วิตามินอี หมดอายุจะทานได้ไหมครับ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย 1เฟื้อง, 26 เมษายน 2013.

1. 1เฟื้อง

1เฟื้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ซื้อมาแล้วลืมทาน ราคาแพงมากเสียดายจัง
    จะกินก็กลัวจะไม่ดี ดูอีกทีเลยวันหมดอายุมาเกือบปีละ

ไม่กล้ากินอยู่ดี กลัวอันตราย:boo:

2. sedd123

sedd123 Active Member

เสื่อมได้แน่นอนครับ

ทุกอย่างเสื่อมได้หมดครับ ถ้าโดนอากาศก็เกิดปฏิกิริยาออกซิเดชั่น ถ้าโดนความชื้นก็เกิดไฮเดรชั่นและอื่นๆอีกมากมาย หลายๆพันธะในโมเลกุลโดนตัดทิ้ง โมเลกุลแตกออก และเสื่อมสภาพครับ หากโดนแสง ความร้อน พอโมเลกุลได้รับพลังงานจะเสถียรน้อยลงครับ แปลว่าเสื่อมไวขึ้นเพราะแสงและความร้อนกระตุ้นให้เกิดการแตกออกของพันธะครับ เท่าที่จำได้มีประมาณนี้ล่ะครับ

3. Followdream

Followdream เป็นที่รู้จักกันดี

..หมดอายุแล้วก็ไม่ควรทานค่ะ..

เพราะก็บอกแล้วว่าหมดอายุ..ทานไปเสี่ยงต่ออายุแน่เลย.. เกือบปีอีกแน่ะ :':)'(

ทำยังไงได้ถึงแพงก็อย่าเสี่ยง..อาจต้องรักษาแพงกว่าที่ซื้อมานะค่ะ.. ^^ ยิ้มมมมมมมม

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ควรทานค่ะ
    เพราะอาจเกิดโทษต่อร่างกายมากกว่าเกิดคุณ
    ทิ้งไปเถอะนะคะ เพื่อสุขภาพของเรา

5. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    เมื่อก่อน สมัยสาวรุ่น ดิฉันก็เคยซื้อวิตามินอีมาทาน ด้วยเพราะอยากมีผิวสวย

เห่อกันไปตามเพื่อน ตามคำโฆษณา

โดยไม่รู้ว่าจริงๆแล้วร่างกายของตัวเองต้องการวิตามินอีจากแหล่งซื้อหาเหล่านี้เพียงใด

ทุกวันนี้อาจเพราะเราเริ่มชราภาพ [​IMG]

ตอนนี้เลยหันมาทานวิตามินอีจากธรรมชาติ อย่างเดียว

หากทุกท่านสนใจวิตามินอีจากธรรมชาติ แนะนำอาหารจากเหล่าธัญญาหาร ธัญพืช กันนะคะ

จะได้หมดห่วงเรื่องวิตามินเสริมหมดอายุ และเสนอไว้เป็นอีกทางเลือก ค่ะ

6. 1เฟื้อง

1เฟื้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ขอบคุณมากครับ
    พอดีมันแพงมาก เลยรู้สึกเสียดาย
    อิอิ เกือบกินซะแล้ว
    กินของธรรมชาติดีกว่าจริงๆ แหละครับ
    บางทีผมก็ติดคำโฆษณาเภสัชไปหน่อย

7. sedd123

sedd123 Active Member

กินได้ครับถ้ายังไม่หมดอายุ