วิธีการสังเกตุ ว่าจะมีตาทิพย์หูทิพย์ หรือไม่

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย PETERPAN, 13 ธันวาคม 2004.

1. PETERPAN

PETERPAN Active Member

24 พฤศจิกายน 2004
    ศาสคร์การทำนายของจีน เกี่ยวกับเรื่องของโหงวเฮ้ง นั้น มีการดูลักษณะของบุคคลว่าต่อไปจะมีตาทิพย์หูทิพย์ ซึ่งดูจากลักษณะของดวงตาและใบหูของผู้นั้น โดยสามารถทำนายล่วงหน้าได้ และได้พิสูจน์มาแล้วว่าดูได้จริง ๆ

2. มารสะท้าน

มารสะท้าน Active Member

2 พฤศจิกายน 2004
    แล้วคนที่จะมีตาทิพย์หูทิพย์ ลักษณะของเขาจะเป็นอย่างไรล่ะครับ ช่วยไขให้แจ้งด้วยครับ

3. PETERPAN

PETERPAN Active Member

24 พฤศจิกายน 2004
    ผมดูไม่เป็นครับ แต่เห็นเขาดูมาแล้ว และยอมรับว่าถูกต้องครับ

4. พรายแสง

พรายแสง เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    รบกวนหาข้อมูลมาเพิ่มด้วยนะคะ..คือสนใจค่ะ

5. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อราวน่าสนใจมาก ๆ น่าจะมีมากกว่านี้ค่ะ

6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจดีแฮะ

7. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว หลอกให้อยากแล้วก็จากไป

8. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

คนที่จะมีสิ่งพวกนี้ได้นิสัยเดิมสมัยเด็กอาจจะเจอภพภูมิหรือเจอผีเป็นว่าเล่นจะกลัวไม่กลัวก็ต้องเจอต้องสัมผัสได้ ในตอนเด็กเวลานั่งนิ่งๆอาจจะมีอารมณ์สมาธิติดตัวมาให้รู้สึกดีเหมือนเด็กกำลังนั่งเหม่อลอย และส่วนใหญ่สมัยเด็กจะเป็นคนเงี่ยบๆมากกว่ากะโปโลเฮฮา อารมณ์จิตส่วนใหญ่จะมีอารมณ์สมาธิครองจิตอยู่เกือบเป็นปกติของชีวิตทั้งวัยเด็กและผู้ใหญ่

9. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ศาสตร์ทางด้านตำราส่วนตัวมองว่า
    มันเป็นสถิติครับ คือมีค่าความเชื่อมั่นสูง
    จากสมมุติฐานที่ตั้งไว้
    เช่น คนหน้าตา หน้าฝากแบบนี้
    สามารถมองเห็นผีหรือเคยเห็นผี
    ได้กี่คน แล้วเค้าก็เก็บข้อมูลจำนวนคน
    ตามวิธีทางสถิติ ให้ตอบแบบสอบถามหรือสัมภาษณ์ พอเก็บแล้วก็มา
    ใช้วิธีทางสถิติคำนวน ได้ผลออกมา
    แล้วก็แปรผล สรุปผลออกมา สุดท้าย
    ก็บันทึกไว้ในรูปแบบตำราครับ

การจะดูว่าใครเห็นนามธรรมได้
    หรือมีคล้ายตาทิพย์ไหม(เพราะตาทิพย์
    มันไม่ใช่คุณสมบัติมนุษย์อยู่แล้ว
    มีแต่เห็นได้
    คล้ายตาทิพย์ครับ)

ไม่ใช่ว่า เคยเห็นผีมาก่อนไหม
    ไม่ว่าตาเปล่า หรือหลับตาเห็น
    เพราะแม้เราไม่เคยฝึกหรือ
    มีความสามารถ ขอเพียงแค่มีสัญญา
    ในตัวจิต เค้าสามารถทำให้เราเห็นได้อยู่แล้วปกติครับ

มันต้องตั้งสมมุติว่า
    คนหน้าตาแบบนี้ คิ้วแบบนี้
    หน้าฝากแบบนี้ ถ้าต้องการเห็นผี
    สามารถระลึกหรือทำให้เห็นผีได้หรือไม่
    ณ เวลานั่นๆเลยครับ มันถึงจะ
    พอมีคุณสมบัติคล้ายตาทิพย์ครับ
    แล้วลงไปสอบถาม เพื่อเก็บข้อมูลครับ
    มันถึงจะน่าเชื่อถือครับ

ไม่ใช่เคยเห็นบ้าง เคยเห็นมาก่อน
    เคยเห็นแว๊บๆ แบบนี้
    ต้องตั้งสมมติฐานว่า
    คนหน้าตา
    แบบนี้ มีโอกาสที่จะเห็นผี
    หรือนามธรรมได้ไหม
    ไม่ใช่ตั้งว่า มีตาเห็นคล้ายตาทิพย์
    หูทิพย์ครับ

ปล หวังว่าจะพอเข้าใจภาพรวม