วิธีการเก็บศิษย์ของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เท่าที่ทราบมีอยู่ ๗ วิธีคือ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 18 กุมภาพันธ์ 2005.

1. songshake

songshake Active Member

16 พฤษภาคม 2011
    ลูกมีปัญญาเพียงน้อยนิด แต่จะพยายามปฎิบัติตามคำที่ท่านสอนทุกอย่าง ขอกราบหลวงพ่อด้วยเศียรด้วยเกล้า

2. ohairen

ohairen เป็นที่รู้จักกันดี

ของเรา ข้อ 1 ,4,5 ค่ะ เริ่มจากอ่านหนังสือประวัติหลวงปู่ปาน ซึ่งได้มาโดยบังเอิญมากๆ อยู่ดีๆเพื่อนก็เอามาให้แล้วบอกว่า ลองอ่านดู ถือว่าเป็นหนังสือธรรมมะเล่มแรกที่อ่านเลยก็ว่าได้ อ่านไปอ่านมา วางไม่ลงจริงๆไม่หลับไม่นอนกันเลยทีเดียว หลังจากนั้นก็อยากไปวัดท่าซุงมาก แต่ก็ไม่มีโอกาส ได้แต่ฟังเทปหลวงพ่อไปเรื่อยๆ ผ่านไปประมาณ 3ปี เดินทางกลับมาจากต่างประเทศ แฟนมารับที่สนามบิน อยู่ดีๆก็มาบอกว่า เดี๋ยวจะพาไปวัดท่าซุง เรางี้ดีใจมากๆ งงเหมือนกันว่า ทำไมอยู่ๆพาไปแต่ก็ไปนะ อิอิ ถามเค้า เค้าก็ไม่รู้เหมือนกัน ก็อยากพาไป (deejai)สุดท้ายก็ได้ไปกราบหลวงพ่อจริงๆซักที จากนั้นก็ได้เริ่มฝึกมโนยิทธิ ทั้งเราและแฟน ดีใจมากๆจริงๆอย่างน้อยก็โดนตามเก็บ อิอิ

3. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับหนังสือเล่มแรกคือการฝึกมโนมยิทธิประมาณสิบกว่าปีก่อน

4. ANAN JANG

ANAN JANG เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้อ่านคำสอนของหลวงพ่อแล้ว รู้สึกเข้าใจง่าย จำได้ และ ถ่ายทอดได้ ครับ

ไม่ว่าจะอ่านหรือฟังก็จะสนุกและมีอารมณ์เบิกบานทุกครั้งไปครับ ^^

5. chai8383

chai8383 เป็นที่รู้จักกันดี

ของผม ข้อ 1 กับ 5 ครับ แต่หลังจากรู้จังหลวงพ่อมา 1 ปีเศษมั้ง

หลวงพ่อมาเข้าฝัน 2 ครั้งครับ ดีใจสุดๆ หลวงพ่อไม่ทิ้ง

ท่านสอนทำนองว่า อย่าติดในสัญญาครับ

.......................................................

เมื่อตอน สิ้นเดือนมกราคม ผมเจอศิษย์หลวงพ่ออยู่คนหนึ่ง
    ทำงานอยู่ไฟฟ้าจังหวัด.. อายุ 50 กว่าๆแล้ว

คนนี้พิเศษหน่อย หลวงพ่อไปเข้าฝันตามเลยครับ
    แต่พี่เค้าบอกไม่เคยอ่านหนังสือหลวงพ่อเลย
    แต่ไปทำบุญที่วัด+บูชาวัตถุมงคลมาแล้ว

ผมก็เลยหา หนังสือประวัติหลวงพ่อปาน+สู่แสงธรรม
    ไปให้ซะเลย ช่วยงานหลวงพ่อครับ

.............................................................

อีกคนแม่ค้าขายห่อหมก คนนี้อายุ 50 กว่าๆ เหมือนกัน
    ผมเอาหนังสือประวัติหลวงพ่อปานไปให้ 2-3 เดือนมาแล้ว

เมื่อวันที่ 11 นี้ ผมเข้าไปถามผลของการอ่านหนังสือ พี่เค้าว่าชอบมากๆ

และหลวงพ่อก็ยังมาเข้าฝันเค้าด้วย
    โดยในฝัน หลวงพ่อเอาพระพิมพ์นางพญามาให้ 2 องค์ครับ

6. Akornlokudorn

Akornlokudorn Active Member

13 ธันวาคม 2011
    ดีใจจัง มีเหมือนผมด้วยครับ โมทนาสาธุ

7. เดือนห้า

เดือนห้า เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    ตอนที่เศร้ามากๆ ไปบวชชีพราหมณ์ ป้าคนนึงที่บวชด้วยเค้าก็ไปเจอหนังสือหลวงพ่อสอนกรรมฐานโดยบังเอิญ มากๆๆ (วัดนั้นเป็นวัดสายพุทโธ)
    เพราะศาลาหนังสือที่วัดนั้นมีหนังสือเยอะมากเป็นหมื่นได้ และไม่มีการจัดเป็นระเบียบ หนังสือหลวงพ่อก็เล่มเล็ก ไม่หนามาก สภาพก็กลางเก่ากลางใหม่ สันปกไม่เด่นแน่ๆ แต่ป้าก็เจอ และให้เรายืมอ่านก่อนนอน
    ตอนเช้านั่งสมาธิเกิดปีติวูบวาบซาบซ่าน ตอนนั้นเป็นตอนที่เชื่อว่าพุทธศาสนาน่าจะเป็นของจริง
    เลยเริ่มศึกษามาตลอด และเอาชื่อหลวงพ่อมาเสิร์ชตามอ่านเรื่องราวต่างๆ แต่ก็ยังไม่ศรัทธาขนาดดั้งด้นไปหา ไปเรียนนะคะ
    กระทั่งอ่านกระทู้พี่สาวและพี่บอล(อ่านของพี่บอลแล้วร้องไห้) รู้สึกแบบ ต้องไปบ้านสายลม ต้องไปบ้านสายลม อธิษฐานขอให้ได้ไป ไม่มีอะไรขัด ไม่ต้องทิ้งการงานเพื่อให้ได้ไป แล้วก็ได้ไปในที่สุดค่ะ ไม่ต้องทิ้งงานแถมต้องไปเอางานที่กรุงเทพอีก

8. spyjung

spyjung เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2012
    อนุโมทนา สาธุค่ะ

9. kittimacon

kittimacon เป็นที่รู้จักกันดี

บังเอิญหรืออย่างไรไม่ทราบมาเจอเสียงเทศน์ท่านทาง internet ก็เลยฟังจนทุกวันนี้ คิดว่าโอกาสคงมีได้ไปกราบร่างท่านที่วัดท่าซุงคะ

10. Pu_Ko

Pu_Ko Active Member

24 มิถุนายน 2011
    ของผมคงเป็นข้อ 2
    เพราะว่าเมื่อประมาณ 8 ปีแล้ว ผมฝันว่ามี ตาคนหนึ่ง พาไปบ้านหลังนึงที่มีพระพุทธรูป และรูปปั้นของหลวงพ่อ นั่งอยู่ ตาคนนั้น บอกว่ามีงไปใหว้พระองค์นี้ซะ พอตื่นความฝันนั้นอยู่ในหัวเลยจำได้หมด และยังกลับนั่งคิดว่า มีที่ไหนวะพระมาตั้งไว้ที่บ้าน กูคงเพ้อเจ้อไปใหญ่แล้ว(ขออนุญาตและขออภัย ใช้คำไม่สุภาพเพราะผมพูดกับตัวเองอย่างนี้จริงๆ) แล้วก็ล่วงเลยมาเมื่อ ต้นปี 55 ผมอยากจะฝึกนั่งสมาธิ พยายามหาข้อมูลทาง internet ว่ามีที่ไหนบ้าง ฟังการสอนจากหลวงพ่อ หลายๆ รูป รู้สึกว่าไม่ใช่กับนิสัยเรา แต่เมื่อได้ฟังของ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง ทำให้รู้สึกชอบ และเมื่อวันที่ 23 มิถุนายน 55 ผมขับรถไปฝึกมโนมยิทธิที่วัดท่าซุง เอารถไปจอดใต้ต้นโพธิ์ ตรงป้อมตำรวจ ใกล้ วิหารท่านท้าวมหาราช พอจะไปวิหาร 100 เมตร ปรากฏว่ารถ สตาร์ทไม่ติด ต้องจั๊ม แบตฯ รถคุณตำรวจ แล้ววิ่งเข้าเมือง เพื่อเปลี่ยน แบตฯใหม่ทั้งๆที่เพิ่งเขาศูนย์เช็ค 30,000 โล ในวันที่ 20 มิถุนายน ทำให้ผมพลาดฝึกมโนมยิทธิ รุ่งเช้า วันที่ 24 วันเกิดผม ผมไม่ยอมขับรถไปอีก จาก กทม. เพื่อไปฝึก ที่วัด และสำเร็จดังที่ตั้งใจ และได้รู้ว่า ในฝันตอนนู้น คือ องค์หลวงพ่อนั่นเอง แต่ยังคาใจว่าทำไม บริเวณในฝันเป็นบ้านคน เละตอนสิ้นเดือนผมฝันเหมือน 8 ปีที่แล้วอีก พอต้นเดือน ก.ค. ผมไปบ้านสายลม ปรากฏว่า ทุกอย่างและสิ่งแวดล้อม ชั้น 2 ของบ้านสายลม เหมือนกับในฝันทุกประการ
    ตอนนี้ผมมั่นใจแล้วว่า ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ เป็นลูกเป็นหลานของหลวงพ่อ แต่ลูกคนนี้ก็ยังดื้อ ในบางครั้ง

11. เก่งแก้ว

เก่งแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2012
    จริงครับ ผมใด้อ่านหนังสือประวัติหลวงพ่อปานครั้งแรกแล้วรู้สึกชอบมากๆ และรักหลวงพ่อมากที่สุดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      656.3 KB
      เปิดดู:
      251
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2013
  12. รัศมีสีทอง

รัศมีสีทอง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมมีโอกาสได้ถวายไตรจีวรแก่หลวงพ่อ และอธิษฐานพระโพธิญาณในคราวถวาย ทุกวันนี้ก็ปฏิบัติตามคำสอนของหลวงพ่อทุกครั้ง ไม่เสียชาติเกิดที่ได้พบหลวงพ่อที่ซอยสายลม ที่น่าภูมิใจคือไตรจีวรนี้ผมได้รับมาจากเจ้าฟ้าชาย ในขณะบวชเณร ผมมาคิดว่ามันไม่เหมาะกับผม ผมมีความตั้งใจที่จะถวายองค์หลวงพ่อ สุดท้ายแรงอธฺษฐานก็เป็นผล ผมได้ถวายไตรจีวรแก่หลวงพ่อที่บ้านซอยสายลม นับแต่นั้นมา เหตุอัศจรรย์ก็เกิดขึ้นแก่ผมจนทุกวันนี้
    รัศมีสีทอง

13. Thanachart Golf

Thanachart Golf สมาชิกใหม่

ของผมเป็นแบบที่ 1 กับ 3 ครับ เริ่มจากอ่านหนังสือประวัติหลวงพ่อปานก่อนครับ พออ่านแล้วก็อ่านเรื่องจริงอิงนิทาน 1-2 ต่อเลยครับ อ่านแล้วชอบมาก ต่อมาก็ฝันเห็นหลวงพ่อครับ ฝันว่าอยู่บนเรือกับหลวงพ่อ หลวงพ่อนั่งขัดสมาธตรงหน้าแล้วเราก็กราบ พอเราเงยหน้าขึ้นมามองหน้าหลวงพ่อก็คิดในใจว่าทำไมหลวงพ่อดูหนุ่มจัง พอคิดเสร็จหลวงพ่อก็ถามว่า สงสัยอะไร เราก็ตอบว่าเปล่า หลังจากนั้นหลวงพ่อก็ไปยืนบนฝั่งรอ เราก็จะลงเรีอตามไปแต่เห็นของลอยมาตามน้ำก็เลยไม่ได้ตามหลวงพ่อไปและก็ตื่นก่อน แต่ในฝันหลวงพ่อยังอยู่ตรงริมน้ำรออยู่ ตอนนี้นึกถึงความฝันทีไร จะขนลุกทุกครั้งครับ

14. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,003
    บารมีหลวงพ่อฤาษีฯ (พระราชพรหมญาณ) วัดท่าซุง ท่านเป็นอจินไตยจริงๆ

แม้ท่านจะเข้าพระนิพพานแล้ว แต่ก็เข้าในฐานะพิเศษ แบบพุทธภูมิบารมีแก่กล้าที่ต้องลาเพื่อสืบสานงานพระศาสนาและกัน-ช่วยลูกหลาน เหล่าศิษย์ไม่ให้ตกนรก

เว้นไว้กับพวกที่ยังไม่ตามท่านเข้าพระนิพพานแต่จะสร้างบารมีต่อไป ท่านก็ยังฝากไว้เป็นด่านสุดท้ายที่องค์พระศรีอริยเมตไตรย์ พระพุทธเจ้าองค์ปิดภัทรกัปป์นี้อีก ให้ลูกหลานฯ ได้พบทางดีที่สุดเท่าที่ท่านจะทำไว้ได้

นึกคิดแล้วตื้นตัน ยากบรรยายได้หมดตอนนี้ ไม่เสียชาติเกิดที่ได้มาพบ

15. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    เป็นของขวัญวันเกิดที่ดีที่สุดถึง๒ปี คือหลวงพ่อมาโปรดในฝันค่ะ

16. akarawoot

akarawoot สมาชิกใหม่

ของผมเมื่อประมาณปี 2558 ผมได้รับพระคำข้าวมาจากผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ตั้งแต่ได้มาผมก็พยายามหาคำตอบว่าเป็นพระอะไร ใครเป็นคนสร้าง จนอ่านเรื่อยๆตาม internet ธรรมะของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ก็เกิดศรัทธาและก็สวดมนต์ตอนดึก บอกว่า ผมจะขอไปกราบหลวงพ่อสักครั้ง วันเสาร์ที่จะถึงผมจะไปวัดท่าซุง (ผมสวดมนต์วันพฤหัสบดี) คืนวันนั้นเองที่สวดมนต์...

ผมฝันว่าอยู่ๆก็ไปยืนอยู่ลานวัดแห่งหนึ่งไม่เคยเห็นมาก่อน หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านก็เดินมากวักมือเรียกผม และก็ให้เดินตามไป ผมก็เดินตามท่านไปเรื่อยๆ จนขึ้นไปบนศาลาวัด ซึ่งมีโรงศพอยู่
    เป็นโรงแก้วตั้งอยู่กลางศาลา แล้วหลวงพ่อก็เดินหายไปที่บริเวณโรงแก้ว

ผมก็เดินไปดูหลวงพ่อหายไปไหน ผมก็เดินไปเปิดโรงแก้ว กะว่าหลวงพ่ออาจจะหลบในนี้

ปรากฎว่าในโรงนั้นมีแต่เพชรพลอย สวยระยิบระยับ แสงสว่างจ้า แบบไม่เคยเห็นมาก่อน
    แล้วผมก็ตื่นขึ้น ก็รู้สึกปลื้มใจอ่านและพยายามปฏิบัติตามหนังสือท่านตั้งแต่นั้นมา

*** อีกอย่าง ตั้งแต่ผมห้อยพระคำข้าว ผมไม่เคยการเงินขัดสน สวดคาถาเงินล้านทุกวันครับก่อนนอน สาธุครับ

17. Buddhisatava

Buddhisatava สมาชิก

หลวงปู่มาเข้าฝันหลายครั้ง มีนัยยให้เร่งความเพียร ปลื้มปิติอิ่มใจทุกครั้ง น้ำตาจะไหล เคารพรักและศรัทธาหลวงปู่ยิ่งชีวิต