วิธีตั้งศาลพระภูมิด้วยตนเอง

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 4 มิถุนายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ถาม : เนื่องจากกระผมจะสร้างบ้านและในบ้านมีห้องพระ ๑ ห้อง กระผมต้องการ พระประธานประจำบ้านสูงสุด ระหว่างองค์สมเด็จปฐมกับพระแก้วมรกต กระผมจะตั้งพระองค์ใดเป็นพระประธานครับ ?

ตอบ : สมเด็จองค์ปฐม

ถาม : ถ้าบ้านไม่มีศาลเจ้าที่ อยากตั้งศาลเจ้าที่ไว้บูชา จะได้ไหมครับ ? แล้วเชิญอย่างไรบ้างครับ ? กลัวสัมภเวสีที่ไม่ใช่เจ้าที่มาอยู่ครับ ?

ตอบ : หามุมที่เหมาะสมภายในเขตของเรา ให้อยู่ ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ ทิศเหนือ หรือ ทิศตะวันออกของตัวบ้าน ยกพื้นตั้งศาลขึ้นมา หน้าศาลหันไปทางใดก็ได้ที่เราบูชาถนัด จัดเครื่องบูชามี บายศรี หัวหมู (หมูชิ้นก็ได้ แต่ต้องไม่ต่ำกว่าครึ่ง ก.ก.) ไก่ต้ม ข้าวปากหม้อ ไข่ต้ม ขนมต้มแดง ขนมต้มขาว ถั่วลาชมาศ (ถั่วเขียวแกะเปลือกคั่ว) ส้มโอ มะพร้าวอ่อน กล้วยน้ำว้า และ ปลาช่อนแป๊ะซะ ๑ ตัว ทั้งหมดวางบนผ้าขาว จุดธูปเทียนบูชา เปิดเทปบวงสรวง (ของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง : ผู้ตั้งกระทู้) อธิษฐานขอให้พระภูมิเจ้าที่ซึ่งดูแลในเขตนั้น ช่วยสงเคราะห์ดูแลทั้งบ้านและคนในบ้านให้อยู่เย็นเป็นสุข ควรจะทำพิธีด้วยตัวเอง เพื่อแสดงออกซึ่งความเคารพท่านจริงๆ

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือนตุลาคม ๒๕๔๕
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤษภาคม 2012
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้