เรื่องเด่น วิธีที่จะเอาเงินที่ถูกยืมไป คืนมา (สมเด็จพระญาณสังวรฯ

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย ก้อย รุ่งโรจน์, 6 ธันวาคม 2007.

1. pechklang

pechklang เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนา..สาธุ
    1. รับทราบวิธีการที่จะได้เงินคืนจากลูกหนี้ นั้นเรื่องเล็ก..!!!
    2. แล้ววิธีการที่จะหาเงินคืนให้เจ้าหนี้ นี่ซิเรื่องใหญ่...!!!
    ท่านผู้ใดทราบช่วยตอบที..นะครับ

2. ณ..เชิงตะกอน

ณ..เชิงตะกอน สมาชิกใหม่

โอว์ ..ขอบคุณมาก~กกกก ครับ

3. Nutuk

Nutuk เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญค่ะ

[​IMG] สาธุ สาธุ สาธุ [​IMG]

<!-- / message -->

4. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

รวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆกันทุกท่านนะครับ

5. LittleBuddha

LittleBuddha เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับ อ่านแล้วทำให้ได้ข้อคิด

6. ปัทมินทร์

ปัทมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆ
    ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ได้ทดลองนำเอาคำแนะนำของหลวงปู่ไปปฏิบัติ อยู่ประมาณ 3 - 4 เดือนเศษ จนกระทั่งลูกหนี้ที่หนีหายไป 1 ปีเศษ ได้โทรมาขอโทษและขอผ่อนส่งให้ จนเดือนเมษายน 52 ที่ผ่านมานี้ ผมได้รับการโอนเงินแบบผ่อนส่งมาให้บ้างแล้ว
    ใครที่เจอแบบผม ผมแนะนำให้คุณทำบุญ ทำทาน บ่อยๆ หมั่นสวดมนต์ นั่งสมาธิ* (สำคัญมากๆ) แล้วอธิษฐานดูนะครับ อ้อ! อย่าลืมอุทิศผลบุญให้อารักขาเทวดาของลูกหนี้ด้วยล่ะครับ แล้วคุณจะเห็นถึงการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น ไม่ช้าก็เร็ว เป็นกำลังใจให้นะครับ.

7. t_chakrapan

t_chakrapan เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็โดนโกงไปพอสมควร แต่ก็ปลงแล้ว
    คงไม่ได้คืน อโหสิกรรมให้เขาไป
    ชาติต่อไปไม่ต้องมาชดใช้หนี้กรรมอีก
    ส่วนผลกรรมของเขาที่ทำกับเรา
    ก็ให้เป็นไปตามกฎของกรรม

8. sancity

sancity Active Member

13 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนา...สาธุ ครับ
    ขอแนะนำว่า กรุณาตรวจสอบข้อมูลอีกครั้ง ว่า คำสอนนี้เป็นคำเทศน์ของพระอาจารย์ท่านใด ระหว่าง พระอาจารย์ฝั้น อาจาโร กับ สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก...

9. แก้วนาคา

แก้วนาคา Active Member

25 กันยายน 2009
    เราเองก็ถูกขอยืมเงินไปหลายแสนบาท หลายปีมาแล้วนับว่าจำนวนมาก สัญญาว่าจะใช้คืนให้เมื่อนั้นเมื่อนี้ แต่ถึงเวลาแล้วก็ไม่ได้คืนเหมือนกาน ได้แต่ สวดมนต์ ขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิให้ดลใจให้เขาเอามาใช้คืน แต่ตอนนี้คิดได้แล้วว่าถ้าไม่ได้ก็ไม่เปนไร ชาติที่แล้วคงไปเอาของเขามา หรือถ้าเราไม่ได้เอาของเขามาในชาติก่อนเขาก็ต้องเป็นหนี้เราไปชาติหน้า

10. ราศีสิงห์

ราศีสิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

11. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

หุๆๆ กัลยาณมิตรที่อ่านๆเนี้ย เป็นเจ้าหนี้ที่มีมารยาท ที่น่ารักทั้งนั้น

ดาวก็เป็นหนึ่งในนั้น คงเป็นเพราะโดยนิสัยส่วนตัวมีความกรุณา เมตตา แต่ลูกหนี้นี่ซิมีแต่วางอุเบกขา ไม่ยอมใช้คืน แถมไม่กล้าทวงอีกต่างหาก

ขอเอาใจช่วยเจ้าหนี้ทุกท่านให้ได้เงินคืนนะคะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

12. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ

เชิญทำบุญสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมพร้อมวิหารแก้วพระจุฬามณีปฏิบัติธรรม
    http://palungjit.org/threads/เ�...153668.31/

13. yommatood

yommatood เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ
    ตัวผมเองมีคนมาขอยืมเงินเยอะ ตอนแรกก็บอกขอยืม ตอนหลังทำเป็นขอลืมซะงั้น
    ปลงแล้วครับ เราคงเคยเอาของเขามาในอดีตชาติ แล้วไม่ใช้คืน ก็เลยโดนบ้าง
    พอคิดอย่างนี้แล้วสบายใจขึ้นเยอะเลย เงินทองของนอกกาย ตายแล้วก็เอาไปไม่ได้

14. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

จะลองทำดูบ้างค่ะ เราก็ชอบทำบุญนะ แต่โดนประจำเลยยืมบ้าง โกงบ้าง ทุกวันนี้เลยบอกแฟนว่าชาติแล้วคงเอาของเขามา เขาเลยมาเอาคืน....

15. มุกลินลวา

มุกลินลวา เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    จะลองนำวิธีนี้ไปปฏิบัติดูค่ะ ทุกทีเวลาสวดมนต์แล้วอธิษฐานขอให้ลูกหนี้คืนเงินให้ จิตใจก็จะจดจ่ออยู่แต่ว่าจะทำอย่างไรให้เค้าคืนเงินให้เราทุกบาททุกสตางค์ที่ยังติดค้างอยู่ ใจไม่สงบเลยค่ะ แต่มันก็น่าโมโหจริง ๆ นะ โกงเงินเราไป บอกไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย แต่มีเงินสด 20 ล้านบาทไปซื้อหมู่บ้านอยู่อย่างสุขสบาย เราสิกลับต้องก้มหน้าก้มตาทำงานหาเงินใช้หนี้ต่อไป

16. Mupuii

Mupuii Active Member

3 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ

นู๋จะนำวิธีของพระอาจารย์ไปปฏิบัติดูบ้าง

เพราะลูกหนี้ก็ไม่คืนเงินให้เลย นานมากแล้ว เดือดร้อนอยู่เหมือนกันค่ะ

ได้ผลยังไง จะมารายงานจ้า

17. sawalak

sawalak Active Member

20 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนา

ขออนุโมทนา สาธุ สาธูค่ะ
    จะลองเอาคำแนะนำของหลวงพ่อไปใช้ดู แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ถือว่าคงเคยเอาของเขามา ชดใช้กันให้หมดในชาตินี้แล้วกันเน้อ !จะได้สบายใจ:cool:

18. sawalak

sawalak Active Member

20 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ

อนุโมทนา สาธุ สาธุ ค่ะ เห็นภาพ การสร้างองค์พระปฐม เห็นผลแล้วรู้สึกดีมากๆๆเลยค่ะ

19. สองเสาร์

สองเสาร์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2011
    อนุโมทนาบุญด้วยคะ
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ขอให้ท่านเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปคะ

20. fullner

fullner เป็นที่รู้จักกันดี

สิบกว่าปีแล้ว...ยืมให้เขา
    ต้องใช้หนี้แทนเขาด้วย
    จะลองนำไปทำดู...เผื่อจะได้คืนมาบ้าง
    สาธุ..