วันไหนที่ไม่สวดมนต์ จะฝันถึงผีตลอดใครเป็นบ้างครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ผู้อยากหลุดพ้น, 25 พฤศจิกายน 2018.

1. ผู้อยากหลุดพ้น

ผู้อยากหลุดพ้น สมาชิกใหม่

26 กรกฎาคม 2017
    ก่อนอื่นผมจออนุญาตแชร์เรื่องของผมเล็กน้อยครับ เนื่องจากผมแปลกใจกับเรื่องนี้และลองหลายทีก็ยังเป็นอยู่ เดิมสมัยเรียนผมจะสวดมนต์อยู่บ้าง แต่พอผมบวชได้1พรรษา พอสึกออกมาผมก็สวดมนต์ทุกวันเป็นเวลาจะ6ปี หลักๆก็สวด บูชาพระรัตนตรัย พุทธานุสสะติ ธัมมานุสสะติ สังฆานุสสะติ สะระณะคะมะนะปาฐะ โมระปะริตตัง อะภะยะปะริตตัง กายคตาสติภาวนา อภิณหะปัจเจกขะณะปาฐะ ชินบัญชร ถ้าวันพระใหญ่จะสวดมากกว่านี้และรวมธรรมจักร ใน1ปี (365วัน) รวมไม่สวดมนต์เลยไม่ถึงเดือน (30 วัน ) เนื่องจากเหนื่อยจากงานบ้าง หรือไปดื่มมาบ้างจะไม่สวดเพราะผมถือว่ากายไม่บริสุทธิ์ แต่ถ้าไม่สวดก็จะกราบพระ3ครั้งก่อนทุกคืน และที่ผมแปลกใจทุกครั้งที่ผมไม่สวดมนต์ก่อนนอน ผมจะฝันถึงผีถึงวิญญาณตลอด ใน100 ครั้ง ฝัน 98 ครั้งได้ครับ บ้างก็ใันว่าไปยืนที่เมรุเผาศพ มีวิญญาณมาจับแขนจับขาบ้าง บ้างก็ใันถึงเปรตมาจับที่ท้อง พอโดนแตะนิดนึงผมจะเจ็บปวดมากในฝัน คือแต่ละที่ไม่ซ้ำกัน ยกตัวอย่างเปรตที่ฝันถึง ในฝันผมบอกจะทำบุญอุทิศให้ ผ่านไปนานพอสมควรไม่ได้สวดมนต์ก็ใันอีกเห็นตนเดิม แต่สภาพดีขึ้นจากเงาดำตัวสูงใหญ่ก็เป็นคล้ายคนสูงมีผิวหนังมีผมเป็นจุกจากเดิมที่ไม่มี ซึ่งเป็นสถานที่เดิมที่ฝัน และที่แปลกอีกอย่างเมื่อไม่นานผมฝันถึงผู้ชายคนนึงวิ่งร้องไห้แต่ในฝันผมรู้ว่าเขาไม่ใช่คนร้องไห้วิ่งมาหาผม ซึ่งตอนหลังผมมาเห็นเขาคนนั้นในข่าวที่จมน้ำตายทั้งๆที่ผมไม่รู้จัก และแปลกมากทะเบียนรถเขาออกหวยทั้ง3ตัวบน2ตัวล่างแต่ผมไม่ได้สนใจ ก็ทำบุญให้ไป อีกครั้งที่จำได้คือผมไปเช่าห้องแถวรัชดา คืนแรกผมสวดมนต์นึกได้ว่าเราอยู่ใกล้ต้นโพธิ์โค้งรัชดาแถวๆศาลอาญา ผมก็แผ่เมตตาให้ ผมก็ฝันว่ามีผู้หญิงเอาผ้าแพรมาขอบคุณผมให้ผมเลือกผ้าได้เลย ผมตกใจตื่น คือมันจะฝันบ่อยมาก แต่ถ้าวันไหนผมสวดมนต์แผ่เมตตา ผมจะหลับไม่ฝันใดๆถึงเช้าเลยครับ ผมอยากทราบว่ามีใครเป็นอย่างผมหรือไม่ ลืมอีกแระก่อนผมบวช1คืนก็ฝันประหลาดฝันว่ามีพญานาคมาหาแต่งองค์งดงามมาแบบราชา เช้ามาผมก็บวชในวันอาสาฬหบูชาก่อนเข้าพรรษา1 วัน ผมแปลกใจมาก ผมตั้งใจว่าจะสวดมนต์ภาวนาไปเรื่อยๆ แต่ถ้าวันไหนไม่ได้สวดก็ต้องทำใจที่จะฝัน

2. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ถ้าลืมสวดมนต์นอกจากฝันเห็นผีแล้วจะฝันร้ายค่ะ