วิธีการคบมิตรแท้ในปัจจุบัน สำคัญมาก ควรอ่าน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ญี่ปุ่น, 22 มีนาคม 2013.

1. ญี่ปุ่น

ญี่ปุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

การคบเพื่อนเป็นสิ่งที่สำคัญอย่างหนึ่งในชีวิต ถ้าหากเราคบเพื่อนที่ไม่ดี ชีวิตเราอาจจะประสบพบเจอแต่ความทุกข์ได้ วันนี้ผมขอเสนอวิธีการเลือกคบเพื่อนอย่างไรให้ดีโดยข้อมูลทั้งหมดนั้นได้มาจากการเฝ้าสังเกตการณ์ พร้อมกับคำแนะนำจากผู้ใหญ่หลายๆท่าน
    1. ถ้าเจอเพื่อนที่มักชอบพูดว่าตนเองเป็นคนดี มีจิตอาสาเพื่อส่วนร่วม และชอบนำความดีของตนไปเป็นประเด็นในการเปรียบเทียบเพื่อโจมตีคนอื่น จำไว้เลยนะครับ ถ้าคุณเจอคนแบบนี้ อย่าไปสนิทมาก เพราะ คนแบบนี้เขามักเห็นแก่ผลประโยชน์ของตนเอง มักจะหลอกใช้ผู้อื่นเป็นเครื่องมือในการบรรลุเป้าหมายของตน
    2. ถ้าเจอเพื่อน คุย ไป ยิ้มไป หัวเราะไป โดยไม่มีสาเหตุที่ีทำให้หัวเราะ จำไว้เลยนะครับ คนแบบนี้เขาไม่มีวันจริงใจกับคุณแน่นอน
    3. ถ้าเจอคนที่ชอบพูดจาอ้อมค้อม แทบทุกครั้ง จำไว้เลยนะครับ คนแบบนี้ถ้ามีผลประโยชน์มาล่อเขา เขาพร้อมทรยศคุณได้เสมอ
    4.ถ้าเจอคนที่ชอบพูดแต่เรื่อง กิน เที่ยว ตลอดเวลา จำไว้เลยนะครับ นี้คือ เพื่อนกิน เพื่อนผลาญ มีปัญหาอะไร ไม่ช่วยตัวใครตัวมัน แล้วจบกันว่า ผมไม่เคยรู้จักคุณ
    5.ถ้าเจอเพื่อนที่มักนิ่งๆเงียบ จนเกินไป ถามอะไรไม่ตอบ ทั้งที่เป็นสถานการณ์ที่ลำบาก จำไว้เลยนะครับ คนแบบนี้คิดถึงตัวเองตลอดเวลา( เห็นแก่ตัว)
    6.ถ้าเจอเพือนที่ให้คำแนะนำเราเสมอ บอกวิธีปฏิบัติ และเมื่อเราตัดสินใจผิด เขาก็ยื่นมือมาช่วยเหลือเราอย่างเต็มที่ทุกเวลา มีเวลาปรึกษาหารือมักจะพูดว่า ถ้่าสิ่งไหนเป็นประโยชน์มากที่สุด และไม่เบียดเบียนผู้อื่น แันจะช่วยเหลืออย่างเต็มที่ี นั้นแหละครับ เพื่อนที่ดี

แหล่งข้อมูลที่มาhttps://www.facebook.com/pages/Decade-MU-Cute-Boy/163320220486770

2. nai_Prathom

nai_Prathom เป็นที่รู้จักกันดี

ใครทำตัวเป็นเพื่อนที่ดีแก่คนอื่นอย่างข้อที่ 6 ต้องระวังตัวเองไว้ให้ดี
    เด๋วเค้าจะหาว่า "slur"

ถึงจะทำตัวดีแค่ไหน พูดแต่เรื่องดีๆมีสาระ ถ้าอีกฝ่ายไม่เข้าใจ
    สิ่งที่เราพูดที่เราทำไปนั้น มันก็ไร้ความหมาย

กัลยาณมิตรที่แท้จริง ก็คือตัวของตัวเอง
    ก็ตัวเองสนใจปฏิบัติธรรมเอง ตั้งใจปฏิบัติธรรมเอง
    ไม่ต้องไปวุ่นวายอะไรกะคนอื่นให้มาก

เชื่อเถอะว่า มะนุดขี้เหม็นนั้นจิตใจกลิ้งกลอกยิ่งนัก

"แม้นเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน"
    สุนทรภู่

3. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    เพื่อนที่ดีที่สุด ที่อยู่กับเราตั้งแต่เกิด จนตาย ก็คือ ลมหายใจเข้า - ออก ครับ คิดถึงเพื่อนคนนี้ตลอดเวลานะครับ อย่าให้เขาเหงาเขาจะไปคิดถึงสิ่งอื่น ตามดูเพื่อนลมหายใจตลอด

4. ใจแอ้น

ใจแอ้น Active Member

23 พฤศจิกายน 2008
    จะมีเพื่อนทั้งทีลำบากจังนะครับ เพื่อนนะถึงจะเลวหยังงัยก็ยังเป็นเพื่อน สำคัญที่เราแหละครับ จะหาให้ได้ดีจิงอย่างข้อสุดท้ายนี่คงไม่ต้องคบใครเป็นเพื่อนหรอกครับ

5. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนดีไม่ดีดูตรงนี้
    ถ้าเราสีหน้าไม่ดี เพื่อนมันจะถามว่าเอ็งเป็นอะไรว๊ะ นี้ครับเพิ่อนดี
    :d

6. ติดบ่วง

ติดบ่วง เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนแท้ดูกันตอนที่ตกยากครับ

7. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    กัลยาณมิตรทำให้ชีวิตดีขึ้น ก็คือเพื่อนที่ดี กัลยา=สวยงาม มิตร = เพื่อน

"เพื่อน" ก็ยังเป็นปัจจัยภายนอกที่สำคัญที่สุดมาจนถึงทุกวันนี้ ฉะนั้น แท้จริงแล้วบุคคลผู้มีปรกติเที่ยวสมคบคนพาล ย่อมเศร้าโศกสิ้นกาลนาน เพราะการอยู่ร่วมกับคนพาล เป็นเหตุนำพาทุกข์มาให้ในกาลทุกเมื่อ เหมือนการอยู่ร่วมกับศัตรู ส่วนบัณฑิต มีการอยู่ร่วมเป็นสุข เหมือนสมาคมแห่งหมู่ญาติ เพราะเหตุนั้น นรชนพึงคบบัณฑิต ผู้มีปัญญา เป็นพหูสูต เอาการเอางาน มีศีล มีวัตร ไกลจากกิเลส และเป็นสัตบุรุษ เปรียบดังพระจันทร์คบอากาศอันเป็นทางโคจรแห่งดวงดาวฉะนั้น (พุทธพจน์)

8. ญี่ปุ่น

ญี่ปุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

การเลือกคบเพื่อน และมิตรแท้นะมีอยู่ครับอยู่ที่ว่าคุณจะตั้งใจหามันหรือเปล่าครับ
    อาจจะหายากมากๆครับ

เาอจากเหตุการ์ปัจจุบันไม่ได้จากตำรา เค้าบอกมาแล้วคุณไม่เชื่อก็ตกเป้นเหยื่อครับ พุดในกรรีนี้ไมหม่ยถึงอยู่ในสังคมไม่ได้ปฏิบัติธรรมนะครับ

ถ้าลองอ่านแล้วรับไม่ได้คุณก็ไม่ได้อยู่ในความเป้นจริงแล้วละครับพูดกันตรงๆเลย

พูดความจริงแล้วไม่ยอมรับก็ช่วยไม่ได้นะครับ

9. LovePig

LovePig เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนแท้ จริงใจ ชักชวนกันไป ในทางที่ดี มีอยู่จริงครับ

แต่ผมยังไม่เจอ