วิทยุ Eton Scorpion Emergency Radio มาถึงแล้วครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Kongp, 7 มิถุนายน 2011.

1. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    หลายท่านได้รับแล้ว ผมก็อุ่นใจ และสบายใจครับ เหลือหลอดกรองน้ำ รอบ 2 เสร็จ ผมจะได้พักผ่อนเสียทีครับ

ลุ้นมาตลอดครับ ขออย่าให้มีภัยพิบัติอะไรเลย อยากให้ถึงมือสมาชิกกันโดยเร็ว ครับ ถึงมันจะล่าช้าบ้าง แต่ผมพยายามเร่งตลอดมา

ก็น่าเห็นใจน้องเขาที่เป็นคนจัดส่งแทนให้ผมเหมือนกันครับ ขาดทุนค่าจัดส่ง 200 ตัว ร่วม 3-4 พัน ครับ แต่เขาก็ฝากมาบอกว่า ไม่เป็นไร พอได้นิดหน่อย ทำเป็นสาธารณกุศล ไปครับ

เรื่องประกัน เบื้องต้น 1 ปี ครับ ส่วนอื่นๆ น่าจะคล้ายๆ กับโทรศัพท์มือถือหรืออุปกรณ์อิเล็กทรอนิกซ์อื่นครับ คือ ห้ามขันน็อต หากมีร่องรอยการขันน็อต หรือ งัดแงะ ถือว่าหมดประกันครับ

ส่วนช่องที่เปิดขวด เป็นช่องเปลี่ยนแบตเตอรี่ ส่วนนี้ผมไม่แน่ใจว่า อยู่ในเงื่อนไขประกันไหม แต่แนะนำอย่าเพิ่งขันน็อต เพื่อ set นาฬิกา ครับ

เดี๋ยวผมจะลองพยายามหาวิธีแก้ครับ

ปกติผมยังไม่เคยลองครับ ใช้แต่วิทยุเพียงอย่างเดียว อ่ะครับ

2. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
  3. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    มีใครเคยแกะดูแบตเตอรี่หรือยังครับ

ผมอยากรู้ว่ารุ่นไหน เผื่อจะได้ซื้อสำรองไว้อีกอัน

4. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    แกะดูแล้วค่ะ คุณแกะดูเองเลยก็ได้ค่ะ
    ด้านข้างที่มันจะมีช่องเล็กๆ
    มันเป็นลักษณะเหมือนถ่านเล็กๆ 3 ก้อน
    หุ้มด้วยพลาสติก เขียนว่า 3.6v
    ดิฉันไปซื้อที่ชาร์จแบบปรับโวลท์ได้มาใช้
    ช่างแนะนำว่า ชาร์จที่ระดับไม่เกิน 5V
    ชาร์จครั้งแรกประมาณ 12 ชม.
    แล้วหลังจากนั้น ถึงค่อยเอาชาร์จด้วย
    แสงแดดทุกวัน เพราะช่างบอกว่า
    ถ้าชาร์จด้วยโซล่าเซลอย่างเดียว
    คงไม่มีวันเต็ม เพราะแผงมันเล็กมาก

5. ยาล้างตา

ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    ตั้งแต่ได้มาลองใช้ได้ไม่กี่วัน ก็เก็บเข้าส่วนสัมภาระหนีภัย ไม่รู้เก็บนานๆจะพังหรือเปล่าหรือต้องเอาออกมาออกกำลังรับแสงแดดบ้างนะ...

6. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ผมคิดว่าจะต้องทดลองชาร์จ เดือนละครั้งเพราะมิฉะนั้นแบตเตอรี่อาจจะเสื่อมได้ ผมยังเอามาหมุนชาร์จทุกเดือนทดลองเปิดวิทยุ ไฟฉายยังใช้ได้ดีอยู่ แต่ต้องการทราบแบตเตอรี่มันใช้แบบใด ขนาดกี่โวล

7. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

พอจะมีรูปให้ดูหรือเปล่าครับ
    ทั้งแบตอันเดิม กับแบตอันใหม่

ขอบคุณครับ :cool:

8. suthipongnuy

มีใครเคยเปลี่ยนแบตเตอรี่อันใหม่หรือยังครับ ผมลองแงะออกมาดูแล้ว
    แบตเป็นรุ่น 2/3 aaa 3.6v ซึ่งหาดูในเน็ต เมืองไทยไม่มีขายเลย

9. suthipongnuy

แจ้งเพื่อนๆทุกท่าน สามารถใช้แบต 18650 (3.7v) ใช้แทนแบต 2/3 aaa (3.6v) ได้นะครับ
    หารังถ่านแล้วต่อสาย + - ก็ใช้ได้แล้วครับ แต่มันจะเทอะทะหน่อย