วิธีนำดนตรีจากMV karaoke มาใช้ร้องคาราโอเกะ

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย kolopsky, 20 กุมภาพันธ์ 2010.

1. aragonchon

aragonchon สมาชิกใหม่

10 กรกฎาคม 2012
    มือใหม่น่ะคับ

อยากถามอะไรหน่อยครับ พอดีว่าผมกำลังทดลองทำอยู่อ่ะคับแล้วมันมีปัญหาคับ
    1.ผมนำ ไฟล์ MV ลงไปใน VirtualDub เรียบร้อยแล้ว แต่เป็นไฟล์ AVI นะคับ แล้วผมก็กด save WAV แล้ว เปิดเข้าไปในโปรแกรม
    Audacity 1.3 แล้วแต่ แล้วทีนี้ มันมีแค่ 4 folder โปรแกรม Audacity ที่มันเป็นรูปหูฟังสีส้มอ่ะคับ มันไม่ขึ้นให้อ่ะคับ แต่ไปดูใน folder ที่โหลดมามันก็ยังมีอยู่อ่ะคับ แต่พอดูในขั้นตอนที่พี่บอกแล้วมันไม่ขึ้นให้น่ะคับ
    แล้วผมก็อ่านดูเห็นพี่บอกว่า ต้องใช้โปรแกรมแปลงไฟล์วิดีโอ เช่น Xilisoft Video Converter Ultimate 6 แปลงจาก FLV เป็น MPEG เสียก่อนครับ จึงจะทำตามขั้นตอนที่อธิบายได้
    2.หลังจากนั้นผมก็โหลดโปรแกรม Xilisoft Video Converter Ultimate v5.1.26.0624 + Serial นี้มาอย่างที่พี่บอกนะคับทีนี้อยู่ที่ว่า จะแปลงจาก FLV เป็น MPEG ยังไงอ่ะคับ งง เพราะว่าผมรองแปลงหลายรอบแล้วนำไปใส่ใน VirtualDub ก็ไม่เข้าเลยอ่ะคับ ผมอยากรู้ขั้นตอนการแปลงอ่ะคับ
    3.ผมอยากรู้ว่าถ้าแปลงได้แล้ว โปรแกรม Audacity มันจะขึ้นมาให้มั๊ยคับ
    4.ตัดเสียงร้องได้อย่างเดียวหรอคับ ถ้าเกิดนำไปใส่ใน โปรแกรมคาราโอเกะแล้ว เราจะเปิดเสียงคนร้องน่ะคับแบบนี้ต้องทำยังไงหรอคับ
    รบกวนด้วยนะคับ ผมอยากทำมากแต่ก็กำลังฝึกอยู่ ฝากด้วยนะคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      99.2 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      114 KB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      72.8 KB
      เปิดดู:
      108
  2. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

โดยปกติแล้วไฟล์วีดีโอที่นามสกุล *.DAT นั้นสามารถเปลี่ยนนามสกุลไฟล์เป็น *.mpeg ได้ทันทีเลยครับ
    แต่ถ้าไปไฟล์วีดีโอจากยูทูป *.flv คงจะต้องอาศัยโปรแกรมอื่นช่วยแปลงไฟล์ให้ครับ
    ลองค้นหาดูพบโปรแกรมนี้ ลองโหลดไปใช้ดูนะครับ ตาม link นี้ครับ

3. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณจ้า แล้วจะลองไปทำดูนะคะ อิอิ

4. itemnoi

itemnoi เป็นที่รู้จักกันดี

5. samusunn

samusunn เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    แต่ดิฉันได้ทั้งสองข้างเลยค่ะ
    มั่วอยู่ตั้งนาน พอดีอ่านไม่เข้าใจอ่ะค่ะ 5555++

6. brickthai

brickthai เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2014
    ขอบคุณค่ะ เด๋วลองทำดูสักแล้ว ใช้วิธีนำดนตรี
    จากMV karaoke มาใช้ร้องคาราโอเกะ
    สงสัยเราจะร้อนวิชาเกินไป