วิธีบรรลุธรรมของแท้

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bigtoo, 5 ตุลาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012

2. bigtoo

พวกตัดอุปทานตอนแรกก็จะเป็นพวกศิลปินทำตามใจตนเองทุกอย่าง สุดท้ายคิดได้ สุดท้ายก็อดที่จะมาบวชไม่ได้ บอกแล้วบ่อฟัง เหมือเราบอกเด็กว่าอย่าจับนะมันร้อน เด็กก็ไม่ฟังเอามือไปจับ พอไปจับแล้วก็แหกปากร้องโอ้ยมันร้อย ก็บอกแล้วไม่ฟังอิๆๆ แต่เราก็เข้าใจนะว่าไม่ถึงตายปล่อยให้จับซะ จะได้เข็ดจนวันตาย

3. bigtoo

คนที่มองไม่ออกว่าสัมมาอาชีพที่ดีที่สุดนั้นคือการบวช มีบาตรใบเดียวชีวิตอยู่สบาย มีอาชีพแบบนี้อีกมั้ยล่ะ

4. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

...............ก็ นั่นแหละ ท่านให้กล่าวเรื่องมรรค...ไงครับ...ส่วนที่ไม่ใช่มรรคมันก็ไม่ใช่ เช่นเรื่อง คุณมีข้าวของเยอะไปนะ คุณนะคุณนะยังเสพกามอยู่...คุณนะใช้ไม่ได้ อะไรอย่างเงี้ยะ....จริงจริงพูดให้เป็น มรรค นั้น..ก็พอได้อยู่ แต่ มันผสมด้วยความคิดของคุณด้วยไง ที่เขา ทักมานะ..เหอ เหอ:cool:

5. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

6. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวๆ

อาชีพ นี่อาชีพตอนไหน

หากตอนสอน เนี่ยะ อาชีพที่เหมาะ ต่อการ น้อมเข้ามา ผู้สอนย่อมต้องบวช
    ( ไม่บวชก็ได้ แต่จะทำให้ น้อมเข้ามาได้ยากขึ้น เหตุก็มี เช่น ฝ่ายอุบาสิกา
    นี่ ตอนนี้เขาถือว่า มาถือบวชไม่ได้ บวชชีก็เป็นอุบาสิกาอยู่ดี แต่ คนเหล่า
    นี้หากท่านรู้จริง ทำไมจะสอนไม่ได้ )

แต่ถ้าเป็น ตอนภาวนา

อันนี้ ยังไม่จัดว่าประกอบอาชีพ เพราะเป็นช่วงทำประโยชน์ตนเป็นหลัก
    หรือ ส่วนใหญ่ การบวชเขาจึงเรียกว่า เป็นหนทางสบาย ไม่คับแคบ แต่
    คนที่บวชเพื่อภาวนานะ ไม่ได้รู้สึกอย่างนั้นหรอก ถ้ามานั่งเห็นว่าสบาย
    ละก้อ ก็เห็นผิดแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2012
  7. bigtoo

เหมาะทุกอย่างลองตรึกดูดีๆ พระองค์เลือกแล้วดีจริงๆ ลองตรึกดูจะเห็นตามจริงทุกประการ

8. bigtoo

9. bigtoo

คุณก็ยังไม่เข้าใจที่ผมตั้งใจสื่อ คุณดูชีวิตสมณะเถอะแล้วจะรู้ว่า ชีวิตที่พอดีนั้นมันอยู่ตรงไหน อย่างไรเสียคุณก็หนีไม่พ้นหรอกถ้าคุณยังอยู่ในเส้นทางนี้ ไม่ต้องเชื่อผมเชื่อพระพุทธองค์ที่ทำเป็นตัวอย่าง วันนีคุณก็คิดได้เท่าผมต้อนนั้น ฟังๆไว้อย่าพึ่งเชื่อก็ไม่เสียหาย วันหนึ่งท่านอาจจะคิถึงผม

10. บุคคลทั่วไป 3 คน

11. หลบภัย

หลบภัย เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    ลองเปลี่ยนคำว่า "เราคิดว่าน่าจะเป็น" มาเปลี่ยนคำว่า "คุณลองพูดในสิ่งที่คุณเข้าใจให้เราฟังหน่อยได้ไหม" ....

12. bigtoo

13. bigtoo

ถามผมหรือเปล่า ถ้าถามผมผมยังไม่เข้าใจนะว่าคืออะไร

14. หลบภัย

หลบภัย เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    การฟังให้มากขึ้น คือหนทางแห่ง อัจริยมรรค เชื่อไหม

15. bigtoo

เชื่อสนิทใจ ไม่มีข้อสงสัยครับ

16. 12345*

12345* เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    สาวสตอมาแรงจริงๆ(เสื้อขาวนะ)

17. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ผมอ่านสองหน้าสุดท้าย
    และอยากเสวนาด้วยนะขอรับ

การบวชไม่ใช่อาชีพนะขอรับหากท่านไม่ยึดเป็นอาชีพ
    แต่หากท่านยึดว่าเป็นอาชีพคืออาชีพของท่าน
    และการบวชเป็นอาชีพหรือไม่ก็ต้องแล้วแต่ผู้ที่บวชและผู้ที่มองการบวช

การบวชคือหนทางที่สั้นและไวกว่าไม่บวชในการปฏิบัติ
    เพราะการบวชนั้นเลิกละเรื่องทางโลกไปได้เยอะมาก
    แต่ในโลกปัจุบันการบวชเปลี่ยนแปลงไปมาก
    พระไม่ละโลกเมื่อบวชแต่แสวงหาโลกจากการบวชหรือไม่อย่างไร
    เพราะที่วัดนั้นมีทุกอย่างที่ชาวบ้านไม่มี
    อย่าบอกผมนะว่าเพื่อเผยแผ่ศาสนา
    เพราะกะลาที่ควำไว้เมื่อหงายได้ก็ต้องคว่ำไว้เหมือนเดิมอย่าหงาย
    กลาที่คว่ำท่านเรียกว่ากะลา
    แต่กะลาที่หงายท่านไม่เรียกกะลา
    ที่บ้านผมเขาเรียกกะโหลกเพราะข้างในกลวง

แต่สิ่งที่อยู่ในกลาสำคัญกว่า

คำสอนนั้นที่แท้จริงเป็นอย่างไร
    ของจริงหายไปไหน

เรากล่าวเรื่องธรรมมะละกิเลส
    เรื่องการปฏิบัติอย่างนั้นอย่างนี้เพื่อผู้มาทีหลังหรือไม่หรือเพื่อที่จะเอาผู้มาที่หลังมายกมาหาบมาหามท่านเดินทางต่อไปเหมือนทางโลกหรือไม่

การเสวนานั้นท่านระบุไว้ในคำสอนหรือไม่ง่ายๆ

ไม้เกินสี่ศอกอย่าไปยุ่ง
    มีหัวข้อต่างๆมากมายในนั้นสิบข้อคือ ตัสสะ นี้หรือไม่อย่างไร
    ถึงจะเอาไปเป็นธรรมมะเป็นแสนเป็นแปดหมื่นสี่พัน

แล้วรูป....ภาพ....ภพ.....ท่านผู้ให้กับท่านผู้รับต่างกันอย่างไร

บางท่านให้แล้วผู้รับผูกพันธ์
    บางท่านให้แล้วผู้ให้ผูกพันธ์

บางท่านท่านไม่ให้หยิบ
    บางท่านไม่หยิบชิงเอา

แล้วเอาได้หรือไม่

เพราะต้องรู้เองทั้งนั้น

เรารู้ไปถึงไหนทำอย่างไรถึงจะรู้แบบเห็น.....เป็น.....อยู่....คือ.....กลาง

ไปอยู่ด้านนั้นเห็นแม่น้ำตะโกนบอกอีกฝั่ง

ข้ามไปข้ามมาทำไม

บางคนอยู่ที่มืดอยากบอกให้คนที่สว่างรู้เขาใช้อะไรสื่อ

เขาฉายไฟออกมาจากที่มืดชี้ให้คนที่อยู่ที่สว่างรู้ว่าอยู่ตรงนั้นตรงนี้เพราะที่มืดใช้ไฟฉายส่องบอก

แต่แสงไฟฉายมาที่สว่างที่ต็มไปด้วยความจ้าของแสงอาทิตย์

คนอยู่ในที่สว่างเลยไม่รู้เรื่อง

แล้วคำสอนที่แท้จริงคืออย่างไร

พระสงฆ์หรือประสงค์ที่จะรักษาพระธรรมท่านบวชเพื่อรักษาพระธรรมมีมา
    สองพันห้าร้อยป๊แล้ว

แล้วพระธรรมที่แท้จริงคืออย่างไรอะไรเป็นสื่อ
    พระไตรปิฎกแปรเป็นไทยมากี่ฉบับที่อ่านนั้นเป็นคำไทยภาษาไทยรู้หมดจนถึงเสท
    ผมถามว่าภาษาเดิมเขาคือภาษาอะไรที่ท่านเอามาสื่อ

แล้วจะรู้ธรรมอย่างไร
    ปฏิบัติรู้

ปฎิบัติแล้วรู้อะไรรู้วิธีหลอกตัวเองให้หลบกิเลส

แล้วท่านบรรลุธรรมอย่างไร

ธรรมมะคืออะไร

เมื่อเสวนากันแล้วเราคงหาธรรมานุสติปัฏฐาน

ธรรมะที่ท่านสอนคืออะไรทำไมบัญญัติไว้อย่างนั้น

พอจิตเดิมปภัสระก็แทบจะละสังขารแล้วทุกพระทุกองค์ทุกท่านบอกบรรลุแล้ว
    เสร็จกิจแล้ว.......ไม่เกิดแล้วทุกอย่างอนิจจังทุกขังอนัตตา
    วิญญานมโนจิตหมดแล้ว

แต่ไม่รู้ว่ากุศะลามาอย่างไร
    พระสงฆ์รักษาธรรมประสงค์ที่จะรักษาธรรมไว้
    เท่านั้น..............

อย่าไปถามท่านว่าธรรมมะคืออะไรเพราะพระงง.....พระง่วง......พระงั่ว

เอาว่าว่าไปตามครูบาอาจารย์ขอรับ

และหากใครรู้ธรรมเป็นอย่างไร
    ผมไม่รู้ธรรมเป็นอย่างไร
    ท่านม่รู้ธรรมเป็นอย่างไร

รู้แล้วจะหายหรือจะหงายไหมนี่สิน่าถามกว่า

สี่ส่องเอี่ยวสามลูกเป็นไข้เลือดออก

เอาเท่านี้ก่อนไหมครับ

18. bigtoo

ท่านพึ่งอ่านแค่นี้นั้นท่านไม่เข้าใจอะไรหรอกครับ ท่านจะตีความหมายอะไรอยากแสดงอะไรเชิญได้เลยครับ เป้นประโยชน์ทั้งนั้น การเลี้ยงชีพชอบนั้นเฉพาะนักบวชฉะนั้นการบวชถึงเป็นการเลี้ยงชีพชอบ(จัดอยู่ในสัมมาอาชีพ) แต่ถ้าขอเขากินเหมือนขอทานนั้นมันไม่ได้หมายความว่าเป็นอาชีพชอบ ส่วนเรื่องอื่นขอสงวนสิทธิ์ เรื่องความคิดเห็นเชิญได้เลยครับ

19. bigtoo

ผมสุปง่ายๆอย่างนี้นะครับธรรมะทั้งหมดที่พระองค์แสดงให้เราเพื่อให้เราเข้าใจจริงถึงสภาพธรรมทั้งหมดคือ อนิจจังทุกขังอนัตตา ไม่ควรเข้าไปยึดถือเพื่อความเบื่อหน่ายคลายกำหนัด หมดความยึดมั่นถือมั่นในสิ่งทั้งปวง และผู้ที่ปฎิบัติตรงถูกต้องนั้นเครื่องพิสูจน์บุคคลคนนั้นไม่มีอะไรดีเท่ากับการลด ละ เลิกตัณหาทั้งหลาย ซึ่งจะแสดงออกมาพฤติกรรมนั้นต้องบ่งบอกถึงเนกขัมมะทุกทาง มิใช่แต่ทางวาจาอย่างเดียว

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าใครจะทำได้ทั้งหมดในขณะนี้ แต่ขอเพียงน้อมที่จะประพฤติปฎิบัติ นั้นแหล่ะถือว่ามาถูกทางแล้วประพฤติดีแล้ว แต่ถ้าใครคิดว่าปล่อยวางจนอะไรก็ได้ กล่าวคือน่าจะหลงทาง และการที่จะทำเรื่องทั้งหมดนี้ได้การปฎิบัติวิธีปฎิบัตินั้นจะต้องตรงหลักไม่ขัดแย้งกันอันนี้นั้นยากที่จะหาที่สุดได้ จึงมีคำๆหนึ่งน่าสนใจ คือสัตว์โลกเป็นไปตามกรรม และการประจักษย์แจ้งนั้นก็จะมีอีกคำหนึ่งคือเฉพาะตน รู้ได้เฉพาะตน

แต่เเราๆผู้ที่ใฝ่ในธรรมนั้นมีอะไรดีๆก็จะเล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นแนวทางในการปฎิบัติ เพราะถ้าเราได้บวชแล้วคงบอกยากนะเพราะวินัยห้ามไว้ต้องอาบัติ เพราะมันมีเรื่องลาภสักการะเข้ามาข้องเกี่ยว และผมเองก็ได้กล่าวไว้หมดแล้วเรื่องการเข้าใจของผมเกี่ยวกับการเข้าถึงธรรม เป็นทางหนึ่งเท่านั้นเพื่อจะให้มีการพูดคุยโต้แย้งกันหาเหตุผลรองรับความน่าเชื่อถือ

และผมก็คงต้องยกตัวอย่างการดำเนินชีวิตประจำวันนั้นเข้ามาด้วย มันอาจจะดูเหมือนอวดตน ผมกระทำอย่างไรได้ผมก็บอกไปเพื่อการยืนยันว่าธรรมะสามารถทำได้จริงมีความสุขได้จริง ไม่ใช่ของยากเกินใจเราจริงๆ

20. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ใจดีๆ [​IMG]
    การสมาทานศีล ยังไม่เป็นมรรค ค่ะ แค่ วิธีการเดินมรรค นะคะ อย่าเข้าใจผิดค่ะ ถ้าเป็นมรรค แล้ว ก็ จะไม่ ผิดศีลข้อใดเลย ก็จะไม่ต้อง สมาทาน เลย ไงคะ

สมาทานศีล ไม่ได้ เป้นมรรค นะคะ อย่าเข้าใจ ง่าย นักสิคะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

เสนอ รูป ตัวหนังสือ ว่า แตกต่างกัน เหรอครับ

บ่ายแล้ว กินข้าวแกง หรือยัง !?<!-- google_ad_section_end -->
    ...................

คำว่าศีลเป็นมรรค หรือศีลคือการเดินมรรค ที่ยังไม่เป็นมรรค ดีคะ
    หรือว่า จะไม่พูดถึงผล กันเลยหรือคะ
    ตกลงจะคว่ำเอาไว้ หรือ ว่าจะให้มันหงาย ตามที่พุทธองค์ทรงเปิดเอาไว้แล้ว ล่ะคะ

คุณกำลัง คว่ำ ในสิ่ง ที่พุทธองค์ ได้หงายเอาไว้ นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ตุลาคม 2012
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้