วันเกิดของคุณแม่ศิริวรรณ วันนี้ 6 มิถุึนายน

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ภัทรอังคาร, 6 มิถุนายน 2011.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ไงค่ะเค็กวันเกิดจาก S&P ที่คุณลูกซื้อให้คุณแม่ คุณแม่ทานไปก็บอกว่าอร่อยมากเลย ทานชิ้นใหญ่เลยค่ะ แล้วคุณแม่ยังบอกอีกว่านานๆที เราก็กินของแพงๆสักครั้งเนาะ น้ำตาจะไหลเลย จริงๆเราก็อยู่ดีกินดีกันสองแม่ลูก แต่ทุกๆปีวันเกิดของเราสองคนแม่ลูกเราก็จะทานกันแนวนี้แหละค่ะ เคเอฟซี พิซซ่าอะไรแบบเนี่ย วันธรรมดาก็ทานอาหารจากตลาดเป็นปกติ หรือไม่ก็ทำให้คุณแม่ทานเอง

เดี๋ยววันที่ 19 วันเกิดภัทรก็ต้องซื้อเค็กอีกก้อนนึงแน่ๆเลยค่ะเพราะว่าคุณแม่บอกว่าทำเป็นพิธี อิอิอิ

2. ภัทรอังคาร

อยากให้เพื่อนๆทุกคนที่้ยังมีคุณพ่อ คุณแม่อยู่ด้วย ทำทุกอย่างให้ท่านมีความสุขนะค่ะ เพราะโอกาสที่จะทำอาจจะเหลือน้อยเต็มที คนบางคนอยากทำให้พ่อแม่มากแต่ก็ไม่ได้มีโอกาส เพราะพวกท่านเสียไปเสียก่อน หากท่านยังอยู่ก็อย่าปล่อยเวลาให้ผ่านไปโดยไม่ได้ทำอะไรนะค่ะ เราจะได้ไม่มีคำว่าเสียใจค่ะ

บุญคุณพ่อแม่ยิ่งใหญ่มหาศาล ความกตัญญูกตเวที จะทำให้เรามีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ ตกงานก็ไม่นาน เพราะเทวดาฟ้าดินปล่อยให้เราตกงานนานไม่ได้เพราะรู้ว่าเราต้องเลี้ยงดูบิดามารดานะค่ะ ภัทรไม่มีคุณพ่อแล้ว เหลือแต่คุณแม่คนเดียวก็จะทำให้ดีที่สุดจนถึงนาทีสุดท้ายของท่านค่ะ

3. ภัทรอังคาร

ขอบคุณเพื่อนรักสำหรับพรอันประเสริฐจ้า

4. chonatad

chonatad เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเกิดคุณแม่ศิริวรรณนะครับ ขอให้คุณแม่ได้รับพรอันประเสริฐ<WBR>สูงสุด จากทุกสารทิศ ขอให้แม่มีชีวิตยืนยาว ขออำนาจคุณพระศรีพระรัตนตรัย โปรดจงคุ้มครองปกป้องโพยภัยทั้ง<WBR>ปวงอย่าได้เกิดมีกับคุณแม่เลยนะ<WBR>ครับ

;aa39​

(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)(^)​

5. chonatad

จุดเทียนแบบนี้หรือป่าวครับ

6. chonatad

ขอให้มีความสุขมากๆนะครับ ทั้งคุณแม่ และ คุณลูก..

7. chonatad

ของขวัญวันเกิดคุณแม่

ขอมอบกลอนบทนี้แด่คุณแม่
    ท่านผู้เป็นดวงแดของลูกสอง
    เนื่องจากท่านยืนยงและครอบครอง
    ชีวิตทองของท่านมายาวนาน

หน้าตาแม่ดูสวยรวยเสน่ห์
    จิตใจแม่ดูเก๋เท่เหลือหลาย
    น้ำเสียงแม่ชวนให้ฟังผ่อนคลาย
    ความโศกเศร้าทั้งหลายมลายไป

แม่เป็นผู้ประเสริฐล้ำเลิศยิ่ง
    เป็นผู้ให้ทุกสิ่งที่ลูกหวัง
    ช่วยสงเคราะห์ปวงชนมิพะวัง
    จนทุกคนสมหวังดังใจปอง

ขอให้แม่พบพานแต่ความสุข
    อย่ามีทุกข์โรคภัยมารุมเร้า
    มีแต่ยิ้มพิมใจไม่หมองเศร้า
    ลูกสองขอเฝ้า อวยพร

Happy ฺBirthday

8. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเกิด คุณแม่ศิริวรรณ คุณลูกอุ้ม นะครับ
    คุณอุ้มเป็นลูกที่น่ารักจริงๆ ครับ

9. ภัทรอังคาร

ขอบคุณ คุณหนุ่ย มากนะค่ะ สำหรับโพสทกโพส คำอวยพรทุกๆคำ พรใดอันประเสริฐพรใดอันล้ำเลิศที่คุณหนุ่ยมอบให้คณแม่ อุ้มก็พอให้พรนั้นสนองคืนคุณแม่ของคุณหนุ่ยทุกประการนะค่ะ ขอบคุณที่อุตสาห์สละเวลาเข้ามาโพสให้นะค่ะ

10. ภัทรอังคาร

สวัสดีค่ะ คุณญานธรรม ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ ที่มาอวยพรวันเกิดให้คุณแม่ค่ะ อุ้มเป็นลูกที่ไม่ได้น่ารักเสมอไปหรอกครั้งที่ผ่านมาอุ้ืมทุ่มเทให้กับงานมากจนอุ้มทิ้งแม่บ่อยๆหลายครั้ง ไม่ค่อยมีเวลาให้ท่าน บ้านช่องก็ไม่กลับเพราะนอนที่ทำงานเลย จนมาช่วงนี้ที่อุ้มมีเวลาอุ้มก็ไม่เคยอยากจะออกไปไหน ชีวิตก็อยู่กับบ้านอยู่ให้คุณแม่รู้ว่าเรามีเวลาให้ท่าน อุ้มมาคิดได้ว่า อุ้มทุ่มเทให้กับงาน ถ้าคุณแม่หรืออุ้มเป็นอะไรไป บริษัทเขาคงไม่มาดูแลชีวิตเราหรอกค่ะ มีแต่เราต้องดูแลตัวเรากันเอง บางครั้งอุ้มกับคุณแม่เราก็เป็นลิ้นกับฟันนะค่ะ ไม่ใช่เราจะไม่เคยมีปัญหากัน มีตลอด แต่เราก็รู้ว่าที่สุึดแล้วเราก็รักกัน แล้วมันไม่มีความรักใดๆที่บริสุทธิ์เท่าความรักของแม่กับลูกหรอกค่ะ

11. ภัทรอังคาร

พวกเราเลือกตั้งครั้งนี้ กรุณาช่วยกันเลือกพรรคเพื่อเธอ โดยมีภัทรอังคารเป็นหัวหน้าภรรค โดยพรรคเพื่อเธอจะมีนโยบายตามนี้นะเ้จ้าค่ะ

โปรด เลือก "พรรคเพื่อเธอ" มี นโยบายดังนี้
    1.ยกเลิกเทศบาล อบต.ให้มีแต่ อบจ.องค์การบริหารหัวใจ-
    2พัฒนารักทั่วถิ่นไทย พัฒนาหัวใจให้กับเธอ-
    3.กระจายความรัก โดยเน้นหนักไม่มั่วแต่ทั่วถึง-
    4.ปรับโครงสร้าง รมต. รักมั่นคงตลอดเวลา-
    5.จัดกลุ่ม รสช. คือรักสุดชีวิต-
    6.จัดตั้งหน่วย สสร.ส่งเสริมรัก-
    7.จัดตั้งกองทุน 1 ตำบล 1 ผับ-
    8.โซดาฟรีเพื่อประชาชน-
    9.หน้าตาดีได้เหล้าฟรีทุกผับ..อ<wbr>ิอิ-
    10.ขยายร้านเหล้าเปิดถึงเช้า :

โดยนโยบายที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ไม่ได้หวังตำแหน่งนายกนะเจ้าค่ะ แต่หวังจะสร้างสรรโลกนี้ให้เป็นสีชมพู หลังจากเป็นสีม่วงมานาน

5555555 ดันตื่นนอนกลางดึกเลยนอนไม่หลับ ไม่มีไรทำเลยหาเรื่องเล่นๆไปงั้น เอามาให้เพื่อนๆฮากัน ถ้าหัวเราะกันไม่ออกก็แสดงว่า ต้องไปให้หมอตรวจต่อมขำหน่อยนะจ๊ะ อิอิอิ ไปนอนต่อแล้ว บาย บาย

12. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

พรใดอันประเสริฐ พรนั้นจงบังเกิดแก่มารดาของพี่อุ้ม โดยบารมีของพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ด้วยเถิด อนุโมทนาสาธุกับสิ่งดีงามที่ได้กระทำต่อคุณแม่ค่ะ

13. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    มาไม่ตรงวันเกิดขอฝากธรรมะไว้อ่านเป็นข้อคิดในชีวิตประจำวันแล้วกัน
    ได้คัดลอกมาจากพระไตรปิฏก อรรถกถา นิทานกถา เล่มที่ 25 (อ่านพระไตรปิฏก)

บุรุษผู้ตกอยู่ในหลุมคูถ เห็นสระน้ำเต็มเปี่ยม ไม่ไปหาสระนั้น
    ข้อนั้นหาเป็นความผิดของสระไม่ ฉันใด

เมื่อสระ คืออมตะในการที่จะชำระล้างมลทิน คือกิเลสที่มีอยู่
    เขาไม่ไปหาสระนั้น ข้อนั้นหาเป็นความผิดของสระไม่ฉันนั้นเหมือนกัน

คนผู้ถูกกิเลสกลุ้มรุม เมื่อทางหนีไปมีอยู่ ไม่หนีไปข้อนั้นหาเป็นความผิดของทางไม่ ฉันใด
    คนที่ถูกกิเลสกลุ้มรุม เมื่อมีทางปลอดภัยมีอยู่ ไม่ไปหาทางนั้น ข้อนั้นฉันใด
    หาเป็นความผิดของทางที่ปลอดภัยไม่ ฉันนั้นเหมือนกัน

คนที่เจ็บป่วย เมื่อหมอรักษาโรคมีอยู่ ไม่ยอมไปรักษาความเจ็บป่วยนั้น
    ข้อนั้นหาเป็นความผิดของหมอไม่

ฉันใดคนผู้รับทุกข์ ถูกความเจ็บป่วยคือกิเลสเบียดเบียนแล้วไม่ไปหาอาจารย์นั้น
    ข้อนั้นหาเป็นความผิดของอาจารย์ผู้แนะนำไม่ ฉันนั้นเหมือนกัน

เมื่อทุกข์มีอยู่ ขึ้นชื่อว่าสุขก็ต้องมีฉันใด
    เมื่อภพมีอยู่ แม้สภาพที่ปราศจากภพก็ควรปรารถนาฉันนั้น

เมื่อความร้อนมี่อยู่ ความเย็นอีกอย่างหนึ่งก็ต้องมีฉันใด
    ไฟสามอย่างมีอยู่ พระนิพพานก็ควรปรารถนาได้เช่นนั้นเหมือนกัน

เมื่อสิ่งชั่วมีอยู่ แม้ความดีงามก็ต้องมีฉันใด
    ความเกิดมีอยู่ แม้ความไม่เกิดก็ควรปรารถนาแนนั้นดังนี้

หนทางยังมีอยู่ ผู้เดินยังไม่ขาดสายลงมือเสียแต่วันนี้ ก่อนที่กระแสลมแห่งกาลเวลานั้น
    จะพัดพารอยพระบาทของท่านหายไป เพราะถึงกาลเวลานั้นพวกเราก็จะต้องระหกระเหินไร้ทิศทาง
    ไปอีกนานแสนนาน..................

14. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเกิด คุณ แม่ศิริวรรณ แม่พี่สาวอุ้ม ครับ

15. ภัทรอังคาร

ขอบใจมากนะจ๊ะเพชร สำหรับพรวันกิดให้คุณแม่ของพี่ ขอให้พรนั้นคืนสนองน้องเพชรและคุณแม่ทุกประการนะจ๊ะ คิดถึงนะ ที่ไม่ได้โทรหาไม่ได้้แปลว่าไม่คิดถึงแต่งบมันไม่ถึงเลยจำใจจ้า อิอิอิอิ

16. ภัทรอังคาร

ขอบคุณ คุณลุงหมานนะค่ะ ที่แวะเข้ามา มาช้ามาสายไม่ว่ากันค่ะ ขอแค่มาก็พอ ขอบคุณสำหรับธรรมะด้วยค่ะ การให้ธรรมะเป็นการให้ที่ประเสริฐที่สุดแล้ว ขอบพระคุณมากจริงๆนะค่ะ

17. ภัทรอังคาร

ขอบคุณมากนะค่ะ คุณอุดม ที่แวะเวียนมาอวยพรให้คุณแม่ค่ะ แล้วอย่าลืมวันเกิดคุณลูกด้วยนะ วันที่ 19 นะจ๊ะ

18. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย
    คุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั่วไตรโลกธาตุ
    ได้โปรดประทานพรแด่คุณแม่ศิริวรรณ และคุณอุ้ม
    ให้เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ สาธุๆๆ ครับ

คุณแม่ผมท่านชื่อศิริวรรณา แล้วก็เกิดวันพุธด้วยครับ
    ต้นไม้ที่คุณติงกล่าวถึง คุณแม่ผมท่านปลูกไว้หลายชนิดเลย เพิ่งทราบเหตุผลจากกระทู้นี้ขอบคุณมากเลยครับ

อนุโมทนาสาธุคุณอุ้ม และทุกท่านด้วยครับ

19. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อืม วันเกิดเจ๊อุ้ม เจ๊เลี้ยงไรอ่า

20. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอให้คุณแม่และอุ้ม มีความสุขจ้ะ

ลูกกตัญญูดูแลคุณแม่ใกล้ชิดเสมอมา ขอให้มีแต่ความเจริญนะจ้ะเพื่อนรัก

..............................................................................

ขอนำธรรมะดีๆ ให้แง่คิดมาฝากค่ะ

paderm
    วันที่ 31 พ.ค. 2554 22:23
    จาก เวปบ้านธัมมะ

ผู้ที่ศึกษาธรรม จึงควรเห็นประโยชน์ว่าได้พบพระธรรมและ มีตา มีหู มีรูปแล้ว ควรเห็นประโยชน์คือการศึกษาพระธรรม เพราะเราไม่รู้เลยว่าต่อไปชาติไหนจะได้พบ
    พระธรรมหรือไม่ จะได้เกิดเป็นมนุษย์หรือไม่ หรืออาจจะตาบอด หูหนวกก็ได้ ขณะนี้
    เป็นขณะที่ประเสริฐที่สามารถอบรมปัญญาได้ครับ อย่าปล่อยเวลาให้ล่วงเลยไป เพราะ
    อาจต้องเดือดร้อนใจในภายหลังครับ เมื่อเกิดเป็นมนุษย์มีตา มี หู มี มือ มีเท้า ควรใช้
    รูปเหล่านี้ให้เป็นประโยชน์คือ การฟังพระธรรม การอ่านพระธรรม การใช้มือในการทำ
    กุศล มีการให้ทานและช่วยเหลือผู้อื่น เป็นต้นครับ ขออนุโมทนาครับ
    อุทิศกุศลให้สรรพสัตว์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2011