เรื่องเด่น วิญญาณคุณครู

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย chaokhun, 15 มกราคม 2013.

1. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    เมื่อสมัยที่ลูกของผมเรียนอยู่ชั้นประถมศึกษา ที่โรงเรียนเอกชนย่านชานเมืองของกรุงเทพ ตอนกลางวันผมได้ไปหาลูกของผมที่โรงเรียน โดยไปนั่งอยู่บริเวณใกล้ ๆ ห้องพักครู ซึ่งเป็นชั้นสองของอาคารครึ่งตึกครึ่งไม้

เมื่อผมไปนั่งได้สักพัก ก็มีครูผู้หญิงคนหนึ่งเปิดประตูออกมาจากห้องที่ติดกับห้องพักครู ซึ่งเธอก็มีบุคลิกที่ดูดีเหมือนครูทั่วไป แล้วครูผู้หญิงท่านนั้น ก็ พูดกับผมด้วยน้ำเสียงชัดถ้อยชัดคำเหมือนครูทั่ว ๆ ไปว่า ผู้ปกครองค่ะ เข้ามานั่งในห้องนี้ก่อนก็ได้นะค่ะ เดินเล่นดูอะไรไปก่อนในห้องนี้ก็ได้นะค่ะ ผมเดินเข้าไปในห้องแล้ว ผมก็เลยถามคุณครูท่านนี้ว่า คุณครูไม่อยู่ห้องโน้นหรือครับ คุณครูตอบว่า ห้องนั้นเต็มแล้ว ก็เลยมาอยู่ห้องนี้ค่ะ ผู้ปกครองเดินดูอะไรเล่น ๆ ไปก่อนเดี๋ยวดิฉันมานะค่ะ
    แล้วคุณครูก็เดินไป

ผมเดินสังเ้กตุห้องนั้นรู้สึกแปลกใจ เพราะดูไปแล้วรู้สึกว่าจะเหมือนกับห้องเก็บของมากกว่า พอผมดูอะไรไปสักครู่ ก็มีครูอีกท่านหนึ่งเดินผ่านมา แล้วพูดกับผมว่า ผู้ปกครองค่ะเชิญไปนั่งรอในห้องพักครูก่อนดีกว่าค่ะ ผมก็พูดว่าเมื่อกี้มีครูเขาให้ผมมานั่งในห้องนี้ ครูท่านนี้มองดูผมแบบ งง งง แล้วครูท่านนี้ก็พาผมไปนั่งในห้องพักครู

พอประมาณ บ่ายโมงกว่า ๆ ครูทุกคนในตึกนี้ก็มานั่งกันอยู่ในห้องพักครู แล้วครูท่านนี้ก็ถามผมว่า ครูคนไหนที่เรียกให้ผมเข้าไปในห้องนั่น ผมบอกว่าไม่มี สงสัยจะเป็นคนูที่ตึกอืนหรือเปล่า ครูก็ตอบว่า ครูที่ตึกอื่นไม่มีมีใครมาตึกนี้หรอกค่ะ

แล้วคุณครูท่านนี้ก็เดินออกไปสักพักพร้อมกับหยิบแฟ้มใบสมัครครู มาให้ผมดู แล้วบอกว่าให้ผมดูว่าครูคนไหนที่เรียกผมให้เข้าไปในห้องนั้น ผมก็เปิดแฟ้มดูพลิกไปสองสามหน้า แล้วผมก็ชี้ให้ดูรูปถ่ายของครูที่เรียกผมให้เข้าไปในห้องนั้น ให้ครูท่านนี้ดู

ครูท่านนี้ พูดกับผมว่า ผู้ปกครองรู้ไหมห้องนั้นไม่ได้ใช้งาน ล๊อคประตูอยู่ ผู้ปกครองมีเซนส์สัมผัสที่ 6 ถึงได้เห็น ครูคนนี้เขาตายไปตั้งนานแล้ว ผมไม่ตกใจหรือแปลกใจอย่างไรกับเรื่องที่ผมเจอแต่ผมรู้สึกชินชากับเรื่องแบบนี้ เพียงแต่คิดในใจว่า เจออีกแล้ว

ผมมาทราบภายหลังว่า มีครูผูกคอตายในห้องนั้น นานแล้ว ทางโรงเรียนจึงปิดห้องไม่ใช้งาน ภายหลังก็มีการทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ครู ในปัจจุบันห้องนี้ก็เปิดเป็นห้องเรียนปกติแล้ว และครู และนักเรียนรุ่นใหม่ ๆ ก็ไม่มีใครรู้เรื่องนี้เท่าไร

ภาพจาก http://hcase08.blogspot.com/2011/05/action-blur-and-freeze.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2013
  2. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    เอาไป ...... 8 กระโหลก

3. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อิอิ ขำคุณ สิบหก ให้ตั้งแปดกระโหลก

4. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้หลอนจริงนะ เรื่องผีปูต๊องไปเลย :(

5. chuchart_11

chuchart_11 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเชื่อวิญญาณมีจริงครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ขออนุโมทนาครับ

6. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    เอาไปเต็มสิบ :cool:

7. wasin45

wasin45 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    สยิวเลยเรา

8. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    เคยเจอผีบ้านมาเยี่ยมเยียน เหมือนคนธรรมดาแหละ ใครไม่เจอก็คงไม่รู้ว่าวิญญาณมีจริง เขามาดีครับ ทำบุญอุทิศไปให้คงไม่เสียหลายครับ ขอบคุณกับเรื่องที่เล่าครับๆๆ

9. มหาละลวย

มหาละลวย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2012
    ไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่เลยครับ แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณที่กรุณามาเล่าให้อ่านกัน:)

10. TIPOLEE

TIPOLEE เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่ปฏิบัติมีการสวดมนต์ไหว้พระนั่งสมาธิมาอย่างจริงจังมาประมาณ5 ปีแล้ว ยืนยันได้ว่าเจอกับตัวเองเยอะมากเหมือนจะเริ่มชิน แต่ก็ยังรู้สึกกลัวอยู่เหมือนกัน ทุกสิ่งรู้ได้เฉพาะตน

11. Pukku

Pukku เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆ ขอคาราวะคุณครูคนนั้นนะคะ จรรยาบรรณและอัธยาศัยดีเป็นเลิศเลยค่ะ

12. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ห้องนั้นล็อคไว้ไม่ได้ใช้งาน แล้วผู้ปกครองเข้าไปได้ยังไง หรือ วิญญาณคุณครูมีกุญแจผี

13. chaokhun

ครูผู้หญิงคนนั้นเปิดประตูออกมา เลยเข้าไปได้ เป็นประตูลูกบิด กดล็อคจากภายในครับ :cool::cool::cool::cool::cool:

14. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

เพราะเกิดมาเป็นครูด้วยนิสัย
    จะอย่างไรชอบช่วยเหลือเอื้อเฟื้อเขา
    จิตพันผูกเพราะรักจะแบ่งเบา
    กรรมของเขาช่วยให้เบาและรู้ตน

เพราะมีจริตที่เป็นคนบอกสอน
    นำขั้นตอนมาวิเคราะห์มีเหตุผล
    ให้คนรู้ว่าครู เราควรเคารพ ทุกตัวคน
    เกิดเป็นคนดีได้..... เพราะคำว่าครู..... คอยนำทาง

โมทนาสาธุการค่ะ
    แสนสวาท
    17.22 ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 2 17/1/2556

15. chaokhun

รู้สึกว่า มีคนสนใจเรื่อง วิญญาณคุณครู มาก (k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)(k)

16. apple_lin

apple_lin เป็นที่รู้จักกันดี

คุณครูเป็นห่วงกระทั่ง ผู้ปกครองของนักเรียนด้วยนะเนี่ย?? ^__^

17. อำนวยกรณ์

อำนวยกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2006
    ตอนที่บรรจุใหม่ ๆ ก็เคยได้ยินเรื่องเล่าเกี่ยวกับครูที่ผูกคอตายมาแสดงตัวให้ครูในโรงเรียนเห็นเหมือนกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2013