วิธีการโพสท์เพลงใหม่ << สำหรับมือใหม่ครับ ^^

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย sansky9, 4 สิงหาคม 2010.

1. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับสำหรับสมาชิกใหม่ ของพลังจิตด้วยนะครับ :cool:
    บ่อยครั้งมากที่เพื่อนๆ เข้ามาได้ฟังเพลงที่พวกเราชาวพลังจิตได้ร้องไว้
    แล้วอยากที่จะอัดเสียงร้องของคุณเองเพื่อมาตั้งกระทู้โพสท์ แบ่งให้เราๆ
    ชาวพลังจิตได้ฟังกันบ้าง แต่ก็ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง? วันนี้ผมขอเสนอ
    ขั้นตอนการตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อให้สมาชิกได้ศึกษาแล้วนำเพลงเพราะๆ มาแบ่งกันปันฟังครับ

วิธีการและขั้นตอนการโพทส์เพลงใหม่

1. หลังจาก login เข้ามาเวปพลังจิตแล้ว ให้เข้าไปยังบอร์ด Music & Karaoke

2. หลังจากนั้นเลือกบอร์ด(ห้อง)ที่ต้องการคุณต้องการโพสท์เพลงครับ

3. เมื่อเข้ามายังในห้องนั้นแล้ว ให้เลื่อน scrollbar (แถบข้างๆด้านขวามือ) ลงมาล่างๆ นะครับ สังเกตุหาปุ่ม "ตั้งกระทู้ใหม่" แล้วกดเลยครับ

4. หลังจากนั้นใส่ชื่อเพลง, แทรก tags เพลง(ดูรายละเอียดข้อย่อย), ใส่เนื้อเพลง, รายละเอียดต่างๆ ได้เลยครับ

>>> 4.1) คลิกปุ่ม "อัพโหลดรูปและจัดการไฟล์"

>>> 4.2) คลิกปุ่ม "Browse.." เพื่อเปิดไปยังตำแหน่งเก็บ file

>>> 4.3) เลือกหา file เพลงที่ต้องการ แล้วกดปุ่ม Open ครับ

>>> 4.4) คลิกปุ่ม "Upload" ช่วงนี้รอสักครู่นะครับประมาณ 2-3 นาที ขึ้นอยู่อยู่กับขนาด file และความเร็วในการ upload ของ internet แต่ละท่านครับ ^^ ถ้าหากว่าขั้นตอนนี้มีปัญหาขัดข้องต่างๆ ให้เริ่มทำจากข้อ 4.2) ใหม่นะครับ

>>> 4.5) หลังจากรอไปสักพัก ก็จะเห็นชื่อ file ที่เราเลือกจากข้อ 4.3) แล้วให้เอาเม้าส์ไปชี้ที่ชื่อ file แล้วคลิกขวา/เลือก copy shortcut ครับ

>>> 4.6) คลิกที่รูป a.jpg เพื่อใส่คำสั่งเปิดเล่นไฟล์เพลงอัตโนมัติ เมื่อเพื่อนๆ เปิดเข้ามาในกระทู้ของเราครับ

>>> 4.7) เอาเม้าส์ไปวางในช่องกลาง (MUSIC)(/MUSIC) ครับ แล้วคลิกขวา เลือกวาง(past) ให้ได้ดังรูปเลยครับ

5. เมื่อตรวจสอบรายละเอียดต่างเรียบร้อยแล้ว ให้คลิกปุ่ม submit ได้เลยครับ
    .
    .
    .

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      72.3 KB
      เปิดดู:
      1,487
      ขนาดไฟล์:
      81.1 KB
      เปิดดู:
      1,412
      ขนาดไฟล์:
      124.2 KB
      เปิดดู:
      1,431
      ขนาดไฟล์:
      82.6 KB
      เปิดดู:
      1,427
      ขนาดไฟล์:
      82.7 KB
      เปิดดู:
      1,666
      ขนาดไฟล์:
      73.9 KB
      เปิดดู:
      1,379
      ขนาดไฟล์:
      35.3 KB
      เปิดดู:
      1,595
      ขนาดไฟล์:
      162.4 KB
      เปิดดู:
      1,373
      ขนาดไฟล์:
      47.7 KB
      เปิดดู:
      1,401
      ขนาดไฟล์:
      4.1 KB
      เปิดดู:
      1,346
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ธันวาคม 2013
  2. tawantook

tawantook สมาชิก

ขอบคุณครับ ส่วนตัวแล้วเรื่องนี้โอเคอยู่ครับ

แต่ติดใจเรื่องขั้นตอนการอัดคาราโอเกะมากกว่า

ทำที่ไหน อย่างไร ต้องมีเครื่องมือไรมาเกี่ยว

ข้องบ้างอะครับ

3. sansky9

ไม่ต้องไปถึงห้องอัดที่ไหนหรอกครับ
    ใช้คอมฯเราๆ นี่แหล่ะครับ สำหรับอัดเสียงร้อง ในบอร์ดนี้น่าจะมีวิธีการอัดเสียงร้องอยู่นะครับ, เด๋วผมจะช่วยหาดูให้ครับ ^^

รวมเทคนิคการอัดเสียง <<< นี่เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2010
  4. tawantook

tawantook สมาชิก

ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะครับ

ขอตัวไปศึกษาก่อนนะครับ

ติดขัดตรงไหนขออนุญาตถามตรง

ถึงคุณสันสกาย ได้ไหมครับ

5. sansky9

ได้เลยครับ ไม่มีปัญหาครับ ^^/

6. Samaniya Milin

Samaniya Milin เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณมากคะ
    แต่ก็ยังส่งไม่ได้ ติดอยู่ตอน upload รอจน cursor วิ่งเต็มกรอบแล้ว ก็หายไป ไม่มีชื่อเพลงที่เรา open เพื่อ upload ให้เห็น แล้วก็ปิดไป ทำหลายครั้งแล้ว ไม่สำเร็จ
    (คืนวัน ศุกรม เสาร์ และเช้าอาทิตย์ที่ 8/08) ทำอย่างไรต่อไปดีคะ
    Old Sam

7. sansky9

สวัสดีครับคุณ Old Sam

ตามที่ได้เกริ่นไว้บ้างแล้วว่าขั้นตอนนี้มักจะมีปัญหาบ่อยครั้งครับ เนื่องจากมีปัจจัยหลายอย่างดังนี้ครับ
    1. ขนาดของ file เพลง/ภาพ ที่ทำการ upload ซึ่งถ้าขนาดน้อยกว่า 2,000KB ก็น่าจะ upload ได้เร็วนะครับ
    2. จำนวนผู้เรียกใช้งาน server พลังจิตของเรา ณ.ช่วงเวลานั้นๆ อาจจะมีมากครับ ทำให้การส่งคำสั่งไปยัง server อาจจะต้องรอคิวและรอการตอบสนองกลับสักช่วงหนึ่ง ซึ่งครั้งนี้อาจจะนานไป เลยเวลาที่กำหนดไว้โปรแกรมจึงยกเลิกคำสั่งไป แนะนำให้ลองปิดหน้า windows Internet explorer ไปสัก 5 นาทีแล้วค่อยเปิดเข้ามาใช้งานใหม่นะครับ
    3. นอกจากขนาด file, การคับคั่งของผู้เรียกใช้งานเวปแล้ว ที่สำคัญอีกอย่างก็คือความเร็วในการเชื่อมต่อ internet ของเราก็สำคัญมากไม่แพ้กันครับ ปัจจุบันมี Hi-speed internet 5Mb (ของ 3BB), 4Mb(TOT), 3-4Mb (True) ให้เลือกใช้ด้วยค่าบริการที่พอที่จ่ายได้ครับ โดยอัตราดาวน์โหลดได้สุงสุด 4-5Mb และอัตราการส่งข้อมูลออกจากเครื่องเรา (Upload) สูงสุดที่ 512 Kbps ครับ แต่ถ้าใช้ระบบหมุนโทรศัพท์ผ่านโมเด็มเหมือนแต่ก๋อน ก็อาจจะมีปัญหาบ้างครับ

ลองเช็ค 3 ข้อนี้ว่ามีข้อไหนพอที่จะแก้ไขได้บ้าง? แล้วลองอีกครั้งนะครับ ^^

8. joyjeen

joyjeen สมาชิกใหม่

รับทราบครับท่าน
    ขอบคุณมากๆ

9. nanakikoko

nanakikoko สมาชิกใหม่

17 กันยายน 2008
    ขอบคุณมากคร่า
    รับทราบ

10. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    เพิ่งเห็นกระทู้นี้ครับ เล่นแต่กระทู้พระเครื่อง อ่านแล้วได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณที่แนะนำให้ทราบ ผมว่าจะลองทำดูบ้างครับ แต่ผมมีข้อสงสัย อยากจะเรียนถามคุณsansky ตอนที่เราิเลือกไฟล์เพลง (หัวข้อที่ 4.3) ว่าเป็นเพลงที่เราเก็บไว้ในคอมฯซึ่งเป็นต้นฉบับจริง หรือว่าเป็นเพลงที่เราร้องเองครับ ขอถามข้อแรกก่อนนะครับ เดี๋ยวถามอีก

11. sansky9

สวัสดีครับคุณ Kiati_sak

สำหรับเพลงที่ผมเลือกในข้อ 4.3) นี้ เป็นเพลงที่เราร้องเองครับ
    มิใช่เพลงที่มีเสียงนักร้องต้นฉบับร้องนะครับ ที่สำคัญเวปพลังจิต
    ไม่อนุญาตให้โพสท์เพลงที่เราไม่ได้ร้องเองด้วยครับ ^^

ในขั้นตอนนี้ต้องการที่จะแนะนำเพื่อนๆ นำเพลงที่เราร้องไว้ และได้บันทึก
    เสียงร้องเราไว้แล้ว ขึ้นมาโพสท์ไว้ในเวปบอร์ดของห้องเพลงคาราโอเกะครับ ^^

ถ้าเพื่อนๆ ไม่เข้าใจ หรือสงสัยข้อในข้อไหน? สอบถามได้เลยนะครับ
    แล้วผมจะเข้ามาตอบให้ หรือเพื่อนท่านอื่นอาจจะช่วยตอบให้ก็ได้ครับ
    ขอบคุณสำหรับการสละเวลาอ่าน กระทู้ของผมด้วยนะครับ :cool:

12. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณครับ คุณ SANSKY ขอถามต่อนะครับ แล้วเราจะร้องเพลง อัดเพลงแบบมีเสียงดนตรีที่มีอยู่ตามกระทู้เพลงต่างๆ ได้อย่างไรครับ แล้วเราจะเอาเข้าไปเก็บไว้ในคอมฯของเราได้อย่างไรครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

13. Mookiejoy

Mookiejoy เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณค่ะ ไปฝึกร้องให้ อุ๊ย..ร้องเพลงก่อนนะคะ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลดี_/\_

14. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    (k) น้องหมูกี้จอย..ฝึกยังงาย หายไปจากบอร์ดเยยย
    ฝึกไปถึงไหนแล้วคะ คิดถึงจัง.........(k)

15. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบข้อมูล แต่ขี้เกียจปฎิบัติ รอฟังอย่างเดียวก็แล้วกัน ขอบคุณจขกท.

16. pandablahblah

pandablahblah Active Member

อยากอัดบ้างจังค่ะ แต่ไม่กล้าร้อง กลัวคนข้างบ้านว่าอ้าค่ะ T^T

17. ชูนุ่น

ชูนุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    อยากให้มันขึ้นอย่างนี้อ่ะ ทำไงอ่า?<OBJECT id=WMP7 height=180 width=330 classid=CLSID:6BF52A52-394A-11d3-B153-00C04F79FAA6>

</p>&nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    &nbsp
    </OBJECT>

ขอบคุณล่วงหน้า ที่ช่อยตอบ

แต่เรามีนี่อยู่แล้วนะhttp://palungjit.org/attachments/a.1708486/ จะทำไงต่อ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 ตุลาคม 2011
  18. sansky9

ทำต่อข้อ 4.5) ของผมได้เลยครับ

แล้วจะได้แบบนี้ครับ
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1708486/[/MUSIC]

19. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    เสริม

วิธีการต่อจากข้างบนเมื่อกลับมาที่กระทู้ของเราก็คือ
    กดที่ไอคอนรูปตัวโน้ตสีฟ้าที่เป็นภาพเคลื่อนไหว
    แล้วก็จะได้แท็ก Music มา
    จากนั้นก็วาง shortcut ที่เรา copy ไว้ ตรงกลาง tag ดังกล่าว
    เพลงก็จะขึ้นมาเองอัตโนมัติครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2011
  20. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ แล้วจะลองดูว่าทำได้ไหมน้อ อิอิอิ