรคระบาดแล้วก็ปลอดภัยจากสิ่งอื่นๆบ หากไม่อยู่ในชุมชนใหญ่ก็จะปลอดภัยมากขึ้นครับ
    - เขา ใหญ่ ที่วัดมกุฏคีรีวัน ค่อนข้างปลอดภัยครับ แต่ในช่วงเวลาของภัยพิบัติ เข้าใจว่าจะถูกตัดขาดจากโลกภายนอก ดังนั้นควรเตรียมเสบียงไว้ให้พร้อม
    - อำเภอ เมือง จังหวัดนคราชสีมา โรคระบาดหนักแน่นอนครับ ฯก็มีท่วมบางส่วนแต่ไม่อันตรายเท่าโรคระบาด(คนจะตายแบบใบไม้ร่วงเลยครับ)โรค พวกนี้ผมเข้าใจว่าจะติดต่อทางลมหายใจครับ
    - อ.หนองบุนมาก จ.นครราชสีมา ช่วงแรกน้ำจะไหลบ่าแต่จะท่วมไม่นาน พออยู่ได้ จากนั้นให้ระวังเรื่องโรคระบาดครับ
    - ส่วนวังน้ำเขียวน้ำจะท่วมและจะมีแอ่งน้ำเกิดใหม่จำนวนมากตามที่ราบและซอกเขา และโรคระบาดจะรุนแรงพอๆกันกับในตัวเมืองโคราช เข้าใจว่าคนจะอพยพไปอยู่กันเยอะครับ

กาญจนบุรี
    - ส่วน จังหวัดกาญจนบุรีพื้นที่ใต้เขื่อนวชิราลงกรณ์ ต.วังศาลา ไม่น่าจะมีอะไรเหลือหลังจากเขื่อนแตกครับควรหลีกเลี่ยงพื้นที่ใต้เขื่อนครับ
    - ทองผาภูมิ กาญจนบุรี ตามที่สูงสามารถหลบภัยได้ครับ แต่ให้หลีกเลี่ยงทางน้ำและตามช่องเขาครับ

พัทลุง
    - อ.บางแก้ว จ.พัทลุง นั้นเข้าใจว่าคงจะไม่มีอะไรเหลือครับ ถึงเวลานั้นคงโผล่ให้เห็นเฉพาะยอดเขา

สงขลา
    - แถมนิดนึง ที่ อ.หาดใหญ่ น้ำจะท่วมเห็นเฉพาะเขาคอหงส์ครับ
    - ต.เขา รูปช้าง อ.เมือง จ.สงขลา ให้เล็งแถวใกล้ๆที่สูงแถวสวนสัตว์ก็น่าจะดีครับ แต่ให้หาทางไปอาศัยในทางทิศตะวันตกเพราะลม/ฝนจะกระหน่ำมาทางทิศตะวันออกครับ

สระแก้ว
    - สระแก้ว อรัญประเทศ มหาพายุจะพัดผ่านถ้าผ่านพายุนี้ไปได้หลังจากนั้นจะก็ค่อนข้างปลอดภัยครับ ถ้าจะหลบภัยให้หาทางไปทางทิศตกของภูเขาแถบนั้นครับ

เลย
    - บน ภูทับเบิก ค่อนข้างปลอดภัย แต่ขึ้นอยู่กับดินภูเขาแถวนั้นว่าจะทนแรงสั่นสะเทือนจากแผ่นดินไหวได้มาก น้อยขนาดไหนและให้ระวังน้ำป่าให้มากๆครับ

พิษณุโลก
    - อ.วังทอง พิษณุโลกนั้น ที่ราบไม่ปลอดภัยแน่นอน เล็งหาที่ปลอดภัยแถบเนินเขาเตี้ยๆไว้ครับ
    - อ. เมือง พิษณุโลก น้ำจะท่วมไปครึ่งเมืองและมีโรคระบาดครับ
    - อ. เมือง จ.พิษณุโลก น้ำจะท่วมประมาณครึ่งเมือง แถมด้วยโรคระบาดครับ แต่บารมีพระพุทธชินราช จะช่วยเมืองนี้ได้เยอะครับ
    - จ.พิษณุโลก ในหลายพื้นที่ น้ำจะท่วมอย่างน้อย 3 เดือนครับ ส่วนที่ปลอดภัยในเขต อ. เมืองนั้น มีพื้นที่ตามภูเขาใกล้เมืองค่อนข้างปลอดภัยครับ แต่ต้องสำรวจทางหนีที่ไล่ไว้ด้วยว่าจะเดินทางไปอยู่ตรงไหน และจะอยู่ยังไง

ชลบุรี
    - พัทยาจะไม่มีอะไรเหลือครับจะจมลงใต้น้ำหมดครับ
    - อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี จุดอันตรายเลยครับ จะรับมหาพายุเต็มๆ ทางที่ดีหาทางเลี่ยงออกมอเตอร์เวย์ ไปเชื่อมต่อเส้นทางที่จะไปภาคอีสานหรือหากไม่ไหวจริงๆก็เล็งแถบเขาเขียวไว้ ก็ดีครับนะครับ บนเขาเขียวยังมีพื้นที่ปลอดภัยอยู่ครับ

มหาสารคาม
    - ตัว อ. โพนพิสัย ให้ห่างจากม่น้ำโขงสัก 1 กม. เพราะน้ำปริมาณมหาศาลจะมาตามลำน้ำโขงครับและหลีกเลี่ยงที่ราบต่างๆที่น้ำเคย ท่วมถึง ซึ่งพื้นที่ส่วนใหญ่จะปลอดภัยจากน้ำ แต่เขตชุมชนในตัว อ.โพนพิสัยเอง เมื่อถึงเวลาจะมีโรคระบาด โรคระบาดนี่จะไปทั่วทุกหนทุกแห่ง โดยเฉพาะชุมชนใหญ่ๆ เข้าใจว่าโรคระบาดนี่จะมาจากอากาศครับ

นครพนม
    - จ.นครพนม ส่วนใหญ่จะปลอดภัยครับ แต่ให้หลีกเลี่ยงริมน้ำโขงและพื้นที่ ที่น้ำเคยท่วมถึง ความปลอดภัยจะอยู่ในระดับเดียวกันกับที่ อ.โพนพิสัย ครับ
    - อ.เมือง จ.นครพนม ริมฝั่งน้ำโขงให้หลีกเลี่ยงเพราะน้ำจะไหลหลากแรงมากครับ และจะมีโรคระบาดด้วย ส่วนพายุจะกระทบไม่มากนักครับถ้าหากอยู่ใกล้ลำห้วยน้ำไหลหากไม่เตรียมอพยพก็ ให้เตรียมที่อยู่ให้สูงๆไว้ครับ

สุโขทัย
    - เขต อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นแผ่นดินแยกจากแผ่นดินไหวมากกว่าครับ รวมทั้งน้ำมหาศาลจะมาท่วมขัง ถ้าห่างออกไปประมาณ 50 กม. ก็ค่อนข้างปลอดภัยจากน้ำ แต่แผ่นดินไหวนี่เลี่ยงไม่ได้ครับ ความปลอดภัยขึ้นอยู่กับภูมิประเทศที่ตั้งอยู่ด้วยครับ

อุตรดิตถ์
    - ส่วนเขต อ.ลับแล จ.อุตรดิตถ์ จะมีน้ำท่วม(แต่ไม่ใช่พื้นที่ทั้งหมด) และก็จะกระทบกับแผ่นดินไหวด้วย

ร้อยเอ็ด
    - จ.ร้อยเอ็ด ส่วนใหญ่น้ำจะท่วมประมาณมิดหัวครับ แต่จะท่วมอยู่เป็นเวลานานเท่าไหร่ผมไม่ทราบครับ
    - ส่วน อ.เมืองสรวง , อ.สุวรรณภูมิ จ.ร้อยเอ็ด แม้น้ำจะท่วมประมาณมิดหัวในช่วงแรกๆ แต่ก็ยังดีกว่าอ.กาบเชิง จ.สุรินทร์ ที่จะสาหัสกว่าครับ
    - วัด ผาน้ำทิพย์ พระมหาเจดีย์ชัยมงคลซึ่งบรรจุพระบรมสารีรกิธาตุ อ.หนองพอก จ.ร้อยเอ็ด เป็นที่สูงสามารถหลบภัยได้ครับ แต่ผมเข้าใจว่าคนจะไปพึ่งที่นั่นกันเยอะมาก ถ้าจะไปก็ต้องเตรียมเสบียง เต็นท์ต่างๆให้พร้อมครับ ต่อไปแถบนั้นจะขาดแคลนเสบียง อาหารการกินครับ

ตรัง
    - อ.ห้วยยอด จ.ตรัง ถ้าไปอยู่แถบหลังภูเขาทางด้านทิศตะวันตก ก็พอจะมีหวังครับ แต่ถ้าอยู่ตามที่ราบทั่วไปคงจะรอดยากครับ
    - จ.ตรัง ไม่ค่อยปลอดภัยเลยครับ หาที่สูงตามภูเขาและถ้ำ ที่สามารถไปถึงได้โดยใช้เวลาไม่นานนักครับ

ขอนแก่น
    - อ.เมือง ขอนแก่น ส่วนหนึ่งน้ำจะท่วม(น้ำจากฝนตกมากเกินไปไหลไม่ทัน) ส่วนที่เขื่อนนั้นให้หาทางหนีไว้ครับ เท่าที่ผมทราบนั้นเขื่อนทุกที่จะแตกหมดครับ
    - ตลาดดอนโมง ต.บ้านกง อ.หนองเรือ จ.ขอนแก่น จะเกิดปัญหาจากน้ำท่วมครับ นอกเหนือจากโรคระบาดแล้ว
    โดยรวมจะกระทบจากภัยพิบัติไม่รุนแรงมากนักครับ

ชัยภูมิ
    - อ.หนองระเหว ชัยภูมิ บางพื้นที่น้ำจะท่วมเป็นระยะเวลาประมาณ 1 เดือน แต่เขตชุมชนหนาแน่นหนีไม่พ้นโรคระบาดครับ
    - อ.บ้านเขว้า ชัยภูมิ ก็เช่นเดียวกันกับ อ.หนองระเหว ชัยภูมิ ครับ

กาฬสินธิ์
    - อ. ยางตลาด กาฬสินธิ์ แม้จะมีพื้นที่บางส่วนจะค่อนข้างสูงแต่ยังอยู่ในรัศมีของมหาพายุ ให้หลีกเลี่ยงทางที่น้ำจะไหลผ่านครับ เขตนี้มีความเสี่ยงพอสมควร ต้องวางแผนการอพยพให้ดีครับ ให้สำรวจพื้นที่สูงไว้ด้วยครับ บางทีเขตที่เป็นเขตสาธารณะเมื่อถึงเวลาภัยพิบัติก็อาจจะเป็นที่อาศัยได้ครับ

สุรินทร์
    - อ.กาบเชิง จ.สุรินทร์ อยู่ในเขตอีสานใต้และเป็นแนวของพายุ น้ำจะท่วมครับ

ราชบุรี
    - อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี ส่วนใหญ่จะจมน้ำครับ
    - จ.ราชบุรี ส่วนใหญ่จมครับ ที่ปลอดภัยมีเฉพาะตามภูเขาอย่างเดียวครับ

ปราจีนบุรี
    - อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี ส่วนใหญ่จะปลอดภัยแถวเนินเขากับภูเขาสูงครับ ถึงเวลาคุณคอยดูเลยว่าจะมีมนุษย์ภูเขาเกิดขึ้นมากมายเป็นหลายชุมชน โดยเฉพาะรอบๆเขาใหญ่ สำหรับเส้นทางไปทางภาคอีสานนั้นแต่ละท่านต้องเลือกกันเอาเองครับว่าสะดวก เส้นทางใด โดยเฉพาะเรื่องของเวลาที่อพยพก็สำคัญ หากเราตัดสินใจเร็วก็จะไม่ต้องติดอยู่ตามถนนและจะตามมาด้วยปัญหาอื่นๆอีกมาก มาย

ฉะเชิงเทรา
    - จังหวัดฉะเชิงเทรา มีที่ที่พอจะพึ่งได้ก็เฉพาะตามเนินเขาและภูเขาเท่านั้น ส่วนที่อื่นๆมีแต่น้ำครับ

นครปฐม
    - จ.นครปฐม เกือบทั้งหมดจะจมน้ำครับ

พิจิตร
    - ส่วน จ.พิจิตร ก็มีที่ปลอดภัยแถวภูเขาในหลายพื้นที่ครับ

บึงกาฬ
    - อ.โซ่ พิสัย จ.บึงกาฬ กระทบไม่มากครับ ยกเว้นในเขตที่ราบที่น้ำจะท่วมครับ แต่ถ้าเทียบกับที่อื่นๆก็ถือว่าเป็นสถานที่ค่อนข้างปลอดภัยครับ

ลำปาง
    - อ.เมือง จ.ลำปาง ต่อไปจะมีน้ำท่วมครับและตามมาด้วยโรคระบาด น้ำท่วมพอจะอยู่กันได้แต่โรคระบาดนี้คงแย่ครับ
    - อ. แม่พริก จ. ลำปาง จะประสบปัญหาหนักกับน้ำไหลหลาก เร็วและแรงครับ ส่วนผลกระทบจากแผ่นดินไหวนั้นก็มีเช่นกัน ให้หาทางไปอยู่ตามเนินเขาสูงที่มีความชันน้อยๆครับ

พระนครศรีอยุธยา
    - จังหวัดพระนครศรีอยุธยา จะจมมิดและกลายเป็นเมืองใต้น้ำครับ

ลพบุรี
    - ส่วนจังหวัดลพบุรีบางส่วนน้ำท่วม(ตามที่ราบต่างๆ) ในส่วนภูเขาจะพออยู่ได้แต่ลพบุรีจะมีโรคระบาดหนักมากครับ

ภูเก็ต
    - ภูเก็ต ก็จะยับเยินเช่นกันครับ จากแรงคลื่นกระแทกไปกระแทกมา แม้จะอยู่แถบฝั่งตะวันตกแต่ก็รับผลของภัยพิบัติมากเช่นเดียวกัน แต่ที่สูงๆก็พออาศัยอยู่ได้ครับ ถึงเวลานั้นต้องไปให้สูงและไกลจากชายฝั่งครับ

ลำพูน
    - วัดป่าดาราภิรมย์จะเจอภัยจากน้ำและแผ่นดินไหวครับ ส่วนพระพุทธบาทสี่รอย ค่อนข้างปลอดภัยจะเสียหายไม่มากครับ
    - อ.ป่าซาง จ.ลำพูน น้ำจะท่วมครับ และอาจจมีผลกระทบจากเขื่อนข้างบน(น่าจะเป็นเขื่อนบ้านธิ)ที่จะแตกในช่วงที่ จะมีแผ่นดินไหวใหญ่ แต่ที่เนินเขาและที่ดอนสูงๆก็สามารถอยู่ได้ครับ
    - ส่วนพื้นที่แถวดอยเต่า อำเภอลี้ค่อนข้างปลอดภัยครับ

ระยอง
    - อ. ปลวกแดง จ. ระยอง ต่อไปจะมีแต่อันตราย ไม่น่าอยู่ครับ

กำแพงเพชร
    - จ.กำแพงเพชร ให้หลีกเลี่ยงใกล้ทางน้ำไหลและที่ราบครับเพราะน้ำจะท่วมเยอะ แต่แถวอ.พรานกระต่าย ต่อไปถึงเขต อ.คีรีมาศ ส่วนใหญ่ค่อนข้างปลอดภัยครับ

สมุทรสาคร
    - แถววัดเกตุม ต่อไปแถวนั้นจมมิดอยู่ใต้น้ำครับ สำหรับพระธาตุนั้นท่านเสด็จไปมาได้ครับ

พังงา
    - จังหวัดพังงา มีพื้นที่ปลอดภัยตามภูเขาสูงโดยเฉพาะตามถ้ำต่างๆ ถ้าฟ้ามืดมาก็หนีเลยครับ

น่าน
    - แถว สนามบินน่าน อ.เมือง จ.น่าน, บ้านทาทุ่งไผ่ ต.ทาปลาดุก อ.แม่ทา ลำพูนและ ตำบลเวียงยอง อ.เมือง จ.ลำพูน จะประสบปัญหาคล้ายๆกันคือน้ำจะท่วมและไหลบ่าตามทางน้ำและบริเวณใกล้เคียง เร็วและแรง ความรุนแรงมากกว่าที่เคยพบเห็น ครับ และตามชุมชนจะเกิดโรคระบาดตามมาครับ ให้หาที่สูงๆอยู่ครับ แต่ไม่แนะนำตามถ้ำเพราะพื้นที่เหล่านี้จะมีแผ่นดินไหวรุนแรงครับ

สุพรรณบุรี
    - จ. สุพรรณบุรี จมหายครับ แต่จะมีภูเขาโผล่อยู่จำนวนนึงครับ

ที่มา https://palungjit.org/threads/กระทู...ญญาสิทธิ์-ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่.344425/

5. เกษม

1

สำหรับต่างประเทศที่ท่าน Aunyasit ได้กรุณาตอบไว้แล้ว

ประเทศอังกฤษ
    - จะเหลือเป็นเกาะแก่งครับ ถ้าจะกลับเมืองไทยอย่างช้าที่สุดให้ถึงไทยก่อนกลางเดือน พ.ค. ครับ ส่วนที่ปลอดภัยในอังกฤษไม่สามารถบอกรายละเอียดได้เพราะไม่ทราบว่า location ของสถานที่ นั้นอยู่ตรงไหนในประเทศนั้น และไม่รู้ว่าชื่ออะไร มีพื้นที่ที่พอจะปลอดภัยคร่าวๆคือน่าจะเป็นที่ของรัฐบาลที่อยู่ตามภูเขาครับ แต่ไม่รู้ว่าชื่ออะไร

ประเทศสวีเดน
    - ประเทศสวีเดนนั้นจะเกิดภัยพิบัติประมาณภายใน 30 ชั่วโมงเริ่มจากเหตุการณ์ฟ้ามืดตอนกลางวัน ถ้าคร่าวๆก็ภายใน 24 ชั่วโมงจะเสียหายทั่วโลก ถึงเวลานั้นการสื่อสารสมัยใหม่ทุกประเภทจบสิ้นครับเพราะฟ้าจะลงทำลายหมดทุก ที่ ที่ไหนที่ประจุไฟฟ้าสามารถวิ่งผ่านไปได้จะถูกทำลายด้วยพลังประจุไฟฟ้ามหาศาล ที่มาจากอากาศครับ
    - ส่วนประเทศสวีเดนนั้น ทางยุโรปก็จะเจอภัยพิบัติหนักเช่นกัน ไม่น่าอยู่เลยครับ

ประเทศฝรั่งเศส
    - ประเทศฝรั่งเศส โดยรวมก็จะได้รับผลกระทบจากภัยพิบัติหนักครับ
    - พื้นที่แถวปารีส ฝรั่งเศส ต่อไปภัยพิบัติเล่นงานราบคาบครับคงจะเสียหายยับเยินเช่นกัน

ประเทศอเมริกา
    - ประเทศอเมริกาโดยรวม ต่อไปแทบล่มจมครับ เข้าใจว่าจะเจอภัยพิบัติหลายอย่าง ทำให้เหลือเป็นเกาะน้อยใหญ่ แต่ก็จะมีคนจำนวนหนึ่งรอดครับ เพราะคน ดีมีศีลธรรมนั้น ไม่จำเป็นต้องเป็นคนในพุทธศาสนาเท่านั้น หากใครเป็นผู้มีเมตตา มีไมตรีจิต เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ รู้จักการให้การแบ่งปัน ไม่เบียดเบียนตนเองและผู้อื่น ก็ถือว่าอยู่ในกฏเกณฑ์ของคนดีมีศีลธรรมทั้งนั้น อย่างไรก็ตามผมเข้าใจว่าในอนาคตอันใกล้บางส่วนของอเมริกา จะปกคลุมด้วยหมอกควันจากนิวเคลียร์ด้วยครับ ส่วนนิวยอร์กนั้นจะเหลือเป็นเกาะครับ ไม่รู้ว่าโดนภัยอะไร ตอนไหน อันนี้ผมไม่ทราบ

ประเทศมาเลเซีย
    - กัวลาลัมเปอร์ มาเลเชีย จะเหลือเฉพาะที่เป็นภูเขาครับ ในส่วนที่ราบก็จะราบเลยครับ น้ำจากทะเลคงกวาดไปเยอะครับ

ประเทศจีน
    - ประเทศจีนแถวกวางเจา จะเจอแผ่นดินไหวอย่างหนักครับ ขนาดความรุนแรงของแผ่นดินไหวที่จะเกิดขึ้น จะต้องหาค่าของมาตรวัดแผ่นดินไหวกันใหม่ครับ

ประเทศสิงคโปร์
    - ประเทศสิงคโปร์จะอยู่ได้จนถึงวันที่มีภัยพิบัติครับ ผมเข้าใจว่าภายใน 3 วันหลังจากภัยพิบัติ ประเทศสิงคโปร์น่าจะหายไปจากแผนที่ครับ

ฮ่องกง
    - ฮ่องกง นั้นไม่น่าจะมีอะไรเหลือครับ หากมีลูกอยู่ก็น่าจะหาทางให้กลับมาเมืองไทยครับ ในช่วงเวลาอันใกล้นี้ เมืองไทยจะดีที่สุดครับ

ต้องขออภัย ที่ยังไม่ได้ตอบคำถามของอีกหลายๆท่าน ในช่วง 3-4 วันข้างหน้านี้ผมจะไม่ค่อยมีเวลา เพราะมีกิจที่จะต้องไปทำหลายอย่าง แล้วจะหาเวลามาทะยอยตอบคำถามให้ครับ

ขอบคุณ คุณ diya ที่ช่วยรวบรวมคำตอบแยกเป็นจังหวัดและประเทศ จะทำให้ท่านที่สนใจหาข้อมูลได้สะดวกขึ้นครับ

สำหรับเหตการณ์ภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้นในครั้งนี้นั้น จะเป็นการอพยพอย่างถาวร และจำนวนมากที่สุดของมวลมนุษยชาติครับ เพราะเป็นการอพยพไปเริ่มต้นชีวิตกันใหม่ครับ

สิ่งที่จะฝากไว้ก็คือ อย่าได้หมดหวัง ท้อแท้กับโชคชะตาและข้อจำกัดของตนเอง ขอให้มีความหวังเอาไว้ว่าเมื่อเราเกิดมาเป็นมนุษย์มาอยู่ในเขตพุทธศาสนาได้ แสดงว่าเรามีบุญบารมีเพียงพอที่จะอยู่รอดได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับตัวเราเอง ว่าเราจะเติมเต็มในสิ่งที่เราคิดว่าเรายังขาดแคลนอยู่หรือไม่ หากกังวลว่ายังขาดเสบียงบุญซึ่งเป็นสิ่งที่ใช้คัดเลือกผู้ที่จะอยู่รอด ก็ให้ใช้เวลาในส่วนที่เหลือก่อนจะเกิดภัยพิบัตินี้ นั่งภาวนา รักษาศีล ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ อยู่ที่บ้านตัวเองนั่นแหละครับ หากภาวนาไม่เป็นก็ให้นึกถึงบุญกุศลที่ตนเองทำในวาระต่างๆให้ขึ้นใจและระลึก ถึงบุญกุศลอยู่ตลอดเวลา เราก็จะสามารถเติมเต็มบุญกุศลในส่วนที่ตัวเองยังบกพร่องอยู่ได้ และหากเราทำกรรมดีในปัจจุบันมากพอ ก็สามารถไปเบี่ยงผลของกรรมไม่ดีให้มีกำลัง น้อยลงได้เช่นกันครับ

อัญญาสิทธิ์
    17 มิถุนายน 2012

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2020
  6. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ข้อความท่านอัญญาสิทธิ์ อันเดียวตาสว่างเลย ไม่เยอะ

https://palungjit.org/threads/ใครคิดว่าตนเป็นอัญญาสิทธิ์-อัญญาธรรมบ้าง.258327/page-2#post-4481426

อัญญาสิทธิ์ จะเป็นผู้ทำหน้าที่ทางโลกให้กับพระจักรพรรดิ์ ส่วนมากจะเป็นพระโพธิสัตว์ หรือ อริยบุุคคล

อัญญาธรรม จะเป็นผู้ที่ทำหน้าที่ทางธรรมให้กับพระจักรพรรดิ์ ส่วนมากจะเป็นพระโพธิสัตว์และ พระอริยสงฆ์

เช้ามืด วันที่ 18 มี.ค. 54 พระจักรพรรดิ์ท่านจะลงมาประกาศโองการบนโลกมนุษย์ หลังจากนั้น เหล่าอัญญาสิทธิ์และอัญญาธรรม ของพระจักรพรรดิ์ ก็จะร่วมกันทำงานกันอย่างจริงจัง

ยุคนี้จะเป็นยุคของพระบรมจักรพรรดิ์ และผู้ที่จะใช้อำนาจแทนพระจักรพรรดิ์นั้น เป็นลูกชายของพระเจ้าจักรพรรดิ์

อีกไม่นานวิบัติและมหาวิบัติ ทางดิน น้ำ ลม ไฟ ภัยสงครามและโรคภัยต่างๆจะทวีรุนแรงมากขึ้นเรื่อยๆ ขณะนี้จักรของพระเจ้าจักรพรรดิ์กำลังเคลื่อนจากท้องมหาสมุทรขึ้นสู่พื้นปฐพี สามโลกจะสั่นสะทือน พญานาคใหญ่หรือมเหศักดิ์รักษาจักรก็จะเคลื่อนตาม เขาจะเคลื่อนที่ผ่านญี่ปุ่น ฟิลิปปินส์ ไต้หวัน ต่อไป 3 ประเทศนี้จะจมน้ำหายไปจากโลกซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นแห่งมหาวิบัติของโลก ซึ่งสิ่งที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนั้นก็คือ ความจริงเหนือความจริงซึ่งอยู่เร้นลับ แต่สิ่งที่คนเรามองเห็นด้วยตาก็คือภัยพิบัติต่างๆของโลกนั่นเอง และตามมาด้วยความล่มสลายของ ประเทศต่างๆทั่วโลก อเมริกา จะกลายเป็นเกาะแก่ง ทางด้านยุโรปก็จะกลายเป็นเกาะแก่งเช่นเดียวกัน

การเคลื่อนของจักรนี้จะเป็นสัญญาณของการกวาดล้างคนไม่มีศีลธรรมและรักษาไว้ซึ่งคนดีผู้มีศีลมีธรรม ผู้ใดสามารถอยู่รอดได้ถึง ปี 2560 ถือว่าสร้างบารมีมาดี ครับ ภายในปี 60 นี้จะปรากฏบุคคลผู้ที่มีบุญญฤทธิ์หลากหลาย ซึ่งเป็นการทำงานจากภายในออกสู่ภายนอก

หมายเหตุ : คุณสมบัติพื้นฐานของเหล่าอัญญาสิทธิ์ พวกเขาจะสามารถสื่อสารกับภพภูมิจิตวิญญาณได้เป็นเรื่องปกติ และเป็นสื่อญาณของเทพเทวดาพญานาคตระกูลต่างๆ จะคอยติดตามร่วมทำงานและสร้างบารมี

7. Mdef

1
    ปรัชญาหัวใจธรรมคำสอนหลวงปู่สรวง เทวดาเดินดิน

"โยโส ภะคะวา อะระหัง สัมมา กันตุยธูป กันตุยเตียน กันตุยมะมาย อากู อากู"
    พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสรู้โดยชอบข้าพเจ้าขอบูชาด้วยธูปด้วยเทียนด้วยการประพฤติพรหมจรรย์นี้ สาธุ สาธุ
    หลวงปู่สรวง พระมหาเกจิเถราจารย์ ผู้ได้รับขนานนามว่า "เทวดาเดินดิน" ผู้วิเศษแห่งภูตะแบงอีสานใต้ เรื่องราวชีวประวัติขององค์ท่าน เป็นที่กล่าวขาน ล่ำลือ กันอย่างกว้างขวางในปัจจุบัน โดยเฉพาะเกี่ยวกับอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์ หายตัว ย่นย่อระยะทาง เหาะเหินเดินอากาศ รวมถึงการขอพร เกิดโชคลาภ โรคภัยไข้เจ็บหาย อันเป็นไปตามคำอธิษฐาน จนปัจจุบัน กลายเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับสานุศิษย์หลวงปู่สรวงผู้อยู่ติดตามรับใช้ใกล้ชิด เรื่องราวหลวงปู่สรวงจึงไม่ใช่ตำนานปรัมปรา แต่เป็นตำนานปูชนียบุคคล ที่มีตัวตนจริง จากที่ผู้เขียนมีโอกาสในการศึกษาตามรอยหลวงปู่สรวงอย่างจริงจัง ในฐานะลูกหลานเกิดในพื้นที่ถิ่นฐานที่หลวงปู่สรวงได้อาศัยอยู่ ในเขตแถบอำเภอภูสิงห์นั้นเอง ทำให้เข้าถึงข้อมูลได้ง่ายและรู้จักบุคคลต่างๆที่เคยติดตามรับใช้หลวงปู่ ผู้เคยได้สัมผัสถึงบารมีธรรมขององค์หลวงปู่สรวง และได้ฟังเรื่องราวต่างๆที่ยังไม่ได้ปรากฏในหนังสือเล่มต่างๆ โดยเฉพาะปรัญาธรรมคำสอนหลวงปู่สรวง
    รวมถึงปริศนาธรรม กิจกรรมปริศนาธรรม ลายลิขิตปริศนาธรรม
    เพื่อประโยชน์สูงสุดต่อศึกษาติดตามรอยธรรมเรื่องราวหลวงปู่สรวง เทวดาเดินดิน ในเล่มนี้จะขอกล่าวถึงปรัชญาหัวใจธรรมคำสอนหลวงปู่สรวง ซึ่งถือเป็นหัวใจคำสอนหลวงปู่สรวง มีการเผยแผ่มายาวนาน เช่น ออยเตียนสรูล (ให้ทานแล้วมีความสุข), เทอเจิตออยสรูล (ทำใจให้มีความสุข), เทอเจิตออยสะโลต (ทำใจให้บริสุทธิ์), ทำให้สามประโยคคำสอนนี้ สานุศิษย์หลวงปู่สรวง รู้สึกคุ้นชิน เมื่อกล่าวถึงคำสอนนี้ก็นึกถึงได้ทันทีว่าเป็นคำสอนหลวงปู่สรวง ส่วนคำสอนอื่นๆนอกจากนี้ก็มีหลายอย่าง
    เช่น ผู้เขียนมีโอกาสฟัง หลวงพ่อประโยค ปญฺญาคโม ท่านเล่าให้ฟังว่า หลวงปู่เคยทดสอบใจลูกศิษย์ว่าจะสามารถระงับความโกรธได้หรือไม่ ณ กระท่อมหลังหนึ่งหลวงปู่ได้ถอนต้นถั่วรอบๆข้างกระท่อมออกเยอะมาก พอเจ้าของต้นถั่วมาเห็นก็โกรธหลวงปู่ แล้วด่าหลวงปู่เสียหาย ส่วนหลวงปู่กลับนั่งยิ้มไม่โกรธ คนโกรธกลายเป็นลูกศิษย์ พากันโกรธแทนหลวงปู่ จนจะลงไม้ลงมือ ชกต่อย ตีกัน ทะเลาะกันหลวงปู่จึงได้ห้ามไว้ โดยพูดห้ามว่า "กัมเทอเวีย" แปลว่า อย่าทำเขา เรื่องจึงยุติลงได้ด้วยการรู้จักให้อภัยกันได้ เกิดจากหลวงปู่ห้ามไว้ ทำให้ได้สติรู้จักให้อภัยกัน คำห้ามเตือนหลวงปู่คำนี้จึงถือว่าเป็นคำสอนให้รู้จักให้อภัย มีเมตตา กรุณา ต่อกัน
    ส่วนในที่นี้ หัวใจปรัชญาธรรมคำสอนหลวงปู่สรวง ขอสรุปเอาเพียงสามประการ เพื่อเป็นแนวธรรมแนวทางในการปรับใช้ได้ในชีวิตประจำวันของสานุศิษย์หลวงปู่สรวง
    ซึ่งจะอธิบายตามธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าได้ดังนี้ว่า

๑.ออยเตียนสรูล แปลว่า ให้ทานความสุข หรือจะแปลว่า ให้ทานแล้วมีความสุขก็ได้ ซึ่งก็มีนัยความหมายมุ่งเน้นเรื่องการให้เป็นสำคัญ ส่วน การให้ความสุขเป็นทานย่อมได้รับความสุขเป็นผล ดังที่พระพุทธเจ้าได้สอนเกี่ยวกับการให้ความสุข ไว้ว่า สุขัสสะ ทาตา เมธาวี สุขัง โส อธิคัจฉะติ แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้ความสุข ย่อมได้รับความสุข

๒.เทอเจิตออยสรูล แปลว่า ทำใจให้มีความสุข ตรงตามที่พระพุทธเจ้าได้สอนหลักของการทำใจ หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า การฝึกจิต ในขั้นของสมาธิภาวนา ทำใจให้สงบ ความสุขก็จะปรากฏเป็นผลให้ใจผู้นั้นมีความสุขจากความสงบนั้น พระพุทธเจ้าได้สอนไว้ว่า จิตตัง ทันตัง สุขาวหัง แปลว่า จิตที่ฝึกดีแล้ว นำสุขมาให้

๓.เทอเจิตออยสะโลต แปลว่า ทำใจให้บริสุทธิ์ ตรงตามที่พระพุทธเจ้าได้สอนหลักของการทำใจ หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า การฝึกจิต ในขั้นของวิปัสนาภาวนา การเจริญวิปัสนาภาวนาก็เพื่อความสะอาดบริสุทธิ์ของจิตใจ มีความปราศจากความโลภ ความโกรธ ความหลง
    คำสอนสามประการดังกล่าวมานี้ เสมือนหัวใจคำสอนหลวงปู่สรวงอันสามารถเทียบเคียงหลักธรรมตามคำสอนของพระพุทธเจ้าได้อย่างน่าอัศจรรย์

นอกจากคำสอนดังที่กล่าวมานั้นแล้ว ผู้เขียนได้ศึกษาตามรอยธรรมหลวงปู่สรวงมา ยังพบคำสอนอีกมากมายที่หลวงปู่สรวงได้สอน แต่โดยส่วนมากนั้นเป็นคำสอนลักษณะปริศนาธรรม เป็นกิจกรรมปริศนาธรรม และลายลิขิตปริศนาธรรม ซึ่งผู้เขียนได้พบบุคคลหนึ่ง ซึ่งได้จดจำและบันทึกเรื่องราวปริศนาธรรมหลวงปู่สรวงเก็บรักษาไว้กว่า ๑๔ ปี บุญส่งนำพาให้มีโอกาสได้พบเจอบุคคลนี้คือ อาจารย์สาโรจน์ วงษ์ศรี ปัจจุบันเป็นอาจารย์สอนอยู่ที่โรงเรียนบ้านกระดาน จ.สุรินทร์ ผู้คนส่วนมากไปหาอาจารย์สาโรจน์ มักจะไปขอแต่วัตถุมงคล ไปหาแต่ของดีเป็นวัตถุโดยส่วนมาก แต่ด้วยเจตนาที่ผู้เขียนมีความตั้งใจศึกษาสิ่งที่หลวงปู่สอนไว้ และนำออกเผยแผ่ให้กับสานุศิษย์หลวงปู่สรวง ให้เข้าถึงแก่นแท้ แก่นธรรมหลวงปู่อย่างแท้จริง จนได้มาพบกันและถวายข้อมูลต่างๆที่บันทึกไว้สมัยหลวงปู่ยังไม่ละสังขาร และอาจารย์สาโรจน์เชื่อว่า การพบกันครั้งนี้ตรงตามลายแทงที่หลวงปู่สรวงได้เขียนไว้เป็นตัวเลขว่า ๑๐๔ หลวงปู่สรวงอ่านว่า ด็อบบูน แปลว่า สิบสี่ เมื่อครบรอบสิบสี่ปีจะมีผู้มารับเอาข้อมูล และถอดรหัสปริศนาธรรมต่างๆเหล่านั้น ให้ผู้คนได้ศึกษาและนำไปปฏิบัติตาม ซึ่งมีโอกาสคงจะได้นำเสนอให้ท่านทั้งหลายได้ติดตามในฉบับต่อๆไป

เล่าโดย พระอาจารย์อดิศักดิ์ วชิรปญฺโญ

8. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

อาตมาเข้าไปโพสต์ห้องนั้นละ/ปลุกกระทู้เก่าๆมาเล่นใหม่บ้างก็ดีเหมือนกัน:D

9. Mdef

1
    เรื่องบังเอิญไม่มีในโลก :)

10. อันยานัด

อันยานัด สมาชิกใหม่

21 สิงหาคม 2020
    ขอให้ทุกคนเป็นคนดี และมีความสุข
    ถ้าเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น ขอให้ปลอดภัยกันทุกๆคนค่ะ

11. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

12. เกษม

1
    ชาวจีน เริ่มอพยพขึ้นธิเบต หนีภัยพิบัติใหญ่ ที่รุนแรงที่สุด เร็วๆนี้

วันที่ 8 ก.ย.2020

13. เกษม

1
    7 วัน 7 คืน โลกเก่าจะตาย โลกใหม่จะบังเกิด คำทำนาย มาเธอร์ ชิปตัน

9 ก.ย. 2020

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2020
  14. เกษม

1
    2020: The End of Days

14 ม.ค. 2018
    Zeki Laurent Sadic

คอลเลกชันของคลิป ที่ตัดต่อใหม่จากภาพยนตร์ภัยพิบัติต่างๆ หลังจาก 1100 ความคิดเห็นที่ส่วนใหญ่ถามมากหรือน้อยเหมือนกัน - "นี่เป็นเรื่องจริงหรือไม่ / คุณรู้ได้อย่างไรว่าจะเกิดอะไรขึ้นในปี 2020 ฯลฯ " - ฉันตัดสินใจปิดส่วนความคิดเห็นที่นี่ ผู้คนควรพยายามอ่านชื่อเรื่องหรือคำอธิบายก่อนโพสต์ เพราะคำตอบของคุณอยู่ตรงนั้น

Zeki Laurent Sadic

15. ฐานธมฺโม

ก่อนวันฟ้าดับอย่าลืมทำกิเลสในใจตนให้ดับก่อนด้วยละกัน

16. เกษม

1
    เมื่อยมทูต เป่าเขาสัตว์อันประหลาดนั้น โลกเก่าทั้งหลายก็จะตาย และโลกใหม่ก็จะเกิด"

Strange Sounds in Terrace, BC Canada August 29th 2013 7:30am

คำทำนายที่น่ากลัวของแม่มด Shipton เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ในยุคปัจจุบัน Mother Shipton แม่มดนักทำนายชาวอังกฤษ ได้ทำนายเกี่ยวกับหายนะโลกตอนหนึ่งไว้ว่า

- Disaster fill the world with woe. ภัยพิบัติประเดประดังจนโลกมีแต่ความวิบัติ
    - The dragons tail is but a sign มีหางมังกรเป็นสัญญาณ
    - And water shall great wonders do น้ำที่เพิ่มปริมาณขึ้นมากอย่างแปลกประหลาด

These states will lock in fiercest strife,
    and seek to take each other's life.
    When north shall thus divide the south
    an eagle build in lion's mouth
    then tax and blood and cruel war
    shall come to every humble door.

รัฐเหล่านั้นจะขังตัวเองอยู่ในการต่อสู้ที่รุนแรงอย่างที่สุด
    และหาทางจะทำลายชีวิตของผู้อื่น
    เมื่อทางเหนือจะแยกออกจากทางใต้
    และอินทรีย์ในการรังสรรค์ในปากสิงห์โต
    ตามด้วยภาษีและเลือดและสงครามอันทารุณ
    จะมาเยือนทุกบ้านราษฏร์ทั่วไป

Three times shall lovely sunny France
    be led to play a bloody dance.
    Before the people shall be free
    three tyrant rulers shall she see.

สามครั้งที่ประเทศฝรั่งเศษเมืองแห่งแสงแดด
    จะนำเข้าสู่การเต้นรำเลือด
    ก่อนที่ประชาชนจะเป็นอิสระ
    ผู้ปกครองทรราชสามคนจะปรากฏให้เห็น

When pictures seem alive with movements free,
    when boats like fishes swim beneath the sea.
    When men like birds shall scour the sky.
    Then half the world, deep drenched in blood shall die.

เมื่อภาพทั้งหลายเหมือนมีชีวิตและเคลื่อนไหวได้อย่างอิสระ
    เมื่อเรือที่เหมือนปลาจะเวียนว่ายอยู่ใต้มหาสมุทร
    เมื่อมนุษย์จะเหมือนนกที่บินไปทั่วท้องฟ้า
    กว่าครึ่งหนึ่งของโลกของพวกที่ชุ่มไปด้วยเลือดจะตาย

For those who live the century through
    in fear and trembling this shall do.
    Flee to the mountains and the dens
    to bog and forest and wild fens.

สำหรับพวกที่อยู่ในศตวรรตนั้น ความกลัวและสั่น
    จะทำให้พวกเขาอพยพไปอยู่บนเขาและถ้ำ

For storms will rage and oceans roar
    when Gabriel stands on sea and shore,
    and as he blows his wondrous horn
    old worlds die and new be born.

พายุทั้งหลายจะบ้าคลั่ง และมหาสมุทรจะคำราม
    เมื่อยมทูตยืนในทะเลและชายฝั่ง
    และเมื่อเขาเป่าเขาสัตว์อันประหลาดนั้น
    โลกเก่าทั้งหลายก็จะตาย และโลกใหม่ก็จะเกิด"

For seven days and seven nights
    man will watch this awesome sight.
    The tides will rise beyond their ken.
    To bite away the shores and then
    the mountains will begin to roar
    and earthquakes split the plain to shore.

ทั้งเจ็ดวันเจ็ดคืนนั้น ผู้คนจะเฝ้าดูสั่งอันน่ากลัวนี้
    ระดับน้ำจะขึ้นเกินกว่าที่เราจะคาดคิด
    และจะกวาดชายฝั่งทั้งหลาย
    และจากนั้นภูเขาทั้งหลายก็จะเริ่มคำราม
    และแผ่นดินไหวหลายครั้ง จะทำให้ที่ราบกลายเป็นชายฝั่ง

And flooding waters rushing in,
    will flood the lands with such a din
    that mankind cowers in muddy fen
    and snarls about his fellow men.

และท่วมเต็มไปด้วยน้ำ ที่รี่เข้ามาจะท่วมพื้นที่ทั้งหลาย
    ด้วยเสียงสนั่นหวั่นไหว
    ที่ทำให้มนุษย์ชาติล่าถอยหรือเข้าไปหลบในโคลนเลน
    และจะข่มขู่คนรอบข้างให้กลัวเกรง

Man flees in terror from the floods
    and kills, and rapes and lies in blood
    and spilling blood by mankind's hand
    will stain and bitter many lands.

ผู้คนจะอพยพออกไปจากความกลัวที่เกิดจากน้ำท่วม
    ฆ่าและข่มขืน และจมอยู่ในกองเลือด
    และการหลั่งเลือดก็จะเกิดขึ้นจากน้ำมือของมนุษย์
    จะกลายเป็นรอยด่างและความขมขื่นสำหรับหลายๆพื้นที่

(สอดคล้องกับเหตุการณ์ปัจจุบันหรือไม่? การต่อสู้กันของประเทศมหาอำนาจที่เป็นข่าว, เสียงแปลกๆบนท้องฟ้า, ภัยพิบัติต่างๆ ฯลฯ)

ที่มา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2020
  17. เกษม

1
    สำหรับพวกที่อยู่ในศตวรรตนั้น ความกลัวและสั่น จะทำให้พวกเขาอพยพ ไปอยู่บนเขาและถ้ำ

8 ม.ค. 2017 ที่หมู่ 9 ตำบลถ้ำใหญ่ อำเภอทุ่งสง ชาวบ้านเดือดร้อนจากน้ำป่าเทือกเขาหลวง พัดบ้านพังเสียหายทั้งหลัง ทำให้ชาวบ้านบางรายต้องไปนอนที่วัดชั่วคราว

18. เกษม

1
    วัดถ้ำเมืองนะ สารคดี HD

2 ก.ย. 2012

19. เกษม

1
    วันของความมืดมิด Future Darkness !!

แสงแดดจะไม่ส่องแสงในท้องฟ้า หลายคนจะบอกว่าเราจะตกอยู่ในความมืดมิด พรุ่งนี้จะไม่มีอีกต่อไป มันช่างเป็นเรื่องน่าเศร้าที่จะได้รับรู้เรื่องราวในความมืดนั้น? สวรรค์จะหลุดลอยไป เมื่อวันหนึ่งซึ่งมนุษย์ทุกคนทั่วแผ่นดินโลก ตกอยู่ในความมืด วันที่คิดว่าไม่มีพระเจ้าอยู่ในที่นี่ ทุกคนจะร้องให้ อนิจจา! มีแต่ความกลัว และความกลัว ....

ที่มา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2020
  20. เกษม

1
    สวดจักรพรรดิที่ถ้ำบาดาลถ้ำเย็น วัดถ้ำเมืองนะ เชียงดาว เชียงใหม่

YouTube วันนี้... พุธที่ 4 ธันวาคม 2562 ขึ้น 8 ค่ำ "วันพระ" ได้พาญาติธรรมจากลำปาง-เชียงใหม่ สวดบทพระคาถามหาจักรพรรดิ 1 ชั่วโมง ที่ถ้ำบาดาลถ้ำเย็น วัดพุทธพรหมปัญโญ (ดู่) ถ้ำเมืองนะ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ อนุโมทนาสาธุบุญร่วมกันจ้าว สาธุ สาธุ สาธุ

21. เกษม

1
    แม่นจนขนลุก เมืองใหญ่ๆต้องระวัง ภัยพิบัติใหญ่ โรคระบาด หลวงตาม้า ศิษย์เอกหลวงปู่ดู่ วัดถ้ำเมืองนะ

13 ก.ย. 2020