วิกฤต พม่า กับ โรฮิงญา .. ข้อเสนอแนะในฐานะชาวพุทธ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย VisionPower, 27 กันยายน 2017.

1. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

วิกฤต พม่า กับ โรฮิงญา .. ข้อเสนอแนะในฐานะชาวพุทธ

เนื่องจากผมเองก็เป็นชาวพุทธที่มีศรัทธามากคนหนึ่ง
    และก็พอทราบประวัติศาสตร์ของพม่าทางด้านพุทธศาสนาอยู่บ้าง
    ที่ว่า พม่า มีความผูกพันกับพุทธศาสนามายาวนาน นับตั้งแต่พระศาสดา
    ยังมีชีวิตอยู่ก็ว่าได้ และหนึ่งในเครื่องยืนยันก็คือ เจดีย์ชเวดากอง นั้นเอง

คือ โรฮิงญานี้ ถ้านับถือพุทธด้วยกันนี้ ผมว่าไม่น่ามีปัญหามากขนาดนี้นะ
    แต่ดันเป็นมุสลิม เสียด้วย

และมันแปลกอยู่อย่างนะ .. ต้องถามว่า ที่ลี้ภัยเข้ามาพม่านี้มันคืออะไรระหว่าง
    ต้องการหนีตายถาวร? หรือ ต้องการลี้ภัยชั่วคราวเท่านั้นแล้วจะกลับประเทศ?

เพราะถ้ามาปักหลักถาวร สร้างที่อยู่ถาวร มันแสดงว่าต้องการหนีตายมาเลย
    ถ้าต้องการหนีตาย แสดงว่ารักชีวิตตนเองมากกว่า สิ่งอื่นใด ..
    ดังนั้นผมขอเสนอว่า .. ชาวโรฮิงญาควรจะสละอดีตเสีย โดยทิ้งศาสนาเดิม
    แล้วหันมานับถือศาสนาในสถานที่ที่ตนได้ฝากชีวิตใหม่นี้ ด้วยนะ เพราะสิ่งนี้
    ชาวพื้นเมืองพม่าเขาให้ความสำคัญที่สุด

ส่วนถ้าคิดว่าจะลี้ภัยชั่วคราว ก็ไม่ว่ากัน เพียงแต่ต้องอยู่กับที่พักอาศัยที่ชั่วคราวไป
    การจะไปสร้างสิ่งอาศัยถาวรมั่นคง ไม่ควรไปคิดนะ และก็ต้องจำอยู่ในขอบเขต
    ที่เขากำหนดให้ ซึ่งเขาก็เมตตามากแล้ว

ดังนั้น ชาวโรฮิงญา ควรจะคิดนะว่าจะเลือกอะไร?